[HĐCĐ] Xin tư vấn đường Hà Nội-Kỳ Sơn (Nghệ An)

Doun

Xe điện
Kính các cụ!
Em đang lên kế hoạch ngày Lễ Thống nhất tới đây lang thang vào khúc ruột miền trung cả 5 ngày.
Hiện em chỉ còn băn khoăn về chặng Ngày 1: Em dự định chạy đến TT Mường Xén (Kỳ Sơn-Nghệ An) để nghỉ đêm ở đó để sớm hôm sau lên cửa khẩu Nậm Cắn xin các chú biên phòng cho xuất ngoại mấy trăm mét đi chợ bên nước bạn.
Em thì thích đi đường HCM từ Xuân Mai chứ không thích đi cao tốc Bắc Nam.
Liệu với kế hoạch này em có thể đến Mường Xén không quá muộn không các cụ nhỉ? Em đi sedan, một mình em chạy vì mụ vợ em và thằng lớn thuộc tuýp người bàng quang với ô tô, xe máy. Đồi núi tây bắc thì em chạy ngày 3-400 km nhiều rồi. Lần này lên tới hơn 5 trăm em không rõ có đuối không.
Xin các cụ tư vấn và thông tin thêm cho em về chặng này. Hơn 10 năm trước thì em chạy đường HCM đoạn HN-Quảng Bình, Quảng Trị nhiều nhưng 10 năm nay chưa đi lại.
Đội ơn các cụ.

acc_75

Xe điện
Cụ đi sớm vẫn kịp tuy nhiên Mường xén không có gi chơi đâu cụ ạ.

Doun

Xe điện
Cụ đi sớm vẫn kịp tuy nhiên Mường xén không có gi chơi đâu cụ ạ.
Vâng, em cũng có ngâm cứu về thị trấn này rồi. Chủ yếu là em đến đó ngủ sáng hôm sau lên cửa khẩu cụ ạ. Và nếu sức khỏe còn chiến được thì em gọi cậu bạn đại học nhà ở đây ra làm vài quai.

Em có cái tính là khi đi cùng gia đình đến những nơi khác là em không hú bạn bè ra vì muốn tập trung cho sinh hoạt gia đình.

acc_75

Xe điện
Vâng, em cũng có ngâm cứu về thị trấn này rồi. Chủ yếu là em đến đó ngủ sáng hôm sau lên cửa khẩu cụ ạ. Và nếu sức khỏe còn chiến được thì em gọi cậu bạn đại học nhà ở đây ra làm vài quai.

Em có cái tính là khi đi cùng gia đình đến những nơi khác là em không hú bạn bè ra vì muốn tập trung cho sinh hoạt gia đình.
lên cửa khẩu cũng k có gj ạ, mà sang bên kia biên lại càng hoang tàn :)

bomit

Xe tăng
Cửa khẩu chỉ toàn đồ lặt vặt linh tinh và mấy món ăn uống rẻ tiền thôi cụ ơi. Còn Mường xén em thấy cũng bé tí hon và ko có j đặc biệt cho du hý cả.
Ngoài chỗ này Kỳ Sơn còn có Mường Lống đẹp. Dọc đường 7 từ Mường xén về Diễn Châu đi dọc sông Lam rất đẹp.
Còn cụ đi trải nghiệm gia đình và thăm thú bạn bè mà không nặng nề du lịch thì miền tây Nghệ An đáng để đi cụ ạ.

Doun

Xe điện
Cửa khẩu chỉ toàn đồ lặt vặt linh tinh và mấy món ăn uống rẻ tiền thôi cụ ơi. Còn Mường xén em thấy cũng bé tí hon và ko có j đặc biệt cho du hý cả.
Ngoài chỗ này Kỳ Sơn còn có Mường Lống đẹp. Dọc đường 7 từ Mường xén về Diễn Châu đi dọc sông Lam rất đẹp.
Còn cụ đi trải nghiệm gia đình và thăm thú bạn bè mà không nặng nề du lịch thì miền tây Nghệ An đáng để đi cụ ạ.
Cám ơn cụ. Mục đích của em là đi phượt khám phá nên em chọn cung này, không đề cao chuyện ăn uống, ngủ nghỉ.
Xem mấy clip về khu vực này cũng thấy hấp dẫn cụ ạ.

Muomchua

Xe điện
Đường QL7A này có vài chỗ check-in cũng được nhưng phải có thêm thời gian:
- Con Cuông có Vườn quốc gia Pù Mát, tham quan nhanh cũng phải mất nửa ngày.
- Tương Dương có Rừng săng lẻ (cũng là điểm nghỉ dọc đường), chỗ này check-in cùng đẹp.
- Đến Mường Xén thì chạy lên Mường Lống, check-in ở cổng trời Mường Lống rồi ngủ lại 1 đêm trải nghiệm, đây được ví như Sapa của Nghệ An. Hai năm trước em đã lên đây vào mùa hè mà tối ngủ phải đắp chăn đấy.
- Lưu ý chợ cửa khẩu Nậm Cắn chỉ có ngày Chủ nhật.

Muomchua

Xe điện
Hôm em chạy qua thị trấn Anh Sơn thấy nhiều xe con đỗ ở phía ngoài nghĩa trang Việt Lào. Nghe nói nghĩa trang này cũng có tiếng nên thỉnh thoảng có nhiều đoàn đến viếng.