[Funland] Xin tư vấn nơi mua đàn piano cơ tốt (SG)

Minhhoclai

Xe đạp
Cụ trong sg thì đến Việt Thương ĐBP, có thương hiệu cả bán & dạy mấy chục năm rồi nên họ cũng phải giữ tiếng tăm, cháu quen a gd bên đó. Nếu cụ muốn cháu gt cho....
Dạ em cám ơn cụ nhiều ah. Để em đi ghé xem thử ah. Em cũng tính hỏi các cụ thương hiệu này nhưng ngại hjhj, may mà có cụ nói

Minhhoclai

Xe đạp
Cái này là nói đúng nhưng chưa đủ, hay nói thẳng ra không chính xác thậm chí lừa bịp!!!

Với Yamaha Upright, những cây làm sau năm 90 đã được chuyển dần sang làm tại các nước khác (Trung Quốc, Indo,.... ) mà tệ nhất là Piano ở Trung Quốc và Indo!
Lý do chuyển dịch địa bàn là hầu để giảm giá thành, để cạnh tranh với các thương hiệu "ngoài dòng" khác!
FYI, những cây đàn Yamaha mới tinh nguyên thùng này thì đúng là chất lượng không tốt bằng đang Yamaha làm tại Nhật!

Yamaha Upright làm tại Nhất hiện nay giá của nó không dưới 10.000 USD/ FOB và bình quân là khoảng 20.000 USD/FOB nếu là U3. Chất lượng thì khỏi chê!!!

Còn những cây Yamaha giá tầm 5.000 - 8000 USD/ bàn tại VN tuy mới nguyên thùng nhưng là đàn Piano Yamaha làm tại Trung Quốc hay Indo và chất lượng rất kém!

In addition, những cây đàn Yamaha đã qua sử dụng làm tại Nhật dầu trước 90 hay sau này, thì chất lượng tốt là điều khỏi bàn, chỉ tội nó không mới tinh khui thùng, nhưng trong thực tế nếu biết lựa chọn mua những cây đàn Yamaha qua sử dụng thậm chí ngay cả khi có "vấn đề" lặt vặt tầm 80 tới 100 triệu tức là khoảng từ 3.000 USD tới 5000 USD thì chất lượng vô cùng tốt.

Còn về việc bảo rằng đàn mới tiếng chưa tròn là hết sức bậy bạ!

FYI, một cây đàn Yamaha sản xuất tại Nhật, một khi đã xuất xưởng thì ân thanh của nó đã có thể nói là hoàn hảo. Ttuy nhiên tiếng của nó còn rất ấm mêm mại (Sweet, mealow ) thích hợp với những người bắt đầu học đàn và đánh nhạc nhạc nhẹ. Riêng với với dân học cổ điển cao cấp, thì họ lại thích những cái Yamaha có tiếng sáng, trong (bright, clear) nghĩa là những cây đàn đã "vỡ tiếng"

In addition, với những người học bình thường và thích tiếng đàn Yamaha mới, thì sau khi sử dụng nhiều khoảng 2, 3 năm là đàn lại phải làm lại âm thanh (Voicing) để cho tiếng đàn vẫn ấm áp mềm mại (warm, sweet, mealow).
Em rất cám ơn cụ về kiến thức này ah. Em dùng từ sai ah, phải nói là vỡ tiếng chứ ko phải tròn tiếng. Thế em nghĩ ngân sách của em chỉ mua được đàn Nhật cũ thôi ah, chứ đàn Nhật mới thì em kính nhi viễn chi thôi :(
Cụ có thể phổ cập thêm giúp em đàn sx ở châu Âu đc ko ah? Âm thanh khác gì với đàn Nhật, giá cả, chất lượng, độ bền … ah. Ko biết ở SG có nơi nào bán đàn second hand châu Âu tốt để em được mở rộng tầm mắt ko ah :)

Dạ em cũng nhắm các dòng đó, nhưng vẫn sợ bị lùa gà giống lần đầu hjhj. Em ko quen thợ nào nên ko nhờ ai được ah hix. Lần đầu đi mua em cũng kỹ giở đàn ra thử tè le, phím các kiểu, búa đàn các kiểu. Thế mà vẫn bị luộc, chứng tỏ em quá gà mờ heee
U3H thì đời nó khá sâu tuỳ seri, có những con tầm 1970 loại này giá tầm 2-2,5k đô. Cách đây độ 15 năm thì đổ xô mua dòng này nhưng giờ nó có một số cây khác tiếng hay hơn. Hôm trước có cụ nào trên này bán lại con U30BL cụ mua con đó thì tốt. Cụ sear thử lại bài đăng xem. Tầm tiền 60-70tr cụ xem thử con U10BL xem sao, em đang dùng con này thấy tiếng cũng ổn. Cụ lưu ý 2 con model giống nhau nhưng tiếng nó vẫn dầy mỏng khác nhau, rồi không gian cũng quan trọng, ở của hàng ko gian hẹp về nhà mình ko gian lớn hơn nghe tiếng nó cũng khác nhau.
Mua cụ cứ chọn thêm mẫu và thoả thuận với cửa hàng, trong 1 tuần đầu có thể đổi sang mẫu khác nếu về thấy ko ưng, mình sẽ chịu phí vận chuyển.

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Lên đây hỏi về đàn mà gặp mấy giáo sư online thì đọc lúc là tẩu hoả nhập ma ngay. Giống như thời SV ngồi nghe mấy giáo sư nói mấy thằng SV ở quê lên chỉ trầm trồ “ôi thầy giỏi quá”. Nhưng cuối cùng có hiểu thầy nói cái gì đâu, và thực tế cs nó cũng có như những gì thầy nói trên lớp đâu :))

Cần gì năng khiếu đâu cụ !
Cho bọn trẻ con học đánh cho nó thư giãn và thỉnh thoảng đánh chơi chứ có phải đi lên chuyên nghiệp đâu !
Nhiều nhà phòng khách rộng để cái grand nhìn nó cũng sang chảnh!
Có lẽ bác đang nhầm lẫn giữa “năng khiếu ít” và KHÔNG CÓ NĂNG KHIẾU.
- Không có năng khiếu là người ko hình dung đc về cao độ, nhịp phách họ bị lẫn lộn ko tài nào gõ lại đúng phách khi thử năng khiếu, mà ko đúng đc nhịp phách thì làm sao ghép đc các âm hình tiết tấu để hoàn chỉnh một bài đc?
Khi ko có năng khiếu học ít hôm sẽ nản, cha mẹ bắt con học sẽ gây cho chúng nỗi sợ hãi, chúng nó cố đánh vật với cây đàn rất khổ sở.

- Trên này nhiều ông bán đàn cứ phát biểu bậy bạ, tư vấn láo toét để bán đc cây đàn bằng mọi giá là thiếu đạo đức nghề nghiệp. Thôi thì ai tin cứ tin, mong sao trên này ko có con gà nào bị lùa như cụ thớt :))

Bang lang

Xe điện
Nếu là Yamaha, với dây Bass, KTV sẽ xem Model của cây đàn bị đứt dây và coi trong Manual Stringing của Yamaha sẽ truy ra Note bị đứt này sẽ mắc dây Bass số mấy, có mã code ntn và lấy dây bass Yamaha đúng mã code gắn vào là OK. Không cần đem dây về do hay đọ!

Đây là một ví dụ của dây bass Yamaha dùng để thay thế: mỗi sợi có một mã Code riêng gắn ngay đầu dây ntn:
Woww! Cụ pro thế! Thông tin này bi h em mới biết, như kiểu máy tính ý cụ nhể! Cảm ơn cụ vì rất có ích với em.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Vừa rồi có ông bạn em cũng tìm mua đàn cho con, phải nói là kỳ công. Đi qua Việt Thanh, Việt Thương rồi xuống tận kho đàn Yamaha cũ. Nói chung là đàn cũ mông má & bị làm giá, chẳng biết ntn mà lần. 30-40tr thì đàn từ đầu những năm 70s, 60-70tr thì cuối 70s.
Tóm lại, tuỳ theo ngân sách của gia chủ mà tính toán, hoặc mua đời cao hẳn tầm 100tr, không thì mua đàn mới cho đỡ băn khoăn bị luộc.
Cây nhà em mua ~ $5000, em mua hơn 10 năm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Minhhoclai

Xe đạp
U3H thì đời nó khá sâu tuỳ seri, có những con tầm 1970 loại này giá tầm 2-2,5k đô. Cách đây độ 15 năm thì đổ xô mua dòng này nhưng giờ nó có một số cây khác tiếng hay hơn. Hôm trước có cụ nào trên này bán lại con U30BL cụ mua con đó thì tốt. Cụ sear thử lại bài đăng xem. Tầm tiền 60-70tr cụ xem thử con U10BL xem sao, em đang dùng con này thấy tiếng cũng ổn. Cụ lưu ý 2 con model giống nhau nhưng tiếng nó vẫn dầy mỏng khác nhau, rồi không gian cũng quan trọng, ở của hàng ko gian hẹp về nhà mình ko gian lớn hơn nghe tiếng nó cũng khác nhau.

Mua cụ cứ chọn thêm mẫu và thoả thuận với cửa hàng, trong 1 tuần đầu có thể đổi sang mẫu khác nếu về thấy ko ưng, mình sẽ chịu phí vận chuyển.
Dạ em cám ơn cụ nhiều. Cụ nói chính xác, em thử đàn ở shop xong mua về nhà lúc đánh len nghe hụt hẫng vì nó ko vang được như ở shop. Em thích tiếng vang, trong và ngọt. Em nhờ cụ tư vấn thêm nhà em chung cư, diện tích phòng gần 30m2, nhiều đồ. Vậy khi thử đàn nghe âm thanh ntn thì về nhà mình nghe được giống v ah? Vụ này em mù tịt.

Chỉnh sửa cuối:

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Dạ em cám ơn cụ nhiều. Cụ nói chính xác, em thử đàn ở shop xong mua về nhà lúc đánh len nghe hụt hẫng vì nó ko vang được như ở shop. Em thích tiếng vang, trong và ngọt. Em nhờ cụ tư vấn thêm nhà em chung cư, diện tích phòng gần 30m2, nhiều đồ. Vậy khi thử đàn nghe âm thanh ntn thì về nhà mình nghe được giống v ah? Vụ này em mù tịt.
Xin phép cho cháu cười vào mũi cụ 1 cái. Tiếng đàn khi về nhà cụ, nó nghe ko hay như ở cửa hàng, thì là do nhà cụ, chứ ko phải do người bán đàn lừa cụ. Trong đầu cụ đang ong ong cái suy nghĩ kiểu như đi mua con gà chọi, ở cửa hàng nó cho uống thuốc kích thích nên chọi hăng. Về đến nhà mình, hết thuốc nó xụi lơ ra?
Cụ cứ ốp kín tường, trần nhà kiểu thế này

hoặc đơn giản, kiểu thế này

Tốt nhất, tìm 1 -2 ông bạn chơi âm thanh, nhờ họ tư vấn cho cách set up phòng nghe nhạc. Đảm bảo tiếng đàn lại nghe hay như ở cửa hàng

0962226789

Xì hơi lốp
Có lẽ bác đang nhầm lẫn giữa “năng khiếu ít” và KHÔNG CÓ NĂNG KHIẾU.
- Không có năng khiếu là người ko hình dung đc về cao độ, nhịp phách họ bị lẫn lộn ko tài nào gõ lại đúng phách khi thử năng khiếu, mà ko đúng đc nhịp phách thì làm sao ghép đc các âm hình tiết tấu để hoàn chỉnh một bài đc?
Khi ko có năng khiếu học ít hôm sẽ nản, cha mẹ bắt con học sẽ gây cho chúng nỗi sợ hãi, chúng nó cố đánh vật với cây đàn rất khổ sở.

- Trên này nhiều ông bán đàn cứ phát biểu bậy bạ, tư vấn láo toét để bán đc cây đàn bằng mọi giá là thiếu đạo đức nghề nghiệp. Thôi thì ai tin cứ tin, mong sao trên này ko có con gà nào bị lùa như cụ thớt :))
Thì giờ đa số mua đàn về cho con gái tập vài bài có dịp thể hiện tý cho nó tiểu thư sang chảnh mà ! Để cái đàn phòng khách cho nó hoành tráng!
Cũng là một cái bằng khen Gia đình văn hóa !

Minhhoclai

Xe đạp
Xin phép cho cháu cười vào mũi cụ 1 cái. Tiếng đàn khi về nhà cụ, nó nghe ko hay như ở cửa hàng, thì là do nhà cụ, chứ ko phải do người bán đàn lừa cụ. Trong đầu cụ đang ong ong cái suy nghĩ kiểu như đi mua con gà chọi, ở cửa hàng nó cho uống thuốc kích thích nên chọi hăng. Về đến nhà mình, hết thuốc nó xụi lơ ra?
Cụ cứ ốp kín tường, trần nhà kiểu thế này

hoặc đơn giản, kiểu thế này
View attachment 6887033
Tốt nhất, tìm 1 -2 ông bạn chơi âm thanh, nhờ họ tư vấn cho cách set up phòng nghe nhạc. Đảm bảo tiếng đàn lại nghe hay như ở cửa hàng
Dạ cám ơn cụ đã giải thích. Em ko nói cửa hàng lừa em ở vấn đề đó ah, họ lừa em chuyện khác cơ. Em đúng là nhờ các cụ trên đây giải thích giúp để hiểu tại sao âm thanh nghe khác nhau. Nếu ko muốn khác nhau thì phải thoả điều kiện gì (về đàn hay về cái nhà). Em đang nghĩ là về đàn. Như cụ nói thì về cái nhà. Cám ơn cụ lần nữa

Em thì ko giỏi nên ko tư vấn cho cụ về phòng để đàn đc. Nhưng cơ bản là 30m2 thì dùng đàn Upright là hợp lý rồi. Phòng nhiều đồ đạc nó sẽ cộng hưởng âm thanh kém hơn nhưng bù lại âm thanh nghe sẽ “thật” hơn. Tiếng vang thì nghe vui tai, nhưng chơi lâu cụ sẽ biết sử dụng pedal vang như nào cho hay, những đoạn nhạc legato và stacato sử dụng pedal như nào cho hợp lý thì cần thêm thời gian. Nếu muốn tiếng to và sáng hơn cụ có thể mở nắp trên của đàn ra nó sẽ to hơn, cụ cứ thử và cảm nhận, như nào thấy vừa tai mình là đc.

Thớt trước về piano có một cụ bảo “piano cơ mua ko bao giờ lỗ” - Với đàn Yamaha và loại cao cấp thì điều đó là có nhưng ko phải lúc nào cũng đúng. Còn các loại đàn ngoài dòng thì có chả lỗ sặc gạch mà bán còn RẤT khó bán trừ khi bán rẻ nửa tiền thì trôi nhanh. Em thì thấy sợ mấy giáo sư piano online trên này một phép. Có quất còm em cũng chả dám còm lại vì họ quá siêu sao ngoài tầm hiểu biết của em, giống như một thằng ngồi dưới đất nói chuyện với thằng ngồi trên ngon cây :))

Thì giờ đa số mua đàn về cho con gái tập vài bài có dịp thể hiện tý cho nó tiểu thư sang chảnh mà ! Để cái đàn phòng khách cho nó hoành tráng!
Cũng là một cái bằng khen Gia đình văn hóa !
Việc này tốt cụ ạ
Nhưng với nhà có điều kiện tốt thì ok, dăm bảy chục triệu mua đàn giống mua cái tivi thì ko cần xét.
Nhưng nhiều người tài chính chưa dư giả cũng cố gắng cắn răng bỏ số tiền lớn đầu tư cho con học, con cái ko có năng khiếu lại gặp mấy ông tư vấn bậy thì em thấy nó ko ra gì.

0962226789

Xì hơi lốp
Việc này tốt cụ ạ
Nhưng với nhà có điều kiện tốt thì ok, dăm bảy chục triệu mua đàn giống mua cái tivi thì ko cần xét.
Nhưng nhiều người tài chính chưa dư giả cũng cố gắng cắn răng bỏ số tiền lớn đầu tư cho con học, con cái ko có năng khiếu lại gặp mấy ông tư vấn bậy thì em thấy nó ko ra gì.
Hehe em lại thấy càng tốt cụ ơi !
Ngu dốt và hãng tiến , chưa phải trọc phú nhưng đã lo mang tiếng trọc phú rồi !
Thuốc đau mắt đắt tý nó mới sáng ạ.

0962226789

Xì hơi lốp
Bác này nói chuẩn! :D

Học nhac cụ để giải trí thì không nhất thiết phải có năng khiếu mà cần có nhu cầu và sự đam mê! :x

Còn học đàn chuyên nghiệp, hay nhà nghề thì cần có năng khiếu nhưng số lượng người như thế này rất ít chỉ chiếm khoảng tối đa là 5 % trong tổng số người học đàn. :))

Số còn lại (95%) đa phần chỉ học để thư giãn hoặc học cho biết và đây là một lực lượng lớn người học đàn piano hiện nay. :(
Điều đó nghĩa là (kéo theo) cần phải mua đàn để dùng. Do đó nếu chỉ học với mục đích thư giãn và học giải trí, học để làm giầu cuộc sống thì không nhất thiết phải mua những cây đàn mắc tiền hoặc quá tốt vì sẽ rất uổng và lãng phí! [-X

Tuy nhiên nếu dầu chỉ học cho biết, học thư giãn nhưng nhà chẳng có gì "ngoài điều kiện" thì việc mua những cây đàn chuyên nghiệp mắc tiền, để trước là học là học sau để trang trí nhà cửa, phô trương sang chảnh, thì cũng là điều nên làm. :P

Bá nhân bá bụng! =))
Lão anh có khi là nghệ sĩ lớn nào lên of chém !!
Thơ ca đều am hiểu rất sauu !

Minhhoclai

Xe đạp
Em thì ko giỏi nên ko tư vấn cho cụ về phòng để đàn đc. Nhưng cơ bản là 30m2 thì dùng đàn Upright là hợp lý rồi. Phòng nhiều đồ đạc nó sẽ cộng hưởng âm thanh kém hơn nhưng bù lại âm thanh nghe sẽ “thật” hơn. Tiếng vang thì nghe vui tai, nhưng chơi lâu cụ sẽ biết sử dụng pedal vang như nào cho hay, những đoạn nhạc legato và stacato sử dụng pedal như nào cho hợp lý thì cần thêm thời gian. Nếu muốn tiếng to và sáng hơn cụ có thể mở nắp trên của đàn ra nó sẽ to hơn, cụ cứ thử và cảm nhận, như nào thấy vừa tai mình là đc.

Thớt trước về piano có một cụ bảo “piano cơ mua ko bao giờ lỗ” - Với đàn Yamaha và loại cao cấp thì điều đó là có nhưng ko phải lúc nào cũng đúng. Còn các loại đàn ngoài dòng thì có chả lỗ sặc gạch mà bán còn RẤT khó bán trừ khi bán rẻ nửa tiền thì trôi nhanh. Em thì thấy sợ mấy giáo sư piano online trên này một phép. Có quất còm em cũng chả dám còm lại vì họ quá siêu sao ngoài tầm hiểu biết của em, giống như một thằng ngồi dưới đất nói chuyện với thằng ngồi trên ngon cây :))
Dạ cây đàn ngoài dòng trước của em bán cực khó. Em mua 26tr, sau chưa tới 1 năm bán lại 18tr, mà phải bán trả góp ng ta mới mua hix (ng quen). Các công ty thu mua đàn trả cao nhất là 17.5tr, mà cũng chỉ có 1 cty chịu thu mua. Công ty bán đàn cho em cương quyết ko thu mua lại đàn do chính họ bán, cho dù em chấp nhận lỗ

Chỉnh sửa cuối:
Dạ cây đàn ngoài dòng trước của em bán cực khó. Em mua 26tr, sau chưa tới 1 năm bán lại 18tr, mà phải bán trả góp ng ta mới mua hix (ng quen). Các công ty thu mua đàn trả cao nhất là 17.5tr, mà cũng chỉ có 1 cty chịu thu mua. Công ty bán đàn cho em cương quyết ko thu mua lại đàn do chính họ bán, cho dù em chấp nhận lỗ
Cụ là người mua thực tế cụ thấy em nói đúng sai cụ biết ngay. Em ko phải chuyên gia, nhưng em có tí chút trải nghiệm thực tế em chỉ nói những gì em biết. Em học đàn từ lúc nhiều cụ 8x ở đây còn chưa dậy thì, thời SV chơi trống ở band phủi nên chả cái trò mông đàn nào em ko biết. Cụ nào hỏng piano điện em chỉ cho chỗ sửa, ca nào khó em chỉ chỗ sửa giỏi cho mà sửa đỡ tốn kém.
Chúc cụ chọn đc cây đàn ưng ý.

Minhhoclai

Xe đạp
Cụ là người mua thực tế cụ thấy em nói đúng sai cụ biết ngay. Em ko phải chuyên gia, nhưng em có tí chút trải nghiệm thực tế em chỉ nói những gì em biết. Em học đàn từ lúc nhiều cụ 8x ở đây còn chưa dậy thì, thời SV chơi trống ở band phủi nên chả cái trò mông đàn nào em ko biết. Cụ nào hỏng piano điện em chỉ cho chỗ sửa, ca nào khó em chỉ chỗ sửa giỏi cho mà sửa đỡ tốn kém.
Chúc cụ chọn đc cây đàn ưng ý.
Cám ơn lởi chúc của cụ ah :) Em hết vodka nên ko mời rượu dc cụ và các cụ khác. Mong các cụ thông cảm.m

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Có quất còm em cũng chả dám còm lại vì họ quá siêu sao ngoài tầm hiểu biết của em, giống như một thằng ngồi dưới đất nói chuyện với thằng ngồi trên ngon cây :))
Cá nhân e, từ lúc số phận bắt buộc phải kết hôn với cây đàn piano (do vợ nổi máu đua đòi, sỹ diện hão với chúng bạn, bắt đi mua 1 cây upright về bày phòng khách, với lý do để sau này cho con học, dù con lúc đó mới 4 tuổi). Đến giờ cũng đã 9 năm, đổi 3 đời đàn, vật vã đưa con đi học, đi thi tùm lum tà la...
Diễn đàn này cũng là nơi e mày mò tìm hểu những kiến thức đầu tiên về cây đàn cơ piano.
Thì có 2 điều e cảm nhận được:
1. Ko có thợ bán đàn piano tham gia vào các topic về piano trên này. Nghe thì có vẻ nghịch lý, nhưng thật. Vì lý do tế nhị nào đó, các cụ chuyên kinh doanh về piano (đặc biệt là đàn cơ, e biết chính xác tên luôn), các cụ ấy tránh các topic về piano như tránh hủi. Chắc vì các cụ ấy muốn giữ cái diễn đàn này như 1 sân chơi để relax. Ko muốn bị các thị phi (nếu có) của việc làm ăn, làm ảnh hưởng đến danh dự, dẫn đến mất sân chơi. Những người tham ga topic, thường là các phụ huynh có con học đàn, những người đam mê tiếng đàn, đam mê cây đàn. Có 1 bạn được đào tạo bài bản, giờ không biết còn coi đi dạy đàn là nghề chính không. Có 1 ông chuyên dạy keyboard kiểu mỳ ăn liền. Có một người rất đặc biệt là bác Quang trong Sài gòn. Vậy thôi.
2. Cụ nói đúng, tầm hiểu biết của cụ (về piano nói chung) so với các cụ ấy (trừ ông Mỳ ăn liền kể trên) thì đúng là dưới đất và trên cây thật.