[Funland] Xin tư vấn nơi mua đàn piano cơ tốt (SG)

hd-vt

Xe container
Em thì ko giỏi nên ko tư vấn cho cụ về phòng để đàn đc. Nhưng cơ bản là 30m2 thì dùng đàn Upright là hợp lý rồi. Phòng nhiều đồ đạc nó sẽ cộng hưởng âm thanh kém hơn nhưng bù lại âm thanh nghe sẽ “thật” hơn. Tiếng vang thì nghe vui tai, nhưng chơi lâu cụ sẽ biết sử dụng pedal vang như nào cho hay, những đoạn nhạc legato và stacato sử dụng pedal như nào cho hợp lý thì cần thêm thời gian. Nếu muốn tiếng to và sáng hơn cụ có thể mở nắp trên của đàn ra nó sẽ to hơn, cụ cứ thử và cảm nhận, như nào thấy vừa tai mình là đc.

Thớt trước về piano có một cụ bảo “piano cơ mua ko bao giờ lỗ” - Với đàn Yamaha và loại cao cấp thì điều đó là có nhưng ko phải lúc nào cũng đúng. Còn các loại đàn ngoài dòng thì có chả lỗ sặc gạch mà bán còn RẤT khó bán trừ khi bán rẻ nửa tiền thì trôi nhanh. Em thì thấy sợ mấy giáo sư piano online trên này một phép. Có quất còm em cũng chả dám còm lại vì họ quá siêu sao ngoài tầm hiểu biết của em, giống như một thằng ngồi dưới đất nói chuyện với thằng ngồi trên ngon cây :))
Còm đọc hay và vui vãi \m/ dù người em đang phừng phừng như bị emCôvit híprâm.

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Kính chào các cụ. Em xin được tư vấn nơi mua đàn piano cơ tốt ở SG cho người đã biết chơi kha khá ah. 2 năm trước em mua đàn ngoài dòng ở 1 cơ sở nhỏ lẻ với giá 25tr, sau gần 1 năm nhờ đọc otofun em mới phát hiện em bị “luộc” :(( Rút kinh nghiệm, xin nhờ các cụ tư vấn nơi bán chất lượng, thợ thầy uy tín tay nghề giỏi để việc căn chỉnh đàn cho hay. Em mong muốn cây đàn có thể giữ chất lượng 10-20 năm. Ngân sách dưới 100tr. Em xin cám ơn các cụ trước ah.
Hình như cụ gốc Bắc ạ? Dân Bắc chúng ta rất thich các tiêu chí "ngon, bổ, rẻ, bền, thương hiệu tốt và không bị lừa".
Để chọn đàn (upright) cho một người "đã biết chơi kha khá" với mức tiền 100 củ quay đầu quá dễ. Có 2 bước:
1. Chọn cây đàn ưng ý: Cùng người "kha khá" ấy đi 1 ngày đến vài cửa hàng bán đàn to. Thường đàn ở các nơi đó đều đc căn chỉnh, mông má đạt tiêu chuẩn phổ thông rồi. Bước vào cửa hàng và dõng dạc "Mình ít tiền lắm, cho mình thử cây ngòai dòng rẻ nhất" Sau đó, để "kha khá" chơi thử xem có thích không. Tiếp tục thử lên cây đàn rẻ thứ 2 thứ 3.....Đến lúc nào gặp đươc cây ưng ý, thì note số series lại. Đi sang cửa hàng khác, lại thử đàn. Để người "kha khá" tự cân nhắc, xem thích cây nào nhất, rồi làm giá và mua về.
2. Vả vỡ mặt cửa hàng nào dám luộc mình. E khẳng định, nếu cụ có đủ kinh nghệm, thì không một cửa hàng nào luộc được cụ. Nói chính xác hơn, chúng nó sẽ phải trả giá đắt hơn nhiều. Piano cơ là 1 mặt hàng đặc biệt:
+ Hàng bãi (hàng cũ) gần như 100%
+ Thời hạn bảo hành cực lâu (5 năm)
Vậy mà, đố cụ tìm thấy 1 vụ bóc phốt nào trên mạng đấy? Tại sao ạ?
Giả sử, cụ đã mua cây đàn như bước 1 xong. Đã mang về để ở nhà. Cụ chụp ảnh cửa hàng, người bán, lưu giữ hóa đơn mua (có số Series, model, giá.). 2 lần căn chỉnh, lên dây free dầu tiên (theo thông lệ), cụ cứ để thợ kỹ thuật của bên Bán đến làm bình thường. Chắc khoản thời gian cho 2 lần căn chỉnh, lên dây này hết khoảng 6 tháng - 1 năm.
Cụ còn hơn 4 năm nữa để tìm hiểu xem bọn bán đàn có luộc mình không luộc như thế nào.
Cụ nhờ bác Quang trong SG đến căn chỉnh, xem hộ. Nếu khó quá, nhờ bác ấy cử đệ tử đến. Nếu vẫn khó quá, cụ đến 1 cửa hàng bán đàn KHÁC, bảo là "tôi có 1 cây đàn mua lại của người quen, cần lên dây"
Khi bác Quang, hay thợ kỹ thuật đến căn chỉnh, lên dây, cụ tỷ tê hỏi xem cây đàn có lỗi gì không. Nếu có, thì cụ chụp ảnh, quay phim cái lỗi đó lại. Nhớ ghi rõ tên lỗi một cách hàn lâm, đúng thuật ngữ kỹ thuật. Vĩ dụ: Dây giữ búa đàn bị mục do quá cũ, Dây Bass C1 bị đứt đã nối lại, ván cộng hưởng bị nứt đã mông má lại, Đàn chỉ có búa đàn, cửa hàng ăn bớt kìm đàn...
Rồi cụ hùng dũng, quay lại cửa hàng bán đàn, show ra các bằng chứng từ lúc mua đàn, và các bằng chứng đàn lỗi. Nhớ giữ bí mật tên thợ kỹ thuật đã phách lỗi giúp cụ, vì giới buôn bán, căn chỉnh đàn nhỏ lắm, họ biết nhau hết đấy.
Dọa bóc phốt cửa hàng lên mạng xã hội.
Mẹ khiếp, có khi cửa hàng còn sợ vãi đạn ra, đền luôn cụ cây Grand ấy chứ.

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Dạ cây đàn ngoài dòng trước của em bán cực khó. Em mua 26tr, sau chưa tới 1 năm bán lại 18tr, mà phải bán trả góp ng ta mới mua hix (ng quen). Các công ty thu mua đàn trả cao nhất là 17.5tr, mà cũng chỉ có 1 cty chịu thu mua. Công ty bán đàn cho em cương quyết ko thu mua lại đàn do chính họ bán, cho dù em chấp nhận lỗ

Theo quan điểm cũng của cá nhân em trước kia, đây có thể là lý do các cửa hàng không muốn mua lại đàn của cụ với giá trên 17 triệu.
Nên cho dù, lần này cụ có mua cây đàn 80 triệu. Và sau vài năm, đòi cửa hàng mua lại giá 30 triệu, mà họ ko đồng ý. Thì cụ cũng đừng quá thất vọng. Thuận mua vừa bán:D:D:D:D

Chỉnh sửa cuối:

Sùng A Lềnh

Xe buýt
View attachment 6888464
Theo quan điểm cũng của cá nhân em trước kia, đây có thể là lý do các cửa hàng không muốn mua lại đàn của cụ với giá trên 17 triệu.
Nên cho dù, lần này cụ có mua cây đàn 80 triệu. Và sau vài năm, đòi cửa hàng mua lại giá 30 triệu, mà họ ko đồng ý. Thì cụ cũng đừng quá thất vọng. Thuận mua vừa bán:D:D:D:D
Ơ thế mà em cứ tưởng cụ 1970 kia là nghiên cứu khoa học hàn lâm về âm nhạc chứ, làm gì có chuyện đi mông đàn. Cụ có nhầm lẫn gì ko vậy?

Minhhoclai

Xe đạp
View attachment 6888464
Em cám ơn cụ đã đưa thông tin rất bổ ích. Giờ em khôn ra rồi ah. Trước khi mua em sẽ hỏi trước chính sách thu mua của cửa hàng :)) Chính sách phải nằm trong HĐ luôn em mới chịu kkkk.

Hình như cụ gốc Bắc ạ? Dân Bắc chúng ta rất thich các tiêu chí "ngon, bổ, rẻ, bền, thương hiệu tốt và không bị lừa".
Để chọn đàn (upright) cho một người "đã biết chơi kha khá" với mức tiền 100 củ quay đầu quá dễ. Có 2 bước:
1. Chọn cây đàn ưng ý: Cùng người "kha khá" ấy đi 1 ngày đến vài cửa hàng bán đàn to. Thường đàn ở các nơi đó đều đc căn chỉnh, mông má đạt tiêu chuẩn phổ thông rồi. Bước vào cửa hàng và dõng dạc "Mình ít tiền lắm, cho mình thử cây ngòai dòng rẻ nhất" Sau đó, để "kha khá" chơi thử xem có thích không. Tiếp tục thử lên cây đàn rẻ thứ 2 thứ 3.....Đến lúc nào gặp đươc cây ưng ý, thì note số series lại. Đi sang cửa hàng khác, lại thử đàn. Để người "kha khá" tự cân nhắc, xem thích cây nào nhất, rồi làm giá và mua về.
2. Vả vỡ mặt cửa hàng nào dám luộc mình. E khẳng định, nếu cụ có đủ kinh nghệm, thì không một cửa hàng nào luộc được cụ. Nói chính xác hơn, chúng nó sẽ phải trả giá đắt hơn nhiều. Piano cơ là 1 mặt hàng đặc biệt:
+ Hàng bãi (hàng cũ) gần như 100%
+ Thời hạn bảo hành cực lâu (5 năm)
Vậy mà, đố cụ tìm thấy 1 vụ bóc phốt nào trên mạng đấy? Tại sao ạ?
Giả sử, cụ đã mua cây đàn như bước 1 xong. Đã mang về để ở nhà. Cụ chụp ảnh cửa hàng, người bán, lưu giữ hóa đơn mua (có số Series, model, giá.). 2 lần căn chỉnh, lên dây free dầu tiên (theo thông lệ), cụ cứ để thợ kỹ thuật của bên Bán đến làm bình thường. Chắc khoản thời gian cho 2 lần căn chỉnh, lên dây này hết khoảng 6 tháng - 1 năm.
Cụ còn hơn 4 năm nữa để tìm hiểu xem bọn bán đàn có luộc mình không luộc như thế nào.
Cụ nhờ bác Quang trong SG đến căn chỉnh, xem hộ. Nếu khó quá, nhờ bác ấy cử đệ tử đến. Nếu vẫn khó quá, cụ đến 1 cửa hàng bán đàn KHÁC, bảo là "tôi có 1 cây đàn mua lại của người quen, cần lên dây"
Khi bác Quang, hay thợ kỹ thuật đến căn chỉnh, lên dây, cụ tỷ tê hỏi xem cây đàn có lỗi gì không. Nếu có, thì cụ chụp ảnh, quay phim cái lỗi đó lại. Nhớ ghi rõ tên lỗi một cách hàn lâm, đúng thuật ngữ kỹ thuật. Vĩ dụ: Dây giữ búa đàn bị mục do quá cũ, Dây Bass C1 bị đứt đã nối lại, ván cộng hưởng bị nứt đã mông má lại, Đàn chỉ có búa đàn, cửa hàng ăn bớt kìm đàn...
Rồi cụ hùng dũng, quay lại cửa hàng bán đàn, show ra các bằng chứng từ lúc mua đàn, và các bằng chứng đàn lỗi. Nhớ giữ bí mật tên thợ kỹ thuật đã phách lỗi giúp cụ, vì giới buôn bán, căn chỉnh đàn nhỏ lắm, họ biết nhau hết đấy.
Dọa bóc phốt cửa hàng lên mạng xã hội.
Mẹ khiếp, có khi cửa hàng còn sợ vãi đạn ra, đền luôn cụ cây Grand ấy chứ.
Hì em cám ơn cụ đã tư vấn các bước rất rõ ah. Bước 1 em cũng định làm vậy. Bước 2 phải có chuyên gia được 2 bên đồng ý, chứ một mình em mà hùng dũng bước vào cửa hàng show bằng chứng đàn lỗi ra chắc bị … ăn đập quá 😅 Em ko dám mơ cây Grand nhờ bắt đền đâu ah heee. Cụ nói đúng đấy, em hỏi thợ ngoài (công ty A) về cửa hàng bán đàn (công ty B) họ biết ngay là ai. Lúc đó em mới biết, rất trùng hợp chính là thợ của A bỏ ra lập công ty B. Biết nhau hết ah, nên họ cũng ko muốn nói thẳng bóc phốt nhau.

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Ơ thế mà em cứ tưởng cụ 1970 kia là nghiên cứu khoa học hàn lâm về âm nhạc chứ, làm gì có chuyện đi mông đàn. Cụ có nhầm lẫn gì ko vậy?
Nếu gọi những gì cụ Quang làm với những cây đàn piano là mông má, thì thực sự là quá xách mé. Có thể, do cách dùng ngôn từ của em trong cái post từ năm 2021 kia, làm cho các cụ hiểu nhầm.
Cụ Quang chăm sóc nâng niu cây đàn, để nó có thể hoạt động trong trạng thái tốt nhất, đem lại những âm thanh tốt nhất.
Các Kỹ thuật viên khác mông má cây đàn để bán được hàng giá tốt.
Cụ Quang chăm sóc cây đàn phi lợi nhuận.
Các KTV khác chăm sóc cây đàn để bán được đàn, hoặc thu dc tiền công lên dây, chỉnh sửa đàn.
Trong lĩnh vực hẹp, là chăm sóc nâng niu cây đàn piano cơ ở VN, theo em thì cụ Quang là người cẩn thận nhất, giỏi nhất. Cụ ấy là Giáo chủ, là người truyền giáo của giáo phái căn chỉnh, lên dây, chăm sóc, sửa chữa, nâng niu cây đàn (nếu có 1 cái giáo phái như vậy:D:D:D:D)

Minhhoclai

Xe đạp
Nếu gọi những gì cụ Quang làm với những cây đàn piano là mông má, thì thực sự là quá xách mé. Có thể, do cách dùng ngôn từ của em trong cái post từ năm 2021 kia, làm cho các cụ hiểu nhầm.
Cụ Quang chăm sóc nâng niu cây đàn, để nó có thể hoạt động trong trạng thái tốt nhất, đem lại những âm thanh tốt nhất.
Các Kỹ thuật viên khác mông má cây đàn để bán được hàng giá tốt.
Cụ Quang chăm sóc cây đàn phi lợi nhuận.
Các KTV khác chăm sóc cây đàn để bán được đàn, hoặc thu dc tiền công lên dây, chỉnh sửa đàn.
Trong lĩnh vực hẹp, là chăm sóc nâng niu cây đàn piano cơ ở VN, theo em thì cụ Quang là người cẩn thận nhất, giỏi nhất. Cụ ấy là Giáo chủ, là người truyền giáo của giáo phái căn chỉnh, lên dây, chăm sóc, sửa chữa, nâng niu cây đàn (nếu có 1 cái giáo phái như vậy:D:D:D:D)
Hết rượu em ko vodka đc cho cụ. Bác Quang vô cùng có tâm với cây đàn

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Bước 2 phải có chuyên gia được 2 bên đồng ý, chứ một mình em mà hùng dũng bước vào cửa hàng show bằng chứng đàn lỗi ra chắc bị … ăn đập quá 😅 Em ko dám mơ cây Grand nhờ bắt đền đâu ah heee.
Cần gì phải có chuyên gia. Cụ cứ show các thông tin cụ có với cửa hàng, dọa tung lên mạng để bóc phốt. Cửa hàng cả sợ vãi tiểu ra ngay.
Thời buổi này, cần gì Đúng - Sai.
Chỉ cần có miếng mồi cho các Aka Phán quan Chó đàn Cộng đồng mạng lao vào cắn xé.
Đảm bảo cửa hàng đó sập tiệm.
Cửa hàng sẽ biết điều đó, và cân nhắc được- mất. Và họ sẽ ngoan ngoãn hợp tác với cụ.

QUANG1970

Xe lăn
Cụ trong sg thì đến Việt Thương ĐBP, có thương hiệu cả bán & dạy mấy chục năm rồi nên họ cũng phải giữ tiếng tăm, cháu quen a gd bên đó. Nếu cụ muốn cháu gt cho....

Người ta chỉ giữ và có thể giữ những cái và những người ta thực sự có!

Còn những cái tưởng là có vì dùng chiêu trò, PR, quan hệ truyền thông hay may mắn do "thiên thời" mặc dầu xuất thân vốn "bất tài vô tướng" nhưng do thới cuộc và "sống trong lòng nhưng người công giáo hiền lành cả tin" , ................ thì thời gian, thực tế khi được kiểm tra đúng cách, đúng kiểu sẽ là những cơn mưa làm tan vỡ lớp sơn "giá trị", hay lớp vỏ bọc tưởng có vẻ là OK dầu anh có cố tô vẽ và giữ gìn ntn.

Riêng với các bác thắc mắc làm sao để kiểm tra một cây đàn đã (có) "mông má" hay chưa, thì xin chia sẻ một vài kiến thức cơ bản và đơn giản như thế này:

+ Lớp vỏ đàn piano muốn biết tốt hay xấu cứ nhờ người có kinh nghiệm sơn tới coi là nhìn ra ngay.

+ Âm thanh đàn hay dở: Ngày nay đã khác xưa! Không phải tốn thời gian tranh cãi bất tận không có hồi kết vì không có công cụ kiểm chứng: Cứ nghe đã lên dây khi đánh và thâu lại, rồi kiểm tra độ chính xác (hay nói cách khác chính là tay nghề của thợ lên dây) bằng những phần mềm chuyên dụng. Với phần mềm chuyên dụng, là thợ lên dây lòi ra ngay cái cẩu thả, hay bất tài, mà KHÔNG THỂ NÀO CHỐI CÃI ĐƯỢC!
Còn chuyện âm thanh của cây đàn hay dở, nếu bản thân tự nhận là "tai trâu", thì nhờ nhưng ai có thẩm âm cao về tiếng piano, nhận xét.

+ Độ chính xác khi canh chỉnh mày: dùng các dụng cụ thiết bị kiểm tra là người bán đàn phải "tâm phục khẩu phục" không dám và không thể bố láo nữa.

Nhưng sau khi làm rõ ra hầu mọi chuyện được phân minh, thì khi ứng xử cũng phải luôn nhớ câu "hạ giao lưu tinh" vì xét cho cùng, chẳng ai sống cả đời vì một cái đàn piano tốt hay mất một đời vì một cái đàn piano xấu, mà phải thẳng tay đến mức độ "cạn tàu ráo máng" khi hành xử với người khác! Mà đâu đó thấy có mấy bác đang hô hào và tự hả hê với suy nghĩ "truy cùng diệt tận" .

Diễn đàn là thế giới ảo nên có "ăn ở" ntn cũng xong, còn trong cuộc đời thì phải sống làm sao dể mà "còn nhìn mặt nhau" nữa.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
+ Âm thanh đàn hay dở: Ngày nay đã khác xưa! Không phải tốn thời gian tranh cãi bất tận không có hồi kết vì không có công cụ kiểm chứng: Cứ nghe đã lên dây khi đánh và thâu lại, rồi kiểm tra độ chính xác (hay nói cách khác chính là tay nghề của thợ lên dây) bằng những phần mềm chuyên dụng là thợ lên dây lòi ra ngay cái cẩu thả hay bất tài mà KHÔNG THỂ NÀO CHỐI CÃI ĐƯỢC!
Hay dở, nêu bản thân tự nhận là "tai trâu" thì nhờ nhưng ai có thẩm âm về tiếng piano cao nhận xét.

Đây là một ví dụ!

Tuner lên dây bằng tai này đắc chí không chỉ lên dây mà còn làm hẳn clip "Dạy chỉnh dây đàn Dương cầm/ Hướng dẫn cách chỉnh dây đàn Dương cầm" (鋼琴調音教學/Piano Tuning Tutorial) và bên cạnh những lời khen xã giao hay "ý kiến nước đôi". thi đã có người mạnh miệng nói (chê thẳng thừng như "tát nước vào mặt" dầu vẫn rất lịch sự) mà không sợ bị quật lại vì nếu dám mở mồm cãi thỉ sẽ tiếp tục trưng dẫn chứng cớ lên dây sai trầm trọng và sai ntn lúc đó cái sai lại càng rõ và vụ việc sẽ "công chúng hóa" đẩy lên một bước cao hơn và hệ lụy thì ..............!

"Thực lòng mà nói, sau khi lên dây, cao độ của cây đàn piano đã hoàn toàn sai !!!
Xin vui lòng xem lại và nhờ một thợ lên dây thực sự chuyên nghiệp điều chỉnh lại!"

Chỉnh sửa cuối:

Minhhoclai

Xe đạp
Người ta chỉ giữ và có thể giữ những cái và những người ta thực sự có!

Còn những cái tưởng là có vì dùng chiêu trò, PR, quan hệ truyền thông hay may mắn do "thiên thời" mặc dầu xuất thân vốn "bất tài vô tướng" nhưng do thới cuộc và "sống trong lòng nhưng người công giáo hiền lành cả tin" , ................ thì thời gian, thực tế khi được kiểm tra đúng cách, đúng kiểu sẽ là những cơn mưa làm tan vỡ lớp sơn "giá trị", hay lớp vỏ bọc tưởng có vẻ là OK dầu anh có cố tô vẽ và giữ gìn ntn.

Riêng với các bác thắc mắc làm sao để kiểm tra một cây đàn đã (có) "mông má" hay chưa, thì xin chia sẻ một vài kiến thức cơ bản và đơn giản như thế này:

+ Lớp vỏ đàn piano muốn biết tốt hay xấu cứ nhờ người có kinh nghiệm sơn tới coi là nhìn ra ngay.

+ Âm thanh đàn hay dở: Ngày nay đã khác xưa! Không phải tốn thời gian tranh cãi bất tận không có hồi kết vì không có công cụ kiểm chứng: Cứ nghe đã lên dây khi đánh và thâu lại, rồi kiểm tra độ chính xác (hay nói cách khác chính là tay nghề của thợ lên dây) bằng những phần mềm chuyên dụng bằng nhưng phần mềm chuyên dụng là thợ lên dây lòi ra ngay cái cẩu thả, hay bất tài, mà KHÔNG THỂ NÀO CHỐI CÃI ĐƯỢC!
Hay dở, nêu bản thân tự nhận là "tai trâu" thì nhờ nhưng ai có thẩm âm cao về tiếng piano, nhận xét.

+ Độ chính xác khi canh chỉnh mày: dùng các dụng cụ thiết bị kiểm tra là người bán đàn phải "tâm phục khẩu phục" không dám và không thể bố láo nữa.

Nhưng sau khi làm rõ ra hầu mọi chuyện được phân minh, thì khi ứng xử cũng phải luôn nhớ câu "hạ giao lưu tinh" vì xét cho cùng, chẳng ai sống cả đời vì một cái đàn piano tốt hay mất một đời vì một cái đàn piano xấu, mà phải thẳng tay đến mức độ "cạn tàu ráo máng" khi hành xử với người khác! Mà đâu đó thấy có mấy bác đang hô hào và tự hả hê với suy nghĩ "truy cùng diệt tận" .

Diễn đàn là thế giới ảo nên có "ăn ở" ntn cũng xong, còn trong cuộc đời thì phải sống làm sao dể mà "còn nhìn mặt nhau" nữa.
Dạ bác nói chí lý ah. Sống không cần phải làm hài lỏng tất cả mọi ngưởi nhưng cũng phải sao cho “còn nhìn mặt nhau”. May quá em chưa rơi vô tình trạng này bao giờ 😅
Để kiểm tra cao độ đàn sau khi chỉnh dây mình phải đánh tất cả các note, ghi âm lại và dủng phần mềm kiểm tra pk ah? Bác có thể gợi ý vài phần mềm dễ dùng giúp em đc ko ah? Em xin cám ơn bác nhiều

Đây là một ví dụ!

Tuner lên dây bằng tai này đắc chí không chỉ lên dây mà còn làm hẳn clip "Dạy chỉnh dây đàn Dương cầm/ Hướng dẫn cách chỉnh dây đàn Dương cầm" (鋼琴調音教學/Piano Tuning Tutorial) và bên cạnh những lời khen xã giao hay "ý kiến nước đôi". thi đã có người mạnh miệng nói (chê thẳng thừng như "tát nước vào mặt" dầu vẫn rất lịch sự) mà không sợ bị quật lại vì nếu dám mở mồm cãi thỉ sẽ tiếp tục trưng dẫn chứng cớ lên dây sai trầm trọng và sai ntn lúc đó cái sai lại càng rõ và vụ việc sẽ "công chúng hóa" đẩy lên một bước cao hơn và hệ lụy thì ..............!

"Thực lòng mà nói, sau khi lên dây, cao độ của cây đàn piano đã hoàn toàn sai !!!
Xin vui lòng xem lại và nhờ một thợ lên dây thực sự chuyên nghiệp điều chỉnh lại!"

Em cám ơn bác đã đưa ví dụ cụ thể ah

QUANG1970

Xe lăn
Đây là một ví dụ!

Dạ bác nói chí lý ah. Sống không cần phải làm hài lỏng tất cả mọi ngưởi nhưng cũng phải sao cho “còn nhìn mặt nhau”. May quá em chưa rơi vô tình trạng này bao giờ 😅
Để kiểm tra cao độ đàn sau khi chỉnh dây mình phải đánh tất cả các note, ghi âm lại và dủng phần mềm kiểm tra pk ah? Bác có thể gợi ý vài phần mềm dễ dùng giúp em đc ko ah? Em xin cám ơn bác nhiều

Chưa cụ thể đâu bác!!! [-X [-X [-X

Vậy ntn mới là cụ thể ??? :-? :-? :-?

FYI, cũng xin nói thêm đây, Tuner này không những là một Tuner mà còn là người dạy lên dây piano và làm clip biểu diễn kĩ thuật chỉnh dây bằng tai.

Để kiểm tra độ chính xác ở đây, chúng ta hãy lấy thang âm căn bản nhất là Equal Temperament (Bình quân luật) là thang âm, mà ai cũng có thể dễ dàng có trong tay, để kiểm tra.

Thực ra, cho dầu cho dùng Thang âm Bình Quân Luật, hay bất kỳ thang âm nào thì cũng như nhau thôi, vì ta chỉ kiểm tra 8 Note La (A0, A1, A2, A3, A4, A5, A6, A7, và A8) mà không bàn về cao độ của những nốt khác ngoài Note La (11 notes: A# tới G# - Nói chính xác hơn là 80 note còn lại!) và chỉ nói về cao độ của các notes LA sau khi lên nó ntn mà thôi nhé. :-?

Dầu chưa bàn vội về cao độ của 11 nốt (80 phím còn lại) thì khi nghe bằng tai tiếng đàn rất dơ và sai be bét (Phút 48:22 La A= 109 Hz ===> .... ở âm vực này, âm thanh ở chuẩn La A438) !

Cụ thể như thế này:
+ Cây đàn này được lên theo chuẩn La A=440Hz nhưng thực tế note LA4 chỉ lên được tới mức là là 439.8 Hz. mà thôi.
+ Ngoài ra tất cả những note La (A0, A1, A2, A3, A4, A5, A6, và A7 ) lên đều không chính xác. Riêng A6, A7 thì thật là kinh khủng!

+ Nếu đo kiểm tra tỉ mỉ thì sẽ như thế này:

La A0= 27Hz ==> Âm thanh ở chuẩn La A436!!​
La A1= 54Hz ==> Âm thanh ở chuẩn La A436!!​
La A2=109 Hz ===> Âm thanh ở chuẩn La A438​
La A3= 218Hz ==> Âm thanh ở chuẩn La A436!!​
La A4= 439.8Hz ==> Âm thanh ở chuẩn La A439,8 ~ A440
La A5= 878.8Hz ==> Âm thanh ở chuẩn La A439.5​
La A6= lên lướt qua đo không chính xác!​
La A7= lên lướt qua đo không chính xác!​
"Túm cái váy" lại: Các quãng tám (là quãng cơ bản nhất) đã không đúng!!! [-X [-X [-X :(( :)) =))

+ Các bác có thể vào coi và kiểm tra độ chính xác theo từng thời điểm được ghi trong comment trong Youtube bằng cách CLICK chuột vào biểu thời gian màu đỏ đậm sau đây: 35:33 - 38:06 - 39:00 - 39:14 - 39:19 - 40:36 - 38:10 - 39:11- 43:42, 44:03, ....

Và lỗi cụ thể ntn:
35:33 (La A2=109 Hz ===>A438) - 38:06 (La A1= 54Hz ==> A436!!) - 39:00 (La A0= 27Hz ==> A436!!) - - 39:14 (La A3= 218Hz ==> A436!!) - 39:19 (La A4= 439.8Hz ==> A436!!) - 40:36 (La A5= 878.8Hz ==> A439.5!!) 38:10 - 39:11- 43:42, 44:03, .....

Không biết bác Xe vài bánh đâu rồi nhỉ?! :-/

Kính mời, lẫn kêu gào "ba hồn chín vía" bác Xe vài bánh ở đâu, vào mà thưởng thức cái kỹ thuật lên dây bằng tai, cái mà bác từng hết lời xưng tụng và tán dương nó nhé!

BTW, em cũng xin nhắc lại, em đã từng nói (mà cũng là thách thức công khai) trước diễn đàn với bác Xe vài bánh trước đây và hôm nay chỉ nhắc lại : "Nếu bác kiếm được cho em một Tuner ở Hà Nội, lên dây một cây đàn piano bằng tai trong vòng 2 - 3 giờ mà chuẩn xác từng note thì":

1/ Em sẽ là người trả thù lao chứ không phải là bác và trả gấp 10 lần giá thù lao thông thường. ^:)^
2/ Em sẽ xin đi rửa đít cho cả họ nhà bác! :D

Vậy nhé! :P

NEW WEEK MAKES NEW PROGRESS!!! :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện

Em dùng app Pano Tuner thấy cũng thuận tiện
Đồ lên dây thì đặt online lazada, shopee cũng rẻ và chất lượng theo em đánh giá là dùng được cho người muốn DIY.
Nói chung là cũng cần phải kiên nhẫn, tỉ mỉ nữa. Nhà em có 2 cây, lên dây cây đầu tiên em bị mất ngủ, vì cứ nghe tiếng đàn kêu ong ong trong đầu :)) Cây thứ 2 thì êm rồi vì đã có kinh nghiệm hơn.

piano

Xe điện
Mua đàn nếu an toàn thì:
1. Tìm những tiệm lớn và lâu đời, chọn Yamaha hoặc Kawai
2. Kiên nhẫn chờ các cụ mua đàn cho con nhỏ đi định cư, nâng cấp...Các cụ cứ nhìn địa chỉ nhà ( chung cư cao cấp, biệt thự....) là biết chắc họ ko thể mua đàn dởm cho những đứa con của mình. Số 2 thì tùy duyên và phải chờ đợi, còn muốn có đàn ngay thì chọn p.a.

Minhhoclai

Xe đạp
Chưa cụ thể đâu bác!!! [-X [-X [-X

Vậy ntn mới là cụ thể ??? :-? :-? :-?

FYI, cũng xin nói thêm đây, Tuner này không những là một Tuner mà còn là người dạy lên dây piano và làm clip biểu diễn kĩ thuật chỉnh dây bằng tai.

Để kiểm tra độ chính xác ở đây, chúng ta hãy lấy thang âm căn bản nhất là Equal Temperament (Bình quân luật) là thang âm, mà ai cũng có thể dễ dàng có trong tay, để kiểm tra.

Thực ra, cho dầu cho dùng Thang âm Bình Quân Luật, hay bất kỳ thang âm nào thì cũng như nhau thôi, vì ta chỉ kiểm tra 8 Note La (A0, A1, A2, A3, A4, A5, A6, A7, và A8) mà không bàn về cao độ của những nốt khác ngoài Note La (11 notes: A# tới G# - Nói chính xác hơn là 80 note còn lại!) và chỉ nói về cao độ của các notes LA sau khi lên nó ntn mà thôi nhé. :-?

Dầu chưa bàn vội về cao độ của 11 nốt (80 phím còn lại) thì khi nghe bằng tai tiếng đàn rất dơ và sai be bét (Phút 48:22 La A= 109 Hz ===> .... ở âm vực này, âm thanh ở chuẩn La A438) !

Cụ thể như thế này:
+ Cây đàn này được lên theo chuẩn La A=440Hz nhưng thực tế note LA4 chỉ lên được tới mức là là 439.8 Hz. mà thôi.
+ Ngoài ra tất cả những note La (A0, A1, A2, A3, A4, A5, A6, và A7 ) lên đều không chính xác. Riêng A6, A7 thì thật là kinh khủng!

+ Nếu đo kiểm tra tỉ mỉ thì sẽ như thế này:

La A0= 27Hz ==> Âm thanh ở chuẩn La A436!!​
La A1= 54Hz ==> Âm thanh ở chuẩn La A436!!​
La A2=109 Hz ===> Âm thanh ở chuẩn La A438​
La A3= 218Hz ==> Âm thanh ở chuẩn La A436!!​
La A4= 439.8Hz ==> Âm thanh ở chuẩn La A439,8 ~ A440
La A5= 878.8Hz ==> Âm thanh ở chuẩn La A439.5​
La A6= lên lướt qua đo không chính xác!​
La A7= lên lướt qua đo không chính xác!​
"Túm cái váy" lại: Các quãng tám (là quãng cơ bản nhất) đã không đúng!!! [-X [-X [-X :(( :)) =))

+ Các bác có thể vào coi và kiểm tra độ chính xác theo từng thời điểm được ghi trong comment trong Youtube bằng cách CLICK chuột vào biểu thời gian màu đỏ đậm sau đây: 35:33 - 38:06 - 39:00 - 39:14 - 39:19 - 40:36 - 38:10 - 39:11- 43:42, 44:03, ....

Và lỗi cụ thể ntn:
35:33 (La A2=109 Hz ===>A438) - 38:06 (La A1= 54Hz ==> A436!!) - 39:00 (La A0= 27Hz ==> A436!!) - - 39:14 (La A3= 218Hz ==> A436!!) - 39:19 (La A4= 439.8Hz ==> A436!!) - 40:36 (La A5= 878.8Hz ==> A439.5!!) 38:10 - 39:11- 43:42, 44:03, .....

Không biết bác Xe vài bánh đâu rồi nhỉ?! :-/

Kính mời, lẫn kêu gào "ba hồn chín vía" bác Xe vài bánh ở đâu, vào mà thưởng thức cái kỹ thuật lên dây bằng tai, cái mà bác từng hết lời xưng tụng và tán dương nó nhé!

BTW, em cũng xin nhắc lại, em đã từng nói (mà cũng là thách thức công khai) trước diễn đàn với bác Xe vài bánh trước đây và hôm nay chỉ nhắc lại : "Nếu bác kiếm được cho em một Tuner ở Hà Nội, lên dây một cây đàn piano bằng tai trong vòng 2 - 3 giờ mà chuẩn xác từng note thì":

1/ Em sẽ là người trả thù lao chứ không phải là bác và trả gấp 10 lần giá thù lao thông thường. ^:)^
2/ Em sẽ xin đi rửa đít cho cả họ nhà bác! :D

Vậy nhé! :P

NEW WEEK MAKES NEW PROGRESS!!! :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

Em cám ơn bác đã chia sẻ quá chi tiết. Bác đúng là dân kỹ thuật, chính xác từng giây :) Thú thực em ko hiểu lắm, chắc phải thử nghiệm dùng app đo mới hiểu vấn đề hơn.
Mua đàn nếu an toàn thì:
1. Tìm những tiệm lớn và lâu đời, chọn Yamaha hoặc Kawai
2. Kiên nhẫn chờ các cụ mua đàn cho con nhỏ đi định cư, nâng cấp...Các cụ cứ nhìn địa chỉ nhà ( chung cư cao cấp, biệt thự....) là biết chắc họ ko thể mua đàn dởm cho những đứa con của mình. Số 2 thì tùy duyên và phải chờ đợi, còn muốn có đàn ngay thì chọn p.a.
Cám ơn cụ ah. Em chọn pa1. Mấy ngày nay em lượn được vài chỗ cũng lớn, có vẻ yên tâm hơn mua ở chỗ cũ (về mặt tâm lý 😂)

Minhhoclai

Xe đạp
Em xin phép được hỏi ý kiến các cụ trên đây về 2 cây đàn em nghĩ là có thể mua được. Yamaha UX3 vs YU3. Cây sau sx 2002, cây trước 1988. Các cụ có thể cho em biết ưu nhược của các loại này đc ko ah, vì em đều thích tiếng của 2 cây này 😂. Cây trước tiếng mỏng hơn, trong hơn nhưng vẫn có chiều sâu. Cây sau tiếng dầy hơn, vẫn trong trẻo ở các note cao.

Cây YU3 em bảo dưỡng kém, bị ẩm. Cây UX3 thì bảo dưỡng tốt hơn ah. Em dự là kỹ thuật bên cây UX3 tốt hơn bên kia (khác công ty). Cây YU3 giá cao hơn ah 😂 Em cám ơn các cụ trước ah.

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Em xin phép được hỏi ý kiến các cụ trên đây về 2 cây đàn em nghĩ là có thể mua được. Yamaha UX3 vs YU3. Cây sau sx 2002, cây trước 1988. Các cụ có thể cho em biết ưu nhược của các loại này đc ko ah, vì em đều thích tiếng của 2 cây này 😂. Cây trước tiếng mỏng hơn, trong hơn nhưng vẫn có chiều sâu. Cây sau tiếng dầy hơn, vẫn trong trẻo ở các note cao.

Cây YU3 em bảo dưỡng kém, bị ẩm. Cây UX3 thì bảo dưỡng tốt hơn ah. Em dự là kỹ thuật bên cây UX3 tốt hơn bên kia (khác công ty). Cây YU3 giá cao hơn ah 😂 Em cám ơn các cụ trước ah.
2 cây này đều quá tốt cho nhu cầu của cụ rồi. Cụ thích tiếng cây nào hơn thì lấy cây đó.
Nếu tài chính ko phải là vấn đề, thì hãy chọn cây có giá cao hơn. Ng mua lầm, chứ người bán ít lầm

Minhhoclai

Xe đạp
2 cây này đều quá tốt cho nhu cầu của cụ rồi. Cụ thích tiếng cây nào hơn thì lấy cây đó.
Nếu tài chính ko phải là vấn đề, thì hãy chọn cây có giá cao hơn. Ng mua lầm, chứ người bán ít lầm
Dạ em cám ơn cụ. Dưng em nghe nói cây UX3 sẽ khó thanh lý hơn cây YU3 pk ah? Em ko rõ vì sao, vì với tai trâu của em tiếng đàn 2 cây đều hay như nhau 😂 Với em nghe nói cây có chữ X là họ làm cái soundboard chữ X thay vì bình thường. Một số chất liệu thì cao cấp hơn, nhiều gỗ hơn (sales nói). Thế thì có ưu điểm gì đặc biệt với dòng UX ko ah. Còn cây YU3 thì nghe nói kỹ thuật làm đàn chẳng khác gì cây bình thường, chỉ là được sx gần đây hơn nên đàn chưa lão hoá :)))

QUANG1970

Xe lăn

Dạ em cám ơn cụ. Dưng em nghe nói cây UX3 sẽ khó thanh lý hơn cây YU3 pk ah? Em ko rõ vì sao, vì với tai trâu của em tiếng đàn 2 cây đều hay như nhau 😂 Với em nghe nói cây có chữ X là họ làm cái soundboard chữ X thay vì bình thường. Một số chất liệu thì cao cấp hơn, nhiều gỗ hơn (sales nói). Thế thì có ưu điểm gì đặc biệt với dòng UX ko ah. Còn cây YU3 thì nghe nói kỹ thuật làm đàn chẳng khác gì cây bình thường, chỉ là được sx gần đây hơn nên đàn chưa lão hoá :)))

Ta khoan bàn tới giá cả, ta chỉ bàn tới việc một cây đàn piano cùng một Model nhưng sản xuất ở hai nơi khác nhau, thì âm thanh đã khác nhau rất nhiều! :D

Đây là ví dụ hai cây Erard London Erard Paris là những cây đàn huyền thoại và được giữ gìn bảo quản không thể tốt hơn!

FYI, trong hai cây Erard London - MODEL 1 (212 cm) sản xuất tại Anh và một cây Erard Paris - MODEL 1 (212 cm) sản xuất tại Pháp. Khi thu âm, hai cây đều do cùng một người đánh và khi thu hình thì đang được đặt để ở cùng một vị trí, cũng như tất cả các thiết bị quay, âm thanh đều là một, và set up như nhau. NHƯNG âm thanh phát ra vẫn khác nhau hoàn toàn vì sao? :-/

Nên nếu bảo, tuy cùng một thương hiệu, hai Model khác nhau cho dầu là tốt, thì âm thanh khi nghe đã khác nhiều rồi! =))

Theo em, với những cây đàn upright rẻ tiền, hoặc bình thường thì ta không nên và có thể đòi hỏi quá cao về chất lượng âm thanh nhưng những cây đàn ra mắc tiền có giá trên 70 triệu thì khi mua phải hết sức cẩn thận và cân nhắc!

Để xác định âm thanh hay hay dở, hoặc chất lượng đàn như thế nào, tốt hay xấu, thì phải đi coi và nghe cũng như đánh trực tiếp chứ nếu chỉ ngồi nghe Model một cây Yamaha U 30A, YUX, UX, YU3, YUS3,... mà phán cây đàn (Model) này tốt và phù hợp với người nay hay ngươi khác thì xin thưa, sẽ còn rất nhiều người vì lầm mà phải "cười đau khóc hận"! :((

Do hiện là ngày trong tuần, em còn bận nhiều việc, chưa có giờ, để đến cuối tuần em sẽ viết một bài kể lại những kinh nghiệm thực tế trong việc kinh doanh mua bán đàn trong phạm vi 5 năm gần đây, nhưng điều có thực mà biết bao nhiêu người đã cười được khóc hận, mặc dù đàn đã mua từ những cửa hàng uy tín khó có thể nổi tiếng hơn ở Sài Gòn, cũng như có những cây đàn thanh lý mà người muốn bán, hay chủ nhân là người ở những khu căn hộ cao cấp, không chỉ cao cấp, mà còn là những người quyền thế, có máu mặt trong giới kinh doanh ở Sài Gòn và cả VN nữa! :P

Trước mắt thì theo ý kiến của em, thì bác nên "Án binh bất động" vì đàn piano thì lúc nào cũng có, kiếm tiền mới khó thôi! :))

Mời các bác ví dụ hai cây Erard London Erard Paris là những cây đàn huyền thoại :

Ai "làm biếng" thì cứ CLICK vào:

+ Erard Lodon - MODEL 1; 212 cm: 00:05
+ Erard Paris - MODEL 1; 212 cm: 04:55

Chỉnh sửa cuối:

Minhhoclai

Xe đạp
Ta khoan bàn tới giá cả, ta chỉ bàn tới việc một cây đàn piano cùng một Model nhưng sản xuất ở hai nơi khác nhau, thì âm thanh đã khác nhau rất nhiều! :D

Đây là ví dụ hai cây Erard London Erard Paris là những cây đàn huyền thoại và được giữ gìn bào quản không thể tốt hon!

FYI, trong hai cây Erard London - MODEL 1 (212 cm) sản xuất tại Anh và một cây Erard Paris - MODEL 1 (212 cm) sản xuất tại Pháp. Khi thu âm, hai cây đều do cùng một người đánh và khi thu hình thì đang được đặt để ở cùng một vị trí, cũng như tất cả các thiết bị quay, âm thanh đều là một và như nhau. NHƯNG âm thanh phát ra vẫn khác nhau hoàn toàn vì sao? :-/

Nên nếu bảo, tuy cùng một thương hiệu mà hai Model khác nhau, thì âm thanh khi đã khác nhiều rồi! =))

Theo em, với những cây đàn upright rẻ tiền, hoặc bình thường thì ta không nên và có thể đòi hỏi quá cao về chất lượng âm thanh nhưng những cây đàn ra mắc tiền có giá trên 70 triệu thì khi mua phải hết sức cẩn thận và cân nhắc!

Để xác định âm thanh hay hay dở, hoặc chất lượng đàn như thế nào, tốt hay xấu, thì phải đi coi và nghe cũng như trực tiếp chứ nếu chỉ ngồi nghe Model một cây Yamaha U 30A, YUX, UX, YU3, YUS3,... mà phán cây đàn (Model) này tốt và phù hợp với người nay hay ngươi khác thì xin thưa, sẽ còn rất nhiều người vì lầm mà phải "cười đau khóc hận"! :((

Do là ngày trong tuần em còn bận nhiếu việc, chưa có giờ, để đến cuối tuần em sẽ viết một bài kể lại những kinh nghiệm thực tế trong việc kinh doanh mua bán đàn trong phạm vi 5 năm gần đây, mà biết bao nhiêu người đã cười được khóc hận, mặc dù họ đã mua từ những cửa hàng uy tín nổi tiếng ở Sài Gòn, cũng như có những cây đàn thanh lý mà người muốn bán là người ở những khu căn hộ cao cấp, không chỉ cao cấp, mà còn là những người quyền thế, có máu mặt trong giới kinh doanh ở Sài Gòn và cả VN nữa! :P

Trước mắt thì theo ý kiến của em, thì bác nên "Án binh bất động" vì đàn thì lúc nào cũng có, kiếm tiền mới khó thôi! :))

Mời các bác ví dụ hai cây Erard London Erard Paris là những cây đàn huyền thoại :

Ai "làm biếng" thì cứ CLICK vào:

+ Erard Lodon - MODEL 1; 212 cm: 00:05
+ Erard Paris - MODEL 1; 212 cm: 04:55
Vâng em xin nghe theo bác, án binh bất động :) Em cũng đã yêu cầu bên cây YU3 bảo dưỡng thêm rồi em lại thử đàn lại.
2 cây đàn bác post tuyệt quá. Em rất thích màu gỗ nhưng kiếm khó quá. Hoặc tiếng ko hay, hoặc quá xịn em ko đu nổi 🤪
Hóng kinh nghiệm của bác ah. Cám ơn bác Quang một lần nữa đã vô vụ lợi cung cấp những thông tin quý giá cho diễn đàn.