[Funland] Xử lý như thế nào vấn đề F1 đi nhà trẻ toàn bị thụi

Trần Chân

Xe buýt
Điêu, hôm qua em ra thì các lão về hết. Ứ có tính chờ đợi gì cạ :(
Lại đổ oan cho người xấu. Hen 11h AM ra (b) nhé thì 11h PM mới ra , ai chờ được.
Mất thêm bao (c) . Tranh thủ chờ Riệp các lão kia còn đi buôn đồng LÁT cơ đới nhóe .

250cc

Xe tăng
Cái này e nghĩ phải gặp phụ huynh của cháu kia thì đúng hơn. Để bố mẹ nó dạy chứ mình xử lý e ko tiện, nếu bố mẹ tỏ thái độ che giấu thì mình mới ra chưởng.

tainon

Xe điện
Hic,chẳng bù cho thằng ku nhà em mới được 3t.Học mầm non ở VN nó oánh tất cả lớp,kể cả thằng to hơn nó,nhất là động vào con bé bạn mà nó thích (con bé này nó rất nhẹ nhàng nhé,không oánh bao giờ).Gặp mấy thằng em họ sàn sàn bằng tuổi nó cũng oánh.Đưa sang Nhật cho đi chơi với bọn trẻ ngang tuổi nó cũng oánh (vụ này e ko can vì e dự ông nội thằng Nhật con kia có sang VN năm 45 bắt nhổ lúa trồng đay).Con em gái nó 1 tuổi hồi trước bị nó oánh bây giờ con em nó cũng oánh lại nó rồi.Nói chung 2F nhà em hôm nào cũng có đổ máu.
Cậu cả nhà cụ lớn lên mà vẫn ở Nhật chắc trả thù dân tộc ác liệt phải biết.

Xe em

Xe buýt
Ngày xưa cụ thân sinh ra E có dặn: ra đường, ai bắt nạt, đánh đập thì phải lựong sức làm hòa, bỏ đi hoặc đánh lại cấm được về mách bố mẹ...Có lần em bị bon đầu gấu đánh thâm mắt, về nhà Cụ còn cho thêm 1 trận bò lê bò càng can tội không biết lượng sức, thấy yếu phải chạy cho nhanh h..ehe...suốt từ đấy đến nay cấm có ai bắt nạt được em, nay em lại áp dụng bài học này cho F1 nhà em....các cụ thử xem..

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Con nhà em cũng vậy nhưng dạy nó thay vì đối đầu chuyển sang đối thoại-kết bạn thế là xong

dhtdesign

Xe đạp
F1 nhà em trước kia cũng vậy, giờ thì đã ngon, đến lớp đã được các bạn tôn trọng hơn nhiều rồi:-|

tcthegioioto

Xe điện
Cụ dạy cho cháu nó mấy miếng võ rồi dặn con: Từ lần sau thằng nào dám oánh con fang ngay cho bố ;))

dhtdesign

Xe đạp
Em hỏi lý do nếu Đúng con phải biết phản kháng ( em không xui các cháu đánh nhau nhé) và tỏ rõ thái độ không dễ bị bắt nạt, nếu con sai xin lỗi bạn và làm hòa. Đôi lúc em phải khích tướng cho F1 nhà em Dũng cảm hơn đấy, giờ cho f1 đi học võ, người lớn hẳn không đánh nhau nhưng rất được tôn trọng

MK2007

Xe tăng
Cụ nên dạy con cụ tự giải quyết các vấn đề của con trẻ, tuy nhiên cụ phải dạy con biết bơi rồi hãy cho ra ao, hồ, biển kẻo cháu bị trột.
dành nhiều thời gian cho con, coi như người bạn, 4 tuổi là cháu nhận biết vấn đề rồi, không nên dạy mách cô, cách này không thực tế.
nếu thể chất yếu thì cụ giành thời gian cùng cháu luyện tập, như thể dục buổi sáng chẳng hạn, đần dần cháu sẽ cứng cỏi. Cái này cần nhiều thời gian và công sức cụ ạ. Em nhớ mãi câu Cụ Hồ " Vì sự nghiệp 10 năm chồng cây, vì sự nghiệp 100 năm chồng người"

nhadatuytin

Xe container
thì cụ dạy cháu nó thụi lại chứ ạ

ChimKoCanh

Xe tải
Con của cụ sao mà ngoan hiền thế,chắc giống bố rùi :D

Made-in-Vietnam

Xe tải
Đánh bạn chưa phải là hay, bị bạn đánh chưa phải là dở. Em thấy các cụ dạy con đánh lại bạn (khi bị đánh) là cách dạy con phản khoa học, mang tính bạo hành, tương lai mang hại cho con hơn là lợi.

Đành rằng thấy con mình bị đánh ai chả xót, nhưng cũng cần hiểu "đánh nhau" cũng là một cách "giao tiếp" vô ý thức của trẻ, có gì mà đáng lo lắng.

Cháu em đi nhà trẻ (chưa đầy 1 tuổi) hôm đầu tiên bị một đứa đạp vào mặt, một đứa lấy cốc đập vào đầu, cu cậu khóc ầm ĩ. Một lúc sau cu cậu dạn ra, chịu đau chẳng khóc nữa.

Tất nhiên trẻ 4 tuổi là có thể dạy bảo, nên nói với các cô chú ý cháu nào hay bạo lực đánh bạn khác.

Ra đời thiếu gì những trường hợp các cụ "bị đì", tức lắm mà vẫn phải chịu nhịn chứ có dám phản lại ngay đâu, côn đồ là cách hành xử hạ đẳng.

Em kể các cụ chuyện này (có tính tiếu lâm): 2 sinh viên ở cùng phòng, thằng Nga ghét thằng Tàu nên hút thuốc gạt tàn thuốc vào giày thằng tàu, mãi chả thấy thằng tàu phản ứng gì rất chịu khó đi đổ tàn thuốc, thằng Nga bèn làm lành "từ giờ tao không gạt tàn vào giày mày nữa", thằng tàu đáp "ok, từ giờ tao không đa'i vào ấm chè của mày nữa"

Tự các cụ rút ra bài học nhé.

beomap2

Xe container
Mỗi tuổi thì cách giải quyết một khác. Nếu bé mới có 4, 5 tuổi thì dặn là không được đánh bạn trước, nhưng bạn nào đánh trước thì tiu lại thoải con gà mái. Đến lúc lớn hơn thì dặn con mách cô kịp thời hoặc mách bố để bố đến dọa thằng kia hoặc để bố gọi điện cho bố thằng kia xử lý nó.

Eric N'Guyen

Xe tải
Đánh lại hay không đánh đều dở ạ.

Nhà cháu đang dạy F1 theo cách
- Mách cô giáo (nhưng có phải lúc nào cũng mách được đâu, nhưng đây là ưu tiên số 1)
- Phản ứng lại không bạo lực. F1 nhà cháu tự biết quát lại rất to, có lần nhà cháu chứng kiến cu bạn nhỏ người hơn mà gấu đòi đánh F1 thì bị quát mà giật mình dừng lại. Vì F1 tự biết nên nhà cháu hiện chưa phải dạy đến biện pháp tiếp theo đã dự trù trước là dạy F1 vài kiểu né tránh (hai bố con đùa nhau bố tấn công con né) và biện pháp rủ đồng minh phản ứng không bạo lực (đã dặn nhưng chả biết nó có áp dụng không).

Tuyệt đối không dạy con tấn công ạ. Ra đời không như trong lớp nhiều thằng nó ít có thứ để mất thì mình chỉ thiệt. Biện pháp phụ là cho con chơi thể thao để rèn thể lực và sự nhanh nhẹn thì nó sẽ tự tin hơn để xử lý tình huống.

Chỉnh sửa cuối:

KiBo

Xe hơi
Đánh bạn chưa phải là hay, bị bạn đánh chưa phải là dở. Em thấy các cụ dạy con đánh lại bạn (khi bị đánh) là cách dạy con phản khoa học, mang tính bạo hành, tương lai mang hại cho con hơn là lợi.

Đành rằng thấy con mình bị đánh ai chả xót, nhưng cũng cần hiểu "đánh nhau" cũng là một cách "giao tiếp" vô ý thức của trẻ, có gì mà đáng lo lắng.

Tự các cụ rút ra bài học nhé.
Em đồng ý với bác này nếu chúng nó đấm nhau có thể là xem phim siêu nhân rồi thi võ vẽ thôi,, có đứa hay bắt nạt đứa khác cũng ko nguy hiểm, đứa bị bắt nạt mà hay gào to mách cô mách mẹ cũng ko nguy hiểm, đứa bị bắt nạt nhiều mà nó không nói cho ai biết mới là nguy hiểm, tất nhiên là lúc đó mọi người có thể nghĩ rằng con mình ngoan...
Sao bác chủ ko bảo con là cứ để chúng nó bắt nạt thì các bạn nữ không thích con đâu :D, Muốn không bị bắt nạt thì nên chơi với bọn con gái nhiều hơn, tuổi đó con gái phát triển nhanh hơn con trai nên bắt nạt đc là chuyện bình thường, hehe. Em nói thế bác nào cho là vui thì cho qua bác nào thấy áp dụng được thì áp dụng bác nào thấy ko fun thì em xin lỗi.

ngaydoclap

Xe container
Thế để em thử chơi với các bạn gái nhiều hơn xem sao. :(
Em đồng ý với bác này nếu chúng nó đấm nhau có thể là xem phim siêu nhân rồi thi võ vẽ thôi,, có đứa hay bắt nạt đứa khác cũng ko nguy hiểm, đứa bị bắt nạt mà hay gào to mách cô mách mẹ cũng ko nguy hiểm, đứa bị bắt nạt nhiều mà nó không nói cho ai biết mới là nguy hiểm, tất nhiên là lúc đó mọi người có thể nghĩ rằng con mình ngoan...
Sao bác chủ ko bảo con là cứ để chúng nó bắt nạt thì các bạn nữ không thích con đâu :D, Muốn không bị bắt nạt thì nên chơi với bọn con gái nhiều hơn, tuổi đó con gái phát triển nhanh hơn con trai nên bắt nạt đc là chuyện bình thường, hehe. Em nói thế bác nào cho là vui thì cho qua bác nào thấy áp dụng được thì áp dụng bác nào thấy ko fun thì em xin lỗi.

Chichchoeht

Xe tăng
ai bẩu cụ XƯA mấu quá nên giờ f1 trả nợ choa cụ đới:D em fun thế thôi.

trẻ vẫn vậy ấy mà, có cô can thiệp là đc roài.