[CCCĐ] Xuyên 1/2 Việt ~2000km: Hà Nội - Hà Tĩnh - Đà Nẵng - Hội An - Huế - Quảng Bình - Nghệ An(Cửa Lò) - Hà Nội

dee.legolas

Xe máy
Nhân dịp đợt nghỉ lễ dài ngày 02/09, em kết hợp nghỉ phép thêm 5 ngày để thực hiện chuyến đi dài đầu tiên kể từ khi lái xe (2015).

Trước khi lên ý tưởng để thực hiện, em đã nằm vùng, tìm hiểu, hỏi đáp trên forum OF và kết quả là đã có 1 hành trình đáng nhớ!

Sau đây em xin chia sẻ trải nghiệm của em để hầu các cụ.

Thông tin sơ bộ:
+ Thành viên: Lượt đi HN - ĐN - HA chỉ có mình em và 1 ng bạn sau đó tách nhau ở Đà Nẵng, lượt về em đón vợ con tại Huế và lộn về HN.

+ Lịch trình:
- 26.08: Hà Nội - Hà Tĩnh
- 27.08: Hà Tĩnh - Đà Nẵng
- 28 - 29.08: Đà Nẵng + Hội An
- 30.08: Đà Nẵng - Huế
- 31.08: Huế- Quảng Bình
- 02.09: Quảng Bình - Cửa Lò
- 03.09: Cửa Lò - Hà Nội

+ Chi phí: tổng chi phí 18-23M

Nhá hàng trước ảnh trăng rằm tại Lăng Cô (Ảnh chụp lúc 20h)

dee.legolas

Xe máy
Ngày 01: Hà Nội - Hà Tĩnh
---------------
Em xuất phát từ 08h sáng ngày 26.08, tuy nhiên mất gần 01h mới thoát đc HN để ra cao tốc Pháp Vân.

Hầm Thung Thi - Hà Trung - Thanh Hóa:

Đến Hà Tĩnh nhận phòng khoảng 15h30, nghỉ ngơi sau đó tầm 18h ra bãi biển Thạch Hải tắm. Bãi tắm đẹp tuyệt vời, nước trong vắt, rất thoải, phù hợp người già, trẻ nhỏ.
Do không chủ định tắm biển ở đây ban đầu, nên không cầm đt để tác nghiệp, nên up tạm ảnh hoàng hôn từ khách sạn.

dee.legolas

Xe máy
Ngày 02: Hà Tĩnh - Đà Nẵng
------------
Sáng 06h dậy, ăn sáng bát phở ven đường gần khách sạn không thể tưởng tượng được về độ chán...
Xong xuôi là xách vali đi ĐN.

Mọi sự vẫn rất ổn áp cho đến khi .... CSGT khu vực Hải Lăng - Quảng Trị tuýt còi và báo em bị cam phạt nguội quá tốc độ 73/60.. Toanggggg
Dù đi rất cẩn thận do lạ đường, mà không thể hiểu tại sao dính chưởng lúc nào không hay.
Đi đường 1A rất hay có chỗ cắm biển hạn chế/hết hạn chế tốc độ liên tục, xen kẽ khu vực đông dân cư, thậm chí có chỗ cắm biển 40, nhưng đặc biệt có rất nhiều xe tải/Container đi lại/dừng. Nên em nghĩ là có chỗ cắm biển nào lúc đó em bị khuất tầm nhìn do có xe tải/container chắn mất.

Tuy "Sự cố" như vậy, nhưng dù sao đây cũng là kế hoạch bao nhiêu năm mới được thực hiện, nên vẫn tiếp tục quên đi mà sống cho trọn thanh xuân :) Mỗi tội cực kỳ rón rén trong việc di chuyển tiếp theo nên đi siêu rùa....

Lượt đi, em có đi qua Đèo Ngang (không đi hầm) để qua Hoành Sơn Quan:

Tầm 17h30 đến ĐN, chậm hơn hẳn dự kiến gần 02h vì xử lý BB tại Quảng trị và từ đó rén ngang, không dám nhấn ga... Do vậy, chỉ có nghỉ ngơi, đi ăn tối, và nghĩ về 5M tiền phạt + 2 tháng giữ bằng, và ngủ say vắt lưỡi...

Chỉnh sửa cuối:

dee.legolas

Xe máy
Ngày 03+04: Đà Nẵng + Hội An
-------------
Sau 1 đêm nuốt trọn biên bản, hôm sau phải kiếm chỗ "giải tỏa".
2ae thuê con wave chiến đi khám phá bán đảo Sơn Trà.

Dự kiến định đi "trecking" Mũi Nghê, tuy nhiên đi đến nửa đường thì người ta không cho vào, vì báo là đang sạt lở đường đi, không vào luôn được Cây đa ngàn năm.

Quá đáng tiếc, đành lộn lại quanh quanh đi vào khu Bãi Obama để nghịch.

Cung đường đi bán đảo Sơn Trà, cũng rất đẹp:

dee.legolas

Xe máy
Cont.. Đà Nẵng + Hội An
------------
Tiếp tục loanh quanh, khám phá một số điểm: Phố cổ HA + Ngũ Hành Sơn.

dee.legolas

Xe máy
Cont... Đà Nẵng + Hội An
-------------
Nếu không nhắc đến Ký ức Hội An là 1 thiếu sót lớn trong trải nghiệm lần này.

Giá vé niêm yết hạng rẻ nhất là 600k (mua tại chỗ), nếu mua online là 510k, tuy nhiên ở 1 số quán xung quanh khu vực Đảo ký ức sẽ có chủ của các nhà hàng chào với giá tốt hơn nữa, tầm 480k. Nên mọi người lưu ý nếu muốn đi xem show Ký Ức Hội An nhé.

Theo trải nghiệm của em thì đây là 1 show ĐÁNG TIỀN (với giá thực tế, chứ không phải giá niêm yết).
Hoành tráng, cả phần nghe và phần nhìn đều ổn, trải dài trong vòng 01h đồng hồ: 20h-21h.

Tuy nhiên, điểm cộng này cũng chính là điểm trừ. Vì hoành tráng quá nên người xem sẽ khó bao quát được hết cả sân khấu, nên thi thoảng sẽ miss 1 vài chỗ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tiếp đi cụ !

firstXpan

Xe buýt
Cụ giống em, đi cẩn thận vãi mà vẫn phải chia sẻ bánh mì với xxx.Khu Quảng Bình, Quảng Trị quốc lộ đầy rẫy các biển hạn chế tốc độ + hết hạn chế tốc độ + công tenno. Xe em lại chưa lắp viet map, thế là bay mất 1.2 củ ạ. XXX cho em xem ảnh 72/60 nhưng trước biển 60 khoảng 20m. Em định cãi là đến biển 60 tôi phanh được nhưng lại thôi. Theo cc có nên cãi trường hợp này không ạ, giờ qua nửa tháng rồi mà em vẫn cảm giác ấm ức.

thuyphongthanh

Xe lăn
Quảng Bình Quan nó ở chỗ nào đấy cụ. Em leo đèo mấy lần mà chả biết.

dee.legolas

Xe máy
Cụ giống em, đi cẩn thận vãi mà vẫn phải chia sẻ bánh mì với xxx.Khu Quảng Bình, Quảng Trị quốc lộ đầy rẫy các biển hạn chế tốc độ + hết hạn chế tốc độ + công tenno. Xe em lại chưa lắp viet map, thế là bay mất 1.2 củ ạ. XXX cho em xem ảnh 72/60 nhưng trước biển 60 khoảng 20m. Em định cãi là đến biển 60 tôi phanh được nhưng lại thôi. Theo cc có nên cãi trường hợp này không ạ, giờ qua nửa tháng rồi mà em vẫn cảm giác ấm ức.
Cụ là bị họ bắn núp lùm à, em là nó lên hệ thống của cục xừ rồiiii, kô xử lý nhanh tại chỗ đc :(
Xác định đi đường xa, là mình thiệt thòi k cãi đc nh rồi, chỉ có xử lý cưa như cụ đc là tốt thôi :-<

dee.legolas

Xe máy
Quảng Bình Quan nó ở chỗ nào đấy cụ. Em leo đèo mấy lần mà chả biết.
Đi lên Đèo Ngang, không đi xuyên Hầm thì nó có biển to tướng Hoành Sơn Quan (viết nhầm là Quảng Bình Quan) giống như em up kìa :D, nó có 1 đường nhánh nhỏ không có biển báo vào thẳng chỗ cổng đó mà kô phải leo, chỗ em dừng xe là phải leo thang lên.

Chỉnh sửa cuối:

firstXpan

Xe buýt
Cụ là bị họ bắn núp lùm à, em là nó lên hệ thống của cục xừ rồiiii, kô xử lý nhanh tại chỗ đc :(
Xác định đi đường xa, là mình thiệt thòi k cãi đc nh rồi, chỉ có xử lý cưa như cụ đc là tốt thôi :-<
Vầng,chắc cụ bị bắn phạt nguội.Còn em phạt nóng.E ko biết có bị dính phạt nguội nữa ko.Theo kinh nghiệm cc thì nửa tháng yên lành em check ko có trên hệ thống thì có nghĩa ko dính phạt nguội đúng không ạ.

dee.legolas

Xe máy
Ngày 05: Huế + Lăng Cô
----------
Sáng sớm, em phi từ ĐN lúc 05h45 để kịp đón vợ con ở Huế theo kế hoạch là 08h20 tại Ga Huế.
Tuy nhiên, cho vợ con trải nghiệm tàu lần đầu lại cũng trải nghiệm delay theo style "tránh" tàu.
Vợ con em đi tàu SE3, bị delay thêm khoảng hơn 01h mới tới được ga. (Biết thế ngủ đc thêm 1 tiếng)

Đón được vợ con, không dài dòng và lòng vòng, phi thẳng ra Đại Nội. Giá vé 200k/nl và 40k/te.
Đợt này Đại Nội đang trùng tu nhiều khu, với lại em đi cùng trẻ con không có nhu cầu ảnh ọt nhiều nên cũng ít ảnh. Chứ ở đây các "cháu" học sinh - sinh viên, couple các kiểu mặc áo dài áo ngắn chụt choẹt nhiều lắm.

dee.legolas

Xe máy
Cont.. Lăng Cô.
------------
Buổi chiều cả nhà em lộn về Lăng Cô.

Ôi nhắc đến Lăng Cô lại nhắc đến 1 trải nghiệm không thể đắng lòng hơn ở Lang Co Beach Resort!

Chả là em toàn book phòng trên Agoda, trong đó LăngCôBeachResort có book hạng phòng có ghi là Biệt thự 01 phòng ngủ, rộng 55m2 là hạng phòng tốt nhất ở đây, do cũng xác định khu này hơi cũ rồi (không có nhiều lựa chọn với tầm giá) và cũng tìm hiểu bãi biển Lăng Cô rất đẹp nên định chỉ ở Resort để tận hưởng biển và cho trẻ con vui chơi cho thoải mái.
Ấy thế mà khi nhận phòng, lễ tân lại nói là phòng anh là BeachFront thôi (rộng 32m2), chứ phòng kia có mà giá gần gấp đôi (????). Ơ hay, lý do lý trấu thật là vãi chưởng.
Em cũng kô muốn lằng nhằng mất time do lúc nhận phògn là lúc gần 16h, nên cũng cứ biết vậy để rate trên agoda thôi. Khi nhận phòng thì cơ sở vật chất còn cũ hơn cả chữ cũ em đã tưởng tượng, nóng lạnh bên phòng tắm không dùng được, bể bơi cũng không sạch lắm, đồ ăn sáng thì nghèo nàn thế mà phụ thu tận 150k/trẻ em.

Đen 1 cái nữa là em đến LC vào thời điểm ngoài khơi xa đang có bão, nên biển cũng động nên cũng chả cho trẻ con bơi lội nghịch nước ở biển được, dù vậy view vẫn mê hồn...

Buổi tối nhà em ăn ở Hải sản Bé Thân. Nhà hàng rất đẹp, giá cả rất hợp lý, đồ ăn tươi ngon. Tóm lại ăn ở đây không có gì để chê.

Ăn xong về phòng, lượn lờ chút trên biển. Hôm này đúng là ngày rằm 15, nên trăng cứ phải gọi là Perfect. Đây là ảnh em chụp lúc 20h00. Không nhận ra đây là buổi tối luôn.

0906081083

Xe buýt
Nếu đúng là cụ bị bắn phía trước biển giới hạn tốc độ 60 20m thì xin chia buồn với cụ là đã bị mấy xxx bịp hơn củ rồi. Chưa đi đến biển thì mặc nhiên tốc độ vẫn chưa bị hạn chế xuống 60 (trừ khi cụ đang trong khu dân cư) thì tốc độ 72 của cụ ko có gì là lỗi cả =))

firstXpan

Xe buýt
Nếu đúng là cụ bị bắn phía trước biển giới hạn tốc độ 60 20m thì xin chia buồn với cụ là đã bị mấy xxx bịp hơn củ rồi. Chưa đi đến biển thì mặc nhiên tốc độ vẫn chưa bị hạn chế xuống 60 (trừ khi cụ đang trong khu dân cư) thì tốc độ 72 của cụ ko có gì là lỗi cả =))
Vầng cụ, thế em mới ấm ức, thực ra lúc đó đưa tiền xong xuôi, đi một đoạn nghĩ lại mới thấy mình mọc đôi tai lừa trên đầu lúc nào. Thảo nào anh xxx đó đưa cho mình xem nhanh thế...Cũng là một kinh nghiệm ạ. :((

TXM3b

Xe tải
nhìn quả lăng cô beach and resort chán thật,tháng trước e vào đây, e chỉ ăn bên mấy cái nhà lá, tắm ở đó xong lại về Huế

dee.legolas

Xe máy
Ngày 06 + 07: Quảng Bình
----------
Ngán ngẩm quả LC Beach Resort quá, nên sáng ăn uống xong xuôi, ưỡn ẹo tí là lôi vợ con lên đồ thẳng tiến về Quảng Bình.

Nhà em book ở Sea Star Resort, vị trí, quang cảnh, mọi thứ ở đây đều tốt, trái ngược hẳn cảm xúc ở Lăng Cô. May quá kéo lại mood ngay được.

À mà, trước khi đến Sea Star Resort, trên đường đi là lướt qua Điện gió Quảng Bình trước. Địa điểm này bỏ qua vấn đề gây cho chúng ta thành mực 1 nắng ra thì chụp ảnh sống ảo cũng quá ổn.

Buổi tối em có vào ĐH để ăn Cơm niêu cổ truyền, quán ngon + rẻ.