[Xuyên Việt] Lái xe từ Hà Nội vào Sài Gòn, cần hỏi các bác kinh nghiệm đường xá :(

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
Đợt cuối tháng 5/2015 này, em có việc vào Sài Gòn nên tiện thể phượt xuyên Việt luôn. Em trước đây chỉ mới vào đến Đà Nẵng, Hội An rồi quay ra thôi nên kiến thức đường xá, kinh nghiệm còn hạn chế lắm:@):@):@). Vậy nên mong các bác góp ý cho em nhiệt tình. Em xin cảm ơn và mời vodka hết mình ạ
(like)(like)(like)(like)(like)

Trước hết em xin post cái lịch trình dự kiến của em lên

Lịch trình phượt xuyên Việt
Chiều đi: Hà Nội --> Sài Gòn

Số lượng người: 3 người nhớn
Phương tiện: 1 xe bán tải

+) Ngày 1: Hà Nội -> Đồng Hới
Quãng đường: 500km, thời gian lái xe dự kiến gần 10 tiếng + ăn trưa, nghỉ ngơi 1 tiếng = gần 11 tiếng

Xuất phát: 4h15 sáng cho mát, với cả đi vào giờ Dần thì vẫn tốt hơn giờ Mão. ăn nhẹ trên xe.
  • 7h00 đến Thanh Hoá, dừng lại ăn sáng 20p.
  • 7h20 tiếp tục xuất phát. Khoảng 12h đến Hà Tĩnh. Dừng lại ăn trưa 40p.
    Dự kiến ăn trưa tại nhà hàng cơm bình dân đối diện Khách sạn Thái Lan và khách sạn Đại Bàng, đường Hà Huy Tập, TP Hà Tĩnh. Quán này sạch sẽ, ngon và rất rẻ.
  • 12h40 xuất phát, 14h đến địa phận Quảng Bình (Đi hầm Đèo Ngang).
  • 14h15 qua Vũng Chùa Đảo Yến thắp hương viếng Đại tướng Võ Nguyên Giáp.
  • 15h xuất phát về Đồng Hới. Giữa đường dừng lại ăn hải sản ở quán Hương Thủy ở chân đèo phía nam của đèo Lý Hòa. Quán này em ăn mấy lần rồi, hải sản tươi mà rẻ. 4 người ăn chưa hết 400k.
  • 17h tới TP Đồng Hới lấy phòng, nghỉ ngơi, tắm biển, ăn tối hải sản.
    Khách sạn dự kiến: Luxe hotel - 400k/phòng.
  • 20h Ăn muộn : Do đã ăn hải sản lúc 16h nên tối chỉ ăn nhẹ. Em chọn ăn Cháo gà ở quán Quân Nhung hay Quân Hương hay Quân gì gì đó, em không nhớ tên quán. Quán đó gần Bưu Điện TP Đồng Hới (cách khoảng 100m về phía Hà Nội)

+) Ngày 2: Đồng Hới -> Huế
Quãng đường: 170km, thời gian lái xe: 3 tiếng

(Do em đã đi Phong Nha và Động Thiên Đường rồi nên bỏ qua Quảng Bình luôn, nếu không phải mất thêm 1 ngày ở đây nữa. )
  • Sáng dậy sớm đi tắm biển Đồng Hới, 6h30 về KS.
  • 7h30 trả phòng, đi ăn sáng. Ăn sáng dự kiến là cháo bánh canh cá lóc ở Đồng Hới (đường Yết Kiêu) hoặc ăn Hàu ở cầu Quán Hàu.
  • Hơn 8h bắt đầu xuất phát đi Huế. Có nghỉ chân ở đỉnh đèo thuộc huyện Gio Linh - Quảng Trị để uống nước dừa.
  • Đến Huế 11h30 rồi ăn trưa luôn.
  • Ăn xong về lấy KS nghỉ trưa. 2h chiều đi thăm Cố đô Huế, đi lung tung
  • Tối tầm 19h sẽ ăn tối rồi tham quan cầu Trường Tiền, tham gia đi thuyền trên sông Hương. dự kiến ăn tối ở nhà hàng Không Gian Xưa, đường Điện Biên Phủ.
  • 22h về ngủ.

+) Ngày 3: Huế -> Đà Nẵng
Quãng đường: 110km, thời gian lái xe: 3 tiếng do đường xấu, nhiều đèo dốc

Do đã đi Bà Nà ở Đà Nẵng rồi nên chỉ ghé qua tắm biển thôi chứ không mất thêm 1 ngày ở lại nữa. Nếu hứng lên ở lại Đà Nẵng 1 ngày thì đến tối đi Hội An chơi cũng ok.
  • Sáng ngủ dậy đi ăn đặc sản bún bò Huế
  • Trong buổi sáng tiếp tục đi thăm các kiểu Lăng mộ cho chán đi, ăn trưa tại Huế.
  • Tầm 12h ăn xong về KS trả phòng xong là xuất phát đi Đà Nẵng.
  • Trên đường đi cũng ko có vẹo gì vào tầm nắng nhất trong ngày cả, không nghỉ lại ở Lăng Cô nên đi thẳng Đà Nẵng luôn.
  • 15h đến Đà Nẵng, qua thẳng biển Mỹ Khê thuê KS.
  • Nghỉ ngơi đến 17h bắt đầu đi bơi.
  • Tối đi ăn bánh tráng cuốn thịt heo cho nó nhẹ bụng. Dự kiến ăn: bánh tráng thịt heo ở quán Trần.
  • Ăn xong loanh quanh chụp ảnh Cầu Rồng, cầu Thuận Phước. Rảnh thì ra Công viên Châu Á đi vòng quay khổng lồ.
  • 22h làm thêm 1 kèo massage chân ngon, bổ, rẻ ở đường Nguyễn Văn Linh rồi về ngủ.

+) Ngày 4: Đà Nẵng -> Quy Nhơn
Quãng đường 390km, thời gian dự kiến: 7 tiếng rưỡi. Trong đó:
- Đà Nẵng -> Quảng Ngãi: 150km , dự kiến đi hết 3 tiếng.
- Quảng Ngãi -> bảo tàng Quang Trung (thị trấn Phú Phong, Tây Sơn) : 190km, dự kiến đi hết 3 tiếng rưỡi
- Bảo tàng Quang Trung -> Quy Nhơn: 50km, dự kiến đi 1 tiếng.

• Sáng lại dậy tắm biển Mỹ Khê, đến 6h về KS. Mặc quần áo dài,lịch sự,
  • 6h30 trả phòng rồi đi ăn sáng, có thể là Mỳ Quảng.
  • Ăn xong 7h00 đi thăm Chùa Linh Ứng. Tầm 8h30 bắt đầu xuất phát đi Quảng Ngãi.
  • 11h30 đến Quảng Ngãi ăn trưa để thử món Don Quảng Ngãi và cơm ăn kèm với cá bống sông Trà.
  • 12h15 bắt đầu xuất phát đi Bảo tàng Quang Trung. Vẫn đi theo quốc lộ 1A tầm 165km thì rẽ về Tây Sơn thêm 25km nữa.
  • 15h45 là đến bảo tàng. Dâng hương, tham quan khoảng hơn 1 tiếng là lên xe xuôi về Quy Nhơn. Trên đường về nếu trời còn sáng thì ghé qua Tháp Bánh Ít tham quan, chụp ảnh.
  • 18h về đến thành phố, lấy khách sạn, nghỉ ngơi rồi đi ăn tối. Kiểu gì cũng phải thưởng thức món cua Huỳnh Đế - đặc sản Quy Nhơn.

+) Ngày 5: Quy Nhơn -> Nha Trang
Quãng đường: 240km, dự kiến đi hết 5 tiếng 30 phút

• Sáng dậy sớm đi ngắm mặt trời mọc ở Ghềnh Ráng, tiện mắt ngắm luôn toàn cảnh thành phố Quy Nhơn. Đi viếng mộ nhà thơ Hàn Mạc Tử. Sau đó về thành phố ăn sáng rồi đi thăm luôn Tháp Đôi, tầm 8h30 là xuất phát về hướng Nha Trang luôn.
  • Từ Quy Nhơn đi khoảng 70km là đến Gành Đá Dĩa. Khoảng 10h00 thì đến.
  • Tham quan , chụp ảnh xong là đi ăn trưa. OMG, mình sắp xếp chương trình đáng sợ vãi :)) toàn đi tham quan tầm trưa, lúc này nắng vỡ đầu mất. Hy vọng ngày hôm đấy trời mát, nhiều mây :(
  • Ăn trưa xong, tầm 12h tiếp tục lên đường.
  • 16h chiều đến TP Nha Trang. Nếu nhênh nhang thì dừng lại ở biển Đại Lãnh tham quan.
  • Lấy phòng, nghỉ ngơi rồi chiều lại đi tắm biển ^^
  • Tối đi dạo đêm phố biển, thăm quan chợ đêm Nha Trang

+) Ngày 6:Chơi ở Nha Trang
Ban ngày ở Nha Trang có 2 chương trình (cái này em xem của bên làm tour :( )
Sáng: đi thuyền chơi Vịnh Nha Trang

Chiều có 2 chương trình:
Chương trình 01: Đến với khu vui chơi giải trí 4 sao Diamond Bay (Sông Lô), Tham quan khu vui chơi giải trí Wonder land. Tắm biển và chơi các các trò chơi trên biển tại bãi tắm Nhũ Tiên.
Chương trình 02: Đến với khu du lịch 5 sao Vinpearl land (Hòn Ngọc Việt): Đi cáp treo qua biển dài 3km. Chơi các trò chơi cảm giác mạnh. Tắm biển và tắm hồ bơi lớn nhất Đông Nam Á.

+) Ngày 7: Nha Trang -> Mũi Né (Phan Thiết - Bình Thuận)
Quãng đường: 240km, dự kiến hết 4 tiếng 30 phút

• Ngủ dậy, đi ăn sáng rồi xuất phát
  • Ghé ăn trưa ở biển Ninh Chữ - Phan Rang
  • Ăn trưa xong đi thêm 2 tiếng 30p nữa là tới Mũi Né.

+) Ngày 8: có thể ở lại chơi Mũi Né hoặc đi luôn từ Mũi Né -> gần đến Sài Gòn
Quãng đường: 170 km , đi hết 3 tiếng 30 phút. Em chỉ đến đây là hết đoạn đường cần đi rùi ^^
Nếu từ Mũi Né đến tận TP HCM thì hết 220km, dự kiến hết 4 tiếng 30p.

-----------------------

Đây là chương trình em mới xây dựng thôi, còn nhiều thiếu xót lắm. Các bác có kinh nghiệm rồi thì chỉ dẫn cho em mấy đường cơ bản nhé. Thậm chí nếu bác nào đã từng đi rùi, có lịch trình hay hơn thì cứ đập bỏ cái lịch trình của em ở trên rùi xây mới lại thì càng tốt ạ ^^

p/s: Bất cứ kinh nghiệm gì của các bác đều rất quý đối với em

Em muốn tìm một số địa điểm đi chơi, quán ăn, khách sạn như sau:
A. Yêu cầu:
Về khách sạn: Nhà em đi với tiêu chí tiết kiệm nên chỉ ở khách sạn từ 3 sao trở xuống đến 2 sao. Khách sạn an ninh tốt, có chỗ đỗ xe rộng rãi vì xe em dài lắm T__T. Kinh phí từ 400k -> 600k/phòng. Nếu ở thành phố Biển thì em muốn ở Khách sạn nào chỉ cần đi bộ qua đường là đến bãi biển luôn.

Về quán ăn uống: Tốt nhất là tìm được quán đặc sản địa phương để thưởng thức món ngon, món lạ. Kinh phí khoảng 600k/bữa/người. Thi thoảng có đặc sản xịn thì cũng không ngại lên cao đâu ạ.

B. Nhu cầu
  1. Quán ăn trưa ở Huế (2 lần, ngày hôm trước và ngày hôm sau)
  2. Khách sạn nghỉ ở Huế
  3. Những lăng mộ nên tham quan ở Huế
  4. Khách sạn ở Đà Nẵng (ở biển Mỹ Khê)
  5. Quán ăn sáng ở Đà Nẵng
  6. Quán ăn trưa ở Quảng Ngãi
  7. Khách sạn ở TP Quy Nhơn.
  8. Quán ăn tối đặc sản ở Quy Nhơn
  9. Ăn sáng ở Quy Nhơn
  10. Khách sạn ở Nha Trang
  11. Tất tần tật về lịch vui chơi, ăn uống ở Nha Trang trong 1 ngày, 2 đêm
  12. Cung đường Nha Trang -> Mũi Né: chỗ ăn, cảnh đẹp
  13. Khách sạn ở Mũi Né, nhà hàng ăn uống và đặc sản

Trên đây là những thông tin sơ bộ mà em muốn xin kinh nghiệm. Nếu nghĩ ra gì thêm em sẽ hỏi sau ạ ^^ (Kiểu gì cũng phải phiền các bác chỉ bảo cho kinh nghiệm chiều từ Sài Gòn ra Hà Nội nữa mà, hehe)

Rất mong được các bác giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn!!!

P/S: Sau khi đi, em sẽ có report đầy đủ và kèm ảnh ạ

novrainvn

Xe hơi
Bạn em @mr.chem vừa làm 1 vòng từ Quy Nhơn-Sài Gòn xong, cũng đi tuyến như cụ, để em hú lão ấy vào giúp cụ 1 đoạn.

Mr.Chem

Xe điện
Em ủn hộ lão 1 đoạn từ Đà Nẵng đến Sài Gòn nhóe:
1/Đà Nẵng - Quy Nhơn
Đoạn này đường xấu, thời gian đi có thể nhiều hơn cụ dự tính vì tuyến này đang sửa...đoạn Quảng Nam xxx bắn hơi rát nhưng có thể đường xấu cụ không thể chạy đúng tốc độ nên không ngại.
Quảng Ngãi món Don có thể chỉ bán buổi chiều và tối, lịch cụ buổi trưa sợ không có.
Đường từ Quảng Ngãi về Quy Nhơn cụ lưu ý rẽ vào đường tránh ở Đức Phổ sẽ dễ đi được 1 đoạn.
Lịch cụ đi bảo tàng về mới đi tháp bánh ít hơi ngược tí vì tháp nằm ngay gần ngã 3 rẽ lên đường 19 đi Tây Sơn, theo em cụ rẽ váo tháp chơi chút rồi đến ngã 3 cầu Bà Di cụ rẽ đường 19 lên bảo tàng...lên bảo tàng thì cụ hỏi dân đi Đàn tế trời luôn thể cho khỏi mất công đi vì cũng gần đấy. Trên đường về cụ quay lại ngã 3 cầu bà di, đi thẳng vào đường Tuy Phước để vào Tp.Quy Nhơn (đi thẳng thay vì rẽ phải ra đường 1).
Về ks Quy Nhơn cụ có thể ở ks tư nhân đối diện với Hải Âu hoặc Hoàng Yến, phòng cũng đc, chỉ phải đỗ xe ngoài đường (có người trông), còn nếu khó quá cụ có thể alo cho em, em có thể đặt đc cho cụ Ks.Hải Âu 4 sao với giá 600k cho phòng 4 người, khách sạn ngay bãi biển. Ăn ở Quy Nhơn cụ cứ dọc đường Xuân Diệu, Hải Nam là quán các cụ du lịch hay ghé qua nhưng em về thì bọn bạn cấp 3 toàn dẫn vào Fantaxi (ko chắc lắm cái tên nhưng nằm trước Hải Nam vài quán) giá cả các quán này như nhau không chênh lệch mấy (lưu ý cua huỳnh đế không phải lúc nào cũng có). Còn nếu cụ muốn đồ rừng tươi sống thì ngược lại đường Tuy Phước hỏi quán 3 Cây Xoài, vào bắt con sống mà xem họ làm thịt rồi ăn, chi phí ko quá đắt (dưới 3tr cho 4 người). Sáng thì ra Nguyễn Huệ ăn bún cá, cứ quán to mà vào, nếu cụ thích nước, theo em cụ lội ra quán bánh hỏi cháo lòng đường Trần Phú hoặc các loại bánh (xèo, bèo, căn, ít...) ở quán bà Bông trên Nguyễn Công Trứ.

Mr.Chem

Xe điện
Quy Nhơn - Nha Trang
Đoạn này đường 1 cũng đang sửa, chạy chậm.
Em nghĩ sáng cụ cứ ăn chơi ở Quy Nhơn chán đi, 10h30 xuất phát đi Nha Trang theo đường Quy Nhơn Sông Cầu, đường đẹp cụ cứ thoải mái đi, đến cầu Sông Cầu (ngã 3 giao với đường 1) thì dừng lại ăn trưa ở các quán bè nổi, hải sản đầm đang bơi, tươi mà giá cả phải chăng. Lướt mấy chục cây nữa thì rẽ trái vào nhà thờ Mằng Lăng (theo em đừng vào vì chẳng có gì), đi thẳng là ghềnh đá đĩa, chụp cái hìn rồi lướt lại ra đường 1, đoạn này hay có trạm xxx ở chân đèo Cả chuyên chặn xe tải, ko vấn đề gì, đường đang sửa nên cũng chạy hết đc tốc độ. Theo em biển Đại Lãnh cũng chả có gì, cụ nên dùng xe trên đỉnh đèo cả uống cốc nước mà ngắm cảnh, cũng đẹp.
Đến Nha Trang vừa rồi nhà em ở Ks.Hoàng Hải, 550k/đêm sạch sẽ nhưng phòng hơi bé, toalet ok, xe ở ngoài đường hoặc phải mất thêm tiền để xe ở bãi 50k. Ăn thì nhà em đi ăn lung tung như ăn bánh căn, rồi đi ăn sinh tố bơ sầu riêng ở cái quán trên đường có cái nhà nghỉ công đoàn, em quên mất tên nhưng nếu ở ks hoangd hải thì đi thẳng lên qua 2 ngã 4 thì đến (bên phải)

Mr.Chem

Xe điện
Nha Trang - Mũi Né
Đoạn này đang sửa đến Cam Ranh, lưu ý đến Cam Ranh cụ nên rẽ vào tp.Cam Ranh để ngắm vịnh Cam Ranh, may ra ngắm đc cụ Đinh đỗ ở cảng (em ko biết cứ bám đc 1 nên hụt mất đoạn này). Rẽ trái để vào đường đi Mũi Né, đường đẹp cụ cứ tít thoải mái, cách mũi né 30km cụ ghé Bầu Trắng chơi, đẹp và mát, chơi cho biết rồi vào Mũi Né.
Vào Mũi Né em nghĩ cụ ko nên vào Viet home...ăn, ngon nhưng đắt, cụ cứ thấy quán bờ kè nào đông đông bên tay trái mà tạt vào, ngon bổ rẻ. Tối lang thang vào Phan Thiết chơi, mất 14k phí cầu phà vào Tp cả đi lẫn về.
Ks thì vừa rồi em ở Rạng garden, 1,2tr/đêm, đẹp, sạch sẽ, xe đỗ sân trc cổng.
Sáng ăn sáng ở Phan Thiết em chẳng biết khuyên ăn gì vì vừa rồi em ăn bánh canh giò cá nổi tiếng ở đấy thấy dở quá.

Mr.Chem

Xe điện
Mũi Né - Sài Gòn
Cụ đi dọc đường ven biển, đường đẹp, đi qua mấy chỗ trồng thanh long, nên mua loại trắng hơn loại đỏ. Trên đường đi nháy đèn hỏi mấy ông chạy 15 chỗ xem có xxx ko vì đoạn này chỉ cho chạy 70 (ký hiệu hỏi và trả lời thế nào cụ google giúp em), nhớ trả lời lại họ nhé. Nếu cụ có ý định qua Vũng Tàu thì em cản, sau khi đi cung dọc ven biển rồi thì Vũng Tàu chẳng có gì.

Mr.Chem

Xe điện
Đợt cuối tháng 5/2015 này, em có việc vào Sài Gòn nên tiện thể phượt xuyên Việt luôn. Em trước đây chỉ mới vào đến Đà Nẵng, Hội An rồi quay ra thôi nên kiến thức đường xá, kinh nghiệm còn hạn chế lắm:@):@):@). Vậy nên mong các bác góp ý cho em nhiệt tình. Em xin cảm ơn và mời vodka hết mình ạ
(like)(like)(like)(like)(like)

Trước hết em xin post cái lịch trình dự kiến của em lên

Lịch trình phượt xuyên Việt
Chiều đi: Hà Nội --> Sài Gòn

Số lượng người: 3 người nhớn
Phương tiện: 1 xe bán tải

+) Ngày 1: Hà Nội -> Đồng Hới
Quãng đường: 500km, thời gian lái xe dự kiến gần 10 tiếng + ăn trưa, nghỉ ngơi 1 tiếng = gần 11 tiếng

Xuất phát: 4h15 sáng cho mát, với cả đi vào giờ Dần thì vẫn tốt hơn giờ Mão. ăn nhẹ trên xe.
  • 7h00 đến Thanh Hoá, dừng lại ăn sáng 20p.
  • 7h20 tiếp tục xuất phát. Khoảng 12h đến Hà Tĩnh. Dừng lại ăn trưa 40p.
    Dự kiến ăn trưa tại nhà hàng cơm bình dân đối diện Khách sạn Thái Lan và khách sạn Đại Bàng, đường Hà Huy Tập, TP Hà Tĩnh. Quán này sạch sẽ, ngon và rất rẻ.
  • 12h40 xuất phát, 14h đến địa phận Quảng Bình (Đi hầm Đèo Ngang).
  • 14h15 qua Vũng Chùa Đảo Yến thắp hương viếng Đại tướng Võ Nguyên Giáp.
  • 15h xuất phát về Đồng Hới. Giữa đường dừng lại ăn hải sản ở quán Hương Thủy ở chân đèo phía nam của đèo Lý Hòa. Quán này em ăn mấy lần rồi, hải sản tươi mà rẻ. 4 người ăn chưa hết 400k.
  • 17h tới TP Đồng Hới lấy phòng, nghỉ ngơi, tắm biển, ăn tối hải sản.
    Khách sạn dự kiến: Luxe hotel - 400k/phòng.
  • 20h Ăn muộn : Do đã ăn hải sản lúc 16h nên tối chỉ ăn nhẹ. Em chọn ăn Cháo gà ở quán Quân Nhung hay Quân Hương hay Quân gì gì đó, em không nhớ tên quán. Quán đó gần Bưu Điện TP Đồng Hới (cách khoảng 100m về phía Hà Nội)

+) Ngày 2: Đồng Hới -> Huế
Quãng đường: 170km, thời gian lái xe: 3 tiếng

(Do em đã đi Phong Nha và Động Thiên Đường rồi nên bỏ qua Quảng Bình luôn, nếu không phải mất thêm 1 ngày ở đây nữa. )
  • Sáng dậy sớm đi tắm biển Đồng Hới, 6h30 về KS.
  • 7h30 trả phòng, đi ăn sáng. Ăn sáng dự kiến là cháo bánh canh cá lóc ở Đồng Hới (đường Yết Kiêu) hoặc ăn Hàu ở cầu Quán Hàu.
  • Hơn 8h bắt đầu xuất phát đi Huế. Có nghỉ chân ở đỉnh đèo thuộc huyện Gio Linh - Quảng Trị để uống nước dừa.
  • Đến Huế 11h30 rồi ăn trưa luôn.
  • Ăn xong về lấy KS nghỉ trưa. 2h chiều đi thăm Cố đô Huế, đi lung tung
  • Tối tầm 19h sẽ ăn tối rồi tham quan cầu Trường Tiền, tham gia đi thuyền trên sông Hương. dự kiến ăn tối ở nhà hàng Không Gian Xưa, đường Điện Biên Phủ.
  • 22h về ngủ.

+) Ngày 3: Huế -> Đà Nẵng
Quãng đường: 110km, thời gian lái xe: 3 tiếng do đường xấu, nhiều đèo dốc

Do đã đi Bà Nà ở Đà Nẵng rồi nên chỉ ghé qua tắm biển thôi chứ không mất thêm 1 ngày ở lại nữa. Nếu hứng lên ở lại Đà Nẵng 1 ngày thì đến tối đi Hội An chơi cũng ok.
  • Sáng ngủ dậy đi ăn đặc sản bún bò Huế
  • Trong buổi sáng tiếp tục đi thăm các kiểu Lăng mộ cho chán đi, ăn trưa tại Huế.
  • Tầm 12h ăn xong về KS trả phòng xong là xuất phát đi Đà Nẵng.
  • Trên đường đi cũng ko có vẹo gì vào tầm nắng nhất trong ngày cả, không nghỉ lại ở Lăng Cô nên đi thẳng Đà Nẵng luôn.
  • 15h đến Đà Nẵng, qua thẳng biển Mỹ Khê thuê KS.
  • Nghỉ ngơi đến 17h bắt đầu đi bơi.
  • Tối đi ăn bánh tráng cuốn thịt heo cho nó nhẹ bụng. Dự kiến ăn: bánh tráng thịt heo ở quán Trần.
  • Ăn xong loanh quanh chụp ảnh Cầu Rồng, cầu Thuận Phước. Rảnh thì ra Công viên Châu Á đi vòng quay khổng lồ.
  • 22h làm thêm 1 kèo massage chân ngon, bổ, rẻ ở đường Nguyễn Văn Linh rồi về ngủ.

+) Ngày 4: Đà Nẵng -> Quy Nhơn
Quãng đường 390km, thời gian dự kiến: 7 tiếng rưỡi. Trong đó:
- Đà Nẵng -> Quảng Ngãi: 150km , dự kiến đi hết 3 tiếng.
- Quảng Ngãi -> bảo tàng Quang Trung (thị trấn Phú Phong, Tây Sơn) : 190km, dự kiến đi hết 3 tiếng rưỡi
- Bảo tàng Quang Trung -> Quy Nhơn: 50km, dự kiến đi 1 tiếng.

• Sáng lại dậy tắm biển Mỹ Khê, đến 6h về KS. Mặc quần áo dài,lịch sự,
  • 6h30 trả phòng rồi đi ăn sáng, có thể là Mỳ Quảng.
  • Ăn xong 7h00 đi thăm Chùa Linh Ứng. Tầm 8h30 bắt đầu xuất phát đi Quảng Ngãi.
  • 11h30 đến Quảng Ngãi ăn trưa để thử món Don Quảng Ngãi và cơm ăn kèm với cá bống sông Trà.
  • 12h15 bắt đầu xuất phát đi Bảo tàng Quang Trung. Vẫn đi theo quốc lộ 1A tầm 165km thì rẽ về Tây Sơn thêm 25km nữa.
  • 15h45 là đến bảo tàng. Dâng hương, tham quan khoảng hơn 1 tiếng là lên xe xuôi về Quy Nhơn. Trên đường về nếu trời còn sáng thì ghé qua Tháp Bánh Ít tham quan, chụp ảnh.
  • 18h về đến thành phố, lấy khách sạn, nghỉ ngơi rồi đi ăn tối. Kiểu gì cũng phải thưởng thức món cua Huỳnh Đế - đặc sản Quy Nhơn.

+) Ngày 5: Quy Nhơn -> Nha Trang
Quãng đường: 240km, dự kiến đi hết 5 tiếng 30 phút

• Sáng dậy sớm đi ngắm mặt trời mọc ở Ghềnh Ráng, tiện mắt ngắm luôn toàn cảnh thành phố Quy Nhơn. Đi viếng mộ nhà thơ Hàn Mạc Tử. Sau đó về thành phố ăn sáng rồi đi thăm luôn Tháp Đôi, tầm 8h30 là xuất phát về hướng Nha Trang luôn.
  • Từ Quy Nhơn đi khoảng 70km là đến Gành Đá Dĩa. Khoảng 10h00 thì đến.
  • Tham quan , chụp ảnh xong là đi ăn trưa. OMG, mình sắp xếp chương trình đáng sợ vãi :)) toàn đi tham quan tầm trưa, lúc này nắng vỡ đầu mất. Hy vọng ngày hôm đấy trời mát, nhiều mây :(
  • Ăn trưa xong, tầm 12h tiếp tục lên đường.
  • 16h chiều đến TP Nha Trang. Nếu nhênh nhang thì dừng lại ở biển Đại Lãnh tham quan.
  • Lấy phòng, nghỉ ngơi rồi chiều lại đi tắm biển ^^
  • Tối đi dạo đêm phố biển, thăm quan chợ đêm Nha Trang

+) Ngày 6:Chơi ở Nha Trang
Ban ngày ở Nha Trang có 2 chương trình (cái này em xem của bên làm tour :( )
Sáng: đi thuyền chơi Vịnh Nha Trang

Chiều có 2 chương trình:
Chương trình 01: Đến với khu vui chơi giải trí 4 sao Diamond Bay (Sông Lô), Tham quan khu vui chơi giải trí Wonder land. Tắm biển và chơi các các trò chơi trên biển tại bãi tắm Nhũ Tiên.
Chương trình 02: Đến với khu du lịch 5 sao Vinpearl land (Hòn Ngọc Việt): Đi cáp treo qua biển dài 3km. Chơi các trò chơi cảm giác mạnh. Tắm biển và tắm hồ bơi lớn nhất Đông Nam Á.

+) Ngày 7: Nha Trang -> Mũi Né (Phan Thiết - Bình Thuận)
Quãng đường: 240km, dự kiến hết 4 tiếng 30 phút

• Ngủ dậy, đi ăn sáng rồi xuất phát
  • Ghé ăn trưa ở biển Ninh Chữ - Phan Rang
  • Ăn trưa xong đi thêm 2 tiếng 30p nữa là tới Mũi Né.

+) Ngày 8: có thể ở lại chơi Mũi Né hoặc đi luôn từ Mũi Né -> gần đến Sài Gòn
Quãng đường: 170 km , đi hết 3 tiếng 30 phút. Em chỉ đến đây là hết đoạn đường cần đi rùi ^^
Nếu từ Mũi Né đến tận TP HCM thì hết 220km, dự kiến hết 4 tiếng 30p.

-----------------------

Đây là chương trình em mới xây dựng thôi, còn nhiều thiếu xót lắm. Các bác có kinh nghiệm rồi thì chỉ dẫn cho em mấy đường cơ bản nhé. Thậm chí nếu bác nào đã từng đi rùi, có lịch trình hay hơn thì cứ đập bỏ cái lịch trình của em ở trên rùi xây mới lại thì càng tốt ạ ^^

p/s: Bất cứ kinh nghiệm gì của các bác đều rất quý đối với em

Em muốn tìm một số địa điểm đi chơi, quán ăn, khách sạn như sau:
A. Yêu cầu:
Về khách sạn: Nhà em đi với tiêu chí tiết kiệm nên chỉ ở khách sạn từ 3 sao trở xuống đến 2 sao. Khách sạn an ninh tốt, có chỗ đỗ xe rộng rãi vì xe em dài lắm T__T. Kinh phí từ 400k -> 600k/phòng. Nếu ở thành phố Biển thì em muốn ở Khách sạn nào chỉ cần đi bộ qua đường là đến bãi biển luôn.

Về quán ăn uống: Tốt nhất là tìm được quán đặc sản địa phương để thưởng thức món ngon, món lạ. Kinh phí khoảng 600k/bữa/người. Thi thoảng có đặc sản xịn thì cũng không ngại lên cao đâu ạ.

B. Nhu cầu
  1. Quán ăn trưa ở Huế (2 lần, ngày hôm trước và ngày hôm sau)
  2. Khách sạn nghỉ ở Huế
  3. Những lăng mộ nên tham quan ở Huế
  4. Khách sạn ở Đà Nẵng (ở biển Mỹ Khê)
  5. Quán ăn sáng ở Đà Nẵng
  6. Quán ăn trưa ở Quảng Ngãi
  7. Khách sạn ở TP Quy Nhơn.
  8. Quán ăn tối đặc sản ở Quy Nhơn
  9. Ăn sáng ở Quy Nhơn
  10. Khách sạn ở Nha Trang
  11. Tất tần tật về lịch vui chơi, ăn uống ở Nha Trang trong 1 ngày, 2 đêm
  12. Cung đường Nha Trang -> Mũi Né: chỗ ăn, cảnh đẹp
  13. Khách sạn ở Mũi Né, nhà hàng ăn uống và đặc sản

Trên đây là những thông tin sơ bộ mà em muốn xin kinh nghiệm. Nếu nghĩ ra gì thêm em sẽ hỏi sau ạ ^^ (Kiểu gì cũng phải phiền các bác chỉ bảo cho kinh nghiệm chiều từ Sài Gòn ra Hà Nội nữa mà, hehe)

Rất mong được các bác giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn!!!

P/S: Sau khi đi, em sẽ có report đầy đủ và kèm ảnh ạ
Em hết, chúc cụ có 1 chuyến đi như ý. Rãnh thì tìm quán nước mía ở tx.Sông Cầu đòi giúp em cái kính đen, gói Man và bật lửa, vào uống có 5k nước mía mà quên mất mấy thứ đồ trên...hehe.

xjtrum

Xe hơi
Cụ vào Nha Trang nhớ đi ăn Bò nướng lạc cảnh nhé :v. em kết món này vãi :))

daothienlinh

Xe đạp
Quán Nhung cơm gà Quảng Ngãi ăn khá ngon và hạt dẻ, tại Quy Nhơn bác ăn tối tại đường bờ biển có cá Nija, cá mặt trời, cá mặt quỷ, bạch tuộc nướng 4 người ăn chắc hết 4 lít thì tẹt ga, Quy nhơn có quán lẩu sứa HoaHoa gần bến tầu ăn ngon nhưng hơi đắt 1 chút.
Có thời gian bác đi sang Nhơn Lý thuê tàu đi lặn ngắm san hô, hải sản, bào ngư cực rẻ luôn.
Nha trang ăn tối đi qua cầu trần phú ăn ở quán đầu tiên gần khách sạn Mùa xuân đường Tháp Bà, ăn trưa và tắm biển bãi dài đường đi sân bay.
Mũi Né ăn tối tại bờ kè đá, gọi hẳn cá mập ra mà chiến bác ạ, 80k/kg
SG thì quá nhiề rồi ạ

tranquoctoan

Xe tải
Các bác cho hỏi là nếu đường QL 1 từ Đà nẵng vào SGN đang làm đi không tốt thì đi vòng lên Pleiku và Buôn Ma Thuật đường có tốt hơn không và có nhanh hơn không ?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em đóng góp ít điểm đánh dấu tọa độ có bắn tốc độ hoặc có biển khu dân cư/hạn chế tốc độ. Tuy nhiên dữ liệu em chỉ có đến Đà nẵng (QL1 và đường HCM) theo lộ trình của cụ. Nếu được cụ có thể bật gmap trong khi đi. Nếu đến nơi có biển hạn chế thì cụ chụp màn hình gmap lúc đó lại, up lên đây. Em sẽ tìm tọa độ theo bản đồ gmap cụ cho rùi cập nhật lên cho anh em OF cùng chia sẻ. nếu cụ có luôn tọa độ hoặc chụp ảnh biển báo bằng điện thoại có chứa thông tin tọa độ thì càng tuyệt, gửi luôn cho em file ảnh để em nhặt thông tin.

http://www.otofun.net/threads/229609-cac-bac-dung-gps-cung-nhau-cap-nhat-diem-ban-toc-do-han-che-toc-do?highlight=

gl1600

Xe điện
Các bác cho hỏi là nếu đường QL 1 từ Đà nẵng vào SGN đang làm đi không tốt thì đi vòng lên Pleiku và Buôn Ma Thuật đường có tốt hơn không và có nhanh hơn không ?
Đi đường này gần hơn QL1 gần 100km. Đường đa phần là tốt. Tại thời điểm này đi đường này nhanh hơn QL1

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
Đi đường này gần hơn QL1 gần 100km. Đường đa phần là tốt. Tại thời điểm này đi đường này nhanh hơn QL1
Bác cho em hỏi là đường này rẽ từ đoạn Nha Trang hay là rẽ từ đoạn nào thế bác? Đi qua đoạn Đà Lạt và TX Bảo Lộc phải không?

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
Đợt em đăng bài này lên nhưng mà chả hiểu sao không vào được tài khoản, mãi hôm nay đăng nhập thì lại được :(

Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm, ngày kia em lên đường rồi. Có gì em sẽ viết report đầy đủ :D

Bác Mr.Chem có cần em hỏi hộ cái kính thì miêu tả cho em quán nước mía nhé :)) Đến đấy em cũng dừng lại nghỉ ngơi + uống nước mía, sẵn tiện hỏi giùm bác luôn :))

Mr.Chem

Xe điện
Đợt em đăng bài này lên nhưng mà chả hiểu sao không vào được tài khoản, mãi hôm nay đăng nhập thì lại được :(

Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm, ngày kia em lên đường rồi. Có gì em sẽ viết report đầy đủ :D

Bác Mr.Chem có cần em hỏi hộ cái kính thì miêu tả cho em quán nước mía nhé :)) Đến đấy em cũng dừng lại nghỉ ngơi + uống nước mía, sẵn tiện hỏi giùm bác luôn :))
Chúc cụ ăn chơi vui vẻ, an toàn, chân cứng đá mềm. Cái kính thì em xác con bà Định rồi.

gl1600

Xe điện
Bác cho em hỏi là đường này rẽ từ đoạn Nha Trang hay là rẽ từ đoạn nào thế bác? Đi qua đoạn Đà Lạt và TX Bảo Lộc phải không?
Đường này thì cụ rẽ từ Đà Nẵng lên.. ĐI đường này thì sẽ lệch pha hoàn toàn với kế hoạch đã vạch ra của cụ. Có thể cụ chạy đường này lúc quay ra Bắc. Từ Sài Gòn cụ ra Bình Phước - Đaknông - BMT - Gia Lai. Đường tương đối tốt rồi chỉ xấu vài chỗ từ Gia Lai sang Daklak với đoạn đầu Gia Nghĩa thôi