[Thảo luận] XXX bắt láo hay nhà cháu chưa rõ luật???!!! Nhờ các cụ...

hoatra

Xe điện
e cũng hay đi từ Long biên về thăm Mr. music ở bên kia cầu thanh trì, e luôn đi vào L3, trong cùng chứ không bao giờ lấn sang L1 or 2, mà từ đường 5 rẽ lên đường cầu TT e có thấy biển báo giới hạn tốc độ tối thiểu đâu, chỉ có tốc độ tối đa khi trời mưa or ko mưa

Keineem

Xe buýt
Tôi cũng là người đi 4B, tôi cũng không thích 2B đi chung với 4B. Tuy nhiên luật không cấm 2B đi trên các tuyến đường đó, không có biển báo phân làn.
Ở đây bức xúc vì xxx bắt người dân một cách vô lý, chứ ta không bàn đến chuyện 2B đi nguy hiểm hay không.
Cụ đã đi đến các nước khác chưa, ở nhiều nước người ta chỉ phân làn theo tốc độ, chứ không phân theo loại xe. Tôi ví dụ, ở Malaysia người ta phân làn theo tốc độ xe 2B cũng có thể đi làn ngoài cùng bên trái nếu đảm bảo tốc độ quy định.
Vậy cụ sang nước khác rồi muốn đi thế nào thì đi , mình đang ở Việt Nam , nhập gia tuỳ tục .
2B đi chung với 4B rất nguy hiểm vì cơ bản là đường xá chất lượng không tốt .Một số đường cao tốc ở Việt Nam đã cấm đi xe 2b , ngay trên cầu cạn Thanh Trì cũng đã cấm.
Chúng ta tham gia giao thông phải đảm bảo đúng luật và an toàn chứ không phải chỉ khăng khăng là đi như thế là đúng luật mà bỏ qua yếu tố an toàn.
Đi như bác chủ topic rất nguy hiểm cho chính gia đình bác và những người xung quanh .Nên rút kinh nghiệm đi chậm và đi vào làn trong, đôi lần em cũng đi 2b qua đây , không quá khó để đi vào làn 3 , lượng xe máy cũng không quá đông , không nên đi theo kiểu đường ta ta đi thì chỉ có thiệt thân.

anhthanh1008

Xe tải
cụ đi làn giữa đó là làn cho xe tải và xe khách, còn làn trong cùng là làn cho xe 2b, đoạn từ cầu vượt vĩnh tuy đến cầu vĩnh tuy xxx cũng hay chộp kiểu đó lắm

xecoibn

Xe tải
Các cụ cứ nói là cấm nhưng có ai thấy cái biển cấm nào không, có chỗ nào quy định không.
Vấn đề tôi muốn nói là nếu có quy định, có biển báo thì khỏi phải bàn cãi.
Còn không có quy định, không có biển báo mà cứ đi phạt người dân thì rõ ràng là xxx muốn làm gì thì làm à.

Trên cầu cạn pháp vân có biển báo cấm 2B thì phạt là đúng, ai cũng ủng hộ
Vậy cụ sang nước khác rồi muốn đi thế nào thì đi , mình đang ở Việt Nam , nhập gia tuỳ tục .
2B đi chung với 4B rất nguy hiểm vì cơ bản là đường xá chất lượng không tốt .Một số đường cao tốc ở Việt Nam đã cấm đi xe 2b , ngay trên cầu cạn Thanh Trì cũng đã cấm.
Chúng ta tham gia giao thông phải đảm bảo đúng luật và an toàn chứ không phải chỉ khăng khăng là đi như thế là đúng luật mà bỏ qua yếu tố an toàn.
Đi như bác chủ topic rất nguy hiểm cho chính gia đình bác và những người xung quanh .Nên rút kinh nghiệm đi chậm và đi vào làn trong, đôi lần em cũng đi 2b qua đây , không quá khó để đi vào làn 3 , lượng xe máy cũng không quá đông , không nên đi theo kiểu đường ta ta đi thì chỉ có thiệt thân.

toanthangcs

Xe điện
Em không ủng hộ 2B đi vào làn 2. Quá nguy hiểm và gây cản trở các phương tiện được phép lưu thông tốc độ cao.

etran

Xe buýt
Theo nhà cháu hiểu thì nó dư này : Đường cao tốc là đường chỉ dành riêng cho xe cơ giới chạy với tốc độ cao . Vạch liền 20 cm là loại vạch dùng phân chia giữa làn xe cơ giới và làn xe thô sơ hoặc phân chia giữa phần đường xe chạy và lề đường . Do vậy , biển báo đường cao tốc và biển giới hạn tốc độ 60-80 , 80-100 chỉ có hiệu lực đối với làn 1 , làn 2 và chỉ dành riêng cho xe ô.tô chạy . Làn 3 nằm "ngoài" đường cao tốc vì nó được phân cách bằng loại vạch 20 cm là làn dành cho mô tô -xm đồng thời là làn dừng khẩn cấp đối với ô.tô
Cụ Rùa bò giải thích đến đây là hoàn toàn chính xác rồi :x
Đã gọi là "làn dừng khẩn cấp" cũng có thể hiểu là lề đường, thì chỉ khi nào có sự cố các xe mới được xuất hiện trên làn này, em nhấn mạnh 2 chữ "xuất hiện" bởi xe bình thường thì dừng (vì không đi được nữa), còn một số xe làm nhiệm vụ như cảnh sát, cấp cứu sẽ chạy trên đường này cho nó nhanh (chẳng hạn trong trường hợp xảy ra tai nạn, 2 làn đường 1-2 đều bị tắc). Ở bên Tây không có ai đi vào làn này, kể cả lúc tắc đường (có vài trường hợp đi láo là số ít, em không tính).

Đường cao tốc ở VN được xây dựng tiêu chuẩn quốc tế, bên châu Âu họ ko có mấy cái thể loại xe máy 4` như nhà mình, tức là cái tầm 100cc, 110cc, 125cc... đi trong phố thì "thừa sức" mà ra đường trường thì "mong manh" như trứng chọi đá :D
Em nói thế chắc các cụ đủ hình dung xe máy mà va chạm với ô tô, cho dù ở bất cứ tốc độ nào, dù là loại hàng khủng 800-900cc gặp con ma tiz chuồng gà thôi thì cũng ăn đủ rồi :-s
Bọn Tây đã nhắc đến xe máy (motorbike) là xe phân khối lớn, cứ phải mấy trăm cc, đường cao tốc ở châu Âu thỉnh thoảng có mấy bạn này phóng bạt mạng, nhưng cũng chính là các bạn chết nhiều nhất vì TNGT hàng năm (số liệu của Đức).

Còn đâu trong đô thị, nhất là mùa hè, chúng nó chơi loại 50 "phân khối" (thực ra là có 49 cc :D) tạm gọi là scooter. Mấy em này chỉ đi 45-50km/h nhẹ nhàng, mà trong phố thì cũng ít chết... bọn này có cho tiền cũng chả dám mò ra đường cao tốc :D kể cả là đi trên "làn 3" không rải đinh của các bác :P

Tóm lại ở VN đang tồn tại quá nhiều bất cập về GTVT. Một trong số đó là luật lệ và sự quản lý không theo kịp thời đại, đâm ra dân tình lúng túng, tranh cãi, bọn xxx thì đục nước béo cò... các cấp lãnh đạo còn bận nhiều công to việc lớn, làm không xuể, nên tình trạng hiện nay là "sống chết mặc bay, tiền thầy bỏ túi" :D

Tuy vậy việc cấm và xử phạt thật nghiêm 2B lao vào đường cao tốcđúng và theo em vẫn còn làm chưa đến nơi đến chốn, phạt là 1 chuyện còn phải giải thích cho các bác hiểu, nói chung là giáo dục ý thức nữa. Đấy là để đảm bảo an toàn không chỉ cho 2B mà còn cho tất cả các phương tiện khác.

Thêm nữa là phải bổ sung ngay vào trong uật lá, cắm biển đầy đủ, tuyên truyền trên thông tin đại chúng, chứ không thì còn nhiều người thắc mắc như bác thangktvta và nhiều người cãi hăng như bác xecoibn :D

Gần đây em thấy bảo sắp cấm toàn bộ xe máy đi trên PV-CG, em ủng hộ hoàn toàn luôn. Các bác đi 2B cứ phản đối, vì các bác chưa hiểu cảm giác của những người ôm vô lăng đi chung đường với 2B, nhiều lúc sợ 2B vãi đ' ra quần luôn, em thật :-s
Em xin lỗi nhưng đúng là các bác đi liều mạng và ngu xuẩn, và chắc chắn chưa bao giờ thử đem trứng chọi vào hòn đá xem cái nào vỡ :(
Bao giờ các bác mới chịu nhìn ra điều đó???
Những đường khác cũng đi được, sao cứ phải chui lên cao tốc ???

Chỉnh sửa cuối:

xanh

Xe điện
Em đọc từ đầu đến giờ thấy các cụ đúng hết , luật mình chưa rõ ràng về vấn đề các cụ nêu, mỗi xxx lựa theo luật và làm xiền thui .

limy

Xe tải
Sao cụ lại bảo VNPT như thế nhỉ

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
ko có biển phân làn thì các cụ muốn đi làn nào cũng được.
Nhưng hình như đầu cầu Thanh Trì có biển đấy ạ. Ấy là 1 lần có chú xxx dừng em lại ở L2 nói thế, nhưng em phi lên đường vành đai 3 từ Tâm Trinh nên bắt tay bắt chân xong em lại đi :D

tienlq

Xe buýt
Em nghĩ các cụ 2 B nên di làn 3 cho an toàn, em lâu rồi không đi 2B trên đường quốc lộ và cao tốc, tuy nhiên trước đây em thường đi sát lề đường, bạn bè bảo cẩn thận bị rải đinh nhưng em nghĩ vẫn an toàn hơn đi chung làn với xe tải

bacxichlo

Xe đạp
Cháu lái 2b ở Huế nhưng cũng xin có vài lời hóng hớt ở đây ạ. Có rì hok hợp lý mong các cụ bỏ quá cho ợ:P
Theo cháu nghĩ thì đường cao tốc giới hạn tốc độ tối thiểu là 60 km/h thì L3 không thể dành cho xe thô sơ như là đường bình thường được vì chả có cái xe thô sơ nào siêu nhân như vậy được ợ. Cho nên L3 dành cho xe máy, L2 xe tải, L1 ôtô. ^^
Phải không các cụ? cái này chắc phân làn mặc định là vậy nên không cần biển báo phân làn đâu ợ
tốc độ tối đa của 2b là 60km/h cũng là tốc độ tối thiểu của xe cơ giới khi đii trên cầu Thanh Trì, như thế ko cấm xe 2b thì là gì? Bác đi 2b liên tục với tốc độ 60km/h suốt đc chắc? bác đi 4b rồi mà ko biết luật, vậy bác quên hay mua bằng thế?
em xin bác, cấm phải có biển cấm hoặc là cái quy định gì đó cấm rõ ràng chứ ạ, còn chuyện tốc tối thiểu trùng với tối đa thì mặc kệ nó. các xxx muốn thì cứ đo tốc độ mà phạt, lúc đo xe e cứ 60km/h thì bon bon thoải mái:)) xxx làm gì nhau

Chỉnh sửa cuối:

Duong_Anh

Xe buýt
em nhớ không lầm thì 2b không được tham gia giao thông trên đường cao tốc. Vì thế đi thế là sai rồi, còn cái biển mà cho mô tô đi vào đấy cũng là sai luật nốt. Còn có cụ bảo là chở 3 bị phạt thì cũng sai nốt, luật cho phép chở thêm 1 trẻ em dưới 14 tuổi

thangktvta

Xe tăng
Cảm ơn tất cả các cụ đã góp ý, nhưng nhiều cụ chưa hiểu ý nhà cháu và chưa nắm rõ luật quá.
- Hiện tại chưa có luật cấm xe mô tô đi trên đường cao tốc + Đầu cầu Thanh Trì không có biển cấm --> Xe cháu là Wave A chạy ngon.
- Xe 2b được chở 1 người + 1 trẻ em dưới 14 tuổi.
- Nhiều cụ bảo cháu đi L3, nhưng các cụ chưa hoặc ít đi nên k biết đấy thôi --> L3 nguy hiểm hơn L2, vì L3 rất nhiều đinh, dính vào bánh sau thì đỡ chứ vào bánh trước thì cực kì nguy hiểm. Đoạn đầu cầu TT - đường 5 lại toàn bán ổi, 4b dừng đỗ chiếm sạch rồi k thể vào được.

xecoibn

Xe tải
Nói chung là rất nhiều cụ góp ý, nhưng cũng rất nhiều cụ chưa từng đi 2B ra đường cao tốc. Các cụ cứ đưa ra ý kiến chủ quan của mình nên không khách quan. Các cụ cứ cho rằng 2B phải thế này phải thế kia, nhưng đó là ý của cụ đi 4B còn luật không cấm, không có quy định.
Các cụ phải đứng ở phía người đi 2B bị phạt xem có đúng hay không. Đã bị phạt thì phải căn cứ vào luật mới công bằng chứ.
Ở đây nói đến 2B bị phạt thì các cụ nói vậy, còn nếu nói đến 4B bị phạt oan (luật không quy định, không có biển báo mà bị phạt) thì các cụ lại nói ngược lại 180 độ.
Nếu như topic này có nhiều người đi 2B tham gia thì nó sẽ khác hẳn.

Nói chung là cụ chủ thớt đưa ra vấn đề này nhưng chưa nhận được nhiều ý kiến mong đợi.

Duong_Anh

Xe buýt
LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
điều 26. Giao thông trên đường cao tốc
1...
4. Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

các cụ để ý dấu ; chứ không phải dấu , nhé. Thế này không phải cấm xe máy lưu thông trên cao tốc là gì. Nhưng mà không được đi thì xe máy biết đi đường nào, kể cũng phiền phức thật

Chỉnh sửa cuối:

xeruabo2

Xe điện
LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
điều 26. Giao thông trên đường cao tốc
1...
4. Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

các cụ để ý dấu ; chứ không phải dấu , nhé. Thế này không phải cấm xe máy lưu thông trên cao tốc là gì. Nhưng mà không được đi thì xe máy biết đi đường nào, kể cũng phiền phức thật
Rất rõ ràng cao tốc ko dành cho môtô -xm chắc ko cụ nào thắc mắc nữa chứ ? Mô tô - xm nếu đi vào cao tốc trong TH ko có biển cấm chỉ có thể đi ở làn 3 , là làn dự trữ chứ ko thể đi vào 2 làn chính được . Kết luận : xxx bắt lỗi sai làn với xe máy luu thông ở làn 1,2 trên đường cao tốc là hoàn toàn chính xác .

xecoibn

Xe tải
Nếu theo cách lý giải này thì có vẻ hợp lý nhưng còn thiếu biển báo "Đường cao tốc" ở đầu đường.
Chỉ thấy đoạn giữa (gần đến cầu thanh trì có biển báo đường cao tốc).
Em đi từ cao tốc Bắc Ninh - Hà Nội (ở đoạn này có biển moto đi cùng với làn xe tải) qua cầu phù đổng thẳng lên cầu thanh trì thì tại nút giao với đường 5 cũng không có biển báo đường cao tốc, đến gần cầu thanh trì mới có biển báo đường cao tốc.

Vậy là xxx phạt đúng, vì đã phạt sau biển báo đường cao tốc, nhưng lại là cái bẫy cho người đi moto.

Rất rõ ràng cao tốc ko dành cho môtô -xm chắc ko cụ nào thắc mắc nữa chứ ? Mô tô - xm nếu đi vào cao tốc trong TH ko có biển cấm chỉ có thể đi ở làn 3 , là làn dự trữ chứ ko thể đi vào 2 làn chính được . Kết luận : xxx bắt lỗi sai làn với xe máy luu thông ở làn 1,2 trên đường cao tốc là hoàn toàn chính xác .

thangktvta

Xe tăng
Vậy là đã rõ, nhà cháu đi vào đường cao tốc là sai.
Như cụ Xe Còi nói thì đầu cầu vượt QL5 không có biển báo đường cao tốc, đến cầu Thanh Trì lại không có lối rẽ --> 1 cái bẫy cho người đi 2b. Hướng đi ngược lại, từ đường ven lên cầu TT không có biển báo đường cao tốc --> 2b được qua cầu --> xxx không bắt. Những cái này chắc cũng chỉ Việt Nam mới có.
Vậy là nhà cháu sẽ không đi đường này về quê trên 2b nữa.
Lại hát bài "ôi quê tôi...."

Keineem

Xe buýt
Nói chung cụ chủ thớt đi xe máy thì cứ đi bình thường nhưng nhớ đi dẹp vào trong , đinh thì chịu khó thay quả lốp không săm mà chạy , chứ đừng đi ra ngoài nguy hiểm.
2 bánh thì ngoài bắc hình như mới cấm tầng 1 cầu Thăng Long , cầu cạn Pháp Vân và đoạn cao tốc từ cuối Cầu Giẽ đi Nam Định.

phuly196

Xe máy
Chắc cụ hiểu nhầm tín hiệu của XXX. Họ trỏ gậy vào xe sau.
Đôi khi XXX cũng có mẹo là trỏ gậy vào xe chạy trước để giảm tốc độ xe sau. Khi tốc độ xe sau giảm rồi thì trỏ gậy, tuýt thêm phát nữa mới bắt thật.
chuẩn rồi đấy mà đi đường HN-Lạng Sơn ghê nhất khoản đinh tặc nên phải đi làm 2 thôi