[Thảo luận] XXX Bắt sai Xinhan và em đã chiến thắng

boyhonglam

Xe đạp
Cái này mà đi 4 bánh thì cần phải xi nhan nhỉ:>

sondong

Xe điện
Cuối cùng là thế nào?

cruze90

Xe hơi
Đọc mà không hiểu luôn ...Nghiệp vụ yếu quá .

imperia

Xe hơi
Cụ chủ học Luật có khác, văn phong, lý luận đâu ra đấy.
Nhưng đơn cụ che không hết, vấn thấy Trung uý Nguyễn Tiến Cảnh :)
Em mời cụ 1 ly!

Minh Hằng

Xe đạp
Xem video toàn thấy cụ cãi nhau thôi cụ ợ

rassen

Xe máy
1. Việc chủ thớt không bị phạt không hẳn đã là đúng luật. XXX không phạt có thể do một trong hai nguyên nhân:
- Trình độ kém
- Không muốn làm to chuyện (nguyên nhân này có khả năng cao)
Cãi thắng không bị phạt cũng tốt. Nhưng không nên ngộ nhận cãi thắng là mình đi đúng luật.

2. Không thể nói cái đoạn đường chéo đó là đường Phạm Văn Đồng. Càng không thể nói đoạn chéo đó là làn bên phải của đường Phạm Văn Đồng. Nên tại điểm đó rõ ràng có sự thay đổi làn đường.
vụ này nếu nói về sự thay đổi làn đường cần signal thì nên định nghĩa thế nào là làn đường.

theo định nghĩa thì đây:
Là một phần của đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn
1 làn đường hoàn toàn có thể nối từ đường này sang đường khác (2 con đường tên # nhau nhưng làn ở chung 1 phía)

nên lý luận về việc đổi làn đường ở đây là không đúng , chỉ trừ khi bác Sơn đi xe hơi chuyển sang làn xe hơi thì mới cần nhan trái.
ở đây vẫn đang đi 1 làn đường nên không cần signal nhé

Website
www.facebook.com
Kụ chủ đi xe 2 bánh.
Xe kụ chủ bám sát vạch 1.2 màu trắng, là vạch liền, liên tục, kẻ sát bên phải lề đường. Vạch A-A đồng thời cũng là giới hạn bên phải của một làn đường xe chạy (thể hiện bằng các vạch màu xanh A-A trên hình)

Trường hợp này xe 2 bánh liên tục bám sát vạch giới hạn bên phải của làn đường, luôn bám sát lề đường (một lề đường cong), nên về lí mà nói, không thể kết luận xe 2 bánh đã có hành vi chuyển sang làn đường khác.

Chỉnh sửa cuối:

nghianguyen177

Xe hơi
có 1 hôm mình bị bắt ở đây :)). xi nhan rõ ràng ông bảo ko xi nhan, hôm đó trời rất nắng, có thể cậu ta nhìn kém, xuống chào hỏi đàng hoàng bảo lỗi mình ko xi nhan, mình bảo có xi nhan, mình cứ vừa nói vừa cười cười :). rất bình tĩnh vui vẻ, và mình chỉ nói 1 câu, bây h tôi hỏi đồng chí nhé, tôi xi nhan cho người đi sau nhìn hay cho đồng chí nhìn nào? đồng chí nếu muốn bắt xi nhan cần có cái camera ở đây cho nó hợp tình hợp lý. Còn riêng trường hơp này tôi nói thế thôi, giấy tờ tôi đầy đủ đồng chí xem đi :). xem giấy tờ của mình xong cái bảo chắc trời nắng tôi nhìn nhầm, xl đồng chí :).

nghianguyen177

Xe hơi

Giải thích bằng ảnh cho mọi người hiểu nhé, 2 cái chỗ khoanh tròn đen là phải xi nhan, chắc chắn 1 điều là cụ chủ ko xi nhan ở cái khoang tròn thứ 2:)). vì xem video cãi nhau là biết ngay. Cụ chủ bảo xi nhan ở bên khoanh tròn 1 :))
1.nếu xxx bắt lỗi xi nhan thì là cụ chủ đi theo đường đỏ và ko xi nhan ở cái vòng tròn đen thứ 2 giao giữa XT và PVĐ, vì theo luật thì phải xi nhan trước khoảng 30m và hoàn thành xi nhan( tắt xi nhan) sau khi hoàn thành chuyển hướng( các cụ nhớ cái này ko là mệt đó) :)). chắc cụ chủ dính lỗi này rồi=))
2. nếu xx bắt lỗi ko xi nhan nhập làn thì cụ chủ đi theo đường màu xanh( xem video tranh luận ông xxx nói đó) nếu lại về nguyên tắc thì chuẩn là cụ chủ phải xi nhan rồi, vì cần xi nhan or báo hiệu trong các trường hợp: Chuyển làn, vượt xe, chuyển hướng, vào đường cao tốc lùi hay ĐỖ XE,
đó các cụ chửi làm gì cho mệt người, nhớ cái này lần sau mà rút kinh nghiệm nhé. Còn thái độ của xxx trong này thì quá quá kém :))))

nganbv

Xe tải
Không phải tự nhiên em bị gọi vào mà là em "cố tình" không xi nhan để xxx gọi em vào
Cái này nghi ngờ nhé, cụ chủ động mà mất bình tĩnh thế ah, hay là mừng quá khi được vẫy?

Kara_men

Xe buýt
Giải thích bằng ảnh cho mọi người hiểu nhé, 2 cái chỗ khoanh tròn đen là phải xi nhan, chắc chắn 1 điều là cụ chủ ko xi nhan ở cái khoang tròn thứ 2:)). vì xem video cãi nhau là biết ngay. Cụ chủ bảo xi nhan ở bên khoanh tròn 1 :))
1.nếu xxx bắt lỗi xi nhan thì là cụ chủ đi theo đường đỏ và ko xi nhan ở cái vòng tròn đen thứ 2 giao giữa XT và PVĐ, vì theo luật thì phải xi nhan trước khoảng 30m và hoàn thành xi nhan( tắt xi nhan) sau khi hoàn thành chuyển hướng( các cụ nhớ cái này ko là mệt đó) :)). chắc cụ chủ dính lỗi này rồi=))
2. nếu xx bắt lỗi ko xi nhan nhập làn thì cụ chủ đi theo đường màu xanh( xem video tranh luận ông xxx nói đó) nếu lại về nguyên tắc thì chuẩn là cụ chủ phải xi nhan rồi, vì cần xi nhan or báo hiệu trong các trường hợp: Chuyển làn, vượt xe, chuyển hướng, vào đường cao tốc lùi hay ĐỖ XE,
đó các cụ chửi làm gì cho mệt người, nhớ cái này lần sau mà rút kinh nghiệm nhé. Còn thái độ của xxx trong này thì quá quá kém :))))
Cảm ơn cụ đã giảng giải, cơ mà nhờ cụ trích hộ điều luật nào quy định cái phần đỏ đỏ kia ạ?

OlympusZ

Đi bộ
Trước tiên nói về thái độ của cụ, chả hiểu 2 cụ trong clip học luật kiểu gì mà cứ nhảy vào môm ng ta chém =)) k khác gì mấy bà hàng tôm hàng cá chửi nhau ngoài chợ, cãi kiểu đấy ai thấy thuyết phục đc, phải xem lại. :))
Còn về ai đúng ai sai, theo e cái vòng tròn thứ 2 đó theo e là k cần xi nhan, vì làm gì còn lối rẽ nào khác, chính CSGT cũng nói thế, nên xxx bắt là sai. Về sau xxx thấy bị hớ nên chuyển lỗi thành vượt phương tiện khác k tín hiệu, cái này thi k ai làm chứng cả nên cãi qua cãi lại. Nói chung về luật thì mọi người ở đây chắc cũng hiểu rõ hết r, e chỉ đóng góp 1 chút về thái độ các cụ thôi. :))

SienaHLX1.6

Xe tải
Cụ chủ hăng quá, em xem đau cả đầu, hồi đầu em mới chiến cũng hăng thế, bây giờ thì em toàn xuống nói chuyện tình cảm nhưng lý lẽ sắc bén nên toàn chưa đầy 5 phút.
Đường nhánh có phân làn không mà em toàn thấy các cụ cãi nhau về làn nhỉ.

sonld

Xe tải
Thôi cụ nào bảo cần xinhan thì cứ bật nhé. em khẳng định lần cuối và xxx sếp cũng khẳng định ko cần xinhan chỗ này. Các cụ muốn phân tích sao thì tùy. Còn về thái độ thì em đã nói từ đầu rồi, với cả không ở hoàn cảnh thực tế chỉ ở ngoài nhìn vào thì các cụ phán như thế em cũng ko có gì để ý kiến cả. Nhưng phải trong chăn mới biết chăn có rận.
Lần cuối cám ơn cụ Bia và vài cụ khác đã hướng dẫn để e giải quyết vụ này

TuCuong

Xe hơi
E nghe váng hết cả đầu, cãi qua cãi lại thế này mà cụ cũng thắng đc ah, bái phục

Hoàng_Gầy

Xe điện
Ok, CSGT bắt thì mời cho tôi xem video quay lại việc tôi sai trái. Còn tôi đảm bảo tôi không sai, tôi đi đúng. Tôi hiểu và năm rất chắc luật, bật và tắt xi nhan đầy đủ.
Giờ sao ạ? Lại viết biên bản, lại kiến nghị, XXX sếp lại mắng XXX con...

Tribute

Xe container
Trong luật quy định chỉ có 7 hành vi sau đây là lái xe phải có tín hiệu (bao gồm xi nhan, đèn còi, tín hiệu khác).

Nhờ các kụ muốn bắt lỗi kụ chủ thông não cho nhà cháu biết, kụ chủ đã vi phạm quy định nào trong 7 quy định dưới đây?

[post lại]

Trong luật gtđb hiên nay chỉ quy định 7 hành vi cần phải có tín hiệu (bằng xi nhan, hoặc bằng tín hiệu khác như khi rẽ thì giơ tay giơ chân, khi dừng đỗ dùng cành cây, tín hiệu hình tam giác phản quang... chẳng hạn), được quy định cụ thể bằng 7 điều luật, mỗi điều luật chỉ điều chỉnh riêng cho một hành vi.
Trong 7 hành vi mà luật quy định phải xi nhan không thấy có trường hợp "xe chạy trên đường cong, đường vòng" phải xi nhan.

7 hành vi luật bắt buộc phải có tín hiệu (xi nhan, hoặc bằng tín hiệu khác) là:

1- Chuyển làn phải có tín hiệu - theo Điều 13: Sử dụng làn đường
2- Vượt xe phải có báo hiệu - theo Điều 14: Vượt xe
3- chuyển hướng phải xi nhan báo hướng rẽ - theo Điều 15: Chuyển hướng xe
4- Lùi xe phải có tín hiệu - theo Điều 16: Lùi xe
5- Dừng xe, đỗ xe phải có tín hiệu cảnh báo - theo Điều 18: Dừng xe, đỗ xe
6,7- Nhập làn vào đường cao tốc, đỗ xe trên ĐCT - theo Điều 26: Giao thông trên đường cao tốc.

.
Cụ chủ không bật xi nhan ở vị trí số 2 hình dưới là vi phạm điều 15 mà cụ SGB trích dẫn ở trên. Rõ ràng tại vị trí đó có giao cắt đường bộ, có hướng rẽ, có sự chuyển hướng của phương tiện từ nhánh đường phụ vào đường chính. Tại sao lại không xi nhan? Thậm chí với 4 b còn phải 2 lần xi nhan nữa: 1 là xi nhan phải thể hiện ý chí của người điều khiển phương tiện muốn cho phương tiện rẽ về bên phải, để cảnh báo cho các phương tiện khác biết việc chuyển hướng này. 2 là sau khi rẽ phải, nếu chuyển làn sang làn trái sẽ phải xi nhan trái xin chuyển làn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

liemlazy

Đi bộ
Bác chủ nói lớn quá, giọng trầm tý nữa thì nó lịch sự bác ạ. Thanh niên quá :/

kenkem

Xe tải
ngày xưa em cũng từng bị bắt ở chỗ này. đến giờ đi qua vẫn ghét :))