[VHGT] Ý thức đi cao tốc (ĐLTL) của lái xe nói chung là kém.

anhtho

Xe ngựa
Hôm nay em vừa đi Trung Hà về. Các đoạn khác không nói, riêng mấy chục km đường Đại lộ Thăng long thì thấy ý thức của dân mình còn kém thật. Đường cho 100km/h mà đi cứ như 2b đánh võng trong phố.
1. Em luôn đi 100km/h, thường thì vào làn giữa, đôi khi cần vượt thì em xi nhan chuyển làn bình thuòng, tất nhiên luôn ngó gương hậu xem có 'vô tình" tại đầu ai không. Nhưng khá nhiều xe vượt em ầm ầm, em dự không trăm 2 cũng phải trăm mốt, thậm chí có 1 chú Lexus em nghĩ phải trăm rưởi.
2. Gặp 1 chú Altis đen (hay Vios em cũng ko để ý), nhập làn từ đoạn Sài sơn. Em thấy ku cậu đang ra nên em chuyển làn sát trái, nhưng không , ông bạn cứ từ từ xuyên qua cả mấy làn và ra hẳn làn sát trái vẫn ở tốc độ tầm 60- 70 !. Quá nguy hiểm. Em lại phải hơi đệm phanh và đá xi nhan đi vào làn giữa để vượt và cũng để báo cho 1 cụ đang đi sau em cũng vào luôn. Đường cao tốc mà cụ Toy ý cứ tưởng như sân hợp tác xã.
3. Rất nhiều xe vượt hẳn vào làn trong cùng (cho 80km/h) chắc vì quá vội ?!. Em thấy có mấy chú chỉ toàn đi làn 80 hoặc làn khẩn cấp bên phải làn 80 và vượt ầm ầm các xe đang chạy 100. Có 1 chú làm em giật mình. Em vừa chuyển làn sang làn sát trái để vượt con xe khách, vẫn thấy 1 xe Suv đằng sau, em định bụng vượt xong thì rẽ vào cho nó lên. Nhưng nhìn gương hậu chẳng thấy đâu, ko lẽ ông này độn thổ ?, Á hóa ra anh ta vội ko chịu được và đi hẳn vào làn sát phải vượt cho nó nhanh !
4. Và vấn đề cuối là còn khá nhiều 2b vẫn ung dung đi vào đường cao tốc.

Các cụ chú ý, đường cao tốc chỉ một sơ xẩy nhỏ là có thể có hậu quả lớn. Càng đi chuản chỉnh, xác suất sơ xẩy càng thấp, tai nạn càng rời xa ta.

kienkid

Xe container
Nói chung là ý thức tham gia giao thông cực kém!

mopmi

Xe tăng
Buổi chiều đến còn có rất nhiều 2 bánh đi vào đường cao tốc, đã có một số cụ lái 2 bánh đã tử vong khi đụng với 4 bánh

DuyThanhSNG

Xe tăng
Không phải ai biết làm cho cái xe chạy cũng hiểu biết luật và hướng xử lý khi lái xe.Còn rất nhiều người bán đất mua xe nên các Cụ phải cẩn trọng.Những đối tượng này có rất nhiều ở những con đường cao tốc mới mở .( được tiền đền bù mà)

longlinh

Xe hơi
Đường này xxx chỉ đứng ở 2 đầu đường để vợt nên đoạn giữa chạy bát nháo kinh khủng. Ức chế nhất là các chỗ nhập làn, nhiều cụ đi như đi trên đường làng chả cần biết người khác. Tốc độ đang cao mà xử lý không kịp thì...

xitruman

Xe buýt
Em đi đường Pháp vân - Cầu Giẽ, đường thì bé tí tẹo do đang sửa đường mà các anh lái xe còn phi vèo vèo, phóng ầm ầm, còi đèn loạn xạ. Em thật không thể hiểu nổi.

xecongnongvn

Xe đạp
Đúng là nhiều người tham gia giao thông ý thức vẫn kém thật!

2nt

Xe tải
Hôm nay em vừa đi Trung Hà về. Các đoạn khác không nói, riêng mấy chục km đường Đại lộ Thăng long thì thấy ý thức của dân mình còn kém thật. Đường cho 100km/h mà đi cứ như 2b đánh võng trong phố.
1. Em luôn đi 100km/h, thường thì vào làn giữa, đôi khi cần vượt thì em xi nhan chuyển làn bình thuòng, tất nhiên luôn ngó gương hậu xem có 'vô tình" tại đầu ai không. Nhưng khá nhiều xe vượt em ầm ầm, em dự không trăm 2 cũng phải trăm mốt, thậm chí có 1 chú Lexus em nghĩ phải trăm rưởi.
2. Gặp 1 chú Altis đen (hay Vios em cũng ko để ý), nhập làn từ đoạn Sài sơn. Em thấy ku cậu đang ra nên em chuyển làn sát trái, nhưng không , ông bạn cứ từ từ xuyên qua cả mấy làn và ra hẳn làn sát trái vẫn ở tốc độ tầm 60- 70 !. Quá nguy hiểm. Em lại phải hơi đệm phanh và đá xi nhan đi vào làn giữa để vượt và cũng để báo cho 1 cụ đang đi sau em cũng vào luôn. Đường cao tốc mà cụ Toy ý cứ tưởng như sân hợp tác xã.
3. Rất nhiều xe vượt hẳn vào làn trong cùng (cho 80km/h) chắc vì quá vội ?!. Em thấy có mấy chú chỉ toàn đi làn 80 hoặc làn khẩn cấp bên phải làn 80 và vượt ầm ầm các xe đang chạy 100. Có 1 chú làm em giật mình. Em vừa chuyển làn sang làn sát trái để vượt con xe khách, vẫn thấy 1 xe Suv đằng sau, em định bụng vượt xong thì rẽ vào cho nó lên. Nhưng nhìn gương hậu chẳng thấy đâu, ko lẽ ông này độn thổ ?, Á hóa ra anh ta vội ko chịu được và đi hẳn vào làn sát phải vượt cho nó nhanh !

Các cụ chú ý, đường cao tốc chỉ một sơ xẩy nhỏ là có thể có hậu quả lớn. Càng đi chuản chỉnh, xác suất sơ xẩy càng thấp, tai nạn càng rời xa ta.
Em đã nói trong nhiều topic về cái ý thức tham gia giao thông trên đường cao tốc của dân nhà mình nhưng xem ra không nhiều cụ ủng hộ. Khi có thằng đi tốc độ chậm bám làn trái, các cụ bẩu tạt qua phải mà lên cho nhanh (ko ai bắt lỗi vượt phải). Và quả thật là dân mình giờ hình thành thói quen không cần xin xỏ gì cho mất công - tạt vào làn phải mà vượt luôn cho nhanh. Chính vì thói quen giao thông như vậy mà quang cảnh giao thông trên những cao tốc rộng như ĐLTL như "đan nong mốt", xe lượn vào lách ra, tạt trái tạt phải vô cùng nguy hiểm.
Em đi đường hễ có xe phía sau xin là em chuyển vào làn phải để xe sau vượt ngay, mà nếu có khoảng trống thì đi luôn làn trong cho đỡ mất công xe khác xin vượt. Tuy nhiên với ĐLTL thì hơi điên vì đi làn giữa 100 km/h mà vẫn có xe vượt đánh vèo ở làn sát phải - thót thọt cả tim.

Lê Thành Trung

Xe tăng
Em lại tưởng cụ kêu đi chậm chứ. ĐLTL trước em tập lái vít 100 còn chẳng cảm giác được gì

tudcmo

Xe điện
Buổi tối xe 2b đi vào rất nhiều
Đường này xxx chỉ đứng ở 2 đầu đường để vợt nên đoạn giữa chạy bát nháo kinh khủng. Ức chế nhất là các chỗ nhập làn, nhiều cụ đi như đi trên đường làng chả cần biết người khác. Tốc độ đang cao mà xử lý không kịp thì...

bike79

Xe tải
Hình như đi ẩu đang là mốt của dân mình tìm gặp Diêm Vương các cụ à, chán quá cơ. Bao giờ mới có văn hóa giao thông.

buicongchuc

Tháo bánh
Đúng là đi tốc độ tối đa rồi mà vẫn có xe vượt đánh véo phát. Em ghét nhất lái xe nào khi chuyển hướng (chuyển làn hoặc rẽ) ép xi nhan.

Muon_biet

Xe cút kít

Cụ nói chỉ đúng phần ngọn thôi, còn phần gốc phải là dành cho cơ quan có chức năng điều hành giao thông nhé.

namhen

Xe buýt
Còn các bác cắt cỏ đầu đại lộ mới ghê, có hôm dựng xe máy ra gần giữa làn trong cùng luân. Chắc họ nghĩ đường còn rộng, tha hồ để xe.

ngungo thien ly

Xe container
Mỗi lần ra đường về là em toàn phải thay váy các cụ ạ, mới lái nên hay són lắm ý

bimbim5656

Xe container
Tháng trước, trên đường từ Mộc Châu về qua đại lộ TL e còn gặp xe máy đi ngược chiều đấu đầu ô tô. E đang phi 100 km/h thì chắc nó cg phải khoảng 50, 60 km/h. May mà thấy từ xa nên phanh hự phát dừng hình mất vài giây mới tỉnh táo đi tiếp, tí nữa thì gây án rồi.
E thấy dân mình có một số đối tượng đột biến kì lạ: không có não mà vẫn đi lại bt.

preciouslight

Xe hơi
Các cụ đi ĐLTL cứ cẩn thận, C500 chuyên cho học viên tập lái ở đó đấy ạ. Mà dân tập lái đi cao tốc, chuyển làn không quen nguy hiểm lắm 8-x

anhtho

Xe ngựa
Cụ nói chỉ đúng phần ngọn thôi, còn phần gốc phải là dành cho cơ quan có chức năng điều hành giao thông nhé.
Vâng, những cái em nhìn chỉ là phần ngọn. Còn phần gốc, thậm chí phần rễ thì còn phải bàn luận dài dài.

Namxlda

Xe tăng
Mời cụ một ly . Em đi cao tốc chỉ sợ mấy ông đằng sau , Lúc nào cũng xin vượt mặc dù trước mặt có cả dãy xe . Điển hình PHÁP VÂN CẦU RẼ ,cả hàng dài đi 50 -60 , Có ông cứ nhan pha loan lên như thằng điên. Đường đang làm xấu đã đành , đàng sau cứ có thằng thúc vào *** . Phải quân hổ báo chắc lại oánh nhau.

ngungo thien ly

Xe container
Các cụ kêu nhiều thế, mai em bẩu nhà em lắp thêm camera nghiệp vụ để tác nghiệp nguội cho các cụ tự giác chấp hành giao thông nhé