[Funland] Y đức đang xuống cấp dần hay trình độ có vấn đề

giang.nguyen

Xe điện
Chỉ có bs kém mới kêu lương thấp cụ à, Bs giỏi còn không có thời gian để tiêu tiền ấy chứ. Nhưng muốn giỏi thì phải trải qua thời kỳ quá độ trong bv công, chấp nhận lương ít, chấp nhận theo hầu các thầy, các đàn anh. Còn người nhà ốm đi bv muốn bs giỏi chữa là mong muốn chính đáng mà, miễn là đủ kinh phí.
Hầu tới chừng nào hả cụ? 35? 40? Hay 50?
Cái lớp mà cụ cho là giỏi, kiếm tiền ko có thời gian tiêu ấy là phải 45 50 rồi

Ko lẽ người khác tới tuổi chờ hưu cụ mới cho BS kiếm đủ tiền để sống?

Còn em nói với cụ, lương trả cho BS trẻ bây giờ là mạt rệp. Nói BS trẻ, chứ chữ trẻ ở đây cũng 30 35 hết

FORWD

Xe tải
Bản thân em cũng trải qua, đơn giản cứ đêm là ho, khám bệnh viện to của ngành + gần nhà + đúng tuyến BH. Nhưng 2 đợt 15 ngày ko khỏi, cứ đêm sốt. Sau đó xuất viện vẫn chưa dứt, ra BM khám thì hen bội nhiễm, 1 đơn thuốc khỏi luôn. Thế nên cứ đi đúng Viện.

zaiwaz123

Xe điện
Hầu tới chừng nào hả cụ? 35? 40? Hay 50?
Cái lớp mà cụ cho là giỏi, kiếm tiền ko có thời gian tiêu ấy là phải 45 50 rồi

Ko lẽ người khác tới tuổi chờ hưu cụ mới cho BS kiếm đủ tiền để sống?

Còn em nói với cụ, lương trả cho BS trẻ bây giờ là mạt rệp. Nói BS trẻ, chứ chữ trẻ ở đây cũng 30 35 hết
Cái đó là do lựa chọn cá nhân thôi, không thầy đố mày làm nên, kinh tế thị trường vận hành đào thải không chừa một ai, tại sao người ta kiếm được nhiều tiền mà mình không kiếm được.
Trách mình trước khi trách đời, các cụ có câu: Tài không đợi tuổi.

zaiwaz123

Xe điện

giang.nguyen

Xe điện
Cái đó là do lựa chọn cá nhân thôi, không thầy đố mày làm nên, kinh tế thị trường vận hành đào thải không chừa một ai, tại sao người ta kiếm được nhiều tiền mà mình không kiếm được.
Em trả lại cho những người pro-choice như cụ, sao ko lựa chọn viện tư, viện quốc tế mà vào, lựa viện công chi rồi lên đây kể khổ

Tiên trách kỷ hậu trách nhân, sao các cụ ko áp lên mình trước?

Tại sao người ta kiếm đủ tiền vào viện tư mà các cụ ko kiếm đc chưbgf ấy, vào viện công chi rồi nằm than vãn?

Chuyện người khác chém thì dễ, chuyện mà vận vào người các cụ thì tốc mả đổng lên chửi chứ ở đó mà hát hay

Pro-choice mà, viện công ko tốt thì nằm viện tư, viện quốc tế, hơn nữa thì ra nước ngoài mà khám cho sướng, cụ nhề

langriser

Xe tải
Bản thân em cũng trải qua, đơn giản cứ đêm là ho, khám bệnh viện to của ngành + gần nhà + đúng tuyến BH. Nhưng 2 đợt 15 ngày ko khỏi, cứ đêm sốt. Sau đó xuất viện vẫn chưa dứt, ra BM khám thì hen bội nhiễm, 1 đơn thuốc khỏi luôn. Thế nên cứ đi đúng Viện.
Có đợt thì em cũng y như bác, ho quá trời, tối đi ngủ thì càng ho. Đi bệnh viện tỉnh, chụp chiếu các kiểu, kêu viêm phổi, uống thuốc gần tháng mà không khỏi. Sau em ra bệnh viện TW, bác sỹ kêu em ho do trào ngược dạ dày, lúc ngủ dịch axit nó trào lên họng gây ngứa họng nên ho, cho thuốc chữa dạ dày xong em hết ho, bác sỹ bảo X-quang phổi có cái gì đâu mà BS tỉnh dám nói viêm phổi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Mục đích cuối cùng của đào tạo y khoa là tạo cho bác sĩ một cái mà các cụ mợ hay gọi là "y đức".
Mà y đức là gì.. hiểu đơn giản là khám bệnh không phải vì tiền, có thể thôi.
Cái khẩu hiểu kinh tế thị trường, kiếm tiền mà cụ nói đang làm tha hóa cả 2 ngành quan trọng nhất với xã hội là giáo dục và y tế đó.
Muốn đạt được điều đó thì phải cho họ một mức lương đủ để họ khỏi phải nhìn ngang nhìn ngửa.
Học bạc mặt 6 năm ra nhận mức lương còn thấp hơn đi làm giúp việc thì bảo sao bác sĩ trẻ không ngó dọc ngó ngang....

langriser

Xe tải
đúng là giao trứng cho ác.
sao mà ông tỉnh lẻ phán dạ dày nhỉ. kể cả dạ dày thật còn phải xn chán chê ra.
đây lại kê đơn như đúng rồi !
"thì đau bụng mà ko bị Tào Tháo rượt, người vẫn khoẻ mạnh đi làm bình thường thì là dạ dày" em nghe bảo thế, còn cái vàng da, vàng mắt do gan thì ko ai để ý.

zaiwaz123

Xe điện
Em trả lại cho những người pro-choice như cụ, sao ko lựa chọn viện tư, viện quốc tế mà vào, lựa viện công chi rồi lên đây kể khổ

Tiên trách kỷ hậu trách nhân, sao các cụ ko áp lên mình trước?

Tại sao người ta kiếm đủ tiền vào viện tư mà các cụ ko kiếm đc chưbgf ấy, vào viện công chi rồi nằm than vãn?

Chuyện người khác chém thì dễ, chuyện mà vận vào người các cụ thì tốc mả đổng lên chửi chứ ở đó mà hát hay

Pro-choice mà, viện công ko tốt thì nằm viện tư, viện quốc tế, hơn nữa thì ra nước ngoài mà khám cho sướng, cụ nhề
Ơ kìa, tại sao không kiếm được tiền lại bắt người khác thay đổi sự lựa chọn của họ, họ đủ tiền hay họ thừa tiền, họ chọn lựa khám hay điều trị tại công hay tư thì đội ngũ bs cũng không có quyền can thiệp, bản chất bs cũng chỉ là người làm công ăn lương dưới sự chỉ đạo và tổ chức của bệnh viện hay nói một cách trần trụi là làm thuê..
Cụ nên nhớ rằng bs không thiếu, cứ thử không làm được việc, cứ thử thái độ nọ kia đi, vài ba ngày sau có bs khác thay ngay. Còn kêu đãi ngộ không xứng đáng mà vẫn bám vào đó để làm việc thì cần xem lại bản thân mình trước.
Người tiêu tiền thông minh trong KCB là: vào viện công và nằm phòng dịch vụ.

giang.nguyen

Xe điện
Ơ kìa, tại sao không kiếm được tiền lại bắt người khác thay đổi sự lựa chọn của họ, họ đủ tiền hay họ thừa tiền, họ chọn lựa khám hay điều trị tại công hay tư thì đội ngũ bs cũng không có quyền can thiệp, bản chất bs cũng chỉ là người làm công ăn lương dưới sự chỉ đạo và tổ chức của bệnh viện hay nói một cách trần trụi là làm thuê..
Cụ nên nhớ rằng bs không thiếu, cứ thử không làm được việc, cứ thử thái độ nọ kia đi, vài ba ngày sau có bs khác thay ngay. Còn kêu đãi ngộ không xứng đáng mà vẫn bám vào đó để làm việc thì cần xem lại bản thân mình trước.
Người tiêu tiền thông minh trong KCB là: vào viện công và nằm phòng dịch vụ.
Em nói là cụ đổ thừa BS nghèo là do lỗi lựa chọn

Em phản biện lại các cụ nằm chật, nằm đông, chờ lâu, dịch vụ tệ, khám sai, khám không khỏi, hay chết người thì cũng là do lựa chọn của các cụ hết.

Cùng một logic pro-choice của cụ cả mà?

Thế tại sao các cụ kêu la, than vãn, chửi bới, đổ tội thì được, còn BS lương thấp thì kêu do ko biết đường lựa chọn mà sống 🤭

zaiwaz123

Xe điện
Muốn đạt được điều đó thì phải cho họ một mức lương đủ để họ khỏi phải nhìn ngang nhìn ngửa.
Học bạc mặt 6 năm ra nhận mức lương còn thấp hơn đi làm giúp việc thì bảo sao bác sĩ trẻ không ngó dọc ngó ngang....
Ngó dọc ngó ngang là quyền của họ còn có được nhận vào chỗ trả lương cao hơn lại phụ thuộc vào trình độ, không thể trái với quy luật kinh tế thị trường được. Họ đã là cái gì khi so sánh sự vất vả, hy sinh của CA, Quân đội và một số ngành khác.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Bệnh viện cũng kg khác các cơ quan tổ chức khác đâu cụ, kg phải vị trí nào cũng có thể kiếm được thu nhập cao. Chưa kể, em khẳng định với cụ là không bác sỹ nào giàu được nếu chỉ dựa vào đãi ngộ của nhà nước. Bệnh viện có cơ chế riêng, khó giải thích để các cụ hiểu nhưng nôm na là kg dễ để cụ có thể làm gì cụ muốn mặc dù cụ có khả năng thậm chí là giỏi.

sherlock cốc

Xe buýt
Ngày trước e thấy đặt stent đâu có dc thanh toán bảo hiểm, chắc cụ chủ nhầm cái này. BHYT thanh toán 1 số cái ít thôi. Vụ 115 e thấy hơi ngạc nhiên vì đến viện nào là do mình yêu cầu chứ. Cấp cứu như vậy mà vào viện NN NH là dở rồi mà để lâu quá mới chuyển.

datinh

Xe container
bệnh viện công kiểu bm họ kinh nghiệm các triệu chứng rồi.
còn bv kiểu hạng 2 thì hên xui lắm.
à. em còn chưa khoe
a9 ngày trước em có phải chầu chực chăm người nhà. mỗi đêm nhiều ca lắm
cả bọn tự tử uống thuốc ngủ các thứ

zaiwaz123

Xe điện
Bệnh viện cũng kg khác các cơ quan tổ chức khác đâu cụ, kg phải vị trí nào cũng có thể kiếm được thu nhập cao. Chưa kể, em khẳng định với cụ là không bác sỹ nào giàu được nếu chỉ dựa vào đãi ngộ của nhà nước. Bệnh viện có cơ chế riêng, khó giải thích để các cụ hiểu nhưng nôm na là kg dễ để cụ có thể làm gì cụ muốn mặc dù cụ có khả năng thậm chí là giỏi.
BV bây giờ tự chủ hoàn toàn hoặc một phần rồi, muốn có nguồn thu tốt thì cần đến bs giỏi và ngược lại bs muốn thu nhập cao thì cũng phải đem lại lợi nhuận cho bv. Cho nên nếu đã là bs giỏi thì chắc chắn được tạo điều kiện hết mức có thể.

cha biet chi

Xe điện
Thôi thì biết tin vào đâu dk cụ
E chia buồn vs gia đình ạ.

SIGNUS

Xe container
Người OF
BV bây giờ tự chủ hoàn toàn hoặc một phần rồi, muốn có nguồn thu tốt thì cần đến bs giỏi và ngược lại bs muốn thu nhập cao thì cũng phải đem lại lợi nhuận cho bv. Cho nên nếu đã là bs giỏi thì chắc chắn được tạo điều kiện hết mức có thể.
Thế em mới nói cụ chưa hiểu thực trạng trong các bv rồi! Nếu các bv tự chủ được đến mức như cụ nói (chủ động trong mọi chuyện) thì đã kg có tình trạng như bây giờ. Cụ có biết bv BM xin trả lại quyền tự chủ không?

.

max89j

Xe hơi
Tự chủ quá lại tự nhập thuốc theo giá thị trường cũng chết

giang.nguyen

Xe điện
Cụ hát hay đấy, chỉ có cái là nói mõm suông chả đúng tí gì trong thực tế.

"Bắt" tự chủ nhưng bị khống chế bảng giá, kìm giá rẻ mạt theo bảng giá nhà nước, hay khống chế giá bằng bảng giá BHYT, vậy là tự chủ đúng nghĩa chưa? Bảng giá thu còn ko tính đủ chi phí bỏ ra. Càng làm càng lỗ, dẫn đến hệ quả cả 2 bệnh viện lớn nhất miền bắc và miền nam đều xin rút tự chủ, nợ tài chính đến ko có tiền vận hành, kêu trời cả năm vừa qua đó

Ai nói với cụ "giỏi chuyên môn" là "đem lại lợi nhuận cho BV"? Muốn đem lại lợi nhuận, thì phải là kê thừa dịch vụ, kê thừa XN, cho thuốc/ dịch vụ vô tội vạ, ko cần thiết. Bằng mọi cách quay vòng khấu hao thiết bị/ nguồn vốn đầu tư nhanh nhất.

Trong mớ "tạo ra lợi nhuận" em kể trên chả có cái nào thuộc về phạm trù "giỏi chuyên môn" hết =))

Cụ lắp công thức "giỏi chuyên môn" = "lợi tức tư bản cao" là sai lè rồi🤭

Bài toán lợi nhuận tại sao BV tư làm tốt, đó là tính giá dịch vụ cao, chỉ định XN, dịch vụ phổ rộng, là đặt định mức, KPI dịch vụ/ thuốc quy tận tay BS, là chỉ nhận case nhẹ, hiệu suất sinh lời tốt, lợi nhuận cao, đẩy case khó khăn, xương xẩu, lợi nhuận thấp về hệ công gánh hết.

Có cái nào trong chữ sinh lời đó gắn liền với chuyên môn vậy cụ 🤭

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Ờ, vậy thì cụ cũng chấp nhận nằm đông, chờ lâu, dịch vụ tệ, khám sai, chết người như cái hậu quả của trò chơi mà cụ nói đi

Chứ hát hay mà chơi thua chửi đổng thì kỳ lắm =)
Tôi vào bv công và nằm phòng dịch vụ cụ nhé, gặp bs ấm ớ thì ý kiến với trưởng khoa ngay.