[Funland] Ý nghĩa của hoạt động Kế Hoạch Nhỏ

xukute

Xe tăng
kế hoạch nhỏ là nằm ngoài sổ sách, và ko hóa đơn chứng từ.
Việc số giấy ấy đi vào đồng nát và tiền bán đi vào đâu thì không ai kiểm soát được, ko ai biết và cũng không có báo cáo, công bố của các trường về việc này.
Con em thì cứ khăng khăng bắt bố mẹ chuẩn bị, ko là cô phạt. Rồi phải mang thật nhiều sách vở cũ nộp cho cô thì mới được khen.

gadi2banh

Xe điện
Vì giúp bạn bé nhà em làm kế hoạch nhỏ.
Em đã phải làm kế hoạch lớn. Mua 2 thùng bia về uống để bạn ấy mang vỏ lon đi nộp.
E tưởng giấy vụn thôi mà. Nhà e 1 đống bảo con mang nhiều đi có gì còn chia thêm cho các bạn ít để lớp có thành tích.

poiuy

Xe cút kít
E đã hỗ trợ bạn nhà E hoàn thành công tác kế hoạch nhỏ. Tuy nhiên, E ko hiểu ý nghĩa của việc này trong bối cảnh xã hội hiện nay. Có bác nào làm ở trên, có cái nhìn toàn cảnh giải thích giúp E dc không ạ?
Cụ dạy con thế nào thì ý nghĩa nó thế ấy.

Em nhớ ngày xưa thằng bạn mất dại của em nó chui vào hố xí 2 ngăn lấy giấy chùi đuýt ra rồi đem nộp =))
Phong trào KHN ngày xưa là lấy 1 mảnh tre dài cỡ gang tay, lấy cọng dây thép buộc ngang nó rồi cứ hễ nhặt được tờ giấy nào thì xiên ngang qua tờ giấy đó, kết quả thu được là 1 xâu giấy hổ lốn các loại. Ngày xưa toàn chùi đuýt bằng giấy báo, giấy vở cứng đơ,... bảo sao những cụ 7x đổ lại hay trĩ lòi dom ra là vì thế. Thằng bạn em đem nộp giấy chùi đuýt thối inh bị cô chửi cho 1 trận rồi bắt vứt ra đống rác :))

Batman

Xe điện
Người OF
Nhà em phân loại rác để cho chị lao công mang đi bán để thêm thu nhập cho những người lao động nghèo.
Giấy bìa, chai lọ, hộp kim loại... đại thể bán được thì đem cho.

Hai cang

Xe buýt
Có 2 chuyện xảy ra lớp con em vừa rồi
Một là đống tài liệu của phụ huynh đã lên đường theo đúng kế hoạch
Hai là đề cương ôn tập của con cũng gói ghém lên đường theo đúng kế hoạch
Haha đau ruột Bác nhỉ

polizia

Xe container
E đã hỗ trợ bạn nhà E hoàn thành công tác kế hoạch nhỏ. Tuy nhiên, E ko hiểu ý nghĩa của việc này trong bối cảnh xã hội hiện nay. Có bác nào làm ở trên, có cái nhìn toàn cảnh giải thích giúp E dc không ạ?
Em có đứa bạn trước làm bí thư quận đoàn của 1 quận nội thành.
Em hỏi nó về kế hoạch nhỏ thì nó bảo ở quận nó có 1 cty tên là “Hợp tác xã kế hoạch nhỏ” thầu hết vụ này.
Tất cả giấy thu đc từ phong trào đc cty này mua, xong cắt phế lại cho quận, quận đoàn.
Còn mua về làm gì em ko biết :)
Các quận huyện khác chắc cũng vậy thôi.

Hai cang

Xe buýt
Cụ dạy con thế nào thì ý nghĩa nó thế ấy.
E vẫn cho các bạn nhà E gom giấy vở các năm ko dùng hết, dùng dở để tách ra làm giấy nháp cho năm sau. Sách vở cũ mà còn dùng được thì gom lại để đi tặng (quần áo cũng vậy). Sách vở mà ko dùng dc, vở đã viết thì thành kế hoạch nhỏ. Đấy là trong nhà mình dạy thế. Nhưng tổng thể xã hội sẽ làm gì với chỗ giấy vụn kia? Nó đi đâu về đâu? Thực chất được như thế nào? Ý nghĩa xã hội cho cái hoạt động này có ko hay phần lớn bây giờ là giấy vụn cứ vứt, đến lúc cần thì đi mua để nộp? Các nhà chung cư bây giờ lại chất 1 mớ giấy vụn trong nhà để đợi cháy chăng?

Taihoatu

Xe lăn
Chả có ý nghĩa gì cả, nộp cho trường cân giấy vụn chắc cũng chả được bao nhiêu.
Ngày trước bọn nó còn vẽ ra cái trò lao động SHCN, đi nhận việc đào mương, vét ao về cho học sinh làm. Còn tiền thì hiệu trưởng hiệu phó đút tút.

polizia

Xe container
Chả có ý nghĩa gì cả, nộp cho trường cân giấy vụn chắc cũng chả được bao nhiêu
Có nhiều phụ huynh háo danh lắm :))
Bạn em nó kể trước khi nó làm thì ở quận nó còn có danh hiệu “dũng sỹ kế hoạch nhỏ”, cháu nào top giấy vụn ở trường thì đc cái bằng khen do quận đoàn cấp.
Thế nên có phụ huynh ra hẳn cửa hàng thu mua giấy vụn mua cả xe đến nộp để lấy cho con cái bằng khen.
Nó bảo sau tao lên làm bí thư quận đoàn thì cho bỏ cái đấy vì lố quá, bằng khen nếu có thì là tao ký chứ đe0 ai :))

NguyenChum1219

Xe tăng
KH nhỏ giờ cũng có phê bình hs nào ko có or có ít khối lượng giấy vụn hơn yc, trẻ sợ bị phê bình nên nằng nặc đòi PH kiếm giấy, và bất đắc dĩ thành đi mua túi KH nhỏ đóng gói sẵn ở cửa hàng sách cũ or vựa đồng nát, mua 30k nộp cho trường để bán đc 5k. Em vẫn làm vậy bao năm nay và vừa mới hôm kia đi mua gói KH nhỏ xong.

poiuy

Xe cút kít
E vẫn cho các bạn nhà E gom giấy vở các năm ko dùng hết, dùng dở để tách ra làm giấy nháp cho năm sau. Sách vở cũ mà còn dùng được thì gom lại để đi tặng (quần áo cũng vậy). Sách vở mà ko dùng dc, vở đã viết thì thành kế hoạch nhỏ. Đấy là trong nhà mình dạy thế. Nhưng tổng thể xã hội sẽ làm gì với chỗ giấy vụn kia? Nó đi đâu về đâu? Thực chất được như thế nào? Ý nghĩa xã hội cho cái hoạt động này có ko hay phần lớn bây giờ là giấy vụn cứ vứt, đến lúc cần thì đi mua để nộp? Các nhà chung cư bây giờ lại chất 1 mớ giấy vụn trong nhà để đợi cháy chăng?
Xã hội thì giấy cũ gom đương nhiên là để tái chế rồi. Đơn vị tổ chức sẽ thu được tiền về, còn tiền đó dùng làm việc gì thì họ phải có trách nhiệm giải trình với người nộp giấy. Còn với vài kg giấy mà đã lo cháy nhà thì trong nhà có lẽ cũng không nên có sách vở.
Quan trọng không phải là ta làm gì mà là ta nên làm như thế nào. Nếu như có trách nhiệm với F1 thì hướng dẫn nó thu gom hàng ngày để đợi đến khi đi nộp sẽ có 1 khối lượng ý nghĩa. Thế mới gọi là đồng hành với con. Nghĩ cho con thì phải nghĩ xa như vậy.

NguyenChum1219

Xe tăng
Em có đứa bạn trước làm bí thư quận đoàn của 1 quận nội thành.
Em hỏi nó về kế hoạch nhỏ thì nó bảo ở quận nó có 1 cty tên là “Hợp tác xã kế hoạch nhỏ” thầu hết vụ này.
Tất cả giấy thu đc từ phong trào đc cty này mua, xong cắt phế lại cho quận, quận đoàn.
Còn mua về làm gì em ko biết :)
Các quận huyện khác chắc cũng vậy thôi.
Môn phái nào cũng có món sở trường để kiếm?.

d4e

Xe buýt
Nhà em gom vỏ chai nhựa cả năm, vừa rồi cô giáo kêu ko nhận vỏ chai vỏ lon...
E hỏi bọn nhỏ là các con có biết ý nghĩa của KHN ko, bọn chúng đều nói cô ko giải thích gì.
Thằng lớn học lớp "thường" thì yêu cầu tối thiểu 2Kg giấy vụn; con em học lớp "chọn" thì kêu là cô yêu cầu phải 5Kg trở lên
Phức tạp quá!

gadi2banh

Xe điện
Có nhiều phụ huynh háo danh lắm :))
Bạn em nó kể trước khi nó làm thì ở quận nó còn có danh hiệu “dũng sỹ kế hoạch nhỏ”, cháu nào top giấy vụn ở trường thì đc cái bằng khen do quận đoàn cấp.
:))
Cụ nói háo danh cũng chả đúng, trẻ con nó ý thức với phong trào của trường, của lớp thì bố mẹ ủng hộ thôi. Đó là 1 trong những nội dung học tập và phấn đấu của con trẻ mà (đâu nghĩ được xa xôi như các cụ), nên e nghĩ bố mẹ ủng hộ là đáng khen

Kiabuoisang

Xe container
- Em nghĩ là tiền bán từ phế liệu thuộc KH nhỏ có thể sẽ được đưa vào quỹ Đoàn, quỹ Đội để phục vụ cho những công việc của Đoàn, Đội trong nhà trg; có thể chỗ này chỗ kia thất thoát nhưng có thể sẽ chả ai nghĩ tới việc ăn bẩn những đồng bé tí ấy làm cái gì.
- Về ý nghĩa: Đúng là với nhiều hs và gđ học sinh thì thấy nó vô nghĩa và cảm thấy không muốn làm cái việc bửn thỉu là nhặt phế liệu abc, xét cho cùng nếu đã làm thì cũng hoan hỉ, coi như đã gom được ít rác thải cho XH. Như tại gđ em thì thấy rằng trẻ sau khi uống nc ngọt cũng đã có ý thức bỏ vỏ chai vào bao chờ ngày KH hoạch nhỏ thay vì cho vào túi rác quăng ra đường.
Tổng kết trường, Đoàn, Đội cũng có được báo cáo thành tích về hoạt động phong trào của nhà trg. Sao ko ai muốn ủng hộ phong trào mà toàn phản đối dù rằng chả có bằng chứng quái nào về việc lợi dụng phong trào để vụ lợi; ủng hộ sự lười nhác của trẻ nhỏ nhanh hơn sự tích cực [-X

Moriarty

Xe container
Nhà em báo giấy không đọc; bia, rượu, nước ngọt không uống hoặc hạn chế tối đa vì chả tốt lành gì.
Ở Công ty thì online hết, mọi thứ lên cloud. Chốt lại muốn kế hoạch nhỏ chắc phải đi gom giấy vụn như đi nhặt đồng nát.

beSuSu

Xe điện
Bằng thế nào đưocj cái chép bài dự thi cái mẹ gì ấy. Năm đôi ba lần. Cả lớp cùng chép.
Chả hiểu để làm gì. Để chúng nâng bi tự sướng với nhau hay sao ấy. Bắt hs chép chết mẹ.
Và rút cục có tự làm hay chép cũng chả giúp hs hơn đc cái gì. Và ko biết chúng có đọc ko nữa.
1 đề bài dự thì cả lớp cả trường chép giống hệt nhau.
Vậy mà chúng vẫn tiếp tục duy trì, chắc để có thành tích báo cáo.