Thảo luận Yamaha đi bốc sao ít người mua vậy ???

PhongFood

Xe điện
Chuẩn cụ. Em thử thay dầu láp Sh sau 5k km, thì thấy dầu mới dầu cũ là y như nhau về cảm quan =)). Muốn dầu láp xuống cấp, chắc chỉ có vác Sh đi đua.
Dầu 1-1.500km thay, dầu tổng hợp 2-2,5k thay. Trong kh dầu tổng hợp hãng khuyến cáo 4-5k km mấy thay. Chăm thay dầu đi máy nó bốc mấy tài :))

vanhai493

Xe điện
Đồng ý phần lớn nhận định của bác.
Bản thân mình đã từng đi qua các đời Wave alpha, Vision, Lead 110, SH 150i 2017, Nouvo, Suzuki X-bike. Hiện giờ nhà đang đi Lead 125 4val 2023 (của bx), Grande 2016 (của ông già), Janus 2018 (mình đi).
Cảm nhận chung về ngoại hình thì Honda Ya ngang nhau, Su thì xấu tệ, trừ con Su xì bo.
Chất lượng Su đỉnh nhất về cục máy, tới Ya, sau là Honda.
Dàn áo ngoài thì Ya - Honda - Su
Cảm giác lái, độ đầm chắc Honda - Su - Ya
Đang muốn đổi Janus qua con Grande 2023 vì độ nhẹ, đẹp và lợi xăng khủng khiếp của nó, chỉ e ngại cái phuộc trước sau dở quá. Không biết nếu mua thì nên thay loại nào cho ngon.

con này em cũng ngó nghiêng giải pháp phuộc cho nó mà chưa nghĩ ra được cái gì,
Các cụ nhiều kinh nghiệm quá
Cho em hỏi là nếu giờ mua thì nên mua con nào tầm tiền 40-50tr ạ
E băn khoăn vision bản thể thao và freego
Freego thì có abs và cốp có vẻ rộng hone
E đi 1 ngày tầm 30km ở HN ạ
E cảm ơn các cụ

linh.7

Xe buýt
Các cụ nhiều kinh nghiệm quá
Cho em hỏi là nếu giờ mua thì nên mua con nào tầm tiền 40-50tr ạ
E băn khoăn vision bản thể thao và freego
Freego thì có abs và cốp có vẻ rộng hone
E đi 1 ngày tầm 30km ở HN ạ
E cảm ơn các cụ
e vote freego, chạy thoáng, lanh lẹ, cốp rộng và cốt nhất abs, em đã từng chết hụt vài lần, kể cả trong phố vì ko có abs nên em ưu tiên tính an toàn và khả năng xử lý linh hoạt của xe.
chưa kể con vision nhà em bị rung đầu và nhựa kêu cành cạch

vanhai493

Xe điện
Ya máy có vẻ ngon nhưng thiết kế độ cân bằng, trọng tâm xe... không ngon như Honda, giảm xóc và chén cổ kém là nhược điểm bao năm mà không cải thiện. Exciter dòng xe flag của Ya nhưng trên các diễn đàn xe mọi người toàn bàn nhau để đổi nguyên bộ chân trước của winnerX sang để đi cho sướng. Đợt em cũng mua freego đi, máy móc rất ngon, mượt mà, xăng cộ cũng tiết kiệm mà chán nhất là cái giảm sóc cả trước sau nảy tưng tưng + thiết kế trọng tâm cao không cân bằng trước sau + tay lái cao và xa nên đi lúc nào cũng mỏi hết phần bắp tay trên gần vai, sau đành bán mua Sh chạy.
freego ngoài vụ giảm sóc kém thì yên ngồi có đau mông ko cụ?
giả sử em mua để đi làm trong nội thành, 1 ngày đi tầm 30km thì theo cụ có ổn không?

Phanh Hong

Xe máy
freego ngoài vụ giảm sóc kém thì yên ngồi có đau mông ko cụ?
giả sử em mua để đi làm trong nội thành, 1 ngày đi tầm 30km thì theo cụ có ổn không?
Freego đi lành lắm cụ khỏe lắm cụ . 30km cụ nhẹ ga là tới yên ngồi êm . Giảm sóc trước ko phải cái nào cũng bị đâu cụ . Còn kịch thì cụ thay lò xo là ngon

namhp

Xe buýt
Với cương vị là 1 ng sử dụng cả honda và Yamaha đã được 12 năm: em xin giải đáp, bổ sung thông tin như sau:
1. Tại sao HD phổ biến hơn Ya
HD đã vào VN từ rất sớm, nhà em có chiếc Dream team tím đời 1997, bố em mất công đi mua tận 8 cây vàng, và cưng nó như 1 khối tài sản lớn, cái thời ấy thì chỉ những nhà có điều kiện lắm lắm mới có xe nên cái tên Honda nó gần như ăn vào tâm thức của cả 1 thế hệ già, rồi văn hoá truyền miệng bên mình có sức mạnh rất lớn nên cái tên HD càng bay xa, trong khi 1998 Ya mới có nhà máy hoạt động ở VN nên hiển nhiên là Ya sẽ ít được chú ý hơn.
Thiết kế của Honda thường sẽ trung tính hơn Ya, Ya tập trung vào các thiết kế trẻ, thời trang, đậm tính thời đại nên cũng ko hợp mắt nhiều phụ huynh, ng lớn tuổi ( độ tuổi chủ yếu có tiền mua xe, hoặc là ng cầm kinh tế) nên độ hợp nhãn là tốt hơn. Dẫu vậy thì thiết kế Ya những năm gần đây đã cải tiến rất nhiều với trung tâm thiết kế đặt tại châu âu ( Grande... )
Cái gu đẹp xấu này tuỳ ng, thế ms thấy Suzuki dù cục máy ngon nhất nhưng thiết kế dị nhất lại ko có doanh số tốt nhất
2. Động cơ HD ít hàm lượng công nghệ hơn, đơn giản hơn Ya rất nhiều.
HĐ làm động cơ từ ngày xưa là lòng gang trắng, lòng này thì dễ gia công chế tạo, tản nhiệt tốt, giá rẻ, nhưng lại nặng nề, ko cho được công suất cao, ví dụ là con dream 1997 nhà em. Chưa kể cùng phân khối nhưng piston nhỏ, chú trọng tiết kiệm nhiên liệu nên chạy ko sướng ( nó lại hợp vs cái phong cách chạy nhẹ nhàng của các cụ) chứ Ya lòng nhôm đúc, gia công chế tạo khó, nhưng lại nhẹ, cho máy công suất lớn hơn rất nhiều, chạy sướng, hao xăng hơn. Cái này nó thuộc về gu chạy cá nhân, chất chạy mà sẽ xem mình hợp vs kiểu gì.
3. Mức độ đổi mới công nghệ
Ya là 1 trong những hãng đầu tiên tiên phong đưa lòng nhôm hiệu suất cao vào thương mại, cùng với Kymco và SYM ( ko nhầm đâu, là SYM với công nghệ lòng nhôm đúc) Suzuki sau này là SCEM. Còn " tôi yêu VN Đồng" vẫn là lòng gang, sắt.
YA cùng Su là hãng mang công nghệ nước làm mát, dầu làm mát lên xe phổ thông. Hon vẫn bằng gió.
Hiện Ya có blue core, thế hệ động cơ mới nhất, em thấy vô địch tiết kiệm nhiên liệu, so vs Lead thì Lead tuổi tôm
4. Chất lượng phụ tùng, dịch vụ
Cái nyaf em khẳng định luôn là Phụ tùng Ya ngon hơn Hon cả tỉ lần, đơn giản nhất con ốc giữ gương, Ya em vặn thoải mái ko toét, Hon vặn phát toét ốc, trờn ren ngay.
Con ex vs si nhà em đi chục năm chưa bay màu sơn, nhựa còn tốt, con wave mua năm 2019 đã bay màu sơn, lộ nhựa cốt màu trắng, dàn nhựa long như răng bà lão.
Đặt phụ tùng bên Ya hầu như ko phải chờ bao giờ, lần chờ lâu nhất là 2 ngày, còn Honda em đặt 1 bộ phuộc, ( cái này ít khi thay đi) 2 tuần, cái đơn giản hơn là cái vè trc xe vision cũng bắt chờ 1 tuần.
EM đi mua xe ở Ya, chưa bh thấy bị đôn giá, trong khi ở Honda bị đôn giá lên gần 5tr.
5. Cảm giác lái
Như đã nói ở trc, thì ya chạy sướng nhưng bù lại nó ko cho em cái cảm giác đáng tin cậy như Hon,
Ya nó như 1 thanh niên trẻ lao đi còn Hon họ làm hệ thống phuộc, giảm xóc theo dạng rất đầm và chắc, riêng về phanh thì xe mới 2 hãng ngang nhau nhưng chạy 1 tgian độ 50 ngàn km, phanh honda vẫn cho cảm giác tự tin, Ya thấy ghê ghê rồi ( có thể do dàn treo, giảm xóc honda tốt nên mang lại cảm giác này)
Tôi cũng có cùng quan điểm như cụ sau khi sở hữu và sử dụng:
Honda : 82 - 87 - 95 - Rim cối - alpha - SH Ý - RSX
Yamaha: Nouvo - Ju chế cơ - Ju Fi

linh.7

Xe buýt
Tôi cũng có cùng quan điểm như cụ sau khi sở hữu và sử dụng:
Honda : 82 - 87 - 95 - Rim cối - alpha - SH Ý - RSX
Yamaha: Nouvo - Ju chế cơ - Ju Fi
cụ cũng chinh chiến nhiều thể loại đấy nhỉ.

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Già Mà Ham đa phần là giới trẻ đi nhiều, mang tính thời trang hơn, chất lượng thì cũng ổn, nhà cháu dùng 2 đời xe số và ga rồi thì thấy xe số vẫn bền hơn, xe gas Ya đi tầm 5 năm thôi, lâu là xuống

linh.7

Xe buýt
Già Mà Ham đa phần là giới trẻ đi nhiều, mang tính thời trang hơn, chất lượng thì cũng ổn, nhà cháu dùng 2 đời xe số và ga rồi thì thấy xe số vẫn bền hơn, xe gas Ya đi tầm 5 năm thôi, lâu là xuống
xe ga phải bảo dưỡng hệ thống truyền động, dây đai liên tục thì chạy ok lắm

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
xe ga phải bảo dưỡng hệ thống truyền động, dây đai liên tục thì chạy ok lắm
Từ đời Blue Core về sau chắc đỡ, chứ mấy đời cũ như Nouvo về sau máy kêu, ăn xăng lắm

linh.7

Xe buýt
Từ đời Blue Core về sau chắc đỡ, chứ mấy đời cũ như Nouvo về sau máy kêu, ăn xăng lắm
công nhận là Ya nó ăn hơn Hon nhưng sẽ là kiểu xe kia 8 thì xe này 10 chứ e thấy cũng ko thể nào kiểu x2, x3 được. Xe tay ga con nào cũng vậy, phải bảo trì bảo dưỡng hệ truyền động thường xuyên thì mới tiết kiệm được, nhà em có con Vision của vk em cứ 3 tháng là em đem đi vệ sinh bảo dưỡng bi côn, lá côn nồi sau, chuông... đến h đã xấp xỉ 40 ngàn cây vẫn ngon, êm, chứ con xe của chị dâu mới có 25 ngàn nhưng ko bảo dưỡng gì, đi vừa ỳ vừa kêu như cái máy bay phản lực

PhongFood

Xe điện
Cái gì hoạt động cũng đều có ma sát và sinh nhiệt cả , chỉ là cường độ thấp hơn oto thôi . Chạy lâu dầu nó giảm độ bôi trơn thì thay thôi . 4-5 lần thay dầu máy thì thay thêm lọ dầu láp mấy chục nghìn đáng gì đâu .
Em không phản đối việc 4-5 lần thay dầu máy thì thay dầu Lap cụ. Nhưng việc dầu máy xe (Vd: bán tổng hơp) thì 4-5k km mấy phải thay, 4-5 lần thay dầu máy thì nó tương đương 20k km thay dầu Lap 1 lần (NSX hó cũng khuyến cáo là vậy). Đây các bố chém 1-2k km là thay dầu máy. Nó là sự tư vấn bú láo, gây lãng phí cho người SD. :))

Phanh Hong

Xe máy
Em không phản đối việc 4-5 lần thay dầu máy thì thay dầu Lap cụ. Nhưng việc dầu máy xe (Vd: bán tổng hơp) thì 4-5k km mấy phải thay, 4-5 lần thay dầu máy thì nó tương đương 20k km thay dầu Lap 1 lần (NSX hó cũng khuyến cáo là vậy). Đây các bố chém 1-2k km là thay dầu máy. Nó là sự tư vấn bú láo, gây lãng phí cho người SD. :))
E nghĩ 4-5k là trong đk lý tưởng thôi chứ ở vn cụ dừng nhiều hơn di chuyển . Ga phanh liên tục thì mức độ khấu hao nó hơn nhiều . 1-2k thay e thấy là cugx phì hợp thôi ạ .

Kia_fote

Xe điện
...
Hơn nữa là khi mua xe HD sẽ phải chịu giá cao hơn đề xuất,thậm chí cả chục tr.Tôi cũng sử dụng xe HD khi mua thêm chiếc tay ga đã xem xét & quyết định chọn Janus của Ya.Và đến nay vẫn hoàn toàn hài lòng về lựa chọn của mình...
Đội giá là do bán chạy hơn, hiện nay con PG1 của Yamaha mới ra cũng đội giá cả chục triệu do đang hot. Mất dạy như nhau cả thôi cụ ơi, đều tôi yêu VNĐ cả =))

HNC1

Đi bộ
Thời buổi khó khăn này, người ta quên hết về việc "xe bốc" vì đơn giản là bốc nhiên liệu ra khỏi túi tiền. Thay vào đó, mọi người đang "làm quen" với những chiếc xe tiết kiệm, vừa giữ tiền túi, vừa giữ mặt! 😄🚗💰

dtrung

Xe điện
Đội giá là do bán chạy hơn, hiện nay con PG1 của Yamaha mới ra cũng đội giá cả chục triệu do đang hot. Mất dạy như nhau cả thôi cụ ơi, đều tôi yêu VNĐ cả =))
Đội cỡ 5tr thôi cụ không đến chục triệu đâu

JasonNghia

Xe điện
Đội cỡ 5tr thôi cụ không đến chục triệu đâu
thợ chùa Hà em thấy sẵn xe, rao 38, trong cửa hàng yamaha thì em chưa hỏi :D dưng mà em đang định lấy con freegoS, giá ngang vision bản thấp nhất mà tính năng có vẻ hơn nhiều.

dtrung

Xe điện
thợ chùa Hà em thấy sẵn xe, rao 38, trong cửa hàng yamaha thì em chưa hỏi :D dưng mà em đang định lấy con freegoS, giá ngang vision bản thấp nhất mà tính năng có vẻ hơn nhiều.
Cách đây mấy hôm em tiện đi qua chỗ Yamaha An Khanh (chỗ đường đi Thiên đường Bảo Sơn) thấy có bày 1 con màu xanh nhạt tạt vào xem thì nếu lấy luôn con đó giá 36tr, còn đặt đúng giá thì phải đợi lâu ra sau tết mới có xe.

JasonNghia

Xe điện
Cách đây mấy hôm em tiện đi qua chỗ Yamaha An Khanh (chỗ đường đi Thiên đường Bảo Sơn) thấy có bày 1 con màu xanh nhạt tạt vào xem thì nếu lấy luôn con đó giá 36tr, còn đặt đúng giá thì phải đợi lâu ra sau tết mới có xe.
con đó em cũng thấy hay dưng mà bà cả đòi mua xe ga (em đi nhưng bà cả thích thì mới được mua) =))

PhongFood

Xe điện
E nghĩ 4-5k là trong đk lý tưởng thôi chứ ở vn cụ dừng nhiều hơn di chuyển . Ga phanh liên tục thì mức độ khấu hao nó hơn nhiều . 1-2k thay e thấy là cugx phì hợp thôi ạ .
Đấy là các thợ sửa chữa xe tự nghĩ thêm đoạn ở VN dừng, phanh xe nhiều chèn thêm vào đoạn hướng dẫn sử dụng. Khi Hãng honda, yamaha họ đã khuyến cáo 4k thay dầu thì nó đã tính cho cụ tất cả các điều kiện dừng, đi...rồi.