[Funland] Yêu dấu quay về

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net

muadem

Xe cút kít
Hai tay nắm hai tay, chặt cực :D

Mèo Ly

Xe điện
GỌI ĐÔNG
Em gọi đông về cho tình thắm lên môi
Cho thơ thắp những vần thương có lửa
Suốt mùa qua mình sẻ chia vần nhớ
Nay đông về đừng ngàng ngỡ hỡi anh

Hãy gửi cho em bờ vai tựa chân thành
Để cảm nhận đông ngọt lành biết mấy
Để cơn gió đừng lạnh lùng thêm đấy
Hơi thở nồng vui trọn tháng ngày xa

Hãy gửi về em ánh mắt nhớ thiết tha
Vòng tay xiết đêm về không đơn chiếc
Nụ hôn nồng trong yêu thương da diết
Thoả khát chờ biền biệt tháng ngày qua

Gửi cho nhau những tình nghĩa mặn mà
Đừng nhàn nhạt vì xa xôi cách trở
Vững niềm tin trong gian nan vất vả
Ta vì nhau hẹn đợi đón xuân về

Em gọi đông sang gửi ước nguyện câu thề
Mang tới anh những nồng nàn thơ nhắn
Hãy gửi cho em chút tình anh đằm thắm
Để đông về sâu lắng góc nhỏ thương...
( Jenny Pham )

Mèo Ly

Xe điện
Em lạc đường vào thế giới của riêng anh
Một miền trong xanh ngập trời thương và nhớ
Mới chạm nhau mà như quen từng nhịp thở
Trên con thuyền tình chẳng có sóng vẫn say...

-St-

Mèo Ly

Xe điện
SẮC TÍM DẠI KHỜ

Anh có thể là chỗ dựa của em không?
Em yếu đuối nên cần che chở
Em hay vấp nên cần nâng đỡ
Em dại khờ nên chẳng biết lo toan

Em đem cả cuộc đời phó mặc cho anh
Dù may rủi thôi cũng đành cam chịu
Yêu thương ơi,chắc rồi anh sẽ biết
Khi yêu em anh sẽ khổ rất nhiều

Nếu có thể sương tan vào cỏ
Thì em tin cỏ sẽ rất xanh
Nếu có thể em tin vào anh
Thì em tin anh cũng xanh nhu cỏ.

-St-

Mèo Ly

Xe điện
Em muốn được kề bên
Cuộn tròn vào lòng anh như con mèo ngoan nhỏ
Bỏ qua nhọc nhằn ngoài kia đầy gian khó
Nhắm mắt cùng nhau tận hưởng khoảng yên bình

Em muốn chúng mình cùng dậy lúc bình minh
Ngắm khuôn mặt anh khi còn đang ngái ngủ
Chẳng giảm tí nào với em là anh tú
Giục dậy sáng rồi - một lúc vẫn nằm yên

Đến khi nắng vàng cuống quýt trước hàng hiên
Vội vội thật nhanh đi làm không kẻo muộn
Nào cùng ăn nhanh em nấu rồi tô miến
Cho đỡ béo phì kẻo có đứa lại chê

Một ngày trôi nhanh chiều buông nắng gọi về
Mình lại cùng nhau ríu ran nơi bậu cửa
Khoảng trời bình yên lại rộn ràng lần nữa
Xen lẫn tiếng cười, tiếng kể chuyện đan nhau...

ANH CÓ MUỐN CÙNG NHƯ VẬY ĐẾN MAI SAU

-St-

Mèo Ly

Xe điện
Nếu đã trao tình thật thà
Cứ vui lên nhé sao mà khổ đau
Trái tim luôn hướng về nhau
Ko j chia cắt, âu sầu rời xa

Mèo Ly

Xe điện
"Anh sẽ về nhà dù mưa gió, bão giông
Em sẽ đợi chồng bằng nụ cười, em nhé!
Anh cất buồn và thì thầm khe khẽ:
"Anh mệt rồi, chỉ muốn tựa vai em."

Em dịu dàng để anh gối đầu lên:
"Em thương lắm! Anh đừng buồn, lo, nghĩ..."
"Hôm nay nhà mình có món gì em nhỉ?"
"Có canh cua, món anh thích nhất mà!"

Chuyện bão bùng là chuyện của người ta
Sau cánh cửa nhà, anh biết mình yên ấm
Cảm ơn vợ anh nhiều, nhiều lắm
Cả một đời không uổng được bên em."

#DuPhong

Mèo Ly

Xe điện
Xin thời gian ngừng trôi
Để đc bên a mãi
A như tia nắng mai
Bên đời e dịu dàng

Cùng bước dạo thênh thang
Trên Bờ Hồ lộng gió
E như cành hoa nhỏ
Khẽ đùa theo gió bay

Ôm e trong vòng tay
Trao nụ hôn nồng cháy
Tiếc thời gian quá vội
Chẳng kịp làm ta say..

Mèo Ly

Xe điện
Bài thơ này e viết tặng riêng a
Người đã làm trái tim e ấm lại
Người khiến e quên đi mọi sợ hãi
Thấy yên bình trong mỗi phút giây qua

E yêu a yêu luôn những bài ca
Yêu chân thành ko mang lời giả dối
Nên a ơi bây giờ ko fai vội
Chỉ cần hứa a sẽ ở bên e!

Mèo Ly

Xe điện
❤

5 CÁCH TƯƠNG TÁC VỚI TRẺ BƯỚNG BỈNH

Với những đứa trẻ bẩm sinh ra với cá tính mạnh mẽ, quyết đoán thì nhiều người cho rằngcách hành xử của bé là bướng bỉnh, không biết nghe lời, ích kỷ và khi bố mẹ trách mắng và cóhình phạt thì sẽ chống đối ra mặt. Thực ra “ KHÔNG CÓ ĐỨA TRẺ HƯ, KHÔNG CÓ BỐ MẸTỒI”, chỉ là bố mẹ chưa hiểu cá tính thực sự của con mình và chưa biết cách tương tác phùhợp. Vậy để tránh những mâu thuẫn đáng tiếc trong việc tìm tiếng nói chung giữa bố mẹ, Hưngsẽ chia sẻ 5 cách tương tác để hạn chế tối đa tính bướng bỉnh của con bạn nhé.

1️⃣ BỐ MẸ HÃY ĐỒNG CẢM CÙNG CẢM XÚC CỦA BÉ
Thú vui đi siêu thị cùng con rất phổ biến hiện nay đúng không ạ? và không tránh khỏi việc conbạn đòi mua cái này, cái kia, thậm chí là ăn vạ nằm lăn ra sàn gào khóc nếu không được bố mẹđáp ứng. Vậy xử lý thế nào đây??? Các bố mẹ hãy bình tĩnh nói với con “ mẹ biết con muốn lấy
đồ chơi này và mẹ biết con đang rất bực tức trong người”
Đó là cách bạn đang thấu hiểu và đồng cảm với con, sau đó bạn nói rằng: “ Con không thể có nóngay bây giờ, con có thể có bộ đồ chơi đó vào cuối tuần sau khi con đã giúp bố mẹ làm một số
công việc tốt”. Qua việc nói rõ lý do, bạn cho trẻ cảm giác được đồng cảm và thấu hiểu.

2️⃣ THỎA THUẬN VÀ CHO TRẺ NHỮNG LỰA CHỌN
Những đứa trẻ cá tính mạnh thường rất chủ động, luôn muốn mình là người được đưa ra quyếtđịnh vì thế đừng áp đặt trẻ. Thay vì không ngừng ra lệnh với trẻ “ Con phải ngừng chơi tới giờ đi
ngủ rồi” “ Con không được ăn kẹo vì trời đã tối” “ Con nên dọn đồ chơi ngay cho bố mẹ”
Bố mẹ có thể nói với con “ Con muốn đi ngủ bây giờ hay là xem thêm 5 phút nữa?” “ Con muốndọn đồ chơi bây giờ hay đợi 10 phút nữa” hay bố mẹ có thể dung cụm từ “ nếu…thì” “nếu conkhông đánh răng thì mẹ sẽ không hôn con trước khi đi ngủ”, hoặc đơn giản chỉ cần hỏi lí do“điều gì làm bé không muốn thực hiện việc này?” chắc chắn sẽ có hiệu quả hơn rất nhiều đấy.

3️⃣ GIỮ BÌNH TĨNH VÀ KIÊN NHẪN
Đây là điều rất quan trọng của bố mẹ vì đương nhiên chúng ta không thể bắt một đứa trẻ bìnhtĩnh như một người lớn được. Nên nếu bản thân bố mẹ cảm thấy không bình tĩnh được chúng ta
hãy cách li mình khỏi trẻ. “Bố mẹ đang cảm thấy rất buồn nên một lát nữa mẹ sẽ nói chuyện vớicon sau”
Bất cứ việc gì bạn muốn con làm mà khiến trẻ bị gián đoạn chắc chắn chúng sẽ khiến bạn nổiđiên vì không thèm để tâm đến việc bạn yêu cầu. Trong trường hợp bạn có việc gấp, hãy nói
cho con biết để trẻ hiểu rằng giúp mẹ lúc này là quan trọng hơn. Còn ngược lại, nếu bạn dứtkhoát ép trẻ bằng lời ra lệnh thì sẽ đẩy hành vi bướng bỉnh của mình trở nên trầm trọng hơn.

4️⃣️ PHỚT LỜ NHỮNG YÊU SÁCH KHÔNG THỎA ĐÁNG CỦA CON
Đôi khi chính việc đáp ứng nhanh bất cứ yêu cầu nào của con sẽ khiến trẻ trở nên bướng bỉnh,khó bảo. Trẻ sẽ hình thành thói quen “yêu cầu gì là được ngay” và phản ứng tức giận, la hét…một khi chúng không được đáp ứng. Chính vì vậy, bỏ qua những nhu cầu bất hợp lý của con cóthể là một chiến lược hữu ích.
Ngoài ra, có những trẻ thường hành động bướng bỉnh bởi vì chúng thèm được sự chú ý, quantâm của cha mẹ. Vì thế, cha mẹ nên làm thế nào để trẻ nhận thấy được cha mẹ yêu thương và
quan tâm.

5️⃣ ĐỘNG VIÊN VÀ KHEN NGỢI CON
Trẻ sẽ luôn cảm thấy bất an, không muốn thoát khỏi “lớp vỏ bọc bướng bỉnh” khi xung quanhmọi người luôn thể hiện thái độ coi thường, quát mắng… với mình. Những cảm xúc cũng nhưphản kháng của trẻ lúc đó sẽ là giận dữ, quyết liệt chống lại người lớn.
Chính bởi vậy, nếu bạn muốn thay đổi một đứa con “cứng đầu” bạn cần cố gắng động viên vàkhen ngợi con khi chúng cố gắng thực hiện những việc tốt – cho dù đó là việc nhỏ nhặt. Đừnggay gắt khi con làm sai điều gì đó mà hãy từ từ phân tích cho con hiểu.
Và đôi khi có những trẻ rất bướng bỉnh bố mẹ có thể nhấn mạnh đến hậu quả với bé và kiênquyết thực hiện hình phạt ( hình phạt ở đây nên đánh vào những mục tiêu, ước muốn của trẻ).

CHÚC CÁC BỐ MẸ CÔNG.

klq, nhưng e là gái già bướng bỉnh chứ ko phải trẻ bướng bỉnh nữa rồi =))
❤

5 CÁCH TƯƠNG TÁC VỚI TRẺ BƯỚNG BỈNH

Với những đứa trẻ bẩm sinh ra với cá tính mạnh mẽ, quyết đoán thì nhiều người cho rằngcách hành xử của bé là bướng bỉnh, không biết nghe lời, ích kỷ và khi bố mẹ trách mắng và cóhình phạt thì sẽ chống đối ra mặt. Thực ra “ KHÔNG CÓ ĐỨA TRẺ HƯ, KHÔNG CÓ BỐ MẸTỒI”, chỉ là bố mẹ chưa hiểu cá tính thực sự của con mình và chưa biết cách tương tác phùhợp. Vậy để tránh những mâu thuẫn đáng tiếc trong việc tìm tiếng nói chung giữa bố mẹ, Hưngsẽ chia sẻ 5 cách tương tác để hạn chế tối đa tính bướng bỉnh của con bạn nhé.

1️⃣ BỐ MẸ HÃY ĐỒNG CẢM CÙNG CẢM XÚC CỦA BÉ
Thú vui đi siêu thị cùng con rất phổ biến hiện nay đúng không ạ? và không tránh khỏi việc conbạn đòi mua cái này, cái kia, thậm chí là ăn vạ nằm lăn ra sàn gào khóc nếu không được bố mẹđáp ứng. Vậy xử lý thế nào đây??? Các bố mẹ hãy bình tĩnh nói với con “ mẹ biết con muốn lấy
đồ chơi này và mẹ biết con đang rất bực tức trong người”
Đó là cách bạn đang thấu hiểu và đồng cảm với con, sau đó bạn nói rằng: “ Con không thể có nóngay bây giờ, con có thể có bộ đồ chơi đó vào cuối tuần sau khi con đã giúp bố mẹ làm một số
công việc tốt”. Qua việc nói rõ lý do, bạn cho trẻ cảm giác được đồng cảm và thấu hiểu.

2️⃣ THỎA THUẬN VÀ CHO TRẺ NHỮNG LỰA CHỌN
Những đứa trẻ cá tính mạnh thường rất chủ động, luôn muốn mình là người được đưa ra quyếtđịnh vì thế đừng áp đặt trẻ. Thay vì không ngừng ra lệnh với trẻ “ Con phải ngừng chơi tới giờ đi
ngủ rồi” “ Con không được ăn kẹo vì trời đã tối” “ Con nên dọn đồ chơi ngay cho bố mẹ”
Bố mẹ có thể nói với con “ Con muốn đi ngủ bây giờ hay là xem thêm 5 phút nữa?” “ Con muốndọn đồ chơi bây giờ hay đợi 10 phút nữa” hay bố mẹ có thể dung cụm từ “ nếu…thì” “nếu conkhông đánh răng thì mẹ sẽ không hôn con trước khi đi ngủ”, hoặc đơn giản chỉ cần hỏi lí do“điều gì làm bé không muốn thực hiện việc này?” chắc chắn sẽ có hiệu quả hơn rất nhiều đấy.

3️⃣ GIỮ BÌNH TĨNH VÀ KIÊN NHẪN
Đây là điều rất quan trọng của bố mẹ vì đương nhiên chúng ta không thể bắt một đứa trẻ bìnhtĩnh như một người lớn được. Nên nếu bản thân bố mẹ cảm thấy không bình tĩnh được chúng ta
hãy cách li mình khỏi trẻ. “Bố mẹ đang cảm thấy rất buồn nên một lát nữa mẹ sẽ nói chuyện vớicon sau”
Bất cứ việc gì bạn muốn con làm mà khiến trẻ bị gián đoạn chắc chắn chúng sẽ khiến bạn nổiđiên vì không thèm để tâm đến việc bạn yêu cầu. Trong trường hợp bạn có việc gấp, hãy nói
cho con biết để trẻ hiểu rằng giúp mẹ lúc này là quan trọng hơn. Còn ngược lại, nếu bạn dứtkhoát ép trẻ bằng lời ra lệnh thì sẽ đẩy hành vi bướng bỉnh của mình trở nên trầm trọng hơn.

4️⃣️ PHỚT LỜ NHỮNG YÊU SÁCH KHÔNG THỎA ĐÁNG CỦA CON
Đôi khi chính việc đáp ứng nhanh bất cứ yêu cầu nào của con sẽ khiến trẻ trở nên bướng bỉnh,khó bảo. Trẻ sẽ hình thành thói quen “yêu cầu gì là được ngay” và phản ứng tức giận, la hét…một khi chúng không được đáp ứng. Chính vì vậy, bỏ qua những nhu cầu bất hợp lý của con cóthể là một chiến lược hữu ích.
Ngoài ra, có những trẻ thường hành động bướng bỉnh bởi vì chúng thèm được sự chú ý, quantâm của cha mẹ. Vì thế, cha mẹ nên làm thế nào để trẻ nhận thấy được cha mẹ yêu thương và
quan tâm.

5️⃣ ĐỘNG VIÊN VÀ KHEN NGỢI CON
Trẻ sẽ luôn cảm thấy bất an, không muốn thoát khỏi “lớp vỏ bọc bướng bỉnh” khi xung quanhmọi người luôn thể hiện thái độ coi thường, quát mắng… với mình. Những cảm xúc cũng nhưphản kháng của trẻ lúc đó sẽ là giận dữ, quyết liệt chống lại người lớn.
Chính bởi vậy, nếu bạn muốn thay đổi một đứa con “cứng đầu” bạn cần cố gắng động viên vàkhen ngợi con khi chúng cố gắng thực hiện những việc tốt – cho dù đó là việc nhỏ nhặt. Đừnggay gắt khi con làm sai điều gì đó mà hãy từ từ phân tích cho con hiểu.
Và đôi khi có những trẻ rất bướng bỉnh bố mẹ có thể nhấn mạnh đến hậu quả với bé và kiênquyết thực hiện hình phạt ( hình phạt ở đây nên đánh vào những mục tiêu, ước muốn của trẻ).

CHÚC CÁC BỐ MẸ CÔNG.

Mèo Ly

Xe điện
Có 1 ngày e muốn đc cùng a
Cùng thức dậy trong 1 ngôi nhà tranh
Ý là 1 ngôi nhà đầy tranh vẽ
Ta bên nhau cười đùa vui vẻ

Hạnh phúc đơn giản chỉ như thế!

Mèo Ly

Xe điện
Phép toán tình yêu

Phép chia chẳng phải chia hai