[Funland] “ Phía trước là bầu trời “ : bộ phim kinh điển về quãng đời sinh viên

chattiensinh

Xe hơi
Thế hệ 197x giữa đến 198x đầu (1974-1982) mà phần sát nhất là 1976-1980, sẽ gắn với 2 bộ phim tuyệt vời của VTV ngày đó:

Tuổi học trò cấp III: 12A 4H

Tuổi sinh viên ĐH: Phía trước là bầu trời

Kính Chã 1 ly
còn Đội đặc nhiệm nhà C21 nữa cụ ơi :D

Demchinhhang.net

Xe container
Hồi xưa em học lò Bách Khoa, học thầy Phú hay Vũ dạy hình không gian, học cả trong trường lẫn ở ngoài. Em ấn tượng nhất là Thầy viết chữ rất đẹp, vẽ hình cũng đẹp. Về sau em cũng bắt chước được kiểu chữ của thầy, thế là về mua quyển sổ chép bài hát và thơ. Hồi đó ko như bây giờ, thơ thẩn, bài hát toàn phải chép tay. Nghe bài nào hay thì toàn phải tua bằng bằng cassette để lấy lời, chứ làm j có gúc như bây giờ.
Em học ở BK chỉ lò bên ngoài. Nghĩ lại chữ lò cũng đúng, nóng như cái lò. Buồn cười nhất đi luyện ở BK và luôn nói học ĐHBK, ai hỏi kỹ khoa gì thì đành bảo khoa luyện thi:))

DurexXL

Xe lăn

minhmo

Xe cút kít
Bọn em thế hệ 7X, đói hơn
Đội 6x nhà em còn đói dài răng cụ nhé. Bữa ăn đầu tiên trong KTX một suất là 1.000 đồng. Sau 5 năm nó thành 4.000 đồng. Nhưng lúc đó đã ra ngoài ở, tự nấu nên cũng đỡ nhiều.

em 7x, dân HN, đi học đh nhìn bọn bạn lên hn học thèm nhỏ rãi ra vì chúng nó tự do, thế là xin ra ở riêng để đi học cho tiện, làm mặt mới ngoan ngoãn chỉnh chu mất mấy tháng, các cụ mới đồng ý. Thế là sáng sau xách xe và quần áo té luôn, đú đởn đủ 5 năm, ra trường đi làm lại quay về ở với các cụ =))
May không nghiện. :))

Cụ ngon thế, những năm 2000 bọn em ra trường ăn lương bậc đại học. Lương cơ bản 144 k, hệ số 1,78 mà chỉ được hưởng có 85%. Trừ hết này nọ mỗi tháng lĩnh có 180 k còn ko bằng học bổng thời sinh viên
Như vậy là cụ học mấy khóa sêm sêm với em và lão trên. Nhưng bọn em ra trường có thêm cái phụ cấp thu hút 30%: 1,78x144.000=256.320+(256.320x30%)=333.216 đồng.
Tính ra chỉ đủ tiền ăn bữa chính 4.000đ/suất, sáng nhịn.:D

Két Già

Xe tải
Em học ở BK chỉ lò bên ngoài. Nghĩ lại chữ lò cũng đúng, nóng như cái lò. Buồn cười nhất đi luyện ở BK và luôn nói học ĐHBK, ai hỏi kỹ khoa gì thì đành bảo khoa luyện thi:))
Em cũng vào lò ấp mấy buổi.
Nhớ mãi buổi trưa hè năm ấy. Vừa tan học, đang cong đít đạp xe trên đường TQB thì có 1 anh nhảy lên đi nhờ xe, đc 1 lúc thì cảm giác thấy hắn sờ mó các túi quần của mình . Biết mà ko dám hó hé gì, đi được 1 quãng thấy ko có màu mè gì thì hắn nhảy xuống. Em quay lại vẫy tay chào đàng hoàng rồi cười thầm nghĩ " Tiền ăn ông mày còn phải chạy ăn từng bữa, nợ như chúa chổm các quán, tiền éo đâu để cho mày móc chứ " =))

scud122

Xe tăng
thế thì cụ học 32 rồi, thảo nào khớp giá với em về các mức hb.
bọn sv GT ngày đó xe đạp éo có mà đi, hoặc có thì tháng cũng cắm già nửa, nên đi học thì lũ lượt kéo nhau lội bộ đi tắt lội qua ruộng rau muống sau sứ quán Nga sang trường hoặc đi bộ đường láng rồi trèo tường qua bv GT vào trường :))
Chuẩn rồi Cụ, Cụ cũng học GT ah mà nắm rõ thế

NNS

Xe ngựa
Chuẩn rồi Cụ, Cụ cũng học GT ah mà nắm rõ thế
dạ, em hệt cụ, nhưng sau cụ 1 năm, vì đầu tiên em lướt sóng D29 TCKT rồi mới nhảy sang GT ạ
thế cụ ở khoa gì ạ

chattiensinh

Xe hơi
Haizz lại nhớ năm 2004 lơ ngơ từ quê lên HN học ĐH thấy cái gì cũng to cũng đẹp, có mỗi cái phòng trọ tấm lợp pro xi-măng là mùa hè nóng như cái lò, chiều chiều cả xóm trọ hò nhau lên tưới nước vào mái cho mát. Thế mà đã gần 20 năm rồi :)

zep.le

Xe buýt
Bọn cháu gọi đội đó là đội xung kích, họ tịch thu ko biết bao nhiêu cái nồi cơm điện của bọn cháu khi nấu ăn trộm trong phòng ký túc cụ :)) ; nước tắm nấu bằng cái sô nhựa + cái đũa trẻ kẹp dao lam cạo râu 😅
thu thêm 4 con Chi chi của hooijm ỳ tôm nữa chứ cụ

scud122

Xe tăng
Vào KTX các Trường GT, XD, THủy Lợi đầu tiên là các Anh khóa trên dậy đánh chắn. E nhớ hồi mới biết chơi đam mê chỉ đánh chắn ăn mỳ tôm mà thâu đêm suốt sáng

zep.le

Xe buýt
Các cụ toàn nhớ lại thời sinh viên gian khó tức là vừa gian vừa khó đấy ạ
Em ở KTX tiền ở, tiền học phí đóng từ đầu kỳ học, mỗi tháng thầy bu cho thêm 300k tiền ăn và sinh hoạt phí, chi tiêu thì cơ bản như sau: sáng ăn xôi 1000đ/gói, trưa + tối cơm bụi 3000đ/suất --> tiền ăn 30 ngày là 210k, còn thừa 90k tiền mua xà phòng, dầu gội, kem đánh răng, tiền điện nước...cuối tháng toàn thiếu vì còn phát sinh đi tụ tập, sinh nhật...giật gấu vá vai lắm các cụ ạ
nhưng đấy là phần khó, phần gian là: câu điện ngoài công tơ để nấu nước tắm tý thì làm sụt điện cả ký túc xá, dấu diếm mang gạo ngô khoai sắn mắm muối cá khô lên phòng nấu ăn trộm, vừa nấu và ăn vừa canh phòng ban quản lý :))).............
cụ ăn cơm 3k chắc học đại học khóa 96-2000, e ko ở ký túc nhưng có những hôm học cả ngày trưa đi ăn với mấy bạn trong KTX ở hàng cơm bình dân thấy rẻ thật (xăng thời điểm đó Moga83 4,2k và 92 thì 4,5k/1L thì phải)

đợt đấy cháu nhớ là mì cân nhiều hơn mì gói, thỉnh thoảng cũng có thùng mì thật nhưng hết nhanh lắm!
Mì tôm cân 5k/cân. Vừa ăn vừa nhổ phì phì ra bã vì như trộn mùn cưa vào mì ấy

NNS

Xe ngựa
Vào KTX các Trường GT, XD, THủy Lợi đầu tiên là các Anh khóa trên dậy đánh chắn. E nhớ hồi mới biết chơi đam mê chỉ đánh chắn ăn mỳ tôm mà thâu đêm suốt sáng
lí do em phải thoát li nhà cũng chỉ vì món này =))
nhà em hồi đó ở Lò Đúc, có cái nhà để không ở Cầu Giấy, em tụ thêm vài thằng nữa về đó ở với lí do đi học cho gần, đỡ tốn xăng=))
xin mãi, chứng minh mãi là ta đây đã tự lập mới đc các cụ cho ra, cụ cho tối trc sáng sau em lướt luôn, chả thèm lấy tiền ăn, cụ bà ở nhà thấy hơn tháng thăng con ko thèm về mới bảo cụ ông vào coi nó sống ra sao, tiện mang cân ruốc với ít tiền cho thằng bé tẩm bổ, phúc đức làm sao hôm đó lại có buổi điểm danh cực gắt ở xưởng thực tập, éo ở nhà đánh chắn đc, cụ vào ko gặp thằng con mà gặp nhõn 1 thằng lớp vận tải sắt nằm khểnh, nó chạy đến trường báo em, em sợ toát mồ hôi hột, may cụ vào éo túm tại trận cả bọn ngồi đánh chắn, chứ bị bắt là thôi quay về cái máng lợn ngay.
5 năm đại học, chả bao giờ tốn tiền gửi xe, cứ để trước cửa quán cô Chung, cả trường hồi đó chỉ có vài chục cái xe máy, nhìn biển biết xe thằng nào nên ko phải gửi:))

chiquynhvn90

Xe tải
Em sinh viên Bách khoa, chỉ nhớ hồi ấy làm gì có tiền đi nhà nghỉ, dẫn người yêu bên NEU ra CV thống nhất ngồi bắt muỗi cả đêm.
Mỗi tháng chỉ có 2 ngày con bạn cùng phòng người yêu về quê thì mới được thoải mái.
Sinh viên nghèo nhưng tình cảm lúc nào cũng đong đầy.
Tiếc là giờ em đã có chồng 2 con.

scud122

Xe tăng
lí do em phải thoát li nhà cũng chỉ vì món này =))
nhà em hồi đó ở Lò Đúc, có cái nhà để không ở Cầu Giấy, em tụ thêm vài thằng nữa về đó ở với lí do đi học cho gần, đỡ tốn xăng=))
xin mãi, chứng minh mãi là ta đây đã tự lập mới đc các cụ cho ra, cụ cho tối trc sáng sau em lướt luôn, chả thèm lấy tiền ăn, cụ bà ở nhà thấy hơn tháng thăng con ko thèm về mới bảo cụ ông vào coi nó sống ra sao, tiện mang cân ruốc với ít tiền cho thằng bé tẩm bổ, phúc đức làm sao hôm đó lại có buổi điểm danh cực gắt ở xưởng thực tập, éo ở nhà đánh chắn đc, cụ vào ko gặp thằng con mà gặp nhõn 1 thằng lớp vận tải sắt nằm khểnh, nó chạy đến trường báo em, em sợ toát mồ hôi hột, may cụ vào éo túm tại trận cả bọn ngồi đánh chắn, chứ bị bắt là thôi quay về cái máng lợn ngay.
5 năm đại học, chả bao giờ tốn tiền gửi xe, cứ để trước cửa quán cô Chung, cả trường hồi đó chỉ có vài chục cái xe máy, nhìn biển biết xe thằng nào nên ko phải gửi:))
Cụ thuộc tầng lớp con Nhà Giầu rồi, k như Bọn Em dân Tỉnh lẻ lên HN học cả 5 năm e ở KTX, nhưng đúng là đi học phải ở KTX mới nếm đủ mùi vị của SV cụ ah

NNS

Xe ngựa
Cụ thuộc tầng lớp con Nhà Giầu rồi, k như Bọn Em dân Tỉnh lẻ lên HN học cả 5 năm e ở KTX, nhưng đúng là đi học phải ở KTX mới nếm đủ mùi vị của SV cụ ah
À, e đc ở cái ổ Lương sơn bạc ko phải 5 năm, mà chỉ 3 năm thôi, 2 năm đầu vẫn sáng đi chiều về ngoan ngoãn dạ vâng với các cụ, chứ ko lướt luôn từ đầu đời sv đc :))