[Thảo luận] 4B đi sang làn phải cũng không sao nếu không có biển phân làn cụ thể ?

LoDeTaLa

Xe đạp
Em thấy bên Os có thớt: http://www.otosaigon.com/forum/xxx-NSG-bat-loi-quot-sai-lanquot-ngay-doc-cau-Rach-Dia-m8487185.aspx

trong đó cụ "chả buồn bao giờ" giải thích:

Neversad nói:
Luật rất dễ hiểu các bác cần quan tâm đến mấy điều sau đây và cứ đi không sợ gì, em đi vậy suốt bao nhiêu năm và chưa bao giờ bị phạt, đôi khi bị vịn lại nhưng nhẹ nhàng tranh luận lại được đi:

Đường làm ra để đi, vậy có đường và không cấm là chúng ta đi, 2B hay 4B cũng thế trừ khi có chỉ dẫn khác mà cụ thể ở đây là biển báo nhé các bác, những thứ suy luận linh tinh không cần quan tâm.

Ô tô và xe máy đều là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, vậy nếu không có chỉ dẫn nào khác thì không phân biệt 2B hoặc 4B, lúc đó chỉ phân biệt với xe thô sơ thôi.

Trong luật khi nào có chữ phải thì ta tuân thủ, không có thì là chỉ dẫn để Giao thông công chính cắm biển cho phù hợp. Ví dụ xe thô sơ phải đi vào làn trong cùng bên phải có nghĩa là xe thô sơ phải đi vào làn qui định không được đi làn khác và thằng cắm biển nó không thèm cắm luôn vẫn phải đi, phương tiện giao thông sơ giới đi làn bên trái có nghĩa là 2B và 4B nên đi làn bên trái, đi sang làn phải cũng không sao nếu không có biển phân làn cụ thể. Còn nếu đã phân làn thì phải tuân thủ.

Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải. Câu này nên hiểu là khi phân làn Giao thông công chính phải chú ý cho phù hợp cụ thể là thô sơ/xe máy -- xe tải --xe con và ta tuân thủ. Nhưng nếu không có biển phân làn thì các bác cứ đi, các bác chạy nhanh hơn xe bên phải cũng không sao miễn đừng quá tốc độ cho phép bởi CSGT có phạt thì phạt thằng đi bên trái mà đi chậm (Luật bảo thằng đi chậm phải đi làn bên phải nhưng không bảo các bác đi nhanh hơn không được đi làn bên phải). Các bác cũng chú ý là đoạn này của luật không phân biệt loại xe, chỉ nói đến tốc độ nên đừng nhầm là xe máy thì chậm hơn ô tô, xe con thì nhanh hơn xe tải nhé. Các qui định về tốc độ thì có rồi, vi dụ trong phố thì xe con không quá 50, xe tải và xe máy 40 chẳng hạn.

Túm lại, hiểu luật thì cứ hiểu đúng cái câu ấy thôi, đừng suy diễn sang cái khác cho nó khỏi loạn.
Vậy là mình hoàn toàn có thể đi làn bên phải khi cần khi không có biển phân làn đúng không các cụ.

HKN

Xe hơi
theo em hiểu từ trước tới h thì là thế, giống như cái quote của cụ :D

anhtho

Xe ngựa
Ngoài Hà Nội nếu ko có biển phân làn là xe nào cũng như xe nào. Có lúc trên đường GP, em đếm có 5 hàng xe 4b dàn ngang cùng tiến (trong cùng là cụ xe bít to tổ bố), còn 2b thì chỗ nào hở là điền vào. Nó thành thói quen tới mức nếu có biển phân làn 2b/4b (ví như đưòng Ng Trãi), mọi người vẫn không quan tâm, đơn giản là xxx cũng không phạt (vì lúc ko làm việc, mấy chú cũng tham gia giao thông như người HN).

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
không có biển 412 thì đường phân 3 làn, 2 làn ô tô , 1 làn xe máy thì 4b đi 2 làn ngoài ok và ko bao giờ có chuyện phạt vượt phải. đơn giản thôi mà

anhtho

Xe ngựa
không có biển 412 thì đường phân 3 làn, 2 làn ô tô , 1 làn xe máy thì 4b đi 2 làn ngoài ok và ko bao giờ có chuyện phạt vượt phải. đơn giản thôi mà
Chỗ mầu đỏ có thật không cụ, luật có ghi rõ không ?
Em hỏi vậy thôi, nhưng bản thân thì luôn đi theo kiểu cụ nói: ô tô đi ra ngoài, còn 2b đi trong vì nó an toàn (đúng tiêu chí trong chữ ký của em). Còn ông nào 2b đi giỏi, phóng nhanh phanh gấp thì kệ, lách đâu cũng thế thôi.

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Chỗ mầu đỏ có thật không cụ, luật có ghi rõ không ?
Em hỏi vậy thôi, nhưng bản thân thì luôn đi theo kiểu cụ nói: ô tô đi ra ngoài, còn 2b đi trong vì nó an toàn (đúng tiêu chí trong chữ ký của em). Còn ông nào 2b đi giỏi, phóng nhanh phanh gấp thì kệ, lách đâu cũng thế thôi.
em cũng nghĩ như cụ :D

minhtuan_ptn

Xe tăng
https://www.facebook.com/tuan.ngominh.908?ref=tn_t
Nếu không phân làn thì chả sao cả nhưng mặc định là 4b đi làn ngoài cùng bên trái còn bên phải dành cho ô tô tải tiếp đến là xe máy và xe thô sơ, Kụ có đi chậm quá thì dạt sang phải cho ngta đi chứ trình ình giữa đường các cháu nó chửi kụ lại khổ kụ ợ

tungduong0610

Xe điện
Nếu không phân làn thì chả sao cả nhưng mặc định là 4b đi làn ngoài cùng bên trái còn bên phải dành cho ô tô tải tiếp đến là xe máy và xe thô sơ, Kụ có đi chậm quá thì dạt sang phải cho ngta đi chứ trình ình giữa đường các cháu nó chửi kụ lại khổ kụ ợ
ko phân làn thì làm gì có mặc định hở cụ, chẳng qua là thoi quen hình thành thôi

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Ngoài Hà Nội nếu ko có biển phân làn là xe nào cũng như xe nào. Có lúc trên đường GP, em đếm có 5 hàng xe 4b dàn ngang cùng tiến (trong cùng là cụ xe bít to tổ bố), còn 2b thì chỗ nào hở là điền vào. Nó thành thói quen tới mức nếu có biển phân làn 2b/4b (ví như đưòng Ng Trãi), mọi người vẫn không quan tâm, đơn giản là xxx cũng không phạt (vì lúc ko làm việc, mấy chú cũng tham gia giao thông như người HN).
Bắt 2b được ít tiền+ xin xỏ nhiều.

tungduong0610

Xe điện
Nếu bắt thì theo iem phải bắt 2b trước vì 2b là tác nhân gây ra việc đi sai làn của các phương tiện khác như 4b
nói chung cứ ko có ý thức thì 2 hay 4 bánh cũng bắt tất

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

tungduong0610

Xe điện
Tất nhiên là vậy song 4b có ý thức vẫn sai như thường đơn giản là 2b nó lấn làn làm mình phải tránh
cái này là xã hội nó vậy nhưng trình bày lý do thì xxx bẩu sai là sai :))