[Thảo luận] Ai sai ai đúng.

lamgiaodau

Xe máy
Thưa các bác,

Em vốn lái xe rất dát, với lị cũng chưa thông thạo luật trong luật ngoài nên nhiều khi đi đường ko rõ đúng sai thế nào. Hôm nay có vụ này nhờ các bác cho ý kiến để sau còn biết đường mà ứng xử/

Sáng nay trên đường Kim Mã, em đi làn ngoài cũng, đang đi thì có thằng dở hơn đi đằng trước chẳng hiểu sao nó lại dừng lại nên buộc lòng em phải chuyển làn để đi tiếp, xi nhan đàng hoàng, chuyển làn từ từ, ra hết đầu xe rồi đang chuẩn bị về lái để đi thẳng thì có thằng taxi nó lao đến quệt luôn vào mép, em thì bảo nó sai, nó lại bảo em sai, vì thiệt hại ko lớn mới lị có bảo hiểm đằng sau nên ai lại đi đường ấy.

Rút cục em cũng chả biết mình sai hay ko?

LGĐ

sushi222

Xe buýt
Website
www.handomart.com
tình huống nhạy cảm:^)

ông nào mồm to hơn ( hoặc súng ống nhiều hơn ) ông ấy thắng

khottabit

Xe container
Bác đi làn ngoài là làn nào, taxi vượt bên trái hay bên phải xe bác ???
Nhưng mà nói thật là em đi đường cũng ko thích bác nào cứ bám sát đít xe trước quá rồi 1 là kiss vào mông xe trước hoặc phải lấy hết lái chuyển làn khi xe trước dừng hẳn. Khi chuyển làn như thế với các bác mới lái, tốc độ lấy lái chậm nên xe gần như nằm ngang sang làn bên kia dễ gây va chạm với xe phía sau vượt lên.

Tài Lộc

Xe máy
ông nào to mồm hơn thì thắng :21:

Ho Cong

Xe buýt
Em cạn nghĩ thì bác là người sai luật ạ.
- Khi chuyển làn bác phải quan sát cẩn thận, phải nhường các xe từ phiá sau tới nó qua hết thì bác mới được đi, chưa kể là khúc đường này có cho vuợt ko.
- Các thao tác của bác theo mô tả là đúng, nhưng vì thiếu cẩn trọng 1 chút mà nên cơ sự. Bọn taxi thì chạy ẩu, thấy đầu xe bác ló ra là nó đấu liền vì nó đang vội chạy rước khách mà (em nghĩ lúc đó thằng taxi có bóp còi mà bác ko để ý, nó nghĩ chạy xe gia đình thường xót xe mà nhường nhịn nên nó tới luôn, ai dè bác cũng ko phải tay vừa... :6:).
Xin chia buồn cùng bác !

Piaget

Xe hơi
Thưa các bác,

Em vốn lái xe rất dát, với lị cũng chưa thông thạo luật trong luật ngoài nên nhiều khi đi đường ko rõ đúng sai thế nào. Hôm nay có vụ này nhờ các bác cho ý kiến để sau còn biết đường mà ứng xử/

Sáng nay trên đường Kim Mã, em đi làn ngoài cũng, đang đi thì có thằng dở hơn đi đằng trước chẳng hiểu sao nó lại dừng lại nên buộc lòng em phải chuyển làn để đi tiếp, xi nhan đàng hoàng, chuyển làn từ từ, ra hết đầu xe rồi đang chuẩn bị về lái để đi thẳng thì có thằng taxi nó lao đến quệt luôn vào mép, em thì bảo nó sai, nó lại bảo em sai, vì thiệt hại ko lớn mới lị có bảo hiểm đằng sau nên ai lại đi đường ấy.

LGĐ
Xin lỗi bác Lâm giáo đầu trước nhé, E không hiểu tình huống cụ thể của bác lúc đó có bắt buộc phải chuyển làn hay không, nhưng E để ý nhiều bác cứ thấy làn bên cạnh nhích được hơn độ 1/2 thân xe là lại lách sang, lách về (đi kiểu con giun) rất gây ức chế cho người khác mà kết cục cũng chẳng nhanh hơn là bao nhiêu. Vậy theo ngu ý của E cứ thẳng
hàng mà đi, không nên nóng vội "đảo đi, đảo lại" mà thêm nguy hiểm.

palm

Xe đạp
em nghĩ thế này, khi bác xi nhan đâu có nghĩa là người khác phải nhường đường ngay, bác phải quan sát kỹ nếu không có phương tiện nào thì bác mới được phép đảo cánh, nếu không thì cứ chờ cho xe trước lượn hẳn rồi bác cứ thế đi tiếp.

xe hoa

Xe buýt
Mọi trường hợp sang đường, chuyển làn mà xảy ra tai nạn thì lỗi thường về xe đang sang đường, chuyển làn vì sang đường, chuyển làn thiếu quan sát.
Trong trường hợp bác, Taxi đang đi đường củae nó, bác rẽ sang làn nó thì phải nhường cho nó đi trước mới đúng, nhưng bác đã quan sát không kỹ nên xảy ra va chạm

Thủy_Chiến

Xe hơi
Luat Vn lung tung lem. Nhieu $$$ cai do thj sai cung thanh dung het bác a

master_guy

Xe buýt
Mọi trường hợp sang đường, chuyển làn mà xảy ra tai nạn thì lỗi thường về xe đang sang đường, chuyển làn vì sang đường, chuyển làn thiếu quan sát.
Trong trường hợp bác, Taxi đang đi đường củae nó, bác rẽ sang làn nó thì phải nhường cho nó đi trước mới đúng, nhưng bác đã quan sát không kỹ nên xảy ra va chạm
bác này nói chuẩn, em bổ sung tí:
Kể cả trong trường hợp bác xi nhan rồi, cơ mà chưa được phép (em tạm gọi thế) thì bác cũng ko thể sang làn khác được. Bác chỉ được chuyển làn khi đủ điều kiện an toàn, trong trường hợp này là khi taxi nhường đường cho bác. Nó có nhường hoặc ko nhường bác là phụ thuộc vào nó. Bác chịu khó quan sát trước khi rẽ nhá.

backhung

Xe tải
Em xin hầu 1 chuyện vui nho nhỏ thế này:
Có 1 ông lái xe con đi trên đường, tạm gọi là A. Phía trước có 1 ông B cũng đi xe con, đi làn trong, có giảm tốc độ và xi nhan xin rẽ trái. Do tốc độ và tình huống nên ông A không thể phanh lại mà tiếp tục vượt qua ông B. Thế rồi 2 ông gần như quệt vào nhau, nhưng rất may là cả 2 đã kịp phanh cái Kétttttttttttttttttttttttt.... Và sau đây là đoạn hội thoại ngắn giữa 2 bác tài:
A: Đi đứng kiểu gì thế?
B: Tôi xin đường rồi mà?!
A (cáu): Ông xin nhưng mà tôi đã cho léo đâu mà rẽ thế? :))
Có thật đấy các bác ạ, em thề :)):)):))

Matizcoi

Xe cút kít
Ko có tai nạn đáng tiếc xảy ra là mừng rồi các cụ ợ, thế nên lần sau mình rút kinh nghiệm, ra đường ngoài mồm to còn phải phòng hàng nóng cho an toàn :21::21::21:

Pigwalk

Xe container
Thưa các bác,

LGĐ
Cả hai đều sai:
- Cụ sai: chuyển làn thiếu quan sát, có thể khi đó taxi đã rơi vào điểm mù trong guơng chiếu hậu phải của xe cụ nên cụ không nhìn thấy.
- Taxi: vượt phải khi chưa được xe trước có tín hiệu cho vượt.
Khi đi trên đường tốt nhất mình cứ nhường một bước cho nó lành cụ ợ. Quan sát thật kỹ trước khi chuyển hướng, trước khi rẽ cụ nhớ cần thay đổi góc quan sát của cụ để hạn chế các điểm mù nhé.
Trong trường hợp này ai to mồm hoặc vụ trang mạnh hơn sẽ thắng.
Chúc cụ lái xe an toàn (b)(b)

lamgiaodau

Xe máy
Cảm ơn các bác đã cho ý kiến,

Thực là em cũng có muốn đi giun dế trên đường đâu. Cả làng đang chờ qua đèn đỏ nên bám đuôi nhau, nhưng đèn xanh một lúc rồi mà cái ông đằng trước ko chịu đi, chả hiểu lý do gì, em lại thấy có chú công an bước lại làm việc nên mới phải chuyển làn.

Các bác nói đúng có khi tại em không nhường, thằng Taxi nó cố nên cả hai mới dính chưởng. híc

LTH

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
thôi bác ạ \lái mới chuyện va quệt chuyện cơm bữa
mới đầu quệt nhiều sau nài quệt sẽ ít kinh nghiệm cao thì hết
cứ lái thật nhiều vào lăn tăn ba vết xước sơn làm gì cho nặng đầu
Để trí óc làm việc kiếm tiền đổi xe xịn hay hơn

thienphuc

Xe điện
chuyển làn thiếu quan sát may chưa gây hậu quả nghiêm trọng
em chỉ nhại lại lời của xxx thôi

vietran

Xe ba gác
Đây là lỗi hỗn hợp, thường thì xxx xử lý dư này: Bác chuyển hướng không an toàn, taxi không làm chủ tốc độ. Sai hết, bác và taxi thỏa thuận thế là chuẩn chứ đem phân giải ai sai ai đúng thì ra thóc hết.:)):41:

vietran

Xe ba gác
Em xin hầu 1 chuyện vui nho nhỏ thế này:
Có 1 ông lái xe con đi trên đường, tạm gọi là A. Phía trước có 1 ông B cũng đi xe con, đi làn trong, có giảm tốc độ và xi nhan xin rẽ trái. Do tốc độ và tình huống nên ông A không thể phanh lại mà tiếp tục vượt qua ông B. Thế rồi 2 ông gần như quệt vào nhau, nhưng rất may là cả 2 đã kịp phanh cái Kétttttttttttttttttttttttt.... Và sau đây là đoạn hội thoại ngắn giữa 2 bác tài:
A: Đi đứng kiểu gì thế?
B: Tôi xin đường rồi mà?!
A (cáu): Ông xin nhưng mà tôi đã cho léo đâu mà rẽ thế? :))
Có thật đấy các bác ạ, em thề :)):)):))
Tôi là A ở công trường Ngoại ngữ đường Nguyễn Trãi đấy. Thế là cướp đường chứ hổng phải là xin đường.:102:

NotTube

Xe buýt
Thế túm lại là taxi quệt bác hay bác quệt taxi ợ :-/