[Funland] Ăn sáng ở quê toàn tranh trả tiền hộ

NayruLove

Xe buýt
Cái vde ở đây nếu nay m trả mai ng khác trả, nó xoay tua lại quá đẹp ạ. Còn có ng khi nào cũng đợi mình trả, ko trả lại xì xào thì chấp làm gì cụ. 1 2 lần chứ 3 4 lần còn chửi cho ấy.
Em nghĩ vấn đề cũng không như mợ nghĩ, vì nếu có các thành phần đó thì làng xóm tẩy chay đầu tiên đâu đến lượt cụ chủ lên than phiền. Cụ chủ than phiền là ở việc tục lệ của làng quê cụ ý không hợp với cách sống của cụ ý nên cụ ý mới phải tránh né đủ cách, điển hình là việc buổi trưa ăn bưởi chua, à em nhầm, gần buổi trưa mới được đi ăn sáng :D
Mà mấy người xởi lởi không nghĩ ngợi gì thì không sao, chứ một số người không được xởi lởi như thế, suốt ngày phải lo nghĩ xem mình nợ bữa sáng của chú nào bác nào để trả, không trả lại nghĩ rằng người ta nghĩ mình ăn quịt, rồi có cơ hội thì đỡ, không có cơ hội trong lòng lại day dứt khó chịu kiểu như thằng ăn quịt, thậm chí gặp chú, bác hào sảng cứ tranh trả tiền, cứ phải giành giật rồi lời ra tiếng vào giành trả tiền, không giành được cảm giác nợ người ta 3, 4 , ... n bữa, đau đầu 8-}

Chỉnh sửa cuối:

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông đi ăn sáng cứ phải căn giờ đi thật muộn 8-9h nếu ko muốn bị trả tiền hộ hoặc được trả tiền hộ. Thực sự rất phiền. Đi rủ bạn bè anh em thì ai rủ người đó trả tiền, nhưng đôi khi đang ăn thì có ông nào tới ( bạn bè quen , anh em xã hội, hàng xóm gần nhà) lại trả tiền hộ, hoặc khi đi ăn 1 mình mà gặp 1 vài người quen, hàng xóm thì ăn xong trước cũng trả tiền hộ. Thành cái lệ rất phiền phức.
Thế đừng về quê ăn sáng nữa là xong.

Ở nhà ăn cơm nguội

thachhan

Xe tải
Mình ăn xong, ai trả tiền cho mình thì cảm ơn. Lần sau đi ăn, gặp đúng người đó, mình chỉ thanh toán của mình thôi... thế là lấn sau hết trả hộ. Những chuyện lặt vặt ntn trong cuộc sống cứ phải bận tâm làm gì.

teppia

Xe tăng
Thế đừng về quê ăn sáng nữa là xong.

Ở nhà ăn cơm nguội
Nhiều ông sống ở quê ngại đi ăn sáng vì lý do này. Thèm quá toàn nhờ vợ mua mang về, hoặc căn giờ ăn thật sớm, hoặc thật muộn, cố để né mấy anh em xã đoàn. ;)). Đi ăn, ăn xong trước mà ko trả hộ người ta thì bị người ta nói thằng kiệt sỉ, sống bẩn tính, cả làng tẩy chay, sau này nhà có công có việc nhờ vả hàng xóm láng giềng khó. Ncl phức tạp bỏ cm ra.

teppia

Xe tăng
Mình ăn xong, ai trả tiền cho mình thì cảm ơn. Lần sau đi ăn, gặp đúng người đó, mình chỉ thanh toán của mình thôi... thế là lấn sau hết trả hộ. Những chuyện lặt vặt ntn trong cuộc sống cứ phải bận tâm làm gì.
Làm thế cũng được, nhưng về quê éo ai thèm chơi với cụ, đi ăn sáng cũng chỉ đi 1 mình, chúng nó nhìn vào xỉa đểu, bảo thằng bẩn tính, bủn xỉn. Sau nhà có công có việc nhờ vả ko ai thèm đến giúp. Nhà có đám ma, đám cưới chả đứa nào nó thèm đến.

buicongchuc

Tháo bánh
Sang bên TQ cứ quẹt thẻ lấy vé ăn, hoặc trả tiền lấy vé ăn, vào mà đưa vé ăn cho họ múc thức ăn theo giá tiền trên vé, muốn trả hộ cũng ko đc

Cái vé ăn đấy họ múc 1 bát lấy 1 vé , cắm vào cái đinh gim lúc múc, vừa ko sợ nhầm người đến sau đc ăn trước , người trước phải ăn sau mất lòng, vừa quản lý đc ngày bán bao nhiêu bát. Xuất xong bát nào lại bỏ cái vé vào cái hộp như hòm thư nhỏ nhỏ cuối ngày bỏ ra đếm để khớp tiền, kể cả cốc nước cũng ko lọt.
Một cách quản lý hay.

buicongchuc

Tháo bánh
Nhiều ông sống ở quê ngại đi ăn sáng vì lý do này. Thèm quá toàn nhờ vợ mua mang về, hoặc căn giờ ăn thật sớm, hoặc thật muộn, cố để né mấy anh em xã đoàn. ;)). Đi ăn, ăn xong trước mà ko trả hộ người ta thì bị người ta nói thằng kiệt sỉ, sống bẩn tính, cả làng tẩy chay, sau này nhà có công có việc nhờ vả hàng xóm láng giềng khó. Ncl phức tạp bỏ cm ra.
Cụ vào ăn thì trả tiền trước, ăn xong trước thì đứng dậy chào người quen rồi về.

(Cô gái làm BCCB)

DurexXL

Xe lăn
Quê của cụ bẩn tính thật, toàn 1 lũ bẩn tính, sinh ra 1 lũ tính bẩn
Túm lại là 1 lũ bẩn

teppia

Xe tăng
Gần nhà em có ông hàng xóm, ông này đi ăn chuyên dẫn theo 5-7 ông bạn đi cùng, mà cứ đi là hay gặp ông cháu họ đi ăn 1 mình, mấy lần ông cháu kia ăn xong sớm, trả tiền cho ông chú, nhưng trả cho mỗi mình ông chú lại ko được, nên phải trả cho cả cụm mấy ông kia nữa, 1 lần ko sao, vài lần ông cháu thấy đắng quá, bực mình, có lần ông chú ăn xong quên trả hộ cho thằng cháu , thế là về hậm hực nói ra cho ông bà già, rồi đến tai ông chú, từ đấy cứ lời qua tiếng lại nói đểu nhau, hôm nhà có cỗ rượu vào lôi chuyện này ra cãi nhau, choảng nhau tại trận luôn, từ đấy trở đi 2 chú cháu từ mặt éo thèm dây dưa luôn.

teppia

Xe tăng
Quê của cụ bẩn tính thật, toàn 1 lũ bẩn tính, sinh ra 1 lũ tính bẩn
Túm lại là 1 lũ bẩn
Quê nào chả thế, khắp nước Việt Nam này đâu chả thế, thôi cứ lên chung cư ở Hà Nội sống cho nhẹ đầu :D

DurexXL

Xe lăn
Quê nào chả thế, khắp nước Việt Nam này đâu chả thế, thôi cứ lên chung cư ở Hà Nội sống cho nhẹ đầu :D
Quê em không thế
Thấy Cụ khoe quê cụ thế, công nhận bẩn thật

Mzc

Xe điện
Hôm nọ em đi rửa xem, gặp ông ct huyện cũng quen quen. Chú cháu nói chuyện lúc mà xong ông ấy trả luôn cho xe em. Ngại vãi ra :))
Mà thằng rửa xe thế cũng lấy tiền đc :))

buicongchuc

Tháo bánh
Làm thế thì người ra nhìn mình như thằng lập dị. Ko sống được ở quê đâu.
Em thấy bt, có quái gì mà lập dị đâu. Quan điểm của em ai mời thì trả tiền, nếu thiếu tiền ae góp giúp đỡ, còn không của ai người ấy trả hoặc cpc. Vào ăn uống rồi, ai muốn trả tiền cho người khác thì phải xin phép đàng hoàng, Ok thì mới trả.

Tấm gương đây:

Songque

Xe tăng
Vào tầm 2013, e mở 1 quán caffe. Cũng điều tra nghiên cứu thi trường cẩn thận, như cả làng có khoảng 7-8 ngàn dân, chả có quán caffe nào, muốn uống caffe phải chạy ngược lên 3km nữa, đồ uống em bán bình dân...
Mới mở cực đông khách, nhưng 3 tháng sau, chỉ lèo tèo vài khách. Nguyên nhân chính cũng chỉ vì " TRẢ HỘ". Số là, dân trong làng có chỗ tụ tập, toàn người ngồi sau phải thanh toán, nhiều lúc cả trả tiền cả lầu bàu " bảo để đó tý tao trả cho, éo gì nhiều này". Do quen nhau, cứ đến thanh toán lại bảo "để tý tao trả cho" dồn lại. E yêu cầu nv bắt thanh toán trước, lại bảo "chúng mày sợ tao ko có tiền à" đến khổ. Vài tháng sau e cho thuê lại luôn.
" TRẢ HỘ" tiền ăn sáng, caffe cả người nhận và người trả chưa chắc đã vui, nên tôn trọng sự riêng tư, độc lập nó văn minh hơn nhiều, cái này lớp trẻ đang thay đổi dần.

cuhaifus

Xe container
Em mà cứ ông nào trả tiền hộ là em gọi với theo hỏi mai mấy giờ ăn đâu đấy?

DidiLe

Xe container
Mấy ông đi ăn sáng cứ phải căn giờ đi thật muộn 8-9h nếu ko muốn bị trả tiền hộ hoặc được trả tiền hộ. Thực sự rất phiền. Đi rủ bạn bè anh em thì ai rủ người đó trả tiền, nhưng đôi khi đang ăn thì có ông nào tới ( bạn bè quen , anh em xã hội, hàng xóm gần nhà) lại trả tiền hộ, hoặc khi đi ăn 1 mình mà gặp 1 vài người quen, hàng xóm thì ăn xong trước cũng trả tiền hộ. Thành cái lệ rất phiền phức.
Trả tiền trước, ăn xong về.

Ko thích thì lần sau cụ đừng trả hộ nữa ạ. Ăn xong trước trả phần mình thôi

TUCSON9389

Xe điện
ối giồi ơi, e rút kinh nghiệm vụ này cứ làm cái quán xa xa mà chơi, ít người quen. e có lần ăn sáng đến tận 10h mới về và say vật, từ đó e ạ.