Ảnh của ngamban - Mời các cụ quăng gạch!

ngamban

Xe điện
Ảnh em mới c...hụp, chỉnh sửa theo cảm tính thôi, PS em dốt đặc. Các bác cho ý kiến phê bình giúp em tiến bộ ạ :77:

Chỉnh sửa cuối:

Hyundai-motoR

Xe tăng
Mới chụp mà cụ đã có cái nhìn thế này thì tốt quá rồi(l)

VQN

Xe buýt
Em xem cái ảnh thứ 2 của bác thấy như sắp đổ nghiêng sang trái. Cõ lẽ do cảm giác từ cái bờ đê dốc nghiêng. Theo em nếu bác quay ống kính qua trái một chút thì có thể hay hơn. Còn các đường thẳng của cái ghế trong cái ảnh thứ tư cứ hướng em xem ra rìa phải của ảnh. Kể ra không có cái ghế này có khi lại hay hơn đấy ạ.

ngamban

Xe điện
Em xem cái ảnh thứ 2 của bác thấy như sắp đổ nghiêng sang trái. Cõ lẽ do cảm giác từ cái bờ đê dốc nghiêng. Theo em nếu bác quay ống kính qua trái một chút thì có thể hay hơn. Còn các đường thẳng của cái ghế trong cái ảnh thứ tư cứ hướng em xem ra rìa phải của ảnh. Kể ra không có cái ghế này có khi lại hay hơn đấy ạ.
Cám ơn bác đã góp ý, em sẽ rút kinh nghiệm ạ. Túm lại là các bác cứ chém thoải mái để em tiến bộ hơn.

FeRAM

Xe điện
Em thích cái đầu tiên. Nhìn khô héo, tàn tạ một cách rất ... trừu tượng, ke ke ke.

ngamban

Xe điện
Em thích cái đầu tiên. Nhìn khô héo, tàn tạ một cách rất ... trừu tượng, ke ke ke.
Cái đó em chụp lúc...trời có nắng đẹp cụ ợ :21:, nghịch linh tinh, chuyển các kiểu effect, đến lúc đổi sang thành đen trắng thì nó ra "tàn tạ" như cụ nói đấy. Em thấy hay hay nên để đen trắng luôn.

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện
Cái đó em chụp lúc...trời có nắng đẹp cụ ợ :21:, nghịch linh tinh, chuyển các kiểu effect, đến lúc đổi sang thành đen trắng thì nó ra "tàn tạ" như cụ nói đấy. Em thấy hay hay nên để đen trắng luôn.
Để đen trắng là hợp lý. Nhìn góc máy của bác thì ko dám nghĩ bác mới chụp đâu.

anhcobra

Xe container
Cái chuyện góc nhìn nó chả liên quan gì đến việc chụp lâu hay mới, kỹ thuật tốt hay dở, có học hay không có học. Thiếu gì người máy có lâu rồi, chụp cả vạn shot rồi góc nhìn vẫn chả ra gì:21:

ngamban

Xe điện
Để đen trắng là hợp lý. Nhìn góc máy của bác thì ko dám nghĩ bác mới chụp đâu.
Dạ, thưa cụ là em lần đầu tiên sờ DSLR là con 450D còi vào ngày 24/12/08, đi ra ngoài chụp được đúng...2 lần, còn đâu toàn ngồi trong nhà ngắm tường thôi. Các cụ lại cứ bảo em bốc phét. Còn cái chuyện góc máy thì em chả biết, cứ thấy chỗ nào hay hay đẹp đẹp là dí máy vô, rồi chụp khoảng chục shot. Chắc cũng một phần nhờ hay lướt OF, tăm tia ảnh của các cụ :P, rồi học lỏm được tí nào hay tí đấy :21:

Chỉnh sửa cuối:

ngamban

Xe điện
Cái chuyện góc nhìn nó chả liên quan gì đến việc chụp lâu hay mới, kỹ thuật tốt hay dở, có học hay không có học. Thiếu gì người máy có lâu rồi, chụp cả vạn shot rồi góc nhìn vẫn chả ra gì:21:
Bác nói quá chuẩn, trình của em thì hạng "ruồi" giống cái avatar của em :21:, còn chụp cái ảnh được vài cụ khen thì cũng là ăn may thôi :P
Các cụ đâm chém tiếp đi, em đang máu...bị ăn đòn. Thế mới tiến bộ được. Sau này về VN còn vác máy theo chụp ké các cụ chứ :69:

Chỉnh sửa cuối:

ngamban

Xe điện
Đợt vừa rồi em đi làm, chả có thời gian chụp choẹt. Bây giờ mới hí hoáy được mấy cái ảnh. Tình hình là em thấy phong trào bắn mẫu trong OF lên cao hay sao í, các bác, các cụ up lên liên tục. Em thì thích gì chụp nấy, nhìn thấy gì hay là c...hụp luôn ạ, rồi về nhà ngồi hí hoáy với cái ACDSee (chả được học cũng chả ai dạy dùng PS :'() Bác nào, cụ nào, mợ nào vô đây thích đâm ảnh thì cứ vô tư, không thích thì cứ...tự nhiên đi thẳng ạ :21:
Đây là chụp cái xe đạp nào đó của thiên hạ ở cái hồ gần Leipzig nơi em ở ạ (chưa xin phép khổ chủ :21:)

Đây là cái lối dẫn ra hồ ạ (thời tiết bên này vẫn đang rất xấu, cây cỏ chả đâu vào đâu nên nó tàn tạ thế đấy ạ)

Cuối cùng thì là cái nhà ga chính của thành phố ạ. Nhà ga này có khoảng 23 cái đường ray như thế này (chưa tính đường ray phụ). Bác nào mà đến đây một lần em cam đoan là sẽ ngạc nhiên về mức độ "to vật vã" của cái nhà ga này cho mà xem. (y)

Em xì pam thêm một cái bên trong nhà ga ạ :P

Chỉnh sửa cuối:

hoangminhtnvn

Xe điện
e có thấy tối đâu, mắt bác này ngon lành đới, e thích quả xe đạp, bố cục và độ tương phản khá tốt

thangdv

Xe tải
cháu đồng ý. cháu nghĩ cái đấy nó thuộc về năng khiếu. mà cái đó thì cháu ko có mới đau chứ :102:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Đâm phát. Ảnh cụ to quá, cái màn hình nhà em xem không hết, cứ phải xem từng góc một.

nirvana88

Xe đạp
Cậu đang du nước nào thế ợ?

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em thấy cả 4 ảnh này của bác đều đẹp, riêng cái ảnh 3 bác thử HDR xem thế nào vì độ tương phản quá cao, các phần tối và sáng đều đến mức mất chi tiết.