[Thảo luận] Ảo giác khi dừng xe !!!

phamhuy_712

Xe hơi
Các bác đã bao giờ bị như em chưa ạ.
Tình hình là như thế này các bác ạ, có hôm em lái nhiều khoảng 2-3h. Lúc dừng đèn đỏ, chân đã phanh nhưng mắt có cảm giác xe vẫn chạy và đâm vào *** xe trước. Lúc ấy cuống cả lên đạp thêm phanh (nhưng thực tế xe vẫn đứng im) nhưng cảm giác xe vẫn chạy.
Nhiều lúc cảm giác rất nguy hiểm. Không biết có bác nào bị như em chưa và làm thế nào để tránh tình trạng ấy lại tái diễn. Cảm ơn các bác.

meoluoi

Xe điện
Đang dừng mà có thằng bên cạnh chuyển bánh là hay bị lắm, cứ tưởng xe mình trôi

antisino

Xe máy
em cũng mấy lần bị, cứ có cảm giác chóng mặt mới chết.

phamhuy_712

Xe hơi
em cũng mấy lần bị, cứ có cảm giác chóng mặt mới chết.
Oài bác giống em rồi. Em cũng có cảm giác mắt hoa và chóng mặt. Phải có trấn tĩnh là mình đạp phanh rồi và dụi mắt. Nhưng mà cảm giác lúc ấy rất lạ, thấy tim đập nhanh và hơi sợ bác ạ. Chẳng biết sao.

minh0075

Xe điện
Ối ối hóa ra em cũng bị mấy lần rồi,hãi lắm cứ ngỡ sắp phang vào mông cụ đằng trước.
Cũng ko hiểu tại sao,mong có cụ nào rành rọt vào giải thích giúp.Bị 1 phát ngay sau đấy là tim đập chân run,lái cóng lắm hị hị...

vtlam

Xe buýt
Hóa ra các bác cũng bị ah. Em cứ tưởng có mỗi em. Thường khi đó có xe bên cạnh di chuyển làm mình có cảm giác xe mình chuyển động.
Như hồi còn nhỏ đi tàu hỏa, tàu bên cạnh chạy làm cả toa hô lên sung sướng tàu chạy rồi!

fuxe

Xe container
chuẩn , là do xe bên cạnh vẫn chưa dừng hoặc không cùng tốc độ với mình. Trong trường hợp này cụ nên nhìn xuống mặt đường hoặc nhìn vào các vật thể cố định bên đường như vỉa hè, cột điện, ... em gái đứng đường cũng được =))
Đang dừng mà có thằng bên cạnh chuyển bánh là hay bị lắm, cứ tưởng xe mình trôi

HT_CRV

Xe tải
Em cũng bị mấy lần. Đạp cứng phanh mà tưởng phanh hỏng. Sau mấy lần đấy em rút ra kinh nghiệm là: khi bị như thế lập tức em quay sang nhìn bên trái 1 lúc thế là hết. Cái này là do nhìn lâu quá vào 1 điểm, lại bị ánh sáng của đèn xe mình và đèn hậu xe trước tác động dẫn đến ảo giác xe trôi thôi

Innocet

Xe máy
Đi khoảng 3h là bị đấy, nhất là vừa đi đường dài về, gặp phải đường đông, hay phanh gấp vì giật mình.. Nhà cháu bị 1 lần phang *it' xe khác rồi ợ.
Kinh nghiệm các cụ cao tuổi: Lau qua cái mặt và mắt, sẽ giúp ích nhiều.

MeogiaTL

Xe tải
Vầng, nhất là khi nào người không được khỏe, kết hợp với việc đang mải nghĩ chuyện gì là dễ bị cảm giác đó lắm.
Hôm CN, nhà cháu đi 300KM về HN, quyết định đi đổ xăng trước khi về nhà. Đang lùi vào cây xăng thì xe bên cạnh nó tiến ra.
Thế là cháu dồn hết sức để đạp thêm phanh vì nghĩ xe mình đang bị trôi dù rằng thực tế đang đứng yên.
Cảm giác này cũng hay bị khi dừng đèn đỏ.

Game Over

Xe điện
Cái này bình thường mà các Mợ,ai chả thế.
Theo em các cụ cứ dừng đèn đỏ nên nhìn vào 1 vật nào đó cố định bên ngoài,ví dụ cột đèn,biển quảng cáo,cây hoa trên vỉa hè làm chuẩn thì sẽ không bị cảm giác ấy đâu ợ!

phamhuy_712

Xe hơi
Ôi hóa ra là có nhiều bác bị như em. Nhưng mà cái cảm giác đấy chỉ diễn và một vài giây rất ngắn thôi bác ạ. Chỉ đủ để mình giật mình và toát mồ hôi thôi ạ. Có thời gian mà quay sang bên cạnh nhìn vật đứng yên để trấn tĩnh lại thì không bàn tới ạ. Giật mình và sợ lắm, xin đừng để cảm giác ấy xảy ra nữa. Em sợ thật sự.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Cảm giác chỉ có lúc mới học lái với xe số sàn và chưa lái quen thì thi thoảng bị như thế và lúc ảo giác như thế thường là lái xe căng thẳng,vã mồ hôi.Nhưng lúc có bằng là hết ngay.Em dự đó là do sự ức chế của tâm lý dẫn đến hệ thần kinh trung ương phải căng sức dẫn đến hiện tượng trên.

anhtho

Xe ngựa
Ai mà không bị cái ảo giác này. Có lúc dừng chờ đèn hoặc tắc đường thấy như xe bị trôi ngược ra sau, em sợ quá phanh hết chân luôn, chỉ sợ húc vào đằng sau, hóa ra là thằng bên cạnh nó tiến (mà xe bus là hay bị nhất vì nó dài). Bây giờ thì quen rồi. Kinh nghiệm là phải căn một vật gì đó cố định như biển báo, mũi tên trên đường, vỉa hè v.v.. Lúc đó mới yên tâm thực sự !

Chỉnh sửa cuối:

Innocet

Xe máy
Cảm giác chỉ có lúc mới học lái với xe số sàn và chưa lái quen thì thi thoảng bị như thế và lúc ảo giác như thế thường là lái xe căng thẳng,vã mồ hôi.Nhưng lúc có bằng là hết ngay.Em dự đó là do sự ức chế của tâm lý dẫn đến hệ thần kinh trung ương phải căng sức dẫn đến hiện tượng trên.
Nhà cháu dự, càng già càng bị ạ....

lenamhung83

Xe tăng
Em chưa bị nhưng lúc tắc đường, thằng trước nó đi thỉnh thoảng cũng tưởng mình bị trôi xe

HangB2

Xe điện
em dự là khi các xe chuyển động rồi thì mình bị mất điểm định vị làm gốc nên có cảm giác trượt như vậy, cái này em cũng bị rồi

KiaSX

Xe hơi
Các bác đã bao giờ bị như em chưa ạ.
Tình hình là như thế này các bác ạ, có hôm em lái nhiều khoảng 2-3h. Lúc dừng đèn đỏ, chân đã phanh nhưng mắt có cảm giác xe vẫn chạy và đâm vào *** xe trước. Lúc ấy cuống cả lên đạp thêm phanh (nhưng thực tế xe vẫn đứng im) nhưng cảm giác xe vẫn chạy.
Nhiều lúc cảm giác rất nguy hiểm. Không biết có bác nào bị như em chưa và làm thế nào để tránh tình trạng ấy lại tái diễn. Cảm ơn các bác.
Em cũng bị như bác mấy lần. Tuy nhiên không cần phải sau khi lái vài giờ đâu ạ, cứ dừng đèn đỏ mà đúng lúc đó cái xe bên cạnh nó chuyển động là y rằng, tưởng xe mình trôi! Hú vía, đạp phanh gấp 8-x Từ hồi đó, cứ dừng lại đèn đỏ trên 10 giây là em kéo luôn phanh tay, về N cho chắc ăn!

koj.k0ol

Xe tăng
nhiều cụ biij thế, giống em nhờ... nhưng bình tĩnh lại là quên luôn, thường lúc em bị là do em đang nghĩ cái gì khi dừng xe thôi. :D