[Funland] AstraZeneca thừa nhận vaccine COVID-19 có thể gây tác dụng phụ hiếm gặp dẫn đến cục máu đông

langriser

Xe tải
Cho hỏi những người ko chích thì ảnh hưởng gì đến cộng đồng thế? Ko chích ko đc ra đường, nếu dính virus thì triệu chứng nặng hơn, tức dễ phân biệt hơn, thì cách ly nhanh hơn. Còn người đã chích nhiễm virus thì triệu chứng nhẹ hơn, thậm chí có thể ko có triệu chứng, và cái đám ko có triệu chứng ấy cứ tự tin dung dăng dung dẻ đi ngoài đường thì có phải ăn hại hơn ko? Đấy là chưa kể có những nghiên cứu chỉ ra người đã chích vaccin khi dính Covid thì nồng độ virus cao hơn nhiều so với người chưa chích. Mong cụ gì hiểu về khoa học ở trên giải thích giùm.
Bác tự trả lời rồi còn gì "nếu dính virus thì triệu chứng nặng hơn", và tất nhiên cũng dễ đi hơn. Nguyên cộng đồng 10 người có 9 người chích vắc xin ra đường ăn chơi nhảy múa vui vẻ, còn 1 ông không chích thấy vậy cũng ra đường nhảy múa, rồi tự dưng lăn quay trở nặng vì nhiễm con virus, 9 ông còn lại dù nhiễm virus nhưng không sao cả tự dưng phải dừng cuộc vui, cử người khiêng ông này đi bệnh viện. Ở đây cụ còn đùa giỡn và đem tánh mạng của mình ra đặt cược dựa trên lời của một ông A bà B nào đó là chích vắc xin có hại. Và tôi đã cực kỳ phản cảm khi người bị chó dại cắn mà hội đó còn khuyên đừng chích vắc xin để tự khỏi, rồi sau đó chuyện xảy ra thì phủi trách nhiệm. Hỏi một câu, giờ bác và người nhà bác bị chó dại cắn thì bác có đi tiêm vắc xin hay để tự khỏi ? Khi tôi hỏi câu này thì có nhiều bác ko dám trả lời mà tổ lái sang chuyện khác, kêu là vắc xin A nó khác vắc xin B, vâng nhưng nó vẫn là vắc xin.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Lại nói về đợt dịch Covid, nhà e tốn kha khá tiền cho nó. Riêng vụ khẩu trang e mất tầm chục củ, do đặc thù công việc nên toàn phải chơi khẩu trang 20k/ cái, thậm chí có khẩu trang 60k/ cái. Test covid tầm chục củ. Thuốc điều trị, máy đo SpO2... tầm chục củ, có những thời điểm thuốc chống đông dạng tiêm của nhà em còn nhiều hơn cửa hàng thuốc lớn ở Nam Định. Mua thêm 3 tủ đông cho nhà em, 2 bên nội ngoại để có thể tích trữ thực phẩm trong 3-6 tháng( gần 2 chục) .
Và may mắn nhất là đến giờ nhà em chưa ai bị Covid. Cẩn thận chưa bao giờ là thừa.

Nguyễn Đông Gioăng

Xì hơi lốp
Em nhớ Ấn độ 2 chú pháp sư bắt quyết vận công hít cô vít. 2 hôm sau toạch. Xác không đủ củi để đốt còn vứt, chôn trộm ngoài sông. Dăm cụ đã không có kiến thức, lại hãnh diện khoe không tiêm như chiến tích thì quả thật là các cụ đã tự cách ly với xã hội rất chuẩn.
Lâu lắm rồi ae mình không bia nghe TSFH a nhể?

Mrquickdn

Xe tải
Bác tự trả lời rồi còn gì "nếu dính virus thì triệu chứng nặng hơn", và tất nhiên cũng dễ đi hơn. Nguyên cộng đồng 10 người có 9 người chích vắc xin ra đường ăn chơi nhảy múa vui vẻ, còn 1 ông không chích thấy vậy cũng ra đường nhảy múa, rồi tự dưng lăn quay trở nặng vì nhiễm con virus, 9 ông còn lại dù nhiễm virus nhưng không sao cả tự dưng phải dừng cuộc vui, cử người khiêng ông này đi bệnh viện. Ở đây cụ còn đùa giỡn và đem tánh mạng của mình ra đặt cược dựa trên lời của một ông A bà B nào đó là chích vắc xin có hại. Và tôi đã cực kỳ phản cảm khi người bị chó dại cắn mà hội đó còn khuyên đừng chích vắc xin để tự khỏi, rồi sau đó chuyện xảy ra thì phủi trách nhiệm. Hỏi một câu, giờ bác và người nhà bác bị chó dại cắn thì bác có đi tiêm vắc xin hay để tự khỏi ? Khi tôi hỏi câu này thì có nhiều bác ko dám trả lời mà tổ lái sang chuyện khác, kêu là vắc xin A nó khác vắc xin B, vâng nhưng nó vẫn là vắc xin.
Cụ tự vỗ ngực xưng là người hiểu biết khoa học nhưng lại dùng lối phản biện cherry pick rất ngụy khoa học. Ở đây đang nói về vaccine Covid, lại đi mượn vaccine phòng dại để phản biện. Nếu cụ đã bảo nếu người nhà tôi mà bị chó dại cắn, thì tôi cũng chẳng ngại mong cho người nhà cụ, ai đã chích vaccine Astra sẽ rơi vào trường hợp biến chứng như báo đài nói. Hòa nhé.

Mc Bia

Xe tăng
Cụ tự vỗ ngực xưng là người hiểu biết khoa học nhưng lại dùng lối phản biện cherry pick rất ngụy khoa học. Ở đây đang nói về vaccine Covid, lại đi mượn vaccine phòng dại để phản biện. Nếu cụ đã bảo nếu người nhà tôi mà bị chó dại cắn, thì tôi cũng chẳng ngại mong cho người nhà cụ, ai đã chích vaccine Astra sẽ rơi vào trường hợp biến chứng như báo đài nói. Hòa nhé.
Cụ ý dẫn chứng về một bệnh có vắc xin và nếu dính mà không chủng ngừa thì không có cơ là đúng và dễ hiểu quá còn gì nữa.

Thứ 1, người ta e ngại vax covid chứ ko ai antivax, đừng chụp mũ đánh traó khái niệm.
Thứ 2, mọi người đang đặt vấn đề về những tác dụng phụ của covid vax trông bối cảnh DỊCH BỆNH ĐÃ QUA nhằm mục đích có những chuẩn bị tốt hơn cho sức khỏe của bản thân và gia đình, chứ ko xét lại thời điểm năm 2021 nên ko có gì là sai đáng để mỉa mai dè bỉu.
Em nghĩ cụ có vấn đề về nhận thức. Có thể là tác dụng phụ của vax ko chừng.
Có nhiều cụ anti đấy cụ, lúc cao điểm dịch lên chởi CP như hát hay

langriser

Xe tải
Có nhiều người thường đỗ lỗi mọi chuyện xảy ra không như ý của họ cho một cái gì đó, và giờ đây họ đã có một thứ để đổ lỗi, vắc xin Covid, từ suy giảm trí nhớ, đau xương khớp..họ gieo vào đầu họ ý nghĩ như vậy, và giờ họ như bắt được vàng khi đọc những bài viết thu hồi vắc xin "đấy tao đã nghi đúng rồi mà, chính nó gây bệnh cho tao", trong khi đơn giản thu hồi là do hết nhu cầu.
Bác gì đã nói "người ta e ngại vax covid chứ ko ai antivax, đừng chụp mũ đánh traó khái niệm.", nếu được như bác nêu thì còn chấp nhận được, như vắc xin Anh ko bằng vắc xin Mỹ; hoặc vắc xin Covid phát triển quá nhanh không bằng vắc xin đã có. Đằng này có nhiều cụ nhiều mợ thừa nhận antivax, không tiêm bất cứ loại vắc xin gì, cho vắc xin là trò lừa thế kỷ, dẫn chứng ông A bà C người nổi tiếng nói như vậy, từ vắc xin Covid, họ lấn sang vắc xin cho trẻ em, khi khuyến khích các bà mẹ không tiêm vắc xin cho trẻ em, bảo hãy sống thuận tự nhiên theo ông A bà B, ngay cả bị chó dại cắn mà các cụ mợ ấy còn bảo không được tiêm vắc xin v.vv. Không tiêm vắc xin là quyền của cụ mợ, nhưng đưa lời khuyên phản khoa học, gây chết người thì ko phải việc của cụ mợ nữa.
Khi người ta phản biện bằng những câu hỏi đơn giản, đúng hoặc sai, có hoặc không thì các cụ mợ lại lảng tránh, nói những cái gì ở đâu. Ví dụ, khi người nhà cụ mợ bị chó dại cắn, thì cụ mợ có cho đi tiêm vắc xin không ? Cụ kia bảo có, nhưng rồi lại kèm câu vắc xin A khác B, trong khi em chỉ cần câu trả lời có, nghĩa là vắc xin nó giúp cứu tính mạng, như vậy cụ không nên quy chụp tất cả vắc xin là có hại, bài trừ vắc xin.
Câu hỏi thứ 2 là giả sử gia đình cụ mợ có 10 người ( ông bà cha mẹ con cái cụ mợ), cụ mợ có chắc chắn 100% rằng 10 người giống như cụ mợ, không tiêm vắc xin, khi bị dính virus sẽ vượt qua, khỏi bệnh. Với quan điểm bài vắc xin, cụ sẽ đảm bảo 100%, sẽ chửi CP tại sao ko làm như cụ, để tự miễn dịch tự khỏi...và đó là ảo tưởng của cụ, và thực tế có nhiều bài học tại các quốc gia đã chứng tỏ làm gì có chuyện 100% người ko tiêm vắc xin khi nhiễm virus sẽ khỏi bệnh.
Nếu cụ không chắc chắn về 100% này, kêu sẽ có tỷ lệ, thì CP sẽ đứng trước lựa chọn:
- Không tiêm vắc xin thì tỷ lệ phòng bệnh dao động từ 0% tới 100%, chưa nói tới tỷ lệ tử vong, và thực tế thì tỷ lệ này toàn dưới 50%.
- Tiêm vắc xin có tác dụng phụ nhưng hiếm gặp tỷ lệ 1-2%, trong khi tỷ lệ phòng bệnh thấp nhất đạt 70% sau mũi 1, đã được chứng minh bằng thí nghiệm trên động vật, có báo cáo hẳn hoi
Và CP bình thường chả có ai chọn tỷ lệ dao động từ 0 tới 100% cả, điều đó gây bất ổn cho xã hội, kéo theo những thứ không kiểm soát được, một trong những chức năng của CP là giữ cho xã hội ổn định.
Em chỉ hy vọng bác nào antivac đọc bài này thì chuyển sang nghĩ vắc xin cũng có lợi có hại là em mừng rồi, để sau này em không phải chứng kiến người bị chó dại cắn thì được khuyên đừng tiêm vắc xin, hãy để thuận tự nhiên khỏi bệnh.

Chỉnh sửa cuối:

Mrquickdn

Xe tải
Cụ cứ rông dài, giờ hỏi ngược lại : Nếu người nhà cụ chích vaccine Covid, và rơi vào nhóm tỉ lệ bị viêm cơ tim, hoặc bị cục máu đông dẫn đến đột quỵ và chào thân ái, thì cụ có hối hận khi xúi người nhà đi tiêm không? Lưu ý ở đây chỉ đang đề cập đến vaccine Covid nhé- là loại vaccine với chỉ có 1 năm tuổi đời thai nghén từ phòng thí nghiệm đến khi lôi ra tiêm đại trà cho vài tỉ mạng. Không thể so sánh được với những loại vaccine khác có tuổi đời hàng chục năm, tuân thủ đúng quy trình(về mặt thời gian) nghiên cứu và sản xuất (theo thông tin tìm hiểu thì tầm 5 năm). Ở trong này cụ chỉ ra còm nào của ông nào xúi bị chó dại cắn thì đừng chích vaccine phòng dại, để thuận tư nhiên đi xem nào? Ở đây một số cụ chỉ đang anti VACCINE COVID, ko có nghĩa là người ta anti TẤT-CẢ-CÁC-LOẠI-VACCINE, mà cứ tuyên truyền như đúng rồi. Nếu một người dùng lý trí để anti COVID VACCINE trong bối cảnh cả thế giới sôi sùng sục, tôi thực sự nể phục trí tuệ của họ, những người ấy không hề mù quáng và ngu dốt như não cụ đang nghĩ!

Chỉnh sửa cuối: