[Funland] Bác nào gặp cảnh như tôi?

HH1993

Tháo bánh
Nay tôi hơi chán nên lại lập cái gọi là ( thớt nhảm).
Chuyện chỉ là ông ôn con hơn 20 tuổi,cách vài tháng dẫn bạn gái về nhà nói là bạn ( thân) của con.
Ừ...thì theo thẩm mỹ,trent của tụi nó tôi không nói hình thức làm gì. Chỉ là tới nhà chào hỏi xong...ngồi ôm đt, đến giờ ăn trưa,con tôi hỏi ba có đi chợ chưa,nay mình ăn gì? Tôi nói những gì tôi đã chuẩn bị. Vậy là ông con xuống bếp,trước khi vào bếp có khều con bé. Nó bảo,đợi em,anh làm trước đi. Vậy là thằng nhóc xuống bếp,hì hụi chừng 10p. Tôi vẫn ngồi nguyên pk và xem tivi. Đến lúc thằng nhóc kêu : Em ơi xuống anh nhờ!
Con bé mienx cưỡng đứng dậy....xuống chừng 5p tôi bắt đầu nghe chúng....to tiếng là món này thế này món kia thế kia....a...b...c..
Cuối cùng tôi phải xuống bảo:
Thôi 2 đứa lên xem tivi,ba làm cho....
Tới hôm kia là thứ 7,cuối tuần,con bé nhà tôi,sn 93,lại đưa 1 cậu về nhà. Và ...(đen ) lại đúng lúc sắp bữa tối. Nhưng mọi chuyện nó ngược lại...thằng ku kia cũng tạm gọi là lễ phép,khéo... Khi con bé xuống làm bếp thì cũng xin phép tôi cho xuống phụ con bé...nhưng ....nó chỉ đạo con bé làm những món hay chế biến theo cách nó thích........con bé không ý kiến gì,không tranh cãi...chỉ nói ba em ăn vậy quen rồi,em cũng thế,nên anh đừng nói,ba nghe thấy là ...
Bác nào có gặp tình huống này chia sẻ lên cho vui,cũng là để thêm góc nhìn,thêm cách ứng xử cho phù hợp. Dù sao cũng là tương lai của tụi nhỏ.
Xin lỗi vì tôi viết dài quá!
Cũng nói luôn là chia sẻ,tranh luận vui vẻ,không gây war,không đụng chạm vùng miền.
Cuối cùng cảm ơn tất cả các bác ghé thớt.
Tôi đều rót hết khả năng để các bác ấm lòng,ấm bụng!

Chỉnh sửa cuối:

sắt con

Xe điện
Khó ạ, thời buổi bình quyền, nam giới quyền lực nơi căn bếp ko kém😆😆, em nghĩ rồi hữu xạ tự nhiên hương thôi.

HH1993

Tháo bánh
Con bé 93 nhà bác ngoan đấy ạ.
Tôi cảm ơn bác! Không dám tự đánh giá nhưng nhìn cảnh đó nghĩ thấy ...tội con bé thôi. Còn thằng nhóc thì tôi lại không quá bận tâm lắm.

Chỉnh sửa cuối:

gianghn12

Xe tải
Thôi kệ chúng nó đi, khác thế hệ mà. 😊. Già mình cứ sống theo kiểu già,bọn trẻ sống theo kiểu chúng nó

HH1993

Tháo bánh
Khó ạ, thời buổi bình quyền, nam giới quyền lực nơi căn bếp ko kém😆😆, em nghĩ rồi hữu xạ tự nhiên hương thôi.
Biết nào là thơm hay không thơm đâu bác! Chỉ là thấy như vậy thì cũng suy nghĩ muốn hỏi các bác về góc nhìn,về kinh nghiệm các bác trải qua và làm gì thôi!

taplaioto

Xe điện
Em hóng ca này, 2 nhóc em chắc cũng sắp dẫn bạn về nhà ! :D

sắt con

Xe điện
Biết nào là thơm hay không thơm đâu bác! Chỉ là thấy như vậy thì cũng suy nghĩ muốn hỏi các bác về góc nhìn,về kinh nghiệm các bác trải qua và làm gì thôi!

Bác thế là rất nhẫn , nhân văn và dân chủ. Nếu là em chắc cũng lên cơn 😷😷😷😷

patuana76

Xe điện
Cả 2 đứa (bạn gái của con trai lẫn bạn trai của con gái) đều đang hành xử tương đối phù hợp với lứa tuổi chúng nó và thực trạng hiện nay của giới trẻ.
Chúng nó sẽ phải sống trong môi trường phù hợp với lứa chúng nó, đối diện cạnh tranh và hành xử với những đứa khác ở không thời gian của chúng.
Nói chung, chúng ta zà rồi, không hiểu chúng nó lắm đâu. Vậy nên chỉ cần can thiệp khi chúng nó "vượt lằn ranh đỏ" về việc cư xử không phải phép với giới zà chúng ta thôi.

LongLH

Xe điện
Em chia sẻ với bác, em có con cháu gái ruột mà em lại đang nghét không thèm nhìn mặt nó. Sinh viên năm 2 rồi mà đi về nhà là nó vào phòng đóng chặt cửa, đến giờ cơm không xuống, cả nhà ăn xong thì tiếng sau nó mới xuống ăn, sáng mẹ em toàn phải gọi cửa phòng nó dậy không muộn đi học, ăn sáng cũng để bà 76 tuổi rồi chuẩn bị. Có hôm mẹ em ốm, em về xem thế nào vẫn thấy mẹ em phải chuẩn bị ăn sáng cho nó. Ông anh bà chị cũng chán nó đến tận cổ nhưng cũng đành kệ. Còn nhiều cái dở nữa nhưng mà em lười gõ...

Website
www.mocconghoa.com
Cái đáng sợ nhất (theo tôi) thì không xảy ra: cậu con trai thì dẫn bạn trai về còn cô con giá dẫn bạn ...gái về ra mắt gia đình, mới khó.
Hiện tại nuối nấng 1 sinh linh từ lúc nó chào đởi đến lúc nó thành gia lập thất (ngắn gọn là lấy vợ lấy chồng) quá nhiều khó khăn và .... rủi ro.
Lúc nó chào đời, việc đầu tiên là xem nó có đủ các bộ phận như 1 con người bình thường không?
Sau đó nghe ngóng xem nó có nghe được mẹ à ơi không?
Nghe tốt thì thường nó sẽ nói được.
Nó ăn uống bình thường không? (nó gầy quá khổ 1, nó thừa cân khổ 10)
Đến 2-3 tuổi trí não nó phát triển bình thường không?
...
....

Ôi kể không hết những lo lắng của người sinh ra chúng.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Cậu nhớn nhà em mí 19t nên em cũng quan tâm ý kiến mọi người có kinh nghiệm.

hamcuare!

Xe container
E nghĩ bác nên khuyên thằng cu chọn đứa khác cho phù hợp vs gia cảnh thì tốt hơn.
Zai gái nhà bác đều quen làm việc nhà thì cũng là gđ bình zin vs biết chăm sóc lẫn nhau.
Zai mà lấy vk lười thì khổ lắm! Nhỡ may nhà vk lại giầu giầu tý thì càng nhọc! Mấy bà tiểu thư ấy k sớm thì muộn cũng lục đục vs ông ck gđ đảm đang vs bình zin.
Kakaa

hd2022

Xe tải
Nghĩa là con bé nhà bác sn 93 và anh con bé nhiều tuổi hơn à? Tầm này các cháu lập gđ được rồi, bác cứ kệ chúng nó. Hợp thì tiến xa hơn, không thì tìm người phù hợp. Chúng lớn rồi, sẽ tự biết điều chỉnh cảm xúc sao cho phù hợp thôi.

sthd

Xe lăn
luật không cấm nó chỉ đạo. chịu thôi

HH1993

Tháo bánh
Cậu nhớn nhà em mí 19t nên em cũng quan tâm ý kiến mọi người có kinh nghiệm.
Vâng! Là phụ huynh nên quan tâm vấn đề này. Bỏ qua vùng miền,giàu nghèo
Nhưng tôi tin là các bác trên này giàu hay nghèo thì cái yên ấm HP của con cái là trên hết! Chỉ là cách sống,cách nhìn nhận và giải quyết ra sao thôi ạ. Biết rằng Nam,Nữ bình quyền,thế hệ này sẽ khác thế hệ sau...
Vậy các bác đối mặt,và cách xử lý làm sao cho trọn vẹn đó.

Website
www.mocconghoa.com
E nghĩ bác nên khuyên thằng cu chọn đứa khác cho phù hợp vs gia cảnh thì tốt hơn.
Zai gái nhà bác đều quen làm việc nhà thì cũng là gđ bình zin vs biết chăm sóc lẫn nhau.
Zai mà lấy vk lười thì khổ lắm! Nhỡ may nhà vk lại giầu giầu tý thì càng nhọc! Mấy bà tiểu thư ấy k sớm thì muộn cũng lục đục vs ông ck gđ đqmr đang vs bình zin.
Kakaa
Hehe, kinh nghiệm (cá nhân thôi ạ) càng khuyên càng...phản tác dụng.
Cái khó nhất, là QUÁ TRÌNH giáo dục lúc nó từ bé tí tới lúc lớn: phải duy trì nói chuyện được với nó (cái này vợ tôi đỉnh cực) tức là nó...chấp nhận nói chuyện với (thường là) mẹ.
Nhà tôi đều quên cái khẩu hiệu: LÀM BẠN VỚI CON, làm quái gì có chuyện cá mè 1 lứa thế :)) , nhưng chúng nó vẫn trò chuyện với mẹ (đương nhiên không bao giờ là nó nói mọi việc, nó nói khoảng 30% là phúc tổ rồi:P)

tototata

Xe buýt
93 thì năm nay 30 tuổi cụ nhỉ, tầm này để các cháu triển nhanh thôi cụ.

HH1993

Tháo bánh
Zai mà lấy vk lười thì khổ lắm! Nhỡ may nhà vk lại giầu giầu tý thì càng nhọc! Mấy bà tiểu thư ấy k sớm thì muộn cũng lục đục vs ông ck gđ đảm đang vs bình zin.
Kakaa
Cảm ơn bác! Tôi đã lường trường hợp này.