[Funland] Bác nào gặp cảnh như tôi?

trungngothu

Xe tăng
Cụ mời bạn của các con năng đến nhà chơi hơn, khuyến khích con dẫn bạn đến chơi các nhà thân quen, ưng ưng rồi thì gia đình chơi bời tụ tập hay nhà có việc cũng rủ các bajn ấy tham gia cùng, cụ ah! Qua nhiều lần tiếp xúc, nhiều tình huống xảy ra mình mới có cái nhìn tajm gọi là tôngr quát về 1 con người.

Thanhz

Xe tăng
Chia sẻ với Bác là năm ngoái Cu nhớn nhà em 19 là SV năm nhất. Em có nói với con nên có kế hoạch và đầu tư công sức, thời gian cho sự nghiệp, từ 30t lập gia đình là vừa đẹp và nếu có yêu ai thì chẳng may không kìm nén được thì nên dùng ô che mưa để bảo vệ bạn gái và chính bản thân mình.
Tôi cũng có suy nghĩ như vậy trong cả cv lẫn cách sống cũng như dạy tụi trẻ.
Vậy nên tôi mới chia sẻ cùng các bác. Thứ nhất là cũng mong có thêm góc nhìn để có định hướng phù hợp vói tụi trẻ,với xã hội và bản thân cũng điều chỉnh cho hài hòa. Và cuối cùng cũng là sự va vấp với thực tế muốn các bác để ý và lưu tâm. Ai cũng sẽ,đã và sắp trải qua cảm giác,hoàn cảnh như tôi cả. Cảm ơn bác nhiều!
Đầu tiên là làm người có trách nhiệm. Trách nhiệm đầu tiên là không gây hậu quả cho người khác. Càng cấm, càng bảo phải nọ phải kia càng không có gì đảm bảo nó sẽ làm hay không làm. Cơ mà nếu nó có ý thức tránh hậu quả tức là có ý thức về trách nhiệm, nghĩa vụ thì không cớ gì nó không hiểu ra nên chọn ai, đứa nào thì phù hợp với trách nhiệm của mình trong gia đình :)
P/s: nhà em cũng có con gái. E không dạy nó cứ thoải mái đi nhưng có dạy nó phải luôn biết hậu quả nó nguy hại như thế nào. Việc đầu tiên vẫn là tránh hậu quả.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ mời bạn của các con năng đến nhà chơi hơn, khuyến khích con dẫn bạn đến chơi các nhà thân quen, ưng ưng rồi thì gia đình chơi bời tụ tập hay nhà có việc cũng rủ các bajn ấy tham gia cùng, cụ ah! Qua nhiều lần tiếp xúc, nhiều tình huống xảy ra mình mới có cái nhìn tajm gọi là tôngr quát về 1 con người.
Đứa lớn nhà em cũng có bạn trai, em bảo nó là cứ dẫn bạn về nhà chơi, ba không cấm đâu vào nhà chơi cho đàng hoàng rồi hai đứa xin phép đi chơi đâu thì đi. Nhưng nó không nghe, cứ hẹn hò đưa đón ngoài cửa.

Demchinhhang.net

Xe container
Nhà thằng nào thằng ý nấu, còn các yếu tố phụ như có chủ động giúp hay ko, có vui vẻ abc hay không thì để làm tham khảo hoặc xây KIP hay guideline sau này.....

Quochuy81

Xe buýt
Em chia sẻ với bác, em có con cháu gái ruột mà em lại đang nghét không thèm nhìn mặt nó. Sinh viên năm 2 rồi mà đi về nhà là nó vào phòng đóng chặt cửa, đến giờ cơm không xuống, cả nhà ăn xong thì tiếng sau nó mới xuống ăn, sáng mẹ em toàn phải gọi cửa phòng nó dậy không muộn đi học, ăn sáng cũng để bà 76 tuổi rồi chuẩn bị. Có hôm mẹ em ốm, em về xem thế nào vẫn thấy mẹ em phải chuẩn bị ăn sáng cho nó. Ông anh bà chị cũng chán nó đến tận cổ nhưng cũng đành kệ. Còn nhiều cái dở nữa nhưng mà em lười gõ...
Gặp em là e cho nó đói rã họng ra chứ mà kêu với chả réo.

TUCSON9389

Xe điện
Gặp em là e cho nó đói rã họng ra chứ mà kêu với chả réo.
đúng rồi. đôi khi nó là nghịch lý của sự chăm sóc. có đứa nó ù lì quá thì sự chăm sóc càng làm cho nó bị động. qua quan sát của em thì thấy khá nhiều bố mẹ chu đáo, cẩn thận thì con lại rất thụ động. cũng là qui luật bù trừ thôi
em đang cố gắng buông tay sớm để cho con tự trưởng thành, nhưng thả ra ở môi trường này cũng .......ái ngại phết

HH1993

Tháo bánh
Đứa lớn nhà em cũng có bạn trai, em bảo nó là cứ dẫn bạn về nhà chơi, ba không cấm đâu vào nhà chơi cho đàng hoàng rồi hai đứa xin phép đi chơi đâu thì đi. Nhưng nó không nghe, cứ hẹn hò đưa đón ngoài cửa.
Lần tới bác chủ động ra gọi hay. ( mời) cu cậu vào nhà,mời nước hay nói chuyện cho gần gũi,cũng là nắm bắt đc phần nào tính cách nó bác ạ. Dù sao thì con mình,mình phải lo. Ai bảo kệ hay thế này thế kia thì tôi không tin lắm.

HH1993

Tháo bánh
đúng rồi. đôi khi nó là nghịch lý của sự chăm sóc. có đứa nó ù lì quá thì sự chăm sóc càng làm cho nó bị động. qua quan sát của em thì thấy khá nhiều bố mẹ chu đáo, cẩn thận thì con lại rất thụ động. cũng là qui luật bù trừ thôi
em đang cố gắng buông tay sớm để cho con tự trưởng thành, nhưng thả ra ở môi trường này cũng .......ái ngại phết
Chính vậy nên cá nhân tôi mới chia sẻ câu chuyện của bản thân lên đây bác ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Chính vậy nên cá nhân tôi mới chia sẻ câu chuyện của bản thân lên đây bác ạ.
đôi khi chúng ta cũng hay....ôm lấy việc, và cũng nên nghĩ là mình sẽ ko ôm chúng nó cả đời được, và học cách buông bỏ dần cụ ạ. đành rằng bố mẹ nào cũng sẽ thấy bất an khi cuộc sống của chúng nó không ổn, nhưng đâu thể sống thay được cho chúng nó mãi mãi.

Chỉnh sửa cuối:

hp40

Xe tăng
Thằng cu 96 nhà em thì ko bao giờ nó nấu nướng gì ngoài đồ ăn riêng của nó (nhà có bà và mẹ, đôi khi bố nấu). Phòng ngủ nó cực kỳ bề bộn. Trước làm ở mấy cái nhà hàng món Nhật, sểnh cái là mang dao, đá mài của e đi mất hút. Ấy vậy mà nó giờ lại sang Nhật làm quản lý bếp nhà hàng cơ đấy 8-| . Kệ cmn thôi các cụ ợ

Bác nào có gặp tình huống này chia sẻ lên cho vui,cũng là để thêm góc nhìn,thêm cách ứng xử cho phù hợp. Dù sao cũng là tương lai của tụi nhỏ.
Đọc câu này của cụ, em cũng mạn phép cụ ngược dòng một chút.

Các bạn nhà cụ không còn trẻ nữa, thậm chí bạn gái có thể coi là đứng tuổi trong mối quan hệ bạn-trai-bạn-gái. Em thì quan điểm là tầm tuổi đó rồi thì bản thân chúng nó về nhà cũng là khách, chứ đừng nói là bạn của chúng nó; và việc để khách đến nhà tự lăn vào bếp nấu cơm cho mình ăn khá là vô lý. Nhất là trong cả hai trường hợp cụ kểu đều không thấy bóng dáng của mợ nhà cụ, tức là đó không phải là các buổi ra mắt chính thức.

Chuyện con gái của cụ, em thấy bình thường. Có thể qua tai của cụ thì bạn trai cô bé đang gò ép chỉ đạo cô bé. Nhưng cũng nên nhớ là các bạn ấy đang trong giai đoạn tìm hiểu nhau, có thể bạn ấy đang giúp cô bé nhà cụ hiểu hơn về mình, về văn hoá nhà mình. Cũng như trường hợp con trai của cụ, cụ đều không kể rõ ràng các bạn ấy đang làm món gì, và bàn tán - tranh cãi như thế nào. Nên em cũng chỉ dám đánh giá dựa trên thông tin cụ đưa ra. Cụ nghĩ con trai cụ nên làm thế nào cậu ấy muốn ăn món abc nấu kiểu xyz, nhưng bạn gái của cậu ấy nhất quyết "...em ăn thế quen rồi, anh đừng nói..."?

Cụ nói cụ lo cho con đến mức "chán" vì mấy chuyện trên, thì em nghĩ cụ nên tham khảo các bạn nhà cụ xem bạn trai/gái của chúng cư xử thế nào trong tình huống bình thường, với người bình thường, chứ đừng chỉ dựa vào đánh giá của cụ trong trường hợp đặc biệt với người đặc biệt.

Em viết cũng lan man, cụ đọc không vừa tai vừa mắt thì cứ bỏ qua.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Xưa bác có chịu vào nhà ạ?

banmotnucuoi

Xe lăn
E nghĩ bác nên khuyên thằng cu chọn đứa khác cho phù hợp vs gia cảnh thì tốt hơn.
Zai gái nhà bác đều quen làm việc nhà thì cũng là gđ bình zin vs biết chăm sóc lẫn nhau.
Zai mà lấy vk lười thì khổ lắm! Nhỡ may nhà vk lại giầu giầu tý thì càng nhọc! Mấy bà tiểu thư ấy k sớm thì muộn cũng lục đục vs ông ck gđ đảm đang vs bình zin.
Kakaa
Cu con nhà em cũng bằng cu con nhà Cụ chủ, nó dẫn bạn gái về, Mẹ nó bảo thế nào, mình bảo nó 20 tuổi, phải chờ nó yêu 2-3 đứa nữa thì mới xem thế nào, xem giờ liệu có sớm quá không?

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Nay tôi hơi chán nên lại lập cái gọi là ( thớt nhảm).
Chuyện chỉ là ông ôn con hơn 20 tuổi,cách vài tháng dẫn bạn gái về nhà nói là bạn ( thân) của con.
Ừ...thì theo thẩm mỹ,trent của tụi nó tôi không nói hình thức làm gì. Chỉ là tới nhà chào hỏi xong...ngồi ôm đt, đến giờ ăn trưa,con tôi hỏi ba có đi chợ chưa,nay mình ăn gì? Tôi nói những gì tôi đã chuẩn bị. Vậy là ông con xuống bếp,trước khi vào bếp có khều con bé. Nó bảo,đợi em,anh làm trước đi. Vậy là thằng nhóc xuống bếp,hì hụi chừng 10p. Tôi vẫn ngồi nguyên pk và xem tivi. Đến lúc thằng nhóc kêu : Em ơi xuống anh nhờ!
Con bé mienx cưỡng đứng dậy....xuống chừng 5p tôi bắt đầu nghe chúng....to tiếng là món này thế này món kia thế kia....a...b...c..
Cuối cùng tôi phải xuống bảo:
Thôi 2 đứa lên xem tivi,ba làm cho....
Tới hôm kia là thứ 7,cuối tuần,con bé nhà tôi,sn 93,lại đưa 1 cậu về nhà. Và ...(đen ) lại đúng lúc sắp bữa tối. Nhưng mọi chuyện nó ngược lại...thằng ku kia cũng tạm gọi là lễ phép,khéo... Khi con bé xuống làm bếp thì cũng xin phép tôi cho xuống phụ con bé...nhưng ....nó chỉ đạo con bé làm những món hay chế biến theo cách nó thích........con bé không ý kiến gì,không tranh cãi...chỉ nói ba em ăn vậy quen rồi,em cũng thế,nên anh đừng nói,ba nghe thấy là ...
Bác nào có gặp tình huống này chia sẻ lên cho vui,cũng là để thêm góc nhìn,thêm cách ứng xử cho phù hợp. Dù sao cũng là tương lai của tụi nhỏ.
Xin lỗi vì tôi viết dài quá!
Cũng nói luôn là chia sẻ,tranh luận vui vẻ,không gây war,không đụng chạm vùng miền.
Cuối cùng cảm ơn tất cả các bác ghé thớt.
Tôi đều rót hết khả năng để các bác ấm lòng,ấm bụng!
Cái đứa con gái kia thì hơi lười

Thằng bạn trai của con bé kia thì có vẻ tự tin và thích thao túng.

SUV1

Xe tải
Ngày xưa bố mẹ vợ e cúng nói y hệt cụ, thế là tuân thủ luôn , lần nào cũng vào nhà rồi mới đi chơi, đúng 9h trả con gái các cụ , vậy nên các cụ rất ưng, giục cưới luôn 😁 còn vợ thì càu nhàu lúc nào cũng như cái đồng hồ.