[VHGT] Bài sưu tầm được, mời các cụ vào xem và suy ngẫm.

podr everet

Xe buýt
Đây là câu chuyện xảy ra vào hôm qua do 1 người bạn sống ở Thụy Điển chia sẻ.
----------------------------------------------------------------------
Hôm nay đạp xe đi chơi về muộn gặp ngay một nhóm Cảnh Sát Thuỵ Điển. Bị họ vẫy chặn lại.
Một cô cảnh sát hỏi: Chào anh! Anh có biết tại sao anh bị chặn lại không?
Mình biết rồi vì xe không đèn mà vừa có luật ban hành tăng tiền phạt cho xe đạp không có đèn khi đi buổi tối là 500 kr.Chết rồi ! nhưng trả lời là :
- Không.
- Anh có biết anh thiếu cái gì không?
- Aha! Thiếu đèn xe đạp.
Cô cảnh sát cười và nói :
- Đúng rồi ! Anh được chúng tôi trang bị cho một bộ. Lần sau anh phải có đèn khi đi buổi tối.
Thế là họ lắp cho mình một cái đèn nhỏ chạy pin đằng trước và một cái đằng sau để đi tối cho an toàn.( đèn có lẽ có thể sử dụng một năm mới hết pin nếu đôi khi đi buổi tối) Ngoài ra một cậu Cảnh sát còn đưa cho mình một cái áo khoác ngoài có phản xạ ánh sáng và bảo:
- Cái này rất tốt cho anh để đi với đêm tối.
Mình xé túi nilon ra mặc ngay vào và cám ơn. Không quên chụp với họ vài kiếu ảnh bằng điện thoại. Chào họ, bắt tay cám ơn rồi đi. (Giờ trông mình cũng có vẻ cũng giống cảnh sát vì cũng mặc áo vàng phản xa, chỉ không có chữ Polis trên áo và lại " lái " xe đạp thôi ). Hi...
-------------------------------------------------------------------------------------
Hội Skeptic Việt Nam: Những chuyện như thế này là bình thường ở Thụy Điển, nhưng nếu ở Việt Nam mà CSGT hành động như thế này thì báo chí sẽ rùm beng, dư luận ca ngợi, người người xúc động, nhà nhà tuyên dương.....
Còn việc CSGT nhận hối lộ là điều bình thường ở Việt Nam, nhưng nếu cảnh sát Thụy Điển nhận hối lộ thì báo chí sẽ rùm beng, dư luận phản đối, người người giận dữ, nhà nhà chỉ trích......
Hầu như không thể hối lộ được cảnh sát Thụy Điển vì bạn sẽ được cảnh sát nhẹ nhàng nhắc nhở, nếu bạn vẫn cố tình hối lộ bạn sẽ phải đối diện với sự trừng phạt của pháp luật.
Hình 1 là cảnh sát Thụy Điển lắp cho người bạn của ad chiếc đèn pin (không phải hàng TQ đâu nhé :)) Hình 2 là người bạn của ad chụp chung 1 tấm kỉ niệm với cảnh sát Thụy Điển sau khi mặc chiếc áo phản quang mà cảnh sát tặng.
(fb Hội Sceptic Việt Nam)
Kili
MỜI CÁC BẠN ĐỌC CÂU CHUYỆN NGẮN CÓ THẬT NÀY, BẠN SẼ HIỂU VÌ SAO NHỮNG NGƯỜI TỪNG RA NƯỚC NGOÀI THƯỜNG HAY PHÊ PHÁN VÀ ĐÒI CẢI CÁCH Ở VIỆT NAM

Chỉnh sửa cuối:

phuonghuongngoc

Xe container
chuyện lạ đáng để suy ngẫm.

akyra

[Tịch thu bằng lái]
Đáng để suy ngẫm ạ, cảnh sát Vn chắc chả bao giờ có đâu :)

khanh huy

Xe hơi
Bao giờ xxx nhà mình đối xử có văn hóa với người tham gia giao thông như này nhỉ.???

Innova99

Xe hơi
nhắc nhở ở VN sao lại không có, chỉ là không có chuyên trang bị thôi.
cảnh sát ở Đà Nẵng cũng nhắc nhở và hướng dẫn nhiều mà

AnhTiếnMobile

Xe điện
Chúng ta vẫn đang trên con đường quá độ mà từ từ rồi cũng đến thiên đường thôi

anhtho

Xe ngựa
Cảnh sát ở Hà Lan chẳng nhắc gì cả, cứ quá giờ mà xe đạp không bật đèn là phạt tươi luôn. Mấy cái đồ đèn led chạy pin bên đó bán rất chạy.

chuotden

Xe đạp
3x nhà mình nhìn thấy là đòi tờ rơi quảng cáo luôn ý các cụ nhỉ

tuổi dê

Xe đạp
Em quên ví còn được 3x đèo về tận nhà lấy tờ rơi

Lonestar

Xe điện
Nếu ở VN thì người vi pham chưa kịp nghe nhắc nhở đã đề nghị CSGT là cho em xin và chọn phương án 50/50!!! ^_^

ducduong84

Xe hơi
Bao giờ Việt Nam mình mới văn minh thế này chứ...

kỹ sư XD đây

Xe đạp
Vovina là môn võ Việt, chuyên xử những cái mồm thiếu văn hóa hay còn gọi là văn hóa nùn như K197hvan

tqt77

Xe điện
các bác nhầm rồi, họ đang "giãy chết" nên mới xông xênh, sống gấp như vậy còn mình đang "quá độ" nên phải tranh thủ thu tiền túi chứ.

HEAVY TRUCK

Xe buýt
Đây là câu chuyện xảy ra vào hôm qua do 1 người bạn sống ở Thụy Điển chia sẻ.
----------------------------------------------------------------------
Hôm nay đạp xe đi chơi về muộn gặp ngay một nhóm Cảnh Sát Thuỵ Điển. Bị họ vẫy chặn lại.
Một cô cảnh sát hỏi: Chào anh! Anh có biết tại sao anh bị chặn lại không?
Mình biết rồi vì xe không đèn mà vừa có luật ban hành tăng tiền phạt cho xe đạp không có đèn khi đi buổi tối là 500 kr.Chết rồi ! nhưng trả lời là :
- Không.
- Anh có biết anh thiếu cái gì không?
- Aha! Thiếu đèn xe đạp.
Cô cảnh sát cười và nói :
- Đúng rồi ! Anh được chúng tôi trang bị cho một bộ. Lần sau anh phải có đèn khi đi buổi tối.
Thế là họ lắp cho mình một cái đèn nhỏ chạy pin đằng trước và một cái đằng sau để đi tối cho an toàn.( đèn có lẽ có thể sử dụng một năm mới hết pin nếu đôi khi đi buổi tối) Ngoài ra một cậu Cảnh sát còn đưa cho mình một cái áo khoác ngoài có phản xạ ánh sáng và bảo:
- Cái này rất tốt cho anh để đi với đêm tối.
Mình xé túi nilon ra mặc ngay vào và cám ơn. Không quên chụp với họ vài kiếu ảnh bằng điện thoại. Chào họ, bắt tay cám ơn rồi đi. (Giờ trông mình cũng có vẻ cũng giống cảnh sát vì cũng mặc áo vàng phản xa, chỉ không có chữ Polis trên áo và lại " lái " xe đạp thôi ). Hi...
-------------------------------------------------------------------------------------
Hội Skeptic Việt Nam: Những chuyện như thế này là bình thường ở Thụy Điển, nhưng nếu ở Việt Nam mà CSGT hành động như thế này thì báo chí sẽ rùm beng, dư luận ca ngợi, người người xúc động, nhà nhà tuyên dương.....
Còn việc CSGT nhận hối lộ là điều bình thường ở Việt Nam, nhưng nếu cảnh sát Thụy Điển nhận hối lộ thì báo chí sẽ rùm beng, dư luận phản đối, người người giận dữ, nhà nhà chỉ trích......
Hầu như không thể hối lộ được cảnh sát Thụy Điển vì bạn sẽ được cảnh sát nhẹ nhàng nhắc nhở, nếu bạn vẫn cố tình hối lộ bạn sẽ phải đối diện với sự trừng phạt của pháp luật.
Hình 1 là cảnh sát Thụy Điển lắp cho người bạn của ad chiếc đèn pin (không phải hàng TQ đâu nhé :)) Hình 2 là người bạn của ad chụp chung 1 tấm kỉ niệm với cảnh sát Thụy Điển sau khi mặc chiếc áo phản quang mà cảnh sát tặng.
(fb Hội Sceptic Việt Nam)
Kili
MỜI CÁC BẠN ĐỌC CÂU CHUYỆN NGẮN CÓ THẬT NÀY, BẠN SẼ HIỂU VÌ SAO NHỮNG NGƯỜI TỪNG RA NƯỚC NGOÀI THƯỜNG HAY PHÊ PHÁN VÀ ĐÒI CẢI CÁCH Ở VIỆT NAM
Chắc hẳn trong các cụ đã từng nghe đến cụm từ "SỐC VĂN HÓA NGƯỢC"
Đó chính xác là từ áp dụng với những trường hợp ở nước ngoài quá lâu, đặc biệt là các nước có nền công nghiệp phát triển, mà ở các nước này thì toàn bộ là bọn "tư bản giãy chết" thôi ạ
Em ở bên Nhật mấy năm, Có lần 2 thằng đèo nhau đi chơi(Nhật cấm đèo nhau bằng xe đạp), gặp 2 chú cảnh sát Nhật đi ô tô phía sau, đường thì nhỏ nhưng các chú ấy vẫn lõng đõng theo sau mà không dám vượt lên, cũng k bóp còi( ở Nhật rất hiếm khi bóp còi). Mãi cho đến khi đến đoạn đường rộng các chú mới vọt lên, nhưng cũng chỉ nhắc nhở rất nhẹ nhàng : " nguy hiểm nhỉ" mà không hề gây khó dễ, cũng không sử phạt.
Một lần khác, em đạp xe đi làm thì bị 2 chú dừng xe kiểm tra thông tin, sau khi các chú điện về tổng đài kiẻm tra số khung xe ok thì các chú cúi đầu xin lỗi vì đã làm phiền gây mất thời gian của em . . .
Ngoài ra em biết 1 chị, đi siêu thị mua đồ rồi ra đồn cảnh sát lơ ngơ giả ngô giả ngọng không biết tiếng, không biết đường, thế là được cảnh sát hụ còi đưa về tận nhà, cũng đến mấy lần như thế(chuyện này xảy ra khá lâu rồi)
Vài mẩu chuyện nhạt cho các cụ suy ngẫm !

bike79

Xe tải
Thôi hãy bằng lòng với hiện tại các cụ ạ. Chấp nhận sống chung với lũ biết sao dc vì đây nhà cháu và các cụ đang sống ở Việt Nam. Nhưng nhà cháu và các cụ cố gắng phải có nguyên tắc và tuân thủ luật vậy phỏng các cụ?