[VHGT & ATGT] Bài thi lái xe thực hành mẫu - Có kèm hiệu lệnh tiếng anh của giám khảo + hướng dẫn chi tiết

Cukhoai9

Xe buýt
Dù đã cầm lái hơn 15 năm, em vẫn xem từ đầu đến cuối clip này vì thấy hướng dẫn rất chuẩn xác
Mời cccm tham khảo

Nguồn: Lái xe cùng Lâm Nguyễn

Đây là 1 bài thi mẫu, do chính mình tự lái xe, mô phỏng lại tất cả quá trình diễn ra y chang như 1 bài thi thật.
Video được dựng lên dựa trên kinh nghiệm có thật của mình hồi trước mình đi thi và tất cả những gì mình đã được học từ trường dạy lái xe. Mình đã cố gắng giảng giải, trình bày những lưu ý quan trọng nhất mà 1 thi sinh khi đi thi phải nắm được, để có thể ghi điểm với giám khảo và giành được cái bằng lái xe.
Các bạn đi thi G2 hay Full G đều coi được nhé. Vì Full G sẽ thi y chang như G2, chỉ khác mỗi lái trên Highway mà thôi.
- Thắt dây an toàn và chỉnh ghế, gương trước khi bạn thi.
Trong phần thi này, mình đã mắc phải 1 lỗi sai lầm nghiêm trọng, nếu đi thi là sẽ rớt chắc. Đó là rẽ trái tại giao lộ đèn đỏ mà mình đã không nhường cho xe ngược chiều, mình đã rẽ ngang đầu xe của họ, họ phải bóp còi, thắng xe. 1 tình huống nguy hiểm mà mình lúc đó còn hoảng hồn, run rẩy. Mong rằng mọi người xem và rút kinh nghiệm.
Bài thì thực hành sẽ gồm 3 phần:
* Phần 1 - kiểm tra xe: giám khảo đứng sau xe ra lệnh cho bạn khởi động xe, đạp phanh xe, bật xi-nhan trái / phải xem đèn còn hiệu lực không ? Sau đó giám khảo đi vòng lên trước mũi xe, ra lệnh xi-nhan trái/phải, bóp còi xe, rồi giám khảo ngồi lên bên cạnh ứng viên thi, đọc điều lệ thi cho thí sinh, yêu cầu thí sinh kí tên vào ipad của giám khảo, sau đó giám khảo sẽ bảo chúng ta bắt đầu thi, và ra hiệu lệnh mình lái xe.
Phần 2 - Thi ngoài đường thực tế: Các bạn sẽ điều khiển xe ra đường thực tế quanh trung tâm thi bằng, thông thường thì trên đoạn đường này (khoảng 10 - 15 phút chạy xe) có khá đủ các dạng giao thông như ngã 3, ngã tư, bảng báo Stop, đèn giao thông, giới hạn tốc độ,...
Các bạn cứ bình tĩnh lái xe theo đúng hiệu lệnh của giám khảo (đi thẳng, rẽ phải / trái) ko nói gì thì cứ vậy chạy thẳng. Các bạn cứ bình tĩnh, thực hiện đầy đủ các thao tác an toàn là sẽ đậu thôi.
- khi gặp bảng báo Stop thì phải cho xe dừng lại hẳn, quay đầu về 2 phía chiều đường kiểm tra tình trạng giao thông trước khi cho xe chạy tiếp. Nhiều bạn theo thói quen cứ để rà chân ga cho xe chạy chậm mà không dừng hẳn trước bảng Stop cũng bị đánh trượt !
- Khi mà bạn đậu xe ngay ngã tư chờ đèn xanh để đi, nếu lúc đó có xe cảnh sát, xe cứu thương, hay xe chữa cháy hụ còi phía sau bạn thì bạn quan sát cẩn thận phía bên phải, cho xe tấp vào bên phải, hoặc bí quá ko có đường né về bên phải thì bạn phải đứng im, ko đc nhúc nhích dù đèn của mình đang xanh, đợi xe hú còi đi qua khỏi mình mới được phép đi. Còn trên đường đi , thì cứ phải tấp vào lề bên phải nhường đường.
- tuyệt đối ko chạy xe nhanh hơn tốc độ cho phép ở khu vực trường học. Trường hợp này áp dụng cực gắt vào buổi sáng lúc học sinh đi học và buổi chiều lúc học sinh tan trường, nên tránh book hẹn thi vào giờ cao điểm này. Khoảng giờ đẹp để thi là từ 10 đến 2 chiều, đường trống trải, ít học sinh đi bộ.
- Vào mỗi buổi sáng và chiều, khi xe Shool Bus chở học sinh dừng lại, có chớp đèn báo hiệu và có giương ra một bảng STOP phía bên tài xế thì bạn phải dừng xe của bạn lại, cho dù xe chở học sinh đậu bên kia đường. Chờ khi bảng STOP được xếp vào và đèn báo hiệu tắt thì bạn mới được quyền đi tiếp.
Phần 3 : Giám khảo sẽ yêu cầu bạn làm các thao tác như quay đầu 3 điểm, đỗ xe song song, lùi xe, đậu xe khẩn cấp, đậu xe xuống dốc, đậu xe lên dốc, đậu xe vào parking bằng đầu hoặc de xe vào parking.
- Khi dừng xe lại, bạn phải gạt cần số trở về vị trí đậu (P) và gài thắng phụ (parking brake), bật đèn emergency nếu làm thao tác road side stop.
- Sau khi về lại trung tâm, nếu trượt thì giám khảo sẽ nói lại rõ lý do bạn trượt. Nếu đậu thì họ chúc mừng và bạn vào lại quầy thủ tục để ký tên hoàn tất. Nhân viên sẽ in bằng lái tạm (để bạn có thể sử dụng trong khi chờ bằng thẻ chính thức) gửi cho bạn theo địa chỉ đã đăng ký, thường thì khoảng 7~ 10 ngày làm việc là bạn nhận được theo đường thư bằng lái chính thức của mình.
Chúc mọi người thi đậu bằng lái xe.
Để vượt qua bài kiểm tra lái xe của bạn thành công tốt nhất, mình nghĩ là hãy Siêng năng luyện tập. Chỉ có một cách để trở thành người lái xe tự tin, an toàn và đó là thông qua thực hành. Lái xe càng nhiều giờ càng tốt, trau dồi kiến thức, xử lý tình huống nhanh gọn lẹ để tạo cho bạn cơ hội thành công lớn nhất trong bài kiểm tra lái xe của bạn.
Nếu bạn không cảm thấy mình có đủ thời gian lái xe, hãy hoãn bài kiểm tra lái xe cho đến khi bạn cảm thấy thoải mái rằng mình sẽ vượt qua. Hoàn thiện bài đậu xe song song của bạn. Nó có thể là trở ngại của nhiều người lái xe
- đỗ xe song song: Thực hành đỗ xe song song cho đến khi bạn cảm thấy nhuần nhuyễn, mình có video chia sẻ cách đỗ xe song song :https://youtu.be/t9ShU9vMwSM
*** XIN LƯU Ý: VIDEO NÀY CHỈ MANG TÍNH CHẤT THAM KHẢO, MỌI NGƯỜI VẪN CẦN PHẢI CÓ THẦY DẠY LÁI XE HAY NGƯỜI CÓ CHUYÊN MÔN BÊN CẠNH ĐỂ HƯỚNG DẪN VÀ GIÁM SÁT KHI THỰC HÀNH LÁI XE. MÌNH SẼ KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM TRƯỚC VIỆC THI RỚT HAY BẤT KÌ TAI NẠN NÀO CỦA BẠN.
XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN !!!

Đi Jây

Xe buýt
Thi ngoài đường thật này hay phết nhỉ

BiK

Xe điện
Phải thi thế này mới yên tâm cho lái mới chạy ra đường được, nhưng em có thắc mắc là thi bằng xe của mình à, và xe BGK chạy đằng sau để quan sát và ra hiệu lệnh qua bộ đàm à ?

Cukhoai9

Xe buýt
Phải thi thế này mới yên tâm cho lái mới chạy ra đường được, nhưng em có thắc mắc là thi bằng xe của mình à, và xe BGK chạy đằng sau để quan sát và ra hiệu lệnh qua bộ đàm à ?
Anh Lâm Nguyễn dựng clip mô phỏng y như bài thi thật, xe sau chắc quay clip

New car 2023

Xe điện
Bên bển thi bằng Xe chuyên dụng của trường dạy bác ạ.
Thí sinh ôm vô lăng thôi, còn về Hành chính, thầy dạy lái xe là "người lái xe".
Họ có côn + phanh + ga.
Tay giám khảo ngồi sau và ra lệnh cho thí sinh. Hắn cũng là người check xem thí sinh có nhìn gương hậu không, nhìn qua vai khi chuyển làn không ...

Ngoại lệ: Thi lấy bằng xe máy phân khối lớn: Khi đó, giám khảo và thầy dạy lái ngồi xe ô tô đi sau; thí sinh thì cưỡi xe máy đi trước.