Bạn đã sở hữu loại hình bảo hiểm nào ?

Hanhle76

Xe tải
Các bác có những loại bảo hiểm nào rồi? Các bác đã hiểu rõ về chúng chưa? Cùng nhau nghiên cứu về những điều cơ bản nhất về bảo hiểm nhé!

𝟏. 𝐁𝐚̉𝐨 𝐡𝐢𝐞̂̉𝐦 𝐲 𝐭𝐞̂́
Phát hành bởi nhà nước, có thể tự mua hoặc được người sử dụng lao động mua cho; một số đối tượng sẽ được cấp phát miễn phí.
1.1 Cách thức chi trả:
Khám chữa bệnh đúng tuyến: chi trả 80%, 95% và 100% tùy đối tượng.
Khám chữa bệnh trái tuyến:
• Đối với tuyến trung ương: 40% cho điều trị nội trú
• Đối với tuyến tỉnh: 100% cho điều trị nội trú
• Đối với tuyến huyện: 100% cho khám chữa bệnh
Để kiểm tra cơ sở y tế mình đăng ký thuộc bệnh viện tuyến nào mọi người có thể tra google để biết thêm nhé.
1.2 Ưu điểm:
• Chi phí rẻ
• Được thông tuyến bắt đầu từ 1/1/2021
• Người đã có bệnh nền (bệnh có sẵn) vẫn có thể mua được và không bị loại trừ
1.3 Nhược điểm:
• Hạn chế trong việc điều trị tại các phòng dịch vụ, chất lượng cao
• Thủ tục xếp hàng để được chi trả mất nhiều thời gian
• Không chi trả hoặc chi trả rất ít đối với công nghệ điều trị hiện đại hoặc thuốc không có trong danh mục
• Chi trả theo hóa đơn thực tế, vì vậy những khoản chi phí thuốc men bồi bổ bên ngoài thì mọi người vẫn phải tự thanh toán. Có thể các bác đã biết, đặc biệt đối với những người điều trị bệnh nặng, ví dụ K thì tiền xạ hóa trị không đắt bằng tiền mua thực phẩm chức năng bồi bổ sau đó.

𝟐. 𝐁𝐚̉𝐨 𝐡𝐢𝐞̂̉𝐦 𝐬𝐮̛́𝐜 𝐤𝐡𝐨̉𝐞
Phát hành bởi các công ty phi nhân thọ, có thể mua rời hoặc mua gắn kèm với hợp đồng Bảo hiểm nhân thọ.
2.1 Cách thức chi trả:
Theo hạn mức, có những công ty quy định hạn mức theo năm (ví dụ 100 triệu/năm), có những công ty quy định hạn mức theo bệnh (ví dụ 100 triệu/bệnh).
2.2 Ưu điểm:
• Được bảo lãnh viện phí
• Phù hợp với các bác sử dụng dịch vụ khám chữa bệnh tại các viện tư, viện quốc tế
2.3 Nhược điểm:
• Hàng năm công ty bảo hiểm sẽ xét lại lịch sử khám của khách hàng, nếu nhận thấy dấu hiệu trục lợi, hoặc sử dụng sắp hết hạn mức, hoặc rủi ro tái phát bệnh nhiều lần, công ty có thể ra quyết định tăng phí hoặc chấm dứt bảo vệ. Nhiều tư vấn viên quảng cáo “Bên mình cam kết tái tục và không bao giờ chấm dứt hợp đồng giữa chừng”, các bác có thể bảo bạn đó vui lòng chỉ rõ giấy trắng mực đen nha.
• Chi trả theo hóa đơn thực tế, tương tự như BHYT. Ngoài ra thẻ sức khỏe yêu cầu hồ sơ giấy tờ bản gốc, vì vậy nếu bác đã có thẻ do cơ quan mua cho, sau đó bác lại tự mua thêm thẻ khác thì chỉ duy nhất 1 bên chi trả thôi nhé.
2.4 Lưu ý
• Nhiều tvv PR quá đà về thẻ sức khỏe, vô hình chung sẽ tạo cảm giác “thích” sử dụng thẻ, dù chỉ hơi ốm sốt nhẹ cũng vào viện để được chi trả mà không biết rằng mỗi lần thăm khám như vậy đều bị lưu hồ sơ dẫn đến việc công ty bảo hiểm có gia hạn thẻ vào năm sau hay không.
• Đọc kỹ danh mục được chi trả, ví dụ công ty quảng cáo hạn mức thẻ là 300 triệu/năm, tvv nói rằng 300 triệu/năm dùng thoải mái bao giờ mới hết. Tuy nhiên có những thẻ còn có rất nhiều giới hạn phụ (giả sử giới hạn cho 1 lần nằm viện ko phẫu thuật, có phẫu thuật, ...), hoặc khi điều trị K bằng liệu pháp trúng đích, mang thẻ ra mới biết chỉ được chi trả bằng cách xạ hóa trị bằng đường truyền hoặc tiêm (?!)

𝟑. 𝐁𝐚̉𝐨 𝐡𝐢𝐞̂̉𝐦 𝐧𝐡𝐚̂𝐧 𝐭𝐡𝐨̣
3.1 Ưu điểm:

• Chi trả theo cam kết, trái ngược với BHYT và BHSK, phải đi chữa bệnh, phải có hóa đơn, sau đó sẽ xét xem những hạng mục điều trị nào nằm trong danh mục được chi trả, còn BHNT sẽ thanh toán số tiền cam kết trong hợp đồng mà không quan tâm rằng các bác sẽ sử dụng số tiền đó để đi du lịch hay để chữa bệnh.
• Chỉ cần bản sao hồ sơ bệnh án, vì vậy bác có bao nhiêu hợp đồng BHNT thì từng đó công ty sẽ chi trả.
• Chỉ xét sức khỏe năm đầu tiên, Bảo vệ lâu dài về y tế đến 70 - 75T với các dòng sp hiện nay. Trái ngược với BHSK xét lại hồ sơ hàng năm thì BHNT chỉ xét tình trạng sức khỏe vào thời điểm tham gia, nếu có bệnh có sẵn sẽ bị loại trừ, nếu phát sinh bệnh sau thời gian chờ thì đều được bảo vệ
• Có ý nghĩa bù đắp thu nhập khi khách hàng gặp rủi ro ốm đau, bệnh tật, tai nạn hoặc thậm chí mất sớm. (BHNT kết hợp vs BHYT nhà nước rất ok vì BHYT giúp trang trải viện phí, BHNT bù đắp thu nhập khi bạn đi nằm viện)

3.2 Nhược điểm
• Do các dòng BHNT hiện nay bảo vệ lâu dài nên chỉ thẩm định sức khỏe tại thời điểm tham gia -> việc loại trừ bênh hoặc từ chối bảo vệ sẽ khắt khe hơn BHSK. Vì vậy tham gia khi sức khỏe còn tốt là lợi thế.
• Việc tuyển dụng nhân sự tại các công ty BHNT không quá khó, vì vậy nếu không được đào tạo bài bản dễ dẫn đến việc tư vấn viên tuyên truyền thông tin sai lệch, không giải thích kỹ điều khoản hoặc xúi khách hàng giấu bệnh có sẵn
• Hợp đồng BHNT là dài hạn, công ty bảo hiểm sẽ xét kỹ tình trạng sức khỏe ban đầu vì họ sẽ nhìn vào rủi ro của nhiều năm về sau. Nhiều bác hỏi “men gan cao sao mà không bảo vệ? Tiểu đường sao mà không bảo vệ? Cái u nhỏ xíu sao mà không bảo vệ?” thì đó, các bác hiểu rồi nhé

Tóm lại, bảo hiểm là sự ưu tiên chứ không phải sự lựa chọn, và bảo hiểm nào cũng tốt. Tuy nhiên bảo hiểm không phải thần thánh, vì các công ty bảo hiểm đều kinh doanh chứ không phải công ty từ thiện. Vì vậy tìm hiểu kỹ điều khoản và có trách nhiệm với hợp đồng bảo hiểm của chính mình là điều nên làm.

Toby Tuấn

Xe hơi
Đã mua 1 gói bên AVIVA. Hiện tại thì may mắn là chưa có trường hợp nào phải gọi tới nó. Cũng an tâm hơn khi đã mua.

Cap Còm

Xe điện
Mợ có loại nào bán ko?

Hanhle76

Xe tải
Đã mua 1 gói bên AVIVA. Hiện tại thì may mắn là chưa có trường hợp nào phải gọi tới nó. Cũng an tâm hơn khi đã mua.
Chúc mừng bác đã sở hữu BHNT đặc biệt là sp của Aviva. SP quyền lợi rất ổn đó bác. Tham gia bảo hiểm ko ai mong muốn phải dùng đến nó đâu tuy nhiên tham gia là để cho mình sự an tâm rằng luôn có quỹ dự phòng rất lớn nếu chẳng may có rủi ro

nhidaigia223

Xe tải
Cảm ơn mợ đã tổng hợp những thông tin cơ bản giữa các loại hình BH phổ biến để người không làm trong ngành cũng dễ nắm bắt và so sánh.

Hanhle76

Xe tải
Cảm ơn mợ đã tổng hợp những thông tin cơ bản giữa các loại hình BH phổ biến để người không làm trong ngành cũng dễ nắm bắt và so sánh.
Không có chi mợ ạ, Muốn mọi ng hiểu hơn về các loại hình BH để lựa chọn sao cho phù hợp

Nguyenquynhecopark

Xe đạp
Mình đã tham gia cho cả nhà của Manulife.

namquang

Xe buýt
Mợ có loại nào bán ko?
Bác chủ thớt thì có BHNT bên Aviva, còn em thì ngoài bHYT bán ở cơ quan, địa phương ra thì em có cả BH sức khỏe, bảo hiểm nhân thọ Manulife ạ. Tùy vào nhu cầu của KH sẽ chọn gói phù hợp, nếu cụ có nhu cầu có thể hỏi thêm em về BH sức khỏe nhé ạ.

No Fear

Xe điện
Em có mua bảo hiểm của Aviva giờ chuyển về cho Manulife rồi mà đang thấy có mấy vụ lùm xùm hơi lo lắng. Không biết các cụ có gì update không?

vodanh04

Xe hơi
BH Du Lịch dễ mua khó đòi vì hồ sơ ko đầy đủ

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm tai nạn con người, bảo hiểm chi phí, bảo hiểm nhân thọ, bảo hiểm thân vỏ, bảo hiểm TNDS, bảo hiểm nhà ở tư nhân em có đủ hết, không thiếu loại nào.