[Funland] Bánh Trung thu của ta quá đắt hay của TQ quá rẻ

cuongdiv

Xe container
lấy giá cả ra để so sánh chất lượng là một sự ngụy biện.
Em mua hàng ship từ TQ trên lazada hết có 12k/đơn, rẻ hơn phí ship nội thành HN. Vậy chắc logistic của TQ cũng "kém chất lượng" nhỉ
tại cụ chưa hiểu ship thôi, cụ mua cái nào trên 1kg thì sẽ rõ
rất nhiều người hỏi em sao ship từ TQ qua rẻ hơn ship nội thành HN
nhiều khi nó có lý do cả.
Còn về bánh.
bánh nướng bán quanh năm tầm 5k-10k một cái, còn bánh Trung thu thì 50-70k một cái ( không nói loại cao cấp thêm tiền thương hiệu, nguyên liệu, chi phí bán...)
theo em nó là cung cầu nên đắt rẻ kệ, ai thấy hài lòng là được. còn TQ bán 5k thì em thấy quá là bình thường ko phải rẻ
E mua cái sạc đồng hồ cho bọn trẻ con, có 15k và thanh toán qua ví của Shopee còn được freeship từ TQ về, cùng loại ấy shop VN bán 40-60k

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bánh Việt quá đắt. Năm nào em cũng phải mua biếu chục hộp.

Quả là giá của bọn tàu ở mức "giá mà ta không thể tưởng tượng nổi".
Lâu lắm lắm rồi, tụi tôi đi Lạng Sơn, mua cái máy CD player (audio), để về học English cho nó oách. Cái loại mà bên bán khuyến mại cho cái mác Sony hay Mercedes để bác tự dán vào ấy.
Giá bán cái đài chạy được, nghe được đĩa (tụi tôi đem cả đĩa nhà đi thử), có radio thay loa phường ..., có 200K gì đó.
Riêng công lắp đã là 200K rồi.

Hoặc, tụi tôi đi oánh bài, ra mua bộ bài 4K (ở Hà Nội là 5K).
Nó bẩu, mua nhiều chỉ còn 3K.
Đành là, với 3 bộ bài, có 1 bộ lỗi, có 2 cây giống nhau, nhưng cái đó là hãn hữu; còn giá ấy thì gần như không thể in được.
Tôi tham khảo giá in ở Hà Nội, 1 bác bẩu, tau in 5000 bộ bài, giá thành chắc phải cỡ 5K - 7K.
Bài tú cụ mua hà nội, giá lẻ luôn là 10 k, cụ mua đâu đc 4 -5 k thế. Ngành khác thì e ko dám chém, chứ ngành in thì e khẳng định với cụ là hàng Tàu ko cạnh tranh đc với hàng Việt, lợi thế duy nhất của Tàu là mực in mà thôi, do giấy Tàu cũng ko chiếm ưu thế sản xuất, bài tú, Việt ko in, do đây là hàng ko đc cấp phép, in mà chẳng may bị mấy a văn hóa, qltt, xxx tóm đc thì sạt nghiệp nên người ta ko in thôi cụ ự.

Duc Sang

Xe container
Bánh trung thu của ta quá đắt!

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bài tú cụ mua hà nội, giá lẻ luôn là 10 k, cụ mua đâu đc 4 -5 k thế. Ngành khác thì e ko dám chém, chứ ngành in thì e khẳng định với cụ là hàng Tàu ko cạnh tranh đc với hàng Việt, lợi thế duy nhất của Tàu là mực in mà thôi, do giấy Tàu cũng ko chiếm ưu thế sản xuất, bài tú, Việt ko in, do đây là hàng ko đc cấp phép, in mà chẳng may bị mấy a văn hóa, qltt, xxx tóm đc thì sạt nghiệp nên người ta ko in thôi cụ ự.
Lâu rồi bác .
Từ thời nghe đầu Audio CD.
Bác không đọc thấy à?

Lâu rồi bác .
Từ thời nghe đầu Audio CD.
Bác không đọc thấy à?
Thời đấy e bán giấy cho 1 cụ ở Hà Tây in tổ tôm, chắn cạ, tú các kiểu rồi cụ ơi. Phải tầm 20 năm trước, ngành in Việt chưa phát triển, hàng Tàu in mới có cửa thôi

Gefland

Xe tải
Em không bình luận , chỉ đưa ra thông tin.Anh bạn em chuyên đưa nguyên liệu làm bánh cho các nhà máy , tiệm...Giá all toàn bộ nguyên liệu cho 1 bánh 150 gr là 2800đ ( hai nghìn tám trăm đồng ).Các bác tự có nhận xét cho riêng mình về đắt , rẻ , an toàn...

Xe cỏ cũ

Xe điện
Nhưng nếu bánh tàu làm với giá 35k thì chắc chắn an toàn và ngon hơn gấp đôi của ta cụ nhỉ :))
Thương gia mình mà đặt bánh TQ tầm giá này về bán thì 2-3 năm sạch bách các cty bánh TT Việt Nam. Ăn dày, xúc múc nó ăn vào máu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Bánh Trung Quốc thì e chẳng mua.

Mà bánh Việt Nam e cũng khỏi mua luôn :))

Phieulang1thoi

Xe hơi
E mọi năm toàn mua bánh trên Xuân Đỉnh (k nói tên k các cụ bảo pr)
Chỉ nướng dẻo thập cẩm, có cái thêm trứng. Thấy chuẩn vị xưa nhất. Giá năm ngoái chỉ 35k (250g thì phải). Nhà e cũng k ăn vị đậu xanh, sen... bao h
Bảo Phương hay Đông Phương HP e cũng ăn nhiều rồi, chất lượng như nhau đắt tiền thương hiệu thôi. (xưa mua 1 lần, thêm vài lần đc cho)
Xưa có nhà Phương Soát ở tầng 2 trên phố Hàng Chiếu, bánh nướng to cũng chuẩn vị mà lâu rồi e k mua k bít còn k

Bomva

Xe điện
Bao giờ bánh trung thu nó chỉ còn giá trị để ăn chứ ko có giá trị để biếu cho các sếp giá nó mới về giá trị cơ bản đã được.

TUCSON9389

Xe điện
Em ở tàu 1 thời gian, giờ cũng đang làm cho bọn Tàu đây, mấy cái đồ gia dụng này nọ cụ đừng đem ra so, vì bản chất nó không giống nhau rồi. Bên Khựa cái gì nó cũng thêm chất bảo quản thực phẩm, đồ gì nó cũng đóng gói thành đồ ăn vặt, cụ có để đó cả thế kỷ chắc gì nó đã hỏng đâu ạ.
từ rau cải muối, rong biển trộn, củ cải muối nó cũng cắt 2 khúc bé bé nó bán,ôi cái đồăn vặt của nó bao la luôn,đồ nào cũng nhiều chất bảo quản lắm. 70k bánh thì sẽ hơi đắt và có thể là không an toàn, nhưng cái bánh 3,4k của Tàu chắc chắn là nó không an toàn. Mà cụ không thử trên bệnh viện được nhé,ăn vào nó đâu có chêt ngay được.
nói thì bảo bài xích hàng VN, nhưng chắc chắn 1 điều là bạn 70k kia nó cũng vẫn sử dụng chất bảo quản thực phẩm cụ ạ. còn mức độ dùng ntn thì đúng là chỉ có trời mới biết
Biên lợi nhuận món bánh này theo em được biết thì nó lên tới cả trên 100% ấy, nghĩa là cái bánh bán ra 70k thì giá sản phẩm (nguyên liệu, khấu hao, nhân công, chi phí tc...) nó chỉ chưa đến 30k thôi

GiangNH3011

Xe tải
Gía bánh các bạn làm thủ công bán chỉ 15-25 ngàn,chất lượng ko thua kém mà còn ko có chất bảo quản, phải ăn trong hận mấy ngày nên chiếm gần hết thị trường. Bánh công nghiệp chỉ nhằm chủ yếu đến đối tượng mua làm quà .
Ý cụ là bánh handmade phải không ạ? Em thấy những chỗ này bán đắt ngang ngửa hoặc là hơn cả những hãng như Kinh Đô, Bibica ý ạ. Các bạn ý bảo bánh làm từ nguyên liệu thật, làm bằng tay nên nó đắt vậy. Giá 60k/c 150gr 1 trứng đó ạ.

tienaka

Xe điện
E mua cái sạc đồng hồ cho bọn trẻ con, có 15k và thanh toán qua ví của Shopee còn được freeship từ TQ về, cùng loại ấy shop VN bán 40-60k
cái này nhiều lý do mà cụ
1. shopee đang hỗ trợ bán hàng xuyên biên giới
2. chính sách ship rẻ đối với hàng dưới 1kg
3. cái cục đó đúng nơi nó sản xuất thì phải rẻ hơn rồi
4. cũng một cục sạc nhưng nó có rất nhiều phân. em đánh đồ TQ nhiều em rõ cái này lắm

GiangNH3011

Xe tải
Em không bình luận , chỉ đưa ra thông tin.Anh bạn em chuyên đưa nguyên liệu làm bánh cho các nhà máy , tiệm...Giá all toàn bộ nguyên liệu cho 1 bánh 150 gr là 2800đ ( hai nghìn tám trăm đồng ).Các bác tự có nhận xét cho riêng mình về đắt , rẻ , an toàn...
Vâng, ngoài ra em còn biết được nhiều hãng bánh đang bán còn không tự sản xuất bánh, đặt hàng OEM của mấy công ty sản xuất để làm. Nên chất lượng bánh nào cũng như nhau, khác cái nhãn mác và hộp thôi ạ.

Sfgs

Xe buýt
Chuyện nông sản hay thực phẩm em ko thạo nên ko dám bàn, em chỉ dám nói chuyện ngành nhựa của em thôi.

Kinh nghiệm của em trong ngành nhựa là nếu ta sx ở VN mà giá đắt hơn hàng nhập từ China thì chỉ có 3 nguyên nhân: thứ nhất là hàng China hạ chất lượng xuống, nếu không phải thì là kỹ thuật của ta kém, và cuối cùng là thuế của ta quá bất hợp lý.

Ngành nhựa của em bị cái nguyên nhân thứ hai rất nhiều. Hàng China mà hạ chất lượng xuống để hạ giá thì sớm muộn gì cũng lộ ra và bị tẩy chay.

Cái đáng buồn là kỹ thuật của ta kém, dẫn đến sản phẩm chất lượng kém, giá thành cao nhưng đa phần nhà sx ko dám nhìn thẳng vào sự thật !
Đúng vậy cụ,em đồng quan điểm ý kiến cụ. Cái chính em thấy nguyên vật liệu làm bánh của Vn đa phần là phải đi nhập nên thuế phí sẽ cộng thêm vào giá, bên TQ thì họ chủ động được nguyên liệu làm bánh, trình độ quản lý+ logistic quá tốt nên giá cả bên TQ phải gọi là rẻ, có những thứ rất rẻ.

Sfgs

Xe buýt
Cụ hơi nhầm, riêng về mảng in ấn em đợt trước có học ông thầy dạy về pts ông ấy bảo riêng cái mẫu lì xì cuối năm thôi, chỉ cần gửi bản thiết kế sang TQ thì nó làm số lượng bao nhiêu cũng có mà còn rẻ+chất lượng hơn nếu in ở VN nhé.

Sfgs

Xe buýt
Thương gia mình mà đặt bánh TQ tầm giá này về bán thì 2-3 năm sạch bách các cty bánh TT Việt Nam. Ăn dày, xúc múc nó ăn vào máu rồi.
Cụ không phải dạy mấy ông thuwogn gia VN đâu. Đợt trước hải quan, quản lý thị trường chả bắt vụ xe tải chở luôn cả khóa Việt Tiệp từ biên giới đó :))).

Hangnganoidia888

Xe đạp
Nhà cháu toàn mua vài bánh đầu mùa chén luôn, chứ đến đúng rằm lại k muốn ăn nữa

chanthat123

Xe điện
Bánh VN quá đắt chứ còn gì nữa, chúng nó làm bánh giá cao để cắt phế cho bọn đại lý, bọn đại lý cắt phế cho bọn văn phòng mua làm quà. Mà bánh truyền thống ăn ngon chứ bánh bán ngoài phố quá dở. Các cụ, các mợ cứ tìm hàng nào làm bánh truyền thống mà họ nhận đặt làm theo ý mình nữa thì tuyệt luôn. Nhà em cứ đến mùa này trong nhà lúc nào cũng có dăm chục cái vừa ăn vừa cho bạn bè