Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm nhân thọ. Có nên tham gia?

linhbds209

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác

me.cuc.kem

Xe máy
Em cũng muốn tham gia cho vợ con, nhỡ mình có đen thì vợ con cũng đỡ khổ, mà thấy hoang mang quá. Rất nhiều bài báo bóc phốt BHNT rồi, còn BHXH tham gia để nhận hưu, chắc chưa hưu đã tèo rồi. Có cụ nào tham gia BHNT khi xảy ra chuyện đã được bảo hiểm thỏa đáng chưa?
Nếu có điều kiện thì nên tham gia bác ạ. Bản chất của BH không xấu. Có 2 nguyên nhân mà làm nhiều người lăn tăn khi tham gia:
- Thứ nhất: nhân viên tư vấn bán bảo hiểm KHÔNG CÓ TÂM, chỉ muốn được việc cho mình là bán được BH nên tư vấn KHÔNG CHÍNH XÁC, KHÔNG THẬT.
- Thứ hai: do chính người tham gia KHÔNG HIỂU về bản chất của BH. Chẳng hạn Hợp đồng ký 10 năm thì trong 10 năm đó KHÔNG ĐƯỢC RÚT TIỀN TRƯỚC THỜI HẠN. Nhưng đến năm thứ 2, thứ 3,.. vì lý do nào đó không tham gia thì đương nhiên là sẽ mất hết hoặc mất 1 phần số tiền đã đóng.
Nói chung trước khi mua bác tìm hiểu thật kĩ và so sánh cty nào ƯU VIỆT NHẤT thì tham gia. Bản thân mình mua cho gia đình gói BHSK của BẢO VIỆT thì thấy rất tốt, QUYỀN LỢI CHI TRẢ CAO hơn so với các hãng khác. Bé nhà mình trước hay ốm mình mua cả NỘI TRÚ - NGOẠI TRÚ, năm 2018 đi cắt Amidam và nạo VA ở BV Hồng Ngọc mất 25tr, mình chỉ phải trả hơn 200k tiền mua lọ thuốc xịt không có trong danh mục còn lại thì được chi trả hết.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
E lại chả thấy nên tí nào. Hôm trước vợ tìm hiểu về cách tính BHXH, vợ bảo giờ mỗi tháng đóng 1tr thì sau về hưu sẽ được lương hưu hơn 3tr/tháng. giả sử đóng 30 năm thì tổng phải đóng: 300x12 = 360 triệu. Em lấy 360tr đi gửi lãi ngân hàng cũng được 2tr/tháng rồi mà tiền 360tr mình vẫn giữ. Còn cái kia nộp vào là rút ra hơi khó. kaka
Nói thế cũng ko được. Cái được là cái bảo hiểm y tế nữa í cụ ạ. Cái bảo hiểm y tế e thấy rất nhân đạo ạ