[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

Mật Mật 0606

Xe tăng
⚫Hôm nay…
Gia đình mất con.
Chúng tôi mất cháu.
Thương tiếc bao nhiêu công lao dưỡng dục chăm bẵm để con được khôn lớn. Đứa trẻ mạnh mẽ, ngoan ngoãn,xinh đẹp và hiểu chuyện, làm hết việc nhà giúp mẹ, thương yêu các em và lấy đó làm niềm vui … Cuối cùng lại bị tổn thương bởi xã hội và chính xác là BẠO LỰC HỌC ĐƯỜNG. Tự bản thân gia đình nhận lỗi khi ko nắm bắt được con/cháu mình đang ở trong tình trạng báo động như thế. Con học giỏi nhất nhì lớp, vậy mà bỗng dưng một ngày dám bỏ học. Con có nói với mẹ “con sợ đi học, con sợ đến trường” . Mẹ tìm hiểu thì biết con bị đánh, bị ngược đãi và bị áp đảo tâm lý. Mẹ có tìm đến trường để xin chuyển lớp cho con, tìm đến cô chủ nhiệm để xin đc can thiệp. Trường ko cho chuyển lớp nhưng thầy cô hứa sẽ tìm hiểu và xử lý nghiêm. Nên mẹ tạm yên tâm nghĩ con sẽ tự xử lý được vấn đề của mình. Mẹ cố gắng đón đưa con đi học để tránh con bị bắt nạt, động viên con hàng ngày . Ai ngờ đâu con vẫn bị đe doạ, bạo lực hàng tháng trời. Tột cùng của tổn thương, con đã lên cả kế hoạch mua dây thừng mới. Nhằm lúc bố mẹ vắng nhà, con khoá trái cửa rồi t.h.ắ.t c.ổ t.ự v.ẫ.n. Con c.h.ế.t oan uổng ở cái tuổi đẹp nhất của cuộc đời. Con hưởng dương 17 tuổi tròn. Con quá dại dột. Gia đình quá bất ngờ và đau đớn, cái giá phải trả là quá đắt.
Nhưng tôi muốn hỏi,trách nhiệm của môi trường giáo dục có hay ko trong sự việc của cháu tôi?
Cháu tôi là NTYN - học sinh lớp 10A15, chuyên Đại học Vinh.
Cre: Copy bài viết của người thân con trên FB.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Đã xong việc của con trọn vẹn, chỉ là đại gia đình mình k còn trọn vẹn vì thiếu con.
Yến Ngọc là cái tên mà dì và cậu đã đặt cho e. Đứa cháu đầu tiên nên được cưng yêu hết mức. Con lớn lên trong sự yêu thương và tự hào của gđ, đc dạy dỗ cẩn thận, từ việc nhỏ nhất như ăn thế nào cho lịch sự, đi đứng ra sao,…, con thông minh, khéo tay hay làm, vui vẻ và hài hước. Vừa mới khoe với cả nhà là được học bổng. Vậy mà giờ này đau đứt từng khúc ruột con ơi. Chúng nó khốn nạn với con khủng khiếp đến tnao mà khiến con chấp nhận bỏ cả gđ mà đi??? Gđ đã tha thiết xin chuyển lớp cho cháu nhưng nhà trường lại lần lữa, để rồi dẫn đến sự việc quá đau lòng cho gđ ntnay. Và bao giờ bọn ác độc tạo nên ác nghiệp này mới bị báo ứng? Nhân quả giờ nhanh lắm mà!
Dì và mẹ đã chụp rất nhiều ảnh sống mũi cao đẹp của e để sau này e tự hào là mũi xịn, mẹ và dì cũng hẹn e thi xong đại học là ta đi chơi và làm nhiều thứ… Vậy mà con ơi, sao đau tnay con ơi….
Bấy lâu là Ngọc nấu dì ăn, giờ thì dì nấu N ăn nhé! Chỉ có là dì k nấu đc ngon như N thôi. Chịu khó nha. Cả nhà yêu con rất nhiều! Và nhớ con lắm con ơi!
Có thế lực nào đó chặn hết cmt of các báo, lập vô số nick ảo để chuyển hướng dư luận. Ừ thì cứ cố mà bẻ lái đi. Nhưng nhân quả là có thật. Thương cháu và thương cả gia đình mình. Ko định làm j đâu nhưng thấy thông tin bịa ác độc qá thế nên e sẽ up 1 vài ảnh cháu nhắn tin với mẹ để làm rõ sự việc. 2 mẹ con thân nhau, chuyện kiểu như bạn bè luôn, nói cũng trêu trêu nhau như chị em. Giờ con đi thì phải làm sao? Mẹ con đã hi vọng vào chị cả rất nhiều mà con. Đã hi vọng con là chỗ dựa cho 2 em sau này mà con ơi… Đau qá con à…
Copy của người thân cháu trên Facebook.

namphong12

Xe container
Ngày xưa bọn em cũng đánh nhau loạn lên. Nhưng gần như không có trường hợp tiêu cực như trên. Ngoài trách nhiệm của gia đình, nhà trường còn tác động của mạng xã hội nữa.

MuathuHN252

Xe lăn
Vụ này lên báo và chia sẻ khắp trang mạng XH rồi. Ko dìm dc đâu.
Thương em và gia đình!

Napolong

Xe tăng
Sự việc rất đáng tiếc của con trẻ, xong hỏi một câu về trách nhiệm giáo dục trong khi không có sở cứ vấn đề, em nghĩ không thoả đáng & không giải quyết việc gì cả, ngoài việc cảm thán.

Napolong

Xe tăng
Em nghĩ khi các vụ học sinh bắt nạt nhau, khủng hoảng tâm lý, ngoài nhà trường giáo dục nguyên tắc, nắm bắt sự việc thì gia đình nên dành thời gian với con em mình.

Các sự việc thì cá biệt thôi. Giáo viên khó mà bao quát hết. Nên bố mẹ dành thời gian với con cái mới được.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Thật đau lòng. Xảy ra cơ sự đau buồn như trên em nghĩ ngoài trách nhiệm của nhà trường thì trách nhiệm của gia đình là không nhỏ. Nếu như thường xuyên quan tâm, nắm bắt tâm tư, chuyện vui - buồn của con thì sẽ sớm có giải pháp chứ không phải sự việc xảy ra rồi mới đi tìm nguyên nhân và trách nhiệm ~o)

sthd

Xe lăn
rất đau xót.
con đang tuổi thanh xuân phơi phới, rồi đột ngột mất đi!
ai mà chịu nổi.
rất đáng tiếc cho con, và rất đáng trách sự thiếu hiểu biết của người lớn
Gd và nhà trường quá coi thường.
Những trường hợp bạo lực học đường phải được trừng trị thẳng tay. Đuổi học và cho vào trại cải tạo. ko ân xá. !!!
phải nói là nhà trường và giáo viên vô cảm và thiết hiểu biết.
các "thầy, cô" vẫn chỉ thấy bài toán bài văn của mình là quan trọng thôi, và mang ra dọa học sinh.
đâu biết rằng cuộc sống mới là quan trọng.

Ocdaonho

Xe tải
Thật đau lòng. Xảy ra cơ sự đau buồn như trên em nghĩ ngoài trách nhiệm của nhà trường thì trách nhiệm của gia đình là không nhỏ. Nếu như thường xuyên quan tâm, nắm bắt tâm tư, chuyện vui - buồn của con thì sẽ sớm có giải pháp chứ không phải sự việc xảy ra rồi mới đi tìm nguyên nhân và trách nhiệm ~o)
Dì cháu bảo mẹ cháu và cháu rất thân nhau, nói chuyện với nhau như bạn, trên facebook còn có cả tin nhắn 2 mẹ con rất tình cảm thân thiết.

Cháu cũng tâm sự với mẹ về chuyện bị bắt nạt, mẹ đã đến trường xin chuyển lớp nhưng nhà trường lần lữa ko cho chuyển và hứa sẽ xử lí vấn đề. Ko biết vì sao mà việc xin chuyển lớp của cháu bị các hs khác biết, hội bắt nạt kia xì xào sau lưng, cô giáo lại chuyển cháu đến ngồi cạnh bạn bắt nạt (chắc nghĩ để hoà giải) nên cháu bị áp lực.

Rõ ràng mẹ đã lắng nghe và muốn chuyển lớp cho con nhưng ko được, có ai nghĩ tâm lý con nhạy cảm và bị áp lực đến thế. Con mất đã đau xót lắm rồi đừng đổ lỗi cho gia đình họ nữa.
Con bé xinh như hoa hậu ấy, em nghĩ mà xót xa quá đỗi, để thi đỗ trường đấy lại còn học rất giỏi nữa chứ.

Chỉnh sửa cuối:

Lucas_lee

Xe tăng
Gia đình cũng có lỗi trong vấn đề này đấy ạ. Đây là hồi chuông cảnh tỉnh các bậc cha mẹ về việc thiếu sự đồng hành cùng con trẻ

77665508

Xe điện
Cháu gái quá xinh đẹp. Quá đáng tiếc.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Gd và nhà trường quá coi thường.
Những trường hợp bạo lực học đường phải được trừng trị thẳng tay. Đuổi học và cho vào trại cải tạo. ko ân xá. !!!
Ùi, thế thì thành tích của trường nó tụt thê thảm lắm bác ạ.
Ảnh hưởng sâu sắc đến kết quả thi đua của giám đốc trường.

Trường không được có học sinh lưu ban, không được đuổi học, không có học lực yếu và hạnh kiểm kém, bác ạ.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ ko đọc à? Dì cháu bảo mẹ cháu và cháu rất thân nhau, nói chuyện với nhau như bạn, trên facebook còn có cả tin nhắn 2 mẹ con rất tình cảm thân thiết.

Cháu cũng tâm sự với mẹ về chuyện bị bắt nạt, mẹ đã đến trường xin chuyển lớp nhưng nhà trường lần lữa ko cho chuyển và hứa sẽ xử lí vấn đề. Ko biết vì sao mà việc xin chuyển lớp của cháu bị các hs khác biết, hội bắt nạt kia xì xào sau lưng, cô giáo lại chuyển cháu đến ngồi cạnh bạn bắt nạt (chắc nghĩ để hoà giải) nên cháu bị áp lực.

Rõ ràng mẹ đã lắng nghe và muốn chuyển lớp cho con nhưng ko được, có ai nghĩ tâm lý con nhạy cảm và bị áp lực đến thế.
Con bé xinh như hoa hậu ấy, em nghĩ mà xót xa quá đỗi, để thi đỗ trường đấy lại còn học rất giỏi nữa chứ.
Em đọc hết, thân với con biết chuyện mà để xảy ra ntn thì gia đình cũng có trách nhiệm. Không có giải pháp hay lựa chọn nào khác ah mà chỉ trông chờ tất cả vào nhà trường hả cụ ? Thế trường đấy thiếu trách nhiệm, lớp đấy và các bạn kia không/chậm thay đổi thì cứ để con mình phải chịu hả cụ ?

sthd

Xe lăn
bần cùng sinh đạo tặc.
thầy cô chỉ lo tiền nên giảng bài cho xong chuyện, chả quan tâm hơn được
bạn bè sống trong môi trường cực đoan quá cũng hình thành cách ứng xử gay gắt, cực đoan
trẻ con non nớt thiếu kĩ năng sống, thế là hậu quả khôn lường.

Moriarty

Xe container
Ngày xưa đi học cứ đứa con gái nào xinh xắn cao ráo y rằng bị chị đại trong trường đánh dằn mặt vì tội "kiêu"

TorienT

Xe container
Dì cháu bảo mẹ cháu và cháu rất thân nhau, nói chuyện với nhau như bạn, trên facebook còn có cả tin nhắn 2 mẹ con rất tình cảm thân thiết.

Rõ ràng mẹ đã lắng nghe và muốn chuyển lớp cho con nhưng ko được, có ai nghĩ tâm lý con nhạy cảm và bị áp lực đến thế. Con mất đã đau xót lắm rồi đừng đổ lỗi cho gia đình họ nữa.
Con em trước 18 tuổi bất cứ chuyện gì nó xảy ra em là người chịu trách nhiệm cuối cùng và cao nhất. Với gia đình e là thế.

Cucumin

Xì hơi lốp
Lỗi cũng phần nhiều ở Gia đình thôi. Chứ nhà trường thì cũng chỉ là quản lý.

bonongcoc

Xe buýt
Trường chuyên thường được coi là 1 môi trường tốt mà. Hic, thương cháu quá. Giá như bố mẹ mạnh mẽ hơn, cương quyết hơn trong việc chuyển trường cho con...
Thực sự là 1 cảnh tỉnh cho cả mình vì con mình cũng rất nhạy cảm, mình cũng rất gần con và đôi khi nó hơi nhờn với mình, nhưng mình đều ok, miễn nó thoải mái.