Tin tức Bắt Tổng Giám đốc Euro Auto vì nhập xe BMW bằng giấy tờ giả

gobigkid

Xe máy
Các cụ ơi, em tưởng vụ này nhè nhẹ, ai dè bắt cả TGĐ.
"Tập đoàn BMW (Đức) đã có công văn khẳng định, một số chứng cứ của Công ty CP ôtô Âu Châu làm thủ tục Hải quan không phải do Tập đoàn BMW AG phát hành"
Đọc dòng này tự dưng trong đầu có dấu hỏi, ko biết con xe của em có phải hàng lậu ko? Mà nếu lậu thiệt thì có ảnh hưởng gì không nhỉ?

"Bắt Tổng Giám đốc Euro Auto vì nhập xe BMW bằng giấy tờ giả

Theo nguồn tin riêng của báo Lao Động, cơ quan điều tra, Bộ Công an đã chính thức bắt ông Nguyễn Đăng Thảo - Tổng Giám đốc Công ty CP ôtô Âu Châu - đơn vị phân phối chính hãng xe BMW cùng 2 người khác để điều tra vụ án nhập xe bằng giấy tờ giả.

Trao đổi với báo Lao Động ngày 27.4, Thiếu tướng Nguyễn Đức Thịnh - Cục trưởng Cục Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế và tham nhũng (C46), Bộ Công an - đã xác nhận thông tin về việc bắt tạm giam ông Nguyễn Đăng Thảo - Tổng Giám đốc Công ty CP ôtô Âu Châu (Euro Auto) cùng 2 người khác trong công ty để điều tra vụ án từ ngày 26.4.

Ông Nguyễn Đăng Thảo trở thành Tổng Giám đốc Euro Auto từ ngày 1.11.2015 và là Tổng Giám đốc người Việt thứ hai ở liên doanh xe này. Trước khi trở thành Tổng Giám đốc, ông Thảo đã có gần 7 năm giữ vị trí Giám đốc Kinh doanh & Tiếp thị của Công ty này. Một trong hai người còn lại bị bắt cùng ông Thảo có tên là Yến. Tuy nhiên, cơ quan điều tra chưa cung cấp thêm thông tin về hai người này.

Quyết định bắt tạm giam được đưa ra hơn 4 tháng sau khi Công ty này bị khởi tố do những sai phạm trong việc nhập khẩu xe. Cục Cảnh sát Kinh tế (C46) – Bộ Công an hiện đang tiếp tục điều tra, xử lý theo thẩm quyền sau khi đã nhận hồ sơ vụ án từ Cục Điều tra chống buôn lậu – Tổng cục Hải quan (Bộ Tài chính). Trước đó, ngày 21.2.2017, Tập đoàn BMW (Đức) đã có công văn khẳng định, một số chứng cứ của Công ty CP ôtô Âu Châu làm thủ tục Hải quan không phải do Tập đoàn BMW AG phát hành.

Theo thông tin từ cơ quan điều tra, Euro Auto làm giả và sử dụng các giấy tờ pháp nhân giả như hợp đồng mua bán, hóa đơn thương mại… để nhập khẩu ôtô BMW.

Công ty này đã tự ý tiêu thụ hàng hóa (là lô hàng ôtô nhập khẩu BMW) khi chưa được cơ quan hải quan địa phương cho thông quan trong thời gian được giao bảo quản chờ hoàn thành việc thông quan theo quy định; không cung cấp được Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa (C/O) và các hồ sơ, chứng từ, tài liệu của ôtô BMW từ Công ty nhập khẩu; có dấu hiệu gian lận, lừa dối khách hàng"

Link: http://m.laodong.com.vn/phap-luat/bat-tong-giam-doc-euro-auto-vi-nhap-xe-bmw-bang-giay-to-gia-659603.bld#ref-https://www.google.com.vn/

VK_VP

Xe hơi
Em hóng vụ này. Thôi thế là xong giấc mơ BMW 320i. Em quay về vs anh Crv hoặc Cx5 vậy :((

ubisapro

Xe trâu
Cụ nào mua xe lô này ko biết có bị ảnh hưởng ko:(

pikachum

Xe hơi
Các cụ EU trả em tiền đây, không đền cho em con 640 mới cũng được, em chấp nhận, em đọc kỹ hợp đồng lắm ròi. 320iX2=640i. nếu được thế em mời cả box này uống bia đến ko về được thì thôi, hehehe

Quangminh325

Xe hơi
Các cụ EU trả em tiền đây, không đền cho em con 640 mới cũng được, em chấp nhận, em đọc kỹ hợp đồng lắm ròi. 320iX2=640i. nếu được thế em mời cả box này uống bia đến ko về được thì thôi, hehehe
Cụ ơi chờ EU nó bồi thường 640i cho cụ chắc cc OF ko có cơ hội ug bia cụ mời đâu!

jing149

Đi bộ
Em đang tìm hiểu mua xe x3 q5 glc mà đọc tin này xong ngậm ngùi không quan tâm x3 nữa

bangmoi

Xe tải
Xe thì vẫn là xe của tập đoàn sản xuất mà có thể là nhà máy ở Đức hay Mỹ hay Nam phi đều ok cả chứ có phải là đồ nhái china đâu mà các cụ lo. Chẳng qua Bmw auto vietnam cũng chỉ là đại lý ủy quyền nên nó mua bán theo kiểu lòng vòng để chuyển giá và trốn thuế thôi. Các hãng oto ở vietnam đều thế thôi chẳng qua chưa bị sờ đến hoặc chưa bị đánh.

akien_do

Xe hơi
Xe thì vẫn là xe của tập đoàn sản xuất mà có thể là nhà máy ở Đức hay Mỹ hay Nam phi đều ok cả chứ có phải là đồ nhái china đâu mà các cụ lo. Chẳng qua Bmw auto vietnam cũng chỉ là đại lý ủy quyền nên nó mua bán theo kiểu lòng vòng để chuyển giá và trốn thuế thôi. Các hãng oto ở vietnam đều thế thôi chẳng qua chưa bị sờ đến hoặc chưa bị đánh.
Chuẩn Cụ

akien_do

Xe hơi
sau bmw chính hãng vào xe lại đắt như Lexus các cụ nhể

5banhxe

Xe điện
"Theo công văn của Bộ Tài chính gửi TCHQ thì, Cty CP ô tô Âu Châu cố ý không cung cấp C/O đã cho thấy có nghi vấn về việc không minh bạch đối nguồn gốc hàng hóa đối với khách hàng. Nếu như nghi vấn này có cơ sở thì đây sẽ là vụ án rất nghiêm trọng liên quan trực tiếp cả đến quyền lợi của nhà nước như thất thu thuế và người tiêu dùng như đáng lẽ với số tiền đó mua được xe mới, xe chính hãng thì Euro Auto lại cung cấp xe trôi nổi, qua sử dụng. Vì vậy rất cần các cơ quan làm rõ vấn đề này để bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng."
Đâu có đơn giản thế.

tùng tổng

Xe tăng
E hóng cụ nào rành về luật vụ này ạ.một hàng to như EUR lại dính vụ này e thấy có gì đó sai sai.

5banhxe

Xe điện
Về vấn đề xe trôi nối và qua sử dụng thì các cụ cứ vạch mã VIN của mấy em BMW ra mà tra. Đảm bảo chỉ có xe chính hãng mới tra ra VIN chính xác thôi cụ.
Em gửi cụ mã VIN đã check trên https://www.bmwvin.com/ của chiếc BMW 640i GC đỏ ngay tại Showroom BMW Đà Nẵng em đây ạ.
[/IMG]
Ở đây đang bàn về những xe Euro Auto ĐÃ BÁN, đâu như mỗi năm 7-800 chiếc. Không rõ bao nhiêu chiếc là xe cũ, bao nhiêu là xe mới?

5banhxe

Xe điện
E hóng cụ nào rành về luật vụ này ạ.một hàng to như EUR lại dính vụ này e thấy có gì đó sai sai.
To mới hay sai những vụ này, chứ nhỏ không dám đâu. Mà giả dụ có dám thì quy mô bé, tiền đâu ra mà trả cho những người bảo kê. Cục trưởng sau thông quan bị kỷ luật, tầm đó đâu có chơi với trẻ con :)

5banhxe

Xe điện
Dạ thì thế em mới bẩm cụ lấy mã VIN ra tra là biết ngay ấy mà cụ. Xe nào cụ nghi là xe đểu thì cứ tra VIN trên trang web https://www.bmwvin.com/ là ra ngay đầy đủ thông tin xuất xưởng.
Trang web đó chỉ cho biết nó là xe sản xuất ở đâu, khi nào chứ có cho biết nó đã từng được sử dụng ở đâu, bao lâu, từng đâm đụng hay bơi lội lần nào đâu? Ừ thì cứ cho là xe từ nhà máy của Đức, sau đó qua Lào đeo biển giả chạy vài tháng, bơi sông lội suốt cho sửa chữa rồi về với chỉnh chủ tại Việt Nam, cụ xem ở mục nào những thông tin đó?

Lexus V12

Xe đạp
Em nghĩ không ảnh hưởng, kiểu như đất đã có sổ đỏ ý.

long.spc

Xe container
To mới hay sai những vụ này, chứ nhỏ không dám đâu. Mà giả dụ có dám thì quy mô bé, tiền đâu ra mà trả cho những người bảo kê. Cục trưởng sau thông quan bị kỷ luật, tầm đó đâu có chơi với trẻ con :)
Chúng nó đánh nhau hay sao ấy. Chắc cạnh tranh nhau
Ợ ta ông nào chạ thế, cái nguyên cơ của việc này hình như là ông nào đó thất lễ với một công tử con một nhà to nên ra cơ sự này