[Funland] Bầu cử tổng thống Mỹ 2024

BMW X11

Xe điện
Một số cụ ghét anh Trump lại việt vị lần hai thôi. Nói chung em thấy trong nội bộ Cộng Hòa thì anh Trump hiện không còn đối thủ rồi. Em không phải là người phân biệt giới tính nhưng em đảm bảo là với một đất nước như nước Mỹ thì nếu để một phụ nữ đứng ra đấu với anh Biden thì thua là cái chắc. Phe Cộng Hòa chắc hiểu rõ điều đó. Giờ truyền thông có đánh anh Trump thì cũng chỉ để dọn đường cho cuộc đua chính thức sắp tới thôi.
Giờ mà có 1 chị cỡ Hillary Rodham Clinton thì thắng là cái chắc, bác ạ.
Mỗi tội, bả cũng bên Dân Chủ.

m2t91945

Xe hơi
Cụ nhớ Al Gore và Bush, đang đếm phiếu thì dừng, Bush có IQ là 98 nghiện rượu 20 năm, ăn bánh Bích quy bị nghẹn suýt chết mà cũng làm TT Mỹ được, thì bọn nhiếp chính đấy cho ai lên chẳng được. Cháu ở bên này quá lâu để nhận thức hai chiều, nhưng phải công nhận họ mị dân tốt hơn. Nó cứ giả vở minh bạch, tam quyền phân lập, nhưng có một bọn điều chỉnh cả tam quyền đó. Kenedy bố láo định đòi quyền in giấy bạc về cho người trả thuế cho đi phát một, Abraham Lincoln cũng như vậy. Mấy thằng hề thì cứ nhởn nhơ. Làm theo lệnh ông chủ thì yên. Tư bản là gì? Là tiền, ai có tiền là thống trị, ai đẻ ra FED? FED làm gì mà cho nước Mỹ vay 20 nghìn tỷ USD, tiền đó FED lấy ở đâu ra mà cho vay?
Bọn nó tài tình hơn mấy ông cọng sả khoản mị dân, chứ thực ra chế độ cầm quyền nào cũng vậy, lợi ích của đám chóp bu phía trên vẫn là cao nhất.
Được cái ở Mỹ các lợi ích được phân bổ hài hòa hơn, hỗ trợ phát triển tốt hơn nên nó mới giầu mạnh được như bây giờ, tuy nhiên cái chính trị ở Mỹ chưa chắc đã có thể áp dụng ở nước khác.
À mà nói vụ ám sát em mới nhớ, hình như chưa có nước nào mà tổng thống bị ám sát nhiều như nước Mỹ thì phải? Ngay như Nhật ông bị ám sát cũng là ông Cựu chứ không phải đương kim.

BMW X11

Xe điện
Cụ nhớ Al Gore và Bush, đang đếm phiếu thì dừng, Bush có IQ là 98 nghiện rượu 20 năm, ăn bánh Bích quy bị nghẹn suýt chết mà cũng làm TT Mỹ được, thì bọn nhiếp chính đấy cho ai lên chẳng được. Cháu ở bên này quá lâu để nhận thức hai chiều, nhưng phải công nhận họ mị dân tốt hơn. Nó cứ giả vở minh bạch, tam quyền phân lập, nhưng có một bọn điều chỉnh cả tam quyền đó. Kenedy bố láo định đòi quyền in giấy bạc về cho người trả thuế cho đi phát một, Abraham Lincoln cũng như vậy. Mấy thằng hề thì cứ nhởn nhơ. Làm theo lệnh ông chủ thì yên. Tư bản là gì? Là tiền, ai có tiền là thống trị, ai đẻ ra FED? FED làm gì mà cho nước Mỹ vay 20 nghìn tỷ USD, tiền đó FED lấy ở đâu ra mà cho vay?
Cái story về đồng chí George W. Bush với chỉ số IQ 98, nói vui vậy thôi bác.
Với chỉ số đó, khó lòng qua vòng gửi xe ở những đại học tầm Yale hay Harvard.
Link tham khảo từ 1 bên khá khách quan, là nhà ta:
Sự thực về chỉ số IQ của cựu Tổng thống Hoa Kỳ Bush "con" - Báo Công an Nhân dân điện tử (cand.com.vn)

Link về cá nhân ổng:

https://en.wikipedia.org/wiki/George_W._Bush

lighting

Xe tải
Em không hiểu còm này của cụ. Tóm lại ý cụ là gì? Cụ bảo thể chế quyết định sức mạnh đất nước, em bảo giai cấp thống trị quyết định sức mạnh đất nước. Nếu cụ cho rằng em sai thì cụ có thể chỉ ra chỗ em sai. Mấy câu hỏi của cụ thực sự em chưa hiểu nó ý là làm sao và mục đích là gì :)) cụ có thể còm rõ ý và dễ hiểu hơn được không :))
Cụ sai ở chỗ là tách rời 'thể chế cầm quyền " và "giai cấp thống trị " là khác nhau (?)

"Giai cấp thống trị " không thể hiện quyền lực và sự thống trị qua "thể chế cầm quyền " thế nó thể hiện qua cái gì vậy cụ (?)

Hiểu chửa (?)

firstXpan

Xe buýt
E cũng thích Chum tái đắc cử, lại được nhìn thấy mợ Ivanka nhiều hơn trên báo. Em thích ngắm mợ ấy phát biểu, bài phát biểu đi vào lòng người lắm ạ. >:)

dzoro

Xe điện
Cụ sai ở chỗ là tách rời 'thể chế cầm quyền " và "giai cấp thống trị " là khác nhau (?)

"Giai cấp thống trị " không thể hiện quyền lực và sự thống trị qua "thể chế cầm quyền " thế nó thể hiện qua cái gì vậy cụ (?)

Hiểu chửa (?)
Cụ đọc lại còm của em đi. Thể chế là công cụ của giai cấp thống trị - đó là còm của em. Cụ bảo em tách rời là tách rời ở đâu :))

Còm #302 cụ nhé.

dzoro

Xe điện
Giờ mà có 1 chị cỡ Hillary Rodham Clinton thì thắng là cái chắc, bác ạ.
Mỗi tội, bả cũng bên Dân Chủ.
Vâng, chị Clinton thì đúng là sao sáng và có thể làm nên lịch sử, tiếc là chị sinh nhầm thời :))

lighting

Xe tải
Bọn nó tài tình hơn mấy ông cọng sả khoản mị dân, chứ thực ra chế độ cầm quyền nào cũng vậy, lợi ích của đám chóp bu phía trên vẫn là cao nhất.
Được cái ở Mỹ các lợi ích được phân bổ hài hòa hơn, hỗ trợ phát triển tốt hơn nên nó mới giầu mạnh được như bây giờ, tuy nhiên cái chính trị ở Mỹ chưa chắc đã có thể áp dụng ở nước khác.
À mà nói vụ ám sát em mới nhớ, hình như chưa có nước nào mà tổng thống bị ám sát nhiều như nước Mỹ thì phải? Ngay như Nhật ông bị ám sát cũng là ông Cựu chứ không phải đương kim.
Câu trước đá câu sau hehe

Mị dân hay không thì không biết nhưng mà nó đã làm được "phân bổ lợi ích " hài hòa hơn thì nó đã làm đúng chức năng của "thể chế " nó rồi

leua

Xe tăng
Ở một diễn biến khác ít người quan tâm, anh Biden chẳng có đối thủ ở New Hampshire. Các cụ thông thạo lịch sử xứ cờ hoa cho cháu hỏi trong lịch sử đã có Tổng thống nào thua ở vòng để cử primary của đảng chưa ạ?

Update: anh Biden nói Trump rõ ràng sẽ là ứng viên của đảng Cộng Hòa.
Chưa bao giờ tổng thống Mỹ đương nhiệm thất bại trong cuộc đề cử của đảng.

lighting

Xe tải
Cụ đọc lại còm của em đi. Thể chế là công cụ của giai cấp thống trị - đó là còm của em. Cụ bảo em tách rời là tách rời ở đâu :))

Còm #302 cụ nhé.
'Quan điểm của em thì thể chế chỉ là công cụ của giai cấp thống trị mà thôi, nó có thể có vai trò ở một mức độ nào đó nhưng nó không bao giờ và chưa bao giờ là yếu tố quyết định sức mạnh của một đất nước"

Thế sức mạnh của 1 đất nước được tạo nên bởi điều gì (?)

Có phải được tạo ra bởi thể chế điều hành nó không (?)

m2t91945

Xe hơi
Câu trước đá câu sau hehe

Mị dân hay không thì không biết nhưng mà nó đã làm được "phân bổ lợi ích " hài hòa hơn thì nó đã làm đúng chức năng của "thể chế " nó rồi
Hiện tại nó làm tốt hơn các nước khác, không có nghĩa là sau này nó cũng tốt, hơn nữa cái hài hòa nguyên thủy của nước Mỹ còn dựa vào lượng tài nguyên ăn cướp được của thế giới trong 1 thời gian dài mà không ai làm gì được.
Hiện tại không dễ ăn cướp được nữa thì cái hài hòa đó cũng sẽ sớm mất dần thôi.

dzoro

Xe điện
'Quan điểm của em thì thể chế chỉ là công cụ của giai cấp thống trị mà thôi, nó có thể có vai trò ở một mức độ nào đó nhưng nó không bao giờ và chưa bao giờ là yếu tố quyết định sức mạnh của một đất nước"

Thế sức mạnh của 1 đất nước được tạo nên bởi điều gì (?)

Có phải được tạo ra bởi thể chế điều hành nó không (?)
Cụ vẫn không chịu hiểu hoặc cố tình không hiểu. Câu trả lời của em đã có ở ngay câu đầu của còm #302 và sau đó là còm #316. Cụ không đọc còm em thì đừng quote còm em làm chi ;)

cmyk77

Xe điện
Chắc lại 2 cụ táng nhau tiếp chứ các UCV khác mờ nhạt quá
images (1).jpg

Lonestar

Xe điện
EM tin Anh Chăm sẽ quay lại Bạch Ốc vì anh ý muốn rửa nhục vụ bị hất cẳng

honglong1

Xe điện
Đẩy lên để còn thao túng, không có đánh nhau thì lũ chúng nó đói, bán vũ khí cho ai
TT nào thì cũng vẫn có gây hấn, đánh nhau, nhưng có lẽ chum lên thì mọi thứ Mỹ có thể khống chế được.

tuan_nguyen261188

Xe điện
TT nào thì cũng vẫn có gây hấn, đánh nhau, nhưng có lẽ chum lên thì mọi thứ Mỹ có thể khống chế được.
Thời trump là Mỹ ko tiền hành cuộc chiến mới nào...đó là điều hay.
Cấm vận nhưng không đấm nhau.

Chelski

Xe điện
Chum được cái chém gió VL ." Tôi chỉ cần 24h là kết thúc chiến sự Nga - Ukraine " chắc ông ta sẽ nói được ông Putin rút quân về nước trả lại bán đảo Crima và 4 tỉnh đang chiếm đóng hay nói với ông Zelensky là chấp nhận đổi đất lấy hòa bình ...Never