Biển này có hợp lệ?

haidmc2

Xe hơi
Các bác cho em hỏi, gần khu vực văn phòng em có mấy cái biển cấm đỗ, cấm dừng. Vì thấy hình dáng nó không giống nhau nên em lên hỏi cho chắc.
Biển 1: Đây là biển cấm đỗ theo giờ, theo quan sát của em thì đúng quy chuẩn, phải nghiêm túc thực hiện

Biển 2: Biển được để trước cổng trường học, chơi vơi giữa đường. Theo quan sát và ước lượng của em thì biển này không thi công đúng chuẩn thì phải. Các bác cho ý kiến giúp em về biển này có hợp lệ không?
Theo luật GTĐB thì UBND cấp quận huyện trở lên mới có thẩm quyền đặt biển báo đường bộ. Nếu biển này do nhà trường tự ý lắp đặt thì khi CSTT đến phạt các xe đỗ sau biển thì có căn cứ pháp lý để lập biên bản không? Nếu bị vịn thì có cãi lý được không?
Em thấy nhiều người bị lập biên bản rồi, do vị trí này cách cổng Công an Phường có 50m. Cảm ơn các cụ!

bantaitulai

Xe tăng
Chắc do thuê nhầm nhà thầu khác nên biển lởm hơn tý. Ko ai dám tự ý cắm biển đâu cụ ơi. Đã có người bị phạt rồi thi e nghĩ yên tâm là đúng

haidmc2

Xe hơi
Chắc do thuê nhầm nhà thầu khác nên biển lởm hơn tý. Ko ai dám tự ý cắm biển đâu cụ ơi. Đã có người bị phạt rồi thi e nghĩ yên tâm là đúng
Vâng, cũng gần chổ em, người dân cũng tự ý đặt biển cấm đỗ xe đối diện cửa nhà họ (bên này là tường sau nhà khác không vướng vào cửa và đường không có biển báo cấm đỗ hợp lệ). Em đỗ xe, họ ra bảo cấm đỗ. Em nhẹ nhàng phân tích là họ sai luật, cần em gọi Công an Phường vào đối chất. Hôm sau họ phải tự bỏ biển đi ạ.

poiuy

Xe cút kít
Phải có nơi nào tra cứu được biển cắm đúng thẩm quyền hay không chứ nhỉ? Đồng thời cũng phải có chỗ nào đó để đưa kiến nghị về biển cắm không hợp lý nữa.

Ochitai

Xe hơi
Trường học nó ko đc tự ý cắm biển đâu cụ ah

bantaitulai

Xe tăng
Phải có nơi nào tra cứu được biển cắm đúng thẩm quyền hay không chứ nhỉ? Đồng thời cũng phải có chỗ nào đó để đưa kiến nghị về biển cắm không hợp lý nữa.
E nghĩ thế cũng hợp lý. Chỗ to nhất của giao thông công chính là ở đâu cụ nhỉ. E chi biêt mỗi giao thông công chính phụ trách cắm biển

giả.thành

Xe tải
Biển thì có vẻ là dởm.
Cùn hạn các thứ em không biết.
Nhưng em ủng hộ chính quyền 24/24 dẹp dừng đỗ xe, bán hàng rong và phần sử dụng vỉa hè, lòng đường của cửa hàng cố định trong phạm vi ít nhất 500 m từ bất kỳ cổng nào của trường cấp 1 cấp 2. Đó là giáo dục.
Việc đưa đón con thì các bố các mẹ dùng ô tô nên đưa con đến cơ sở giáo dục có đủ điều kiện đỗ/dừng xe ngoài hay trong khuôn viên hoặc dừng đỗ xe bằng trái não một chút. Hôm thứ Tư, 18/9 e đi (xm) qua Nam Thành Công thấy oto dừng ba hàng cho quý tử vào trường
Còn bức ảnh dưới ở 1 trường mầm non mà có con auto nó đỗ cách hè cả mét, giống mấy con vàng ghếch chân.

haidmc2

Xe hơi
Vâng, biển này chính xác là nhà trường tự làm ra để "cấm" dừng đỗ xe. Hiện, trường đã thu hồi lại biển và để trong hàng rào.

Vũ Điệp

Xe điện
Căng nhỉ.Vậy mai kia cục đường bộ phải dán tem chứ ko có luật gia online lại cãi là biển ko phải của cục lên vô hiệu thì bỏ mợ.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Biển thì có vẻ là dởm.
Cùn hạn các thứ em không biết.
Nhưng em ủng hộ chính quyền 24/24 dẹp dừng đỗ xe, bán hàng rong và phần sử dụng vỉa hè, lòng đường của cửa hàng cố định trong phạm vi ít nhất 500 m từ bất kỳ cổng nào của trường cấp 1 cấp 2. Đó là giáo dục.
Việc đưa đón con thì các bố các mẹ dùng ô tô nên đưa con đến cơ sở giáo dục có đủ điều kiện đỗ/dừng xe ngoài hay trong khuôn viên hoặc dừng đỗ xe bằng trái não một chút. Hôm thứ Tư, 18/9 e đi (xm) qua Nam Thành Công thấy oto dừng ba hàng cho quý tử vào trường
Còn bức ảnh dưới ở 1 trường mầm non mà có con auto nó đỗ cách hè cả mét, giống mấy con vàng ghếch chân.

Em cũng ủng hộ ý kiến cụ. Tuy nhiên, pháp luật phải là thượng tôn, việc cắm biển phải theo đúng quy định (hiện nay là QCVN 41:2016). Khi chưa có biển "đúng", vào giờ cao điểm, CAP có thể tổ chức đứng phân làn, nhắc nhở các ý thức của những lái xe "đầu bò". Việc tùy tiện cắm biến và người đơn vị cắm biển cũng là tùy tiện thì không thể chấp nhận được. Nếu cụ nào bị vịn và xử phạt có thể kiến nghị lên các cấp trên hoặc khởi kiện ra tòa hành chính.

Các bác cho em hỏi, gần khu vực văn phòng em có mấy cái biển cấm đỗ, cấm dừng. Vì thấy hình dáng nó không giống nhau nên em lên hỏi cho chắc.
Biển 1: Đây là biển cấm đỗ theo giờ, theo quan sát của em thì đúng quy chuẩn, phải nghiêm túc thực hiện

Biển 2: Biển được để trước cổng trường học, chơi vơi giữa đường. Theo quan sát và ước lượng của em thì biển này không thi công đúng chuẩn thì phải. Các bác cho ý kiến giúp em về biển này có hợp lệ không?
Theo luật GTĐB thì UBND cấp quận huyện trở lên mới có thẩm quyền đặt biển báo đường bộ. Nếu biển này do nhà trường tự ý lắp đặt thì khi CSTT đến phạt các xe đỗ sau biển thì có căn cứ pháp lý để lập biên bản không? Nếu bị vịn thì có cãi lý được không?
Em thấy nhiều người bị lập biên bản rồi, do vị trí này cách cổng Công an Phường có 50m. Cảm ơn các cụ!

RR Evoque

Xe tăng
Em ủng hộ cắm biển đúng quy định.
Còn việc dừng đỗ cách cổng cơ quan đã có trong luật rồi thì cứ vậy mà thực hiện.

dungbacauto

Xe tăng
Biển này tự chế cụ ạ, n chế để nó cấm ý