[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

nhuataiche

Xe container
Khả năng PR, quảng cáo, bán hàng chạy doanh số của Trấn Thành không có gì phải bàn, nếu không muốn nói là siêu đỉnh, vô cùng chuyên nghiệp, chu đáo và tài năng !

Nhưng điều đó vô tình làm lộ ra một số nghi vấn, ai tinh ý một chút đều nhận ra !

Nếu phim anh thực sự hay, tại sao phải mượn những cái tên nổi tiếng như Bố già, ĐRPN ?

Nếu phim anh thực sự thu hút khán giả, tại sao phải phe phẩy với ban giám hiệu các trường học và đại học ? Tại sao phải bao hết các suất chiếu giờ chiếu ?

Nếu phim anh thực sự tạo cảm xúc cho khán giả, tại sao fan trung thành của anh chỉ nhớ về doanh số phòng vé chứ không nhớ tình tiết đắt giá, tính cách nhân vật hay công phu dàn dựng khéo léo thông minh ?

Cuối cùng, anh đã kiếm được một số không phải ít những nhân vật nổi tiếng khen ngợi phim. Tại sao số đó chỉ khen là đầu tư lớn, công phu, hoành tráng chứ không ai nói được phim mang tính nghệ thuật đậm nét ở chỗ nào ?

Hieumos

Xe container
Khả năng PR, quảng cáo, bán hàng chạy doanh số của Trấn Thành không có gì phải bàn, nếu không muốn nói là siêu đỉnh, vô cùng chuyên nghiệp, chu đáo và tài năng !

Nhưng điều đó vô tình làm lộ ra một số nghi vấn, ai tinh ý một chút đều nhận ra !

Nếu phim anh thực sự hay, tại sao phải mượn những cái tên nổi tiếng như Bố già, ĐRPN ?

Nếu phim anh thực sự thu hút khán giả, tại sao phải phe phẩy với ban giám hiệu các trường học và đại học ? Tại sao phải bao hết các suất chiếu giờ chiếu ?

Nếu phim anh thực sự tạo cảm xúc cho khán giả, tại sao fan trung thành của anh chỉ nhớ về doanh số phòng vé chứ không nhớ tình tiết đắt giá, tính cách nhân vật hay công phu dàn dựng khéo léo thông minh ?

Cuối cùng, anh đã kiếm được một số không phải ít những nhân vật nổi tiếng khen ngợi phim. Tại sao số đó chỉ khen là đầu tư lớn, công phu, hoành tráng chứ không ai nói được phim mang tính nghệ thuật đậm nét ở chỗ nào ?
Cụ việt vị rồi. Phim Bố Già của Trấn Thành đoạt rất nhiều giải thưởng.

Nếu như cụ bảo giải Cánh diều, hoặc giải Liên hoan phim Việt Nam là giải thưởng vớ vẩn không có giá trị nghệ thuật thì em im miệng vậy.

cod

Xe buýt
Bác có vẻ thiếu kiến thức về sử việt, nhất là Miền Nam, đừng nên mạnh miệng chửi mất dạy kẻo bị vận ngược vào thân.

Tui đang mong có film Người Bình Xuyên đây. Không phải anh chị du côn xh đen thì là gì. Nhưng rất nhiều người trong số họ về sau lên tá, tướng của quân đội mình. Đọc hết truyện đó đi rồi hãy chửi tiếp bác ạ.

Nhưng với phong trào chửi cho sướng miệng thế này chắc chả ai dám làm người Bình Xuyên.
Đang nói chuyện tàn dư "Thiên địa hội", "Nghĩa hòa đoàn", cụ lại lôi Bình Xuyên vào đây làm gì thế? Bình Xuyên vốn dĩ vừa có công, vừa có tội, chứ cũng chả phải toàn công lao. Bình Xuyên có Ba Dương, Năm Hà, Mười Trí thì cũng có đám Bảy Viễn, về sau làm Tổng trấn Sài Gòn bảo kê cờ bạc, mại xxx, các kiểu. Hơn nữa bản thân Ba Dương trước năm 1945 là người ổn định các chợ đầu mối và chống Pháp ra mặt. Và khi Tướng Nguyễn Bình phế bỏ danh hiệu Bình Xuyên thì lúc đó các thành viên Bình Xuyên đã trở thành Vệ quốc đoàn cả rồi.

Cũng xin nói với cụ là phim về Bình Xuyên đã có, đấy là phim "Dưới cờ đại nghĩa" với nhân vật chính là Mười Trí, một thủ lĩnh Bình Xuyên và sư thúc Hòa Hảo. Phim này lấy theo nguyên tác "Người Bình Xuyên" đấy.

Về Hội kín Nam Kỳ thì cũng ko phải ít. Nhưng xin mời cụ cho biết ngoài vụ ủng hộ Phan Xích Long - 1 thanh niên có phần bị lợi dụng - thì Thiên địa hội, Nghĩa hòa đoàn có "công lao" gì ngoài việc bảo kê xã hội đen?

Cụ thích tranh luận về lịch sử VN thì em chiều.

Hien do

Xe tăng
Em xin bỏ phiếu cái.

Nói riêng về chuyện dựng phim, bỏ qua chuyện chính trị, Trấn Thành làm phim dở tệ ! Chỉ giỏi dùng chiêu trò để bán vé ! Làm ra cái phim nào cũng là bên ngoài hào nhoáng bên trong vô hồn, rẻ tiền !

Bây giờ nói tới chuyện chính trị, lịch sử. Ngu thì ráng chịu, vậy thôi !

Còn khán giả, họ có quyền chê hay khen. Nếu phim anh thực sự có giá trị nhưng khán giả vẫn chê, rất dễ để anh phản bác hoặc thuyết phục. Nếu phim anh dở tệ và khán giả chê, khi anh phản bác lại, những lý lẽ anh đưa ra không ngớ ngẩn thì cũng khôi hài !
Phim nó đóng như kịch, giả trân. Đơn gian như hóa trang cũng ko tới

quochiep

Xe tăng
Đang nói chuyện tàn dư "Thiên địa hội", "Nghĩa hòa đoàn", cụ lại lôi Bình Xuyên vào đây làm gì thế? Bình Xuyên vốn dĩ vừa có công, vừa có tội, chứ cũng chả phải toàn công lao. Bình Xuyên có Ba Dương, Năm Hà, Mười Trí thì cũng có đám Bảy Viễn, về sau làm Tổng trấn Sài Gòn bảo kê cờ bạc, mại xxx, các kiểu. Hơn nữa bản thân Ba Dương trước năm 1945 là người ổn định các chợ đầu mối và chống Pháp ra mặt. Và khi Tướng Nguyễn Bình phế bỏ danh hiệu Bình Xuyên thì lúc đó các thành viên Bình Xuyên đã trở thành Vệ quốc đoàn cả rồi.

Cũng xin nói với cụ là phim về Bình Xuyên đã có, đấy là phim "Dưới cờ đại nghĩa" với nhân vật chính là Mười Trí, một thủ lĩnh Bình Xuyên và sư thúc Hòa Hảo. Phim này lấy theo nguyên tác "Người Bình Xuyên" đấy.

Về Hội kín Nam Kỳ thì cũng ko phải ít. Nhưng xin mời cụ cho biết ngoài vụ ủng hộ Phan Xích Long - 1 thanh niên có phần bị lợi dụng - thì Thiên địa hội, Nghĩa hòa đoàn có "công lao" gì ngoài việc bảo kê xã hội đen?

TDH , NHD là những hội nhóm có thật , nhưng những người bênh phim này đang cố tình đánh tráo khái niệm ! Phim này TT nó làm thành ra là 2 bang hội đó thành người dẫn dắt phong trào chống Pháp của dân Nam Bộ , xuyên tạc trắng trợn ( 2 hội này có chống Pháp nhưng chỉ là vì quyền lợi bị ảnh hưởng khi là XHD bảo kê bị chặn đường làm ăn ) chứ ko liên quan gì đến việc chống thực dân giải phóng thuộc địa gì cả ! Đến nỗi nhiều báo chí bên Trung giờ nó còn lên bài bảo VN đang làm phim người Trung Quốc dẫn dắt dân An Nam khởi nghĩa chống Pháp ! Ko biết có âm mưu gì ở đây ko khi mà Trấn Thành người gốc Hoa !

bearbie

Xe điện

Tui bàn về cái câu: đám du côn xã hội đen mà tung hô lên cao là mất dạy. Câu đó của bác rất thiển cận bác nhé. Còn cái Dưới cờ đại nghĩa là rác không hơn không kém, bác đừng trưng ra kẻo nhục team diễn viên.

bearbie

Xe điện
Còn em nói thẳng là no choice - Ekip lũng đoạn này là từ trên xuống dưới. Trường học còn ra văn bản dụ đi coi thì các cụ hiểu hàng.
Bàn về cái này, các bác lại thiển cận. Trường học trong sài gòn tổ chức đi xem film/kịch thay cho 1 tiết học văn từ mấy năm nay rồi. 1 vở kịch doanh thu chừng 1 tỉ, bán được cho 1 trường thôi là cũng ấm lắm rồi. 1 bộ phim doanh thu vài trăm tỉ, bác nghĩ nó làm trò mèo với vài trường thì nghĩa lý gì.

Có trường đh nghệ thuật gì hồi tháng 8 tổ chức đi xem lật mặt 6 không sao, giờ đi đrpn thì bị chửi. Ngộ nhỉ.

Cho hỏi là ngoài Hà Nội có trò đi xem film thay cho 1 tiết học chưa? Nếu có thì phải làm sao hiệu trưởng mới không bị chửi?

tungcx

Xe máy
Thấy bảo có lập hội đồng đánh giá lại và ko vấn đề gì mà nhỉ

sắt con

Xe điện
TDH , NHD là những hội nhóm có thật , nhưng những người bênh phim này đang cố tình đánh tráo khái niệm ! Phim này TT nó làm thành ra là 2 bang hội đó thành người dẫn dắt phong trào chống Pháp của dân Nam Bộ , xuyên tạc trắng trợn ( 2 hội này có chống Pháp nhưng chỉ là vì quyền lợi bị ảnh hưởng khi là XHD bảo kê bị chặn đường làm ăn ) chứ ko liên quan gì đến việc chống thực dân giải phóng thuộc địa gì cả ! Đến nỗi nhiều báo chí bên Trung giờ nó còn lên bài bảo VN đang làm phim người Trung Quốc dẫn dắt dân An Nam khởi nghĩa chống Pháp ! Ko biết có âm mưu gì ở đây ko khi mà Trấn Thành người gốc Hoa !
Cụ nói rõ ràng, gọn gàng đúng trọng tâm đấy, nhiều cụ khác cứ sa đà hoặc nghĩ ác cảm với tt thì chê phim. Cá nhân em chê và tẩy chay là như cụ nói.

trungthu2020

Xe tăng
Cụ chủ làm cái poll khảo sát xem ý kiến các cụ nhà m ntn cho cụ thể

Bastion.P

Xe container
TT mới mướn được seeder này coi bộ nổ to hơn mr 1921 gì gì hôm trước. Rác như thế nào vậy?

Tui bàn về cái câu: đám du côn xã hội đen mà tung hô lên cao là mất dạy. Câu đó của bác rất thiển cận bác nhé. Còn cái Dưới cờ đại nghĩa là rác không hơn không kém, bác đừng trưng ra kẻo nhục team diễn viên.

Kiên Khùng

Xe điện
Cần thì đốt lò luôn lãnh đạo BVH, Cục DA, HD duyệt phim kẻo mưa quá củi nó ướt.
Cái trò khinh ghét ngầm người CSVN thì ai lạ gì ở bọn này. Đổi trắng thay đen, lật sử.
Chớ coi thường đám gọi là hài này. Có cả dây bất mãn chế độ đàng sau chứ không hề nông nổi đâu các cụ mợ.
Tụi nó chuẩn bị sẵn tình huống bị chửi, nên thủ sẵn kịch bản đổi tên đổi cảnh từ đầu, ngay khi chưa phát hành. Chỉ 24h từ khi bị chửi đã kịp "sửa" xong phim? Thánh ư? Tuồn ngay cho Vi Kiến Thành phát biểu xoa dịu.
Bọn này không vớ vẩn đâu các cụ ơi.

Kiên Khùng

Xe điện
Thuyết âm mưu là Trấn Thành muốn phát hành phim ở Mỹ, nên né tránh không muốn phim có dấu ấn Việt Minh
Muốn gì không biết, cái thấy rõ nhất là muốn phủ nhận Việt Minh. Có lẽ sai lầm nhất của hắn là biết không thể hút khán giả nếu không bán cái tên "ĐRPN". Lừa được HĐ duyệt phim chứ lừa được dân đen mà 3 đời nhà họ theo Việt Minh ư?
Phủ nhận được Việt Minh thì bước tiếp theo dễ òm. Cụ đoán xem?
Nhưng tóm lại, bọn này vẫn thấp kém. Phen này đốt cả loạt.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cần thì đốt lò luôn lãnh đạo BVH, Cục DA, HD duyệt phim kẻo mưa quá củi nó ướt.
Cái trò khinh ghét ngầm người CSVN thì ai lạ gì ở bọn này. Đổi trắng thay đen, lật sử.
Chớ coi thường đám gọi là hài này. Có cả dây bất mãn chế độ đàng sau chứ không hề nông nổi đâu các cụ mợ.
Tụi nó chuẩn bị sẵn tình huống bị chửi, nên thủ sẵn kịch bản đổi tên đổi cảnh từ đầu, ngay khi chưa phát hành. Chỉ 24h từ khi bị chửi đã kịp "sửa" xong phim? Thánh ư? Tuồn ngay cho Vi Kiến Thành phát biểu xoa dịu.
Bọn này không vớ vẩn đâu các cụ ơi.
Khi ra phim là bộ phận marketing với xử lí truyền thông phải lên hết các kịch bản rồi cụ. Dân thường cứ nghĩ mọi thứ là ngẫu nhiên nhưng thực tế đều có tính toán hết, có nhiều đội còn chạy truyền thông hai đầu tạo tranh luận :)) Nước đi này là hay là dở diễn biến tiếp thế nào thì chờ thời gian trả lời thôi

Cún béo

Xe hơi
Em là người đi xem phim ĐRPN sau 30 năm không đến rạp xem phim Việt. Em ngạc nhiên vì phim quay đẹp, diễn viên diễn tốt trừ nhân vật của Trấn Thành có lời thoại hơi gồng. Phim truyền tải thông điệp yêu nước, bảo vệ bờ cõi chứ không hề nhảm như nhiều cụ không xem mà nhận xét như đúng rồi. Phim có tính giải trí cao, xem 1.5 giờ không thấy mệt mỏi, chán chường. Mấy cái hội phe phái gì, nói thật ra khỏi rạp em quên luôn, các cụ khỏi lo bọn khán giả bị thao túng gì đâu. Em ủng hộ phim nội và sẽ đi xem tiếp .

Bemagauvn

Xe điện
Bàn về cái này, các bác lại thiển cận. Trường học trong sài gòn tổ chức đi xem film/kịch thay cho 1 tiết học văn từ mấy năm nay rồi. 1 vở kịch doanh thu chừng 1 tỉ, bán được cho 1 trường thôi là cũng ấm lắm rồi. 1 bộ phim doanh thu vài trăm tỉ, bác nghĩ nó làm trò mèo với vài trường thì nghĩa lý gì.

Có trường đh nghệ thuật gì hồi tháng 8 tổ chức đi xem lật mặt 6 không sao, giờ đi đrpn thì bị chửi. Ngộ nhỉ.

Cho hỏi là ngoài Hà Nội có trò đi xem film thay cho 1 tiết học chưa? Nếu có thì phải làm sao hiệu trưởng mới không bị chửi?
Thôi thôi em xin cụ 😂.
Cứ phải giả vờ không hiểu nó ntn hay các bạn team đang bị nhắc đến rất là innocent vô tư nhưng bị khán giả nói xấu vô căn cứ mệt mỏi quá!

Tuankhoi001

Xe tải
Cụ định tung tin đồn nhảm à? Báo nào bên Trung viết về phim này đấy cụ? Cụ cho cái link báo được không?

Kiên Khùng

Xe điện
Lịch sử cho thấy không có phong trào cách mạng vì nước vì dân nào từ các bang hội đó. Tích cực nhất là họ vì nhau. Tiêu cực hơn là chuyển sang bảo kê, trấn lột, chống phá lẫn nhau, giết người cướp của. Gọi là du côn xã hội đen không biết sai mấy phân. Kẻ dùng hình tượng du côn xã hội đen để nhào nặn thành người làm cách mạng hy sinh vì dân vì nước thì đúng là MẤT DẠY rồi. Cụ có chấp nhận chân lý đơn giản này không?