[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

HH1993

Xe điện
Phim Việt Nam tuy là dở thiệt nhờ mấy phim này các cụ mới có chỗ dẫn sgbb, múi mít, bồ nhí đi chớ :))
Tôi nói thẳng và thật. Đưa a,b,c...vào rạp mà xem phim Việt thì có mà tụt mẹ cảm xúc. Làm ăn đc gì,phí tiền.

Tập Lái 2022

Xe tải
E k nhầm đâu cụ ạ.gửi cụ một trong những hình ảnh "đậm chất Nam Bộ" trong phim.
Công nhận là rất "đậm chất Nam Bộ"
Và sau này, con cháu chúng ta sẽ nói là Thiên địa hội đánh Pháp .

Kiên Khùng

Xe điện
Có chỗ nào có cá sấu hoang dã như trong chuyện không cụ. Đừng nghĩ đơn giản một vạt rừng sót lại là đủ để lột tả Đất Rừng Phương Nam nhé.

Em có phải đoàn làm phim đâu mà bào chữa. Cụ nói thì dễ lắm. Ngay cả những xưởng phim to như cái đình thì muốn phim hay họ phải đổ cả đống tiền vào kỹ xảo và đạo cụ. Titanic đạo diễn làm hẳn một con tàu mô phỏng tốn cả trăm triệu đô. Phim Tarzan thì cơ man nào là kỹ xảo, hiệu ứng hình ảnh.

Em đã nói rồi, phán xét thì dễ lắm, nhưng cần phải nhìn vào thực tế. Từ đạo diễn đến diễn viên cũng chả ai sinh ra thời kỳ ấy, bây giờ ngồi xuồng lướt vài vòng thì nhập vai thế nào mà chuẩn được. Họ giỏi diễn lắm nhưng có đất mà diễn không ? Nhập vai cũng khó lắm.

Em không nói là phim họ làm hay, nhưng công sức của họ bỏ ra thì em ghi nhận.
Ô tôi có chê film hay dở gì đâu cụ.
Tôi bất bình kiểu treo đầu dê bán thịt chó.
Vừa gian (rõ rồi), vừa hèn (không dám thẳng thắn làm film về ĐTH), không đáng tôn trọng.
Chứ làm có tâm nó khác.

cod

Xe buýt
Chèn ép phim khác? Chèn ép chổ nào thế?

Rạp phim nó k làm từ thiện nó làm vì doanh thu , phim nào rạp đánh giá nhiều khán giả xem rạp nó tự động tăng xuất chiếu. Còn ko có khán giả tự động rạp nó cắt xuất chiếu.

Nhà sản xuất nó ko quan tâm gì đến mấy cái nghệ thuật hay ko nghệ thuật cả, nhà sản xuất quan tâm là doanh thu.... Làm phim nghệ thuật mà ko có doanh thu thì chỉ có Nhà nước dám làm chứ tư nhân ko ai dám đầu tư đâu

Em ví dụ nhé có 30 trịêu người k thích Trấn Thành nhưng có 15 trịêu người thích Trấn Thành, thì vs 15 trịêu fans luôn giúp Trấn Thành có doanh thu phim

ĐRPN bị anti chửi hô hào tẩy chay rất nhiều nhưng vẫn có doanh thu tốt, nhà sản xuất ko lổ vốn ( mức hòa vốn 100 tỷ) :D

View attachment 8155027
Không chèn ép mà phim bom tấn Hollywood đc 1 giờ chiếu duy nhất vào lúc 13g30 còn phim rác kia thì chi chít lịch???

Hay theo cụ, dân mình ko thích xem phim của Leo Di Caprio bằng phim Lệ tổ? Cụ cho thử ví dụ các phim khác cũng tràn ngập suất chiếu hộ cái! Kể cả thời Endgame nó cũng ko đến mức như thế. Hay Endgame ko hút khách bằng phim này?

Đấy là tôi còn chưa nói đến chiêu trò bẩn đi đêm với các trường học bắt ép học sinh, sinh viên đi xem. Có khi chúng nó bỏ ko thèm xem dù vẫn đóng tiền nên mới có tình trạng chỉ lấp 15% ghế mà doanh thu vẫn tăng.

Hút khách quá đến độ báo còn phản ánh chỉ lấp 15% ghế 🤣🤣🤣. Với tỉ lệ lấp ghế như thế thì rạp nó mà ko ăn cánh từ trước thì đã co lại còn 2-3 khung giờ chứ ko phải ngập tràn như này. Có khi Lệ tổ chấp nhận chia cho rạp 80:20 thay vì 50:50 thì mới có chuyện đó.

Cụ giải thích hộ cái!

Lượng đổi chất đổi. Muốn có chất trước tiên phải có lượng. Lèo tèo vài phim mà suốt ngày bị đám cổ hủ đua nhau dìm thì lấy đâu ra lượng mà đổi được chất cơ chứ :))
Cái này thì cụ đúng! Nhưng đã làm phim rác thì phải chấp nhận bị chê và sửa, chứ ko phải chống chế và lấp liếm. Nếu ko tiếp thu ý kiến thì 100 năm nữa cũng toàn phim rác.

lads1205

Xe tải
Ngôn ngữ không phù hợp
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 1/11/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Thèm khát

Xe điện
Em ở miền tây đây cụ, người hoa ở nam bộ sống tập trung ở khu thành thị không nhé, dân trong rừng, làm ruộng thì toàn dân Việt gặt thôi. Mặc áo như trong phim drpn thì bị gọi là 3 tàu.

Bản gốc cũng áo 3 tàu đây

Bemagauvn

Xe điện
Trạng Quỳnh phim này Trấn Thành chỉ vai cameo xuất hiện vài phút thôi.

Riêng Bố già thành công lớn về cả doanh thu lẩn danh tiếng, sao phim Bố Già, Trấn Thành chính thức lên ngôi Ông Hoàng phòng vé điện ảnh Việt Nam

:D Cụ k thích ko có nghĩa người khác k thích
Thồi, sang thớt TQ kinh tế với em đi. Em là nhiều đồng ý với cụ về những vấn đề TQ lắm.
Cụ cũng chia sẻ nhiều tt bên đó e rất thích.
Để em bên này cho😂.

Có chỗ nào có cá sấu hoang dã như trong chuyện không cụ. Đừng nghĩ đơn giản một vạt rừng sót lại là đủ để lột tả Đất Rừng Phương Nam nhé.
cụ làm phim mà đòi phải có con cá sấu thật ở một cái sông thật à? vậy có thằng diễn viên thật nào dám đóng với con cá sấu thật trên dòng sông thật không hở cụ?

Bản gốc cũng áo 3 tàu đây
cha thằng An làm chuyện "quốc sự" và là nhân vật quan trọng nên cải trang thành người này người kia là bình thường, cụ có xem thì sẽ thấy những những người VM khác mặt áo bà ba bình thường thôi.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Cháu góp thêm một góc nhìn:
Page này bình phim khách quan, có tâm.

Nhưng có vẻ như họ hơi thiếu trình độ hay kiến thức về phát triển / xây dựng kịch bản điện ảnh.

Em thì cũng không có tí kinh nghiệm nào đâu. Nhưng xem phim thì vẫn thấy An là nhân vật chính. Liên quan và xuyên suốt các sự kiện trong phim đều có An.

Nay đọc những giải thích cúa Trần Khánh Hoàng mới hiểu vì sao mà An là nhân vật chính nhưng lại rất thụ động như Page phê phim thắc mắc.

Em thấy bạn Trần Khánh Hoàng này rất chịu khó học hỏi các cách phát triển kịch bản theo các công thức của nghành công nghiệp điện ảnh Mỹ và quốc tế. Thảo nào bạn có thế viết ra nhiều kịch bản ăn khách. Phê phim rất nên học hỏi Trần Khánh Hoàng:

https://www.facebook.com/1333633321/posts/pfbid034NPzDj8nP6zrQbh8JJPZ8f7cAM1EcPSaWbkfHAMV1fxrw9CtbNFUE91uafokqTK8l/?mibextid=HCQPzM

Hai người này ai mới là nhân vật chính (nv9)?
Có nhiều khán giả (kể cả học viên của mình) nói rằng Út là nv9. Ừ thì diễn xuất của Tuấn Trần "steal the show" và nhân vật của anh ấy sinh động lẫn chủ động hơn, chưa kể Út còn có sự thay đổi bên trong nữa...
Nhưng An vẫn là nv9.
Vì phim là hành trình tìm cha của An.
Điều này dẫn chúng ta đến một thể loại câu chuyện ít thấy hơn.
Hầu hết các phim đều là positive arc, nv chủ động tham gia hành trình, có một vòng cung trưởng thành đi lên, rồi trở thành phiên bản tốt hơn của chính mình (ở cả bên ngoài lẫn bên trong) ở cuối phim.
Tuy nhiên, ĐRPN không phải loại phim đó, nó là một phim flat arc.
Flat arc là câu chuyện mà nv9 có thể thụ động, được thế giới xung quanh dẫn dắt và dường như không có sự thay đổi bên trong.
Nhưng cốt truyện vẫn có arc, nên khác với postive arc nơi thế giới xung quanh thay đổi nv9, vòng cung của flat arc ngược lại là thế giới xung quanh nv9 bị thay đổi.
Suốt phần 1 ĐRPN, An có thể học được nhiều kĩ năng bên ngoài, nhưng gần như không có thay đổi nội tâm, tuy vậy, những người tiếp xúc với An đều vì cậu mà thay đổi. Như Út Lục Lâm từ ích kỷ trở nên dám hy sinh, như Ông Tiều dám vì An chống lại tổ chức, như Cha An phải ưu tiên trách nhiệm của một người cha mà tạm gác lại trách nhiệm với đất nước. Và vì An là nv9 của một phim flat arc, những quyết định quan trọng của các nhân vật thứ chính đều liên quan đến cậu và hành trình tìm cha của cậu.
Flat arc là một cách kể rất khó mà mình đang tập thực hành, và chia sẻ luôn skill đầu tiên để sử được nó là bạn nên xây dựng câu chuyện với một nv9 có linh hồn thuần khiết - nv đã nắm giữ trái tim và "sự thật" của câu chuyện ngay từ đầu và sử dụng, lan tỏa chúng để cùng với tuyến thứ chính vượt qua mọi chướng ngại bên ngoài, như trong phim có nhiều nv sẵn lòng hy sinh vì An, và với họ sự hy sinh đó đều không vô nghĩa.
Để hiểu thêm thì các bạn biên kịch và các bạn muốn viết review phim chuyên nghiệp hơn có thể tìm coi franchise về gấu Paddington - một tượng đài mẫu mực về cách xây dựng flat arc.
Còn phần 2 ĐRPN nếu có thì chắc phải là postive arc, sau chừng đấy biến cố An cũng đến tuổi phải giác ngộ nhiều điều rồi 😊
Peace.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Em chém ngoài lề tí !

Một trong những phim em rất thích là phim Rush, có cảnh Nikki Lauda đi nhờ xe một cô nàng ( sau này là vợ ổng ). Cảnh đó là một bài học sống động về việc có thể làm phim rất hay mà không cần kỹ xảo hoành tráng, trai xinh gái đẹp hay lời thoại đao to búa lớn. Tay nghề rất cao của đạo diễn, biên kịch cũng thể hiện rõ ràng !

- Cô không biết anh này à ? Ảnh là Nikki Lauda, mới ký với Ferrari.
- Anh ta ? Không thể nào !
- Tại sao ?
- Các tay đua F1, tóc vàng, sexy hấp dẫn, mặc áo sơmi mở cúc xuống tới tận đây !
- Nikki Lauda: cảm ơn nhé !

Một cảnh khác, Nikki Lauda lần đầu lái thử xe F1 của Ferrari.
- Anh thấy sao ?
- Khủng khiếp, như con lợn !
- Anh không thể nói vậy được !
- Tại sao ?
- Đây là xe Ferrari !
- Nó là cái hộp phân ! Thiếu lái như điên, phân bố trọng lượng xe là thảm họa ! Thật lạ là với cơ sở vật chất như vậy mà mấy anh làm ra cái xe rác rưởi như vầy ! Uhm !

Nói thêm là diễn xuất, ngôn ngữ hình thể của các diễn viên đều rất hay, kể cả 2 ông diễn viên quần chúng !

Nhìn sang phim nhà ta, thôi em chả nói nữa !

Soi_den

Xe tăng

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Em có xem rồi và đã còm trong 1 thớt đã bị xóa (vì sao?) là cảm giác xem nội dung nó nhàn nhạt không ấn tượng gì lắm, có vài hạt sạn hoặc kịch bản hơi "kịch" điển hình của phim VN, nhưng cũng không thấy ghét vì coi nó là phim tưởng tượng. Chỉ ghét nó quảng cáo nó là phim ĐRPN thôi, bất cứ cái tên nào khác hay không lôi tiểu thuyết vào quảng cáo đều ok.
Về mặt hình ảnh thì công nghệ làm phim giờ công nhận là đẹp.
Họ mua bản quyền và lấy cảm hứng từ Tiểu thuyết ĐRPN lẫn phim TH Đất Phương Nam, thì họ lấy tên phim là Đất Rừng Phương Nam em thấy là hợp lý chứ. Gia đình nhà văn Đoàn Giỏi người nắm giữ bản quyền tác phẩm đã không hề phản đối mà còn rất appreciate bộ phim, em thấy lạ sao một số người như cụ lại phải bức xúc ạ?

Chỉnh sửa cuối:

minhphuc9

Xe hơi
Phim cách mạng tốn kém lắm cụ
Ví dụ như Trận điện biên phủ 1954 giờ muốn làm hoành tráng kinh phí k dưới 100 trịêu usd
Thị trường điện ảnh VN còn nhỏ quá k thu hồi đc vốn nên khó mà đầu tư

Phim Trường Tân Hồ TQ đầu tư 400 trịêu usd 2 phần doanh thu 1,6 tỷ USD
View attachment 8155033
Cụ ơi, phim cách mạng được đầu tư mạnh của TQ cũng chỉ sau thành công của Chiến lang 1,2...của Ngô Kinh và 01 số phim khác. Dân TQ họ tự hào nền kinh tế số 2 thế giới, tự hào nước họ mạnh mọi mặt, lại không được tiếp xúc với youtube, google...nên họ yêu nước kinh khủng, phim cách mạng họ đổ xô đi xem. Còn mình sau 1 ngày cày cuốc vất vả thì chỉ thích tìm thứ gì vui vui để giải trí, nên ngại xem phim CM. Bao nhiêu phim, truyện, chương trình hay của thế giới mà có thời gian xem đâu. Nên số lượng người xem phim CM ít là vậy. Nhưng nước mình là 01 trong 05 nước ít ỏi có ***, nên tuyên truyền, tuyên giáo là cần thiết. Nước hồi giáo thì cấm LGBT, mỗi nước khác nhau kiểm duyệt khác nhau. Nên dù nghèo mình vẫn phải đầu tư phim CM cụ ạ. Nhưng nghèo ko có nghĩa là văn nghệ sĩ làm gì thì làm, tự bỏ vốn SX phim thì muốn làm gì thì làm. Ai cũng biết TT giỏi, mát tay, NQD đạo diễn tốt...nhưng ko có nghĩa như vậy thì tự do thế nào cũng được, phải đặt mình trong hình thái nhà nước. Ai cũng nhìn thấy là CĐA việt vị. Sau khi có bài viết của tiến sĩ Vân thì tất cả ớ ra. Tiến sĩ LS mới có kiến thức sâu vậy chứ cụ, tôi và nhiều người đâu biết sự đóng góp cho lịch sử DT (được ghi nhận) nếu có của TĐH chỉ đến năm 1916. Mấy ai biết tên mấy hội nhóm này đâu...Mình rất thích bài viết của cụ ở thớt TQ. Mình cũng xem nhiều kênh cuộc sống TQ. So từng gia đình bình thường giữa TQ và VN thì cuộc sống của người dân mình rất tốt. Điều đó phần nào có được do nhà nước tạo điều kiện.

coquay

Xe container
Vừa lướt fb thấy cả rạp phim toàn trẻ con tầm lớp 3 4 đang ngồi chờ xem fim e tưởng fim cho trẻ e cơ nhưng lại thấy cả dàn diễn viên của fim DRPN đứng dưới nc giao lưu với các cháu nhỏ chả hiểu sao lại cho trẻ e dưới 10t đi xem fim có nội dung có tính bạo lực đánh đấm bắn nhau như này đc