[Funland] Bố trí tủ bếp hiệu quả

ILoveU

Xe hơi
Chào các cụ, em đang lên thiết kế nội thất cho bếp, ý tưởng sắp xếp thiết bị của em là như thế này:

Lò vi sóng với lò nướng em để dưới bếp từ liệu có ảnh hưởng gì nhau không, em đang sợ lò vi sóng với lò nướng sẽ làm hỏng bếp từ.

Từ kinh nghiệm thực tế, các cụ cho em thêm ý kiến với ạ. Cảm ơn các cụ

P/s: Em sẽ tổng hợp lại các ý kiến chung nhiều nhất để làm kinh nghiệm cho cụ khác sau này.

Chỉnh sửa cuối:

vt2phuc

Xe điện
Cái bếp từ nóng phết đấy. Nên đổi vị trí giữa khoang lò với giá. Có không gian cho nó giải nhiệt.

ILoveU

Xe hơi
Cái bếp từ nóng phết đấy. Nên đổi vị trí giữa khoang lò với giá. Có không gian cho nó giải nhiệt.
Nếu để giá xoong nồi dưới bếp từ liệu có sợ bị ẩm mà hỏng mạch không cụ?

formen

Xe lăn
nếu gia đình có phong cách dùng tủ lạnh nhiều, => cần sử dụng lò vi sóng nhiều thì phải để lò vi sóng lên trên, không thì đứng lên ngồi xuống đau lưng lắm cụ ợ.

big men

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đổi bên bếp với chậu rửa thì hợp lí hơn . Khoang dao thớt cũng nên sang cùng phía với chậu rửa sẽ tiện hơn để bên bếp

ILoveU

Xe hơi
Em thấy đổi bên bếp với chậu rửa thì hợp lí hơn . Khoang dao thớt cũng nên sang cùng phía với chậu rửa sẽ tiện hơn để bên bếp
Vâng cụ, nhà em vị trí tương đối bếp với chậu rửa k đổi đc cụ ạ, vì liên quan tới hệ thống thoát nước với hút mùi đặt sẵn rồi

zonda82

Xe container
Em nhìn rối cả mắt.

cdcn

Xe điện
bếp nhà cụ lớn đấy, cái lò nướng nó cao 800 cơ mà cụ để nó bé thế
Đây là kiểu thiết kế cho cái lò nướng chức năng đơn giản thôi, nhìn hình dáng cũng giống như cái lò vi sóng, ấy là em đoán vậy! :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, em đang lên thiết kế nội thất cho bếp, ý tưởng sắp xếp thiết bị của em là như thế này:

Lò vi sóng với lò nướng em để dưới bếp từ liệu có ảnh hưởng gì nhau không, em đang sợ lò vi sóng với lò nướng sẽ làm hỏng bếp từ.

Từ kinh nghiệm thực tế, các cụ cho em thêm ý kiến với ạ

Cảm ơn các cụ.
Tôi chả hiểu gì về Từ với Sóng.
Nhưng cái chỗ để Bát đĩa trên bồn rửa thế kia, bác nên sử dụng Cánh tủ ngang. Nhà tôi đang dùng cánh mở lên như bản vẽ, cực khó chịu. Đã phải bổ sung 1 đôi tay nâng Bluhm gì đó rồi, đắt lòi.

2 Cánh mở ngang như các cánh cửa khác, nó kín đáo hơn.
Mở ra vào tiện.

Về Tủ lạnh: Em ruột tôi có cái Tủ lạnh, cũng giam vào 1 xó như của bác (còn độc mặt tiền, 3 mặt kia kín bưng).
Hậu quả:
Đợt hè nóng, tủ thoát nhiệt không kịp ==> ảnh hưởng nhiều về công suất.
Cái ô đó, nó khống chế kích cỡ tủ lạnh của bác, nên nâng cấp tủ to hơn là không được.

Bác nên để nó ra ngoài.

114hangbong

Xe lăn
bếp nhà cụ lớn đấy, cái lò nướng nó cao 800 cơ mà cụ để nó bé thế
Loại lò thông dụng của Shap như nhà em dùng cao 300 thôi. Loại nhà cụ dùng là xịn mới cao thế.

NNS

Xe ngựa

Cảm ơn các cụ.
ko đủ chiều cao để bố trí cả lò nướng với lò vi sóng âm tủ dưới bếp từ như cụ định làm đâu.
chỉ được 1 thứ thôi, người ta hay bố trí lò nướng ở vị trí thấp dưới vị trí bếp, nhưng lò vs thì hay dùng hơn, tgian sử dụng rất ngắn, vì lò vs chỉ để hâm nóng là chính, nên thường người nấu đứng chờ luôn, cụ nên bố trí ở vị trí cao, đủ để đứng xài lò, ko ngồi quì như lò nướng
về tản nhiệt thì bếp từ cần 5-10cm là thoải mái, lò âm tủ nó đều tản nhiệt phía trước lò, ko phải lo. các bản vẽ kĩ thuật lắp đặt hãng nó đều có các kích thước tối thiểu đảm bảo kĩ thuật.
cụ bố trí tủ lạnh - bếp, lò - chậu rửa - khoang rửa bát như vậy là không khoa học, trong khi nếu ko quá hạn hẹp về không gian thì nên bố trí khu bếp có tính liên hoàn: khu để thực phẩm (tủ lạnh) - khu để đồ dụng cụ nấu- khu soạn sửa đồ - khu nấu nướng để thuận tiện thuận tay cho người nấu, ko bị bưng đồ từ chỗ nọ chéo sang chỗ kia xa hơn

gửi cụ đọc tham khảo:

Chỉnh sửa cuối:

ILoveU

Xe hơi

Ceramicstile

Xe tăng
Thiếu chỗ đun củi cụ ơi, chả giống quê em

Hà Tam

Xe điện
1. Khoang để tủ lạnh coi lại, ngày nay gia đình dùng tủ lạnh cỡ trên 500L là bình thường, cần không gian tỏa nhiệt cho ở 2 bên sườn tủ. Nhiều hãng làm tủ lạnh là điểm nhấn về hình thức đẹp, do đó nên bày nó ra chỗ thoáng, riêng rẽ, tiện lợi dùng.
2. Về lò vi sóng, sử dụng thường ngày nên để vị trí thuận lợi, không phải quá cúi xuống, thoát nhiệt tốt, có thể lắp nó "treo" trên giá bếp phía trên, hay mặt bàn bếp.
3. Còn nhiều thiết bị nhà bếp cần phải có như máy xay thịt đa năng, máy xay trái cây, lò air fryer/chiên không dầu, lò ủ... nên phải tính để có chỗ cho những đồ này. Có thể làm một kệ di động vài tầng (2-3) để chứa các loại lò, máy xay... di động ra chỗ thoáng, thoát nhiệt.

Highvoltage2207

Xe buýt
Cụ tự ý chia ngăn thế này, vừa không đúng kích thước tiêu chuẩn vừa không đúng công năng thiết bị. Ví dụ, cả bếp từ - lò vi sóng - lò nướng đều phát nhiệt mà cụ để chồng lên nhau trong một không gian chật hẹp thế kia thì xác định là không thể thông gió và thoát nhiệt được, và đường dây điện cấp cho cái khoang ý phải đi lại 100% (tải công suất cỡ 7-8kW)

Nếu không có am hiểu và kinh nghiệm thì cụ nên gọi mấy ông thợ bếp vào, nêu ý tưởng của mình và để họ thiết kế cho - họ vẫn chỉ tính giá thi công thôi mà sau thực hiện cũng dễ.

Cái gì tiết kiệm được thì hẵng tiết kiệm, cái này không nên và không đáng để tiết kiệm.

ILoveU

Xe hơi
Cụ tự ý chia ngăn thế này, vừa không đúng kích thước tiêu chuẩn vừa không đúng công năng thiết bị. Ví dụ, cả bếp từ - lò vi sóng - lò nướng đều phát nhiệt mà cụ để chồng lên nhau trong một không gian chật hẹp thế kia thì xác định là không thể thông gió và thoát nhiệt được, và đường dây điện cấp cho cái khoang ý phải đi lại 100% (tải công suất cỡ 7-8kW)

Nếu không có am hiểu và kinh nghiệm thì cụ nên gọi mấy ông thợ bếp vào, nêu ý tưởng của mình và để họ thiết kế cho - họ vẫn chỉ tính giá thi công thôi mà sau thực hiện cũng dễ.

Cái gì tiết kiệm được thì hẵng tiết kiệm, cái này không nên và không đáng để tiết kiệm.
Cái này em k tự chia đc đâu cụ, bạn kts lên cho em đó + ý tưởng của em thôi :D

Dangminhquan

Xe điện

Cảm ơn các cụ.
Cụ bố trí sai rồi.
Tủ lạnh xong đến bồn rửa xong đến bếp từ.Quy trình chế biến phải như vậy.
Bếp là nơi sử dụng nhiều nhất trong ngày,nên bố trí rộng,bàn bếp cũng nên rộng,2 người đứng nấu nướng sẽ rất thoải mái,bày nguyên liệu,thành phẩm bỏ đâu cũng được.

ILoveU

Xe hơi
Cụ bố trí sai rồi.
Tủ lạnh xong đến bồn rửa xong đến bếp từ.Quy trình chế biến phải như vậy.
Bếp là nơi sử dụng nhiều nhất trong ngày,nên bố trí rộng,bàn bếp cũng nên rộng,2 người đứng nấu nướng sẽ rất thoải mái,bày nguyên liệu,thành phẩm bỏ đâu cũng được.
Nhà em vị trí thoát mùi với thoat nước đặt sẵn rồi cụ ạ, nên thứ tự chỉ được như hình vẽ thôi, dĩ nhiên là có thể đục ra làm lại, cơ mà tốn công phết cụ

ILoveU

Xe hơi
Em định để thùng rác chung với lọc nước trong khoang dưới bồn rửa, cụ nào đang dùng như này thấy ổn k?