[Funland] Tất tần tật về ăn chay

RongPhuongBac

Xe điện
Thực ra chay hay mặn chả quan trọng vì Đức Thế Tôn chả câu nào bảo phải chay tuyệt đối , tức là có thể vừa chay vừa mặn
.Riêng đoạn gái thì ý Ngài rất rõ ràng trong đoạn đối thoại với Ngài Anan Đà khi được hỏi về một vị nữ mộ Đạo đã lâu mà vì sao ko đuọc Phật cho quy y -- Ngài chỉ trả lòi ngắn gọn : này Anan Đà , hãy tránh xa !
Ông Anan lúc đó chưa chứng được quả vị cuối là A la hán. Giống kiểu đang học đại học nhưng chưa tốt nghiệp. Nếu mà đạo chưa thành mà dính vào nữ nhân là tu tập bao nhiêu bỏ đi hết :D. Giờ nhìn ra xã hội, mấy anh choai choai là sĩ gái lắm nè, còn ai già dặn thì họ không hành sử như vậy.

AXEGA

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ờ. Cụ nói cũng đúng nhưng em vẫn kỳ thị :D
Những thứ Cụ bảo kỳ thị nó không có đúng có sai. Cụ cứ định kiến làm gì những việc như vậy thì còn tâm trí và năng lượng đâu để làm việc khác.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
"Thờ thì dễ, giữ lễ mới mới khó". Ăn hay không là ở mình thôi. Cụ cứ thẳng thắn nói với đối tác cụ ăn chay. Đối tác lớn nhìn người người có đạo lý họ muốn làm ăn hơn chấp nhận zô zô vạn lần.

muahoaphuong

Xe tăng
Ăn thế nào để Tâm thoải mái không vướng bận đều tốt mà Cụ. Ăn thì cung cấp năng lượng cho cơ thể nhưng giữ được Tâm vô ưu cũng là một cách bảo toàn năng lượng cho Thân.
Nên ăn làm sao mà giữ được Tâm không phiền não, lo lắng, hơn thua, nóng giận...thì về lâu dài cơ thể sẽ luôn khoẻ mạnh và ít bệnh tật.
Chắc chỉ dành cho các cụ ở tuổi được an nhàn, chứ như cháu đang trong giai đoạn cắm mặt làm việc, kiếm tiền nuôi gia đình thì giữ cho Tâm vô ưu thế nào nổi :)).

dalink

Xe điện
Những thứ Cụ bảo kỳ thị nó không có đúng có sai. Cụ cứ định kiến làm gì những việc như vậy thì còn tâm trí và năng lượng đâu để làm việc khác.
Ờ nói chuyện chém gió thôi chứ em cũng k chơi với ai ăn chay trường. Có thằng bạn thì lâu chả gặp. Còn chủ yếu thấy trên mạng thôi. Chứ còn ai ăn gì thì kệ họ.

lạc lối

Xe điện
Ông Anan lúc đó chưa chứng được quả vị cuối là A la hán. Giống kiểu đang học đại học nhưng chưa tốt nghiệp. Nếu mà đạo chưa thành mà dính vào nữ nhân là tu tập bao nhiêu bỏ đi hết :D. Giờ nhìn ra xã hội, mấy anh choai choai là sĩ gái lắm nè, còn ai già dặn thì họ không hành sử như vậy.
Tốt mời thì phải xơi thôi chứ tránh đc là tốt cụ ak

AXEGA

Xe tăng
Em thỉnh thoảng cũng ăn chay và cực dị ứng với đồ giả chay.
Đồ giả chay rất không tốt vì nó giả tạo, ngoài ra còn rất nhiều chất bảo quản, chất tạo mùi. Nên tác hại hơn ăn chay thật rất nhiều.
Đồ mặn phần lớn cũng đang được cung cấp từ ngành chăn nuôi tăng trọng, nhiều chất kích thích tăng trưởng gây bệnh tật về lâu dài. Nên cũng ko thể nhận xét thực phẩm nào là ko có hại đâu Cụ

Chỉnh sửa cuối:

wildness

Xe điện
Đồ mặn phần lớn cũng đang được cung cấp từ ngành chăn nuôi tăng trọng, nhiều chất kích thích tăng trưởng gây bệnh tật về lâu dài. Nên cũng ko thể nhận xét thực phẩm nào là ko có hại đâu Cụ
Cụ đọc nhanh quá đấy, em có so với ăn mặn đâu cụ.

Hieu.hug

Xe tải
Hình như cụ bán xe cho mấy ông tour Sài gòn với Phố cổ Hà nội nhỉ?

Ớt xanh

Xe điện
Chào mừng bác đã quay lại với chúng em

Ớt xanh

Xe điện
Cũng ko dằn vặt, day dứt vì từ lúc ăn chay trường mình cũng luyện được Tâm dễ buông bỏ những thứ đã qua, chỉ là hơi nuối tiếc. Mình thấy cơ thể vẫn khoẻ mạnh. Khoản ABC thì vẫn đều đặn như trước :)
Em lại cho là cái ABC kia khó mà như lúc trước đủ chất được hihi

hackspeed

Xe lăn
y như bà già e, đến khổ, thời bao cấp nuôi con học ko có mà ăn, đến lúc bọn e trưởng thành muốn báo hiếu cụ lại chuyển sang ăn chay trường, nhiều lúc thấy mua giò chay tẩm hương giò, tôm chay tẩm hương tôm, liếc con cháu ăn đồ thật đến khổ, chả biết tâm ko tịnh ăn đồ giả cho bớt thèm nt có đc lên niết bàn đc ko
Khuyên cụ ko nên đồ giả mặn ko tốt a à. Cứ rau củ hạt nấm ăn là ok

RongPhuongBac

Xe điện
Em ko nhớ đã đọc và nghe ơ đâu, thế nên em mới thấy kỳ lạ. Nếu ko đúng em sẽ xoá bài.
Em tra mọi nguồn cũng không thấy. Hầu hết bảo thiền sư Hạnh có vợ là từ ông Võ Văn Ái, lúc đó là phát ngôn của GHPQVN hải ngoại. Chỉ có lời nói mà không có hình ảnh vợ con nào của thiền sư.

Bà Lai Hồng, vợ của người quá cố Võ Đình viết:
“Tôi Trần thị Lai Hồng, gửi mail này phản đối:
1/ Quý vị nhặt, cắt xén và thêm hình vào bài phỏng vấn nghiêm chỉnh
của Chủ biên Lê Thị Huệ trên mạng lưới
www.gio-o.com, phỏng vấn Ông Võ Văn Ái, nhà văn, nhà tranh đấu cho Nhân quyền ViệtNam, chắc chắn quý vị không xin phép Chủ biên.
Đó là một vi phạm nặng nề trong quy luật truyềnthông.
2/ Quý vị tự tiện thêm vào bài phỏng vấn một hình do chính phu quân tôi là nhà văn, họa sĩ Võ Đình, chụp vào dịp Thầy Nhất Hạnh và bà Cao Ngọc Phượng đến thăm Stonevale, tiểu bang Maryland – không phải New Jersey như quý vị lầm – nơi cư ngụ của họa sĩ Võ Đình và vợ là bà Helen cùng hai con gái Katherine Phượng Nam và Hannah Linh Giang. Đây lại là một vụ vu khống vô cùng tệ hại trong giới truyền thông, không thể tưởng tượng được.
Hình này đã từng bị đem ra bêu riếu từ hai năm trước, và chính tôi đã có thư gửi đến hầu hết mọi người phổ biến.
Mới đây, hình này lại luân lưu với mục đích khơi động đả phá Thầy Nhất Hạnh trong lúc Thầy đang trong nhà thương sau cơn tai biến mạch máu não.
- Hành động này riêng về khía cạnh nhân đạo là một hành động vô cùng bất nhân.
- Ghép thêm hình vào bài phỏng vấn là một vi phạm luật truyền thông, bên cạnh chuyện loan bài không để xuất xứ. Qúy vị có biết là Chủ biên Gió O có thể đưa quý vị ra tòa không ?????
- Việc ghép hình với chú thích sai lạc của quý vị – ngoài việc xúc phạm đến cá nhân Thầy Nhất Hạnh – còn là một xúc phạm nặng nề vong linh phu quân tôi nhà văn, họa sĩ Võ Đình, vì chính tay người chụp hình này !!!!!
Riêng tôi, từng là Chủ biên Tin tức Đài Tiếng Nói Nước Việt Nam Cộng hòa tại Saigon trước 1975, từng là Tổng Thư ký báo Đất Mới tại Seattle, không thể tưởng được có những thông tin không kiểm chúng như vậy. Hoàn toàn vô trách nhiệm !!!!
Xin cảm ơn quý vị đã bình tâm đọc hết mấy lời chân tình này.
Đa tạ,
Trần thị Lai Hồng”

dotcms

Xe tăng
💚Sau 5 năm trường chạy một cách tuyệt đối ( không ăn thịt cá bia rượu và các chất có cồn) thì 6 tháng nay do công việc, tiếp xúc với nhiều khách hàng là doanh nghiệp( công ty chuyển sang bán xe theo các dự án là chủ yếu) Phải tiếp khách nên em không còn ăn chay tuyệt đối được nữa. Tháng khoảng 2-3 buổi đi nhậu với đối tác còn lại vẫn ăn chay.
☘Vẫn biết cuộc sống là một hành trình trải nghiệm, em cũng chưa bao giờ phải áy náy điều gì. Nhưng việc không giữ được thói quen ăn trường chay sao vẫn có cảm giác hơi nuối tiếc . ☕Có Cụ nào tâm trạng giống em ko?
Em chưa tìm được lý do để ăn chay nên em ko có tâm trạng giống cụ. Nhưng thời gian dài như vậy cụ chịu được thì e rất khâm phục cụ.

Bang lang

Xe điện
Em tra mọi nguồn cũng không thấy. Hầu hết bảo thiền sư Hạnh có vợ là từ ông Võ Văn Ái, lúc đó là phát ngôn của GHPQVN hải ngoại. Chỉ có lời nói mà không có hình ảnh vợ con nào của thiền sư.

Bà Lai Hồng, vợ của người quá cố Võ Đình viết:
“Tôi Trần thị Lai Hồng, gửi mail này phản đối:
1/ Quý vị nhặt, cắt xén và thêm hình vào bài phỏng vấn nghiêm chỉnh
của Chủ biên Lê Thị Huệ trên mạng lưới
www.gio-o.com, phỏng vấn Ông Võ Văn Ái, nhà văn, nhà tranh đấu cho Nhân quyền ViệtNam, chắc chắn quý vị không xin phép Chủ biên.
Đó là một vi phạm nặng nề trong quy luật truyềnthông.
2/ Quý vị tự tiện thêm vào bài phỏng vấn một hình do chính phu quân tôi là nhà văn, họa sĩ Võ Đình, chụp vào dịp Thầy Nhất Hạnh và bà Cao Ngọc Phượng đến thăm Stonevale, tiểu bang Maryland – không phải New Jersey như quý vị lầm – nơi cư ngụ của họa sĩ Võ Đình và vợ là bà Helen cùng hai con gái Katherine Phượng Nam và Hannah Linh Giang. Đây lại là một vụ vu khống vô cùng tệ hại trong giới truyền thông, không thể tưởng tượng được.
Hình này đã từng bị đem ra bêu riếu từ hai năm trước, và chính tôi đã có thư gửi đến hầu hết mọi người phổ biến.
Mới đây, hình này lại luân lưu với mục đích khơi động đả phá Thầy Nhất Hạnh trong lúc Thầy đang trong nhà thương sau cơn tai biến mạch máu não.
- Hành động này riêng về khía cạnh nhân đạo là một hành động vô cùng bất nhân.
- Ghép thêm hình vào bài phỏng vấn là một vi phạm luật truyền thông, bên cạnh chuyện loan bài không để xuất xứ. Qúy vị có biết là Chủ biên Gió O có thể đưa quý vị ra tòa không ?????
- Việc ghép hình với chú thích sai lạc của quý vị – ngoài việc xúc phạm đến cá nhân Thầy Nhất Hạnh – còn là một xúc phạm nặng nề vong linh phu quân tôi nhà văn, họa sĩ Võ Đình, vì chính tay người chụp hình này !!!!!
Riêng tôi, từng là Chủ biên Tin tức Đài Tiếng Nói Nước Việt Nam Cộng hòa tại Saigon trước 1975, từng là Tổng Thư ký báo Đất Mới tại Seattle, không thể tưởng được có những thông tin không kiểm chúng như vậy. Hoàn toàn vô trách nhiệm !!!!
Xin cảm ơn quý vị đã bình tâm đọc hết mấy lời chân tình này.
Đa tạ,
Trần thị Lai Hồng”
Yes. Em đã xóa bài, cụ xóa phần trích của em đi.

tank_fun

Xe tăng
Rau củ thực vật cũng có linh hồn, ăn chúng cũng là có tội, thiện tai.