[Funland] Bokeh của ống kính cổ - mời các cụ thưởng thức

dinhtac_9x

Xe đạp
Cụ chụp ở đâu thế . công viên thủ lệ ạ

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
E cũng khoái mf nhưng giờ chỉ giữ 1 bé Pentacon 50 thôi
con đó dễ tạo Bokeh nhất đó cụ ạ. Lens Pentacon có nguồn gốc từ dòng Meyer oreston, sau này phát triển lên và được đổi tên thành Pentacon, rất nhiều phiên bản của dòng này nhưng có lẽ nhiều người biết đến là cái bản Multi Coating. Em thì có 2 con là con Meyer Oreston phiên bản đầu tiên và em Pentacon Auto bản ngàm Exakta. hì hì. Dòng này đưa ra nền có vân và biến dạng nền nhiều và mạnh mẽ nên nó tạo bokeh rất tuyệt vời, hơn nữa khoảng cách lấy nét tối thiểu 33cm của nó thì lại béo bở cho anh em chơi ảnh cận cảnh, chụp macro chơi cũng hay, hì.

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Bokeh ảo thật. nhìn như dùng ống tele chụp luôn
dạ vâng cụ ạ, em quen dùng tiêu cự 50 vì nó có lợi điểm là quang sai xuất hiện ở mức chấp nhận được. Nếu chơi tele mà lens ko tốt thì mức quang sai nhân lên ảnh thì thôi rồi :)

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em giới thiệu thêm một chút về con lens Fujinon TV 50mm f1.4 khá lạ này.
Những ống kính sản xuất cho máy quay phim thương hiệu Fujinon đều có chất lượng quang học tốt. Thể hiện ở độ sắc nét và chi tiết cao và ống kính này cũng không phải là ngoại lệ. Chúng cho ảnh sắc nét ngay tại khẩu độ lớn nhất F1.4, tại khẩu độ này hình ảnh thu được có sự biến đổi mạnh mẽ về nền nhòe hơn, thêm vào đó, xuất hiện hiện tượng mờ đục một cách nhẹ nhàng, tuy nhiên điểm lấy nét vẫn được giữ ở trạng thái rất sắc nét và giàu chi tiết. Khi khép khẩu lại thì ảnh trong, màu sắc lên đậm đà và đi cùng với độ sắc nét tổng thể tăng lên. Điểm đặc biệt của con lens này là cho khả năng lên khối, mà trong giới chơi sử dụng từ "Micro contrast" đại loại là vi tương phản cao (một trong những thứ trừu tượng nhất mà em khó có thể giải thích ngắn gọn). Cho nên chơi ống kính này đồng nghĩa với sở hữu một loại hiệu ứng đắt tiền tương tự như Leica và Zeiss vậy :x
Bokeh-him là từ để chỉ những người chơi ống kính theo trường phải chỉ lấy bokeh là chính. Có nghĩa là khoe được vẻ đẹp, hiệu ứng nghệ thuật và tính chất kỹ thuật của một con lens thể hiện qua hình ảnh. Đa phần thú chơi này mang tính chất giải trí là cao chứ ko đòi hỏi nhiều về kỹ năng hay kỹ thuật tuy nhiên khi được kết hợp các yếu tố với các điều kiện thuận lợi (nhưng kết hợp phụ kiện ống kính, chụp trong ngày trời đẹp và đối tượng chụp là gái đẹp hoặc hoa cỏ thiên nhiên) thì ảnh có chất nghệ thuật, nếu không nghệ thuật thì có thể tạo hiệu ứng thị giác cho người xem, ai thấy đẹp thì khen đẹp ai thấy xấu thì thường chê là chóng mặt còn ai bị tiền đình thì chắc xem xong là ói mửa. =))
Ở Việt Nam, phong trào chơi Bokeh phát triển được khoảng 4 năm trở lại đây rồi dần dần yểu mệnh, do người chơi thường chỉ chơi một vài dòng ống kính phổ thông và đại trà, sau đó không tìm thấy chất lạ cũng như mệt mỏi vì phải quay tay với ống kính nên dần dần chán nản và bán đi, tuy nhiên ống kính cổ không chỉ có như vây... chúng vô cùng đa dạng và phong phú.
Có vài tấm test lens để dâng lên các cụ, mời các cụ thưởng thức.

xstt

Xe hơi
Website
www.facebook.com
con đó dễ tạo Bokeh nhất đó cụ ạ. Lens Pentacon có nguồn gốc từ dòng Meyer oreston, sau này phát triển lên và được đổi tên thành Pentacon, rất nhiều phiên bản của dòng này nhưng có lẽ nhiều người biết đến là cái bản Multi Coating. Em thì có 2 con là con Meyer Oreston phiên bản đầu tiên và em Pentacon Auto bản ngàm Exakta. hì hì. Dòng này đưa ra nền có vân và biến dạng nền nhiều và mạnh mẽ nên nó tạo bokeh rất tuyệt vời, hơn nữa khoảng cách lấy nét tối thiểu 33cm của nó thì lại béo bở cho anh em chơi ảnh cận cảnh, chụp macro chơi cũng hay, hì.
Vâng Mf nó có hiệu ứng lạ và chất ảnh rất riêng. Cá nhân e thích dòng Zuiko nhất vì nó hợp trên body Fuji của e cụ à. Cụ chơi máy film ko?

Quyngseng

Xe tải
Góp với cụ bokeh ống kính ko cổ :)

Chỉnh sửa cuối:

vincoin

Xe tải
Website
www.facebook.com
em chụp = ống kính cosinon 55mm f1.4 trên body Dynax7 của Minolta ah

vincoin

Xe tải
Website