Brisbane tới Sydney và ngược lại - 2536km - 5 ngày: ký sự sau chuyến đi!

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
5 ngày vừa rồi quả là đáng nhớ trong cuộc đời em.
Quyết định chỉ trong chớp nhoáng.
Chủ nhật tuần trước em từ Việt Nam sang đây, lúc đó cũng ấp ủ một chuyến đi nhưng lại ko có xe nên thôi.
Thứ 3 em lân la eBay đấu giá xong thứ 4 em lại đi mua 1 con xe ngon bổ rẻ.
Mua xe xong từ trên xe lái về nhà mà lửa cứ hừng hực trong lòng.
Thôi cứ sẵn sàng xem sao.
Tối đấy em qua nhà của nhóc Carauto (cũng trên OF) mượn cái máy pns để backup vì cái D70 của em nhanh hết pin.
1h sáng em trằn trọc mãi chả ngủ được, em bèn đánh xe đi 1 vòng, quẹo vào trạm xăng... hút bụi, xong lái ra chỗ có đèn mở cốp ra xem lại máy móc lần nữa.
3h em mới về nhà rồi ngủ tới 8h30 sáng.
Em dậy xong cũng nhân nha lấy vali soạn đồ đạc, mang tất cả những gì cần thiết, cả mền gối em cho cả lên xe, mượn chủ nhà cuốn "Australia" của Lonely Planet, 2 sợi dây câu bình phòng hết bình ko đề xe được, tất cả giày dép, dầu gội dầu tắm, kem đánh răng + bàn chải, dầu gió, thuốc đau đầu, V-Rohto, bút viết.. v ..v .
Xong chạy ra cửa hàng mua 1 cái sạc iPhone để phòng trường hợp hết pin, 2 cái gạt nước mới, 1 đèn pin dạng LED.
Lúc này đã là 10h30 hơn rồi, em đi ăn trưa (thật ra là ăn sáng), xong vào siêu thị mua 2 chai nước khoáng to, 8 chai bia gừng (ko cồn :D), 3.. trái chuối.
11h30 em thẳng tiến đi ra quốc lộ 1 (National Highway 1) của Úc, hướng về phía Nam.

Cứ chạy mãi, các địa danh lần lượt trôi qua, Gold Coast, Coolongatta...
Khoảng hơn 100km đã qua địa phận của bang NSW, chạy mãi cũng chán, em tìm đường bắt đầu lân la.

Nơi đầu tiên em chạy vào là một nơi em ko biết và bi giờ em chả nhớ tên.

Nơi đây rất hiền hòa và yên bình. Nó như là một nhánh thông ra ngoài biển lớn. Dân cư vắng và yên tĩnh :)

Hầu hết mọi người kéo canô, xuồng máy tới đây rồi phi ra biển lớn, cho những em gầm cao máy thoáng này nằm chờ ở nhà. Xe em đấy, xa tít đấy :D

Em dừng một chặp xong em đi thêm một tí thì là đường cụt, cuối đường là bãi đỗ xe của ngọn hải đăng của mũi Fingal Head.

Đường lên ngọn hải đăng ko đá ko gạch, chỉ là con đường mòn hoang vu với 2 hàng cây bên đường. Những tia nắng chiếu xuống nhưng vẫn mát mẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Mới khởi đầu của cuộc hành trình, thời tiết rất đẹp và.. cảnh cũng thế! Cứ theo cái lối mòn đầy cát và nắng đấy, rồi những bậc tam cấp gỗ đã mòn với thời gian, khi lên tới đỉnh, trước mắt của em là..

Đại dương mênh mông:

.. và xanh ngát:

Hai bác này cũng đã lớn tuổi. Em nhờ bác trai chụp tấm ảnh, bác rất thân thiện gọi em là "Son" :D

Đây là tác phẩm của pác trai :D

Nói với pác í vài lời, chào tạm biệt, em leo qua rìa bên này của Fingal Head - đẹp quá các pác nhỉ :x

Một chú chim ngơ ngác nhìn lữ khách:

Ngọn hải đăng cũ kĩ theo thời gian :)

Lại lên đường thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
quá hoành tráng cụ ạ!

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Xe ta lại bon bon trên những dặm đường, qua những cánh đồng, những ngọn đồi đầy nắng và gió.
Em là em liều lắm đấy, vì bên này tay lái nghịch nên khó thao tác chụp ảnh khi lái xe. Em phải tận dụng một đoạn đường vắng ko có xe em mới dám liều đấy.

Kim chỉ < 110km/h, dưới tốc độ maximum cho phép, ko quá nhé (em sợ bị bụp vụ quá tốc độ lắm, mình là công dân nc ngoài nên phiền phức :D):

Đường rất đẹp, lái rất nhàn nhã :D Em cứ nghĩ mãi, bao giờ VN mới có 1 con đường như thế này :-s

Nơi dừng chân tiếp theo của em là Byron Bay, dừng ở đây là có chủ đích (hồi mới qua đây học, mỗi lần thấy có tour cho sinh viên đi Byron Bay, em thích lắm mà đi 1 mình với cả đám ko quen biết thì em lại ngại, thế nên thèm mà ko đi, mãi hnay mới biết hình thù Byron Bay).

Tới Byron Bay, em dừng xe ven đường, đi bộ xuống biển. Đường của nó ko có "quanh minh chính đại" nhưng Nha Trang, mà phải qua mí cái bụi rậm thía này :D

Đây là một góc của biển tại Byron Bay. Quay lại xe, em sẽ leo lên cái hải đăng màu trắng kia :x

Lên xe leo lên núi nào :D

lặn lội thân cò quá mợ Viên ạb-)

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Đường lên ngọn hải đăng là phải leo núi, nói thế chứ dễ đi. Cỡ đường leo Bạch Mã thì là cụ của cái đường này, đường này chỉ đáng làm chắt chít gì đấy thôi.
Hnay là thứ 5, là gần cuối tuần, mọi người đi chơi nhiều. Kẹt xe trên đỉnh này :D

Thôi thì cứ ngồi trong xe tận hưởng cảnh trí đã :D

Nó đã trc mặt nhưng chưa với tới :D

Cuối cùng ko có chỗ đậu xe. Em phải lái ngược xuống, đậu bên lề đường nhỏ hẹp thía này rồi đi bộ ngược lên.

Cũng có nhiều ng ko có chỗ đậu xe giống em nên phải đậu thế này :D

Chụp ngọn hải đăng từ đường đi bộ lên:

Tổng quan cái này - các cụ có thấy đường phía bên phải ko, nó là đường chạy lên hải đăng đấy:

hajinbk

Xe tăng
Đi mỗi mình hử Bác? phí nhẩy;))

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Công nhận, qua đây toàn fast food (thật ra là fat food thì có ), em nặng 67 ký roài, leo dốc cũng... hổn hển tẹo.
Nhưng cứ lên cao nhìn xuống thì bao nhiêu mệt nhọc tan biến:

Lên cao tẹo nữa:

Byron Bay Light house - nhà ngươi đã gần ta lắm rồi đây :x

Đây rồi, lần đầu tiên gần gũi :P

Nơi này cũng là 1 nơi thu hút khách du lịch, mặc dù ở New South Wales nhưng cũng có nhiều người ở bang Queensland chạy xuống để tham quan.

Nhờ một anh nhân viên của ngọn hải đăng chụp giúp tấm hình kỉ niệm nào :D

Dưới kia sóng vẫn dập ồn ào:

Nhìn lại phía sau:

Xe du lịch đậu kín rồi - 1 chỗ 1 lần là 7 đô ạ :D

Người lên người xuống cứ gọi là tấp nập:

Em xuống lấy xe, bđầu xuống núi. Kẹt xe roài. Đường nhỏ hẹp nên 2 chiều phải nhường qua nhường lại bằng đèn đỏ. Nhờ thế mà giao thông tuy chậm nhưng vẫn thông suốt.

Rời Byron Bay, hành trình về sẽ khám phá kĩ hơn nên khi nào em tường thuật chiều về, sẽ có nhiều ảnh hơn về địa điểm này.
Đi mãi, 5h mà trời đã gần tối. Bụng cũng kêu rột rột rồi. Tấp vào 1 trạm dừng chân bên đường - bữa tối của em đây:

Sau khi qua loa, nghỉ ngơi rửa mặt cho tỉnh táo, em lại lên đường. Chạy tới khoảng hơn 8h thì tới Coffs Habour, cũng là thành phố ven biển, thôi thì ngủ lại.
Kiếm chỗ gần biển đậu cái xe, bật ghế ra thì lại chả ngủ được. Cứ lấy đt vào FB với YH vớ vỉn, xem Vnexpress coi tình hình trong nc thế nào. Thôi nằm mãi tốn thời gian, đi tiếp vậy.

Lầm lũi trong đêm:

Chạy thêm được tới gần 11h thì em đuối thật rồi, đành kiếm chỗ nào ngay thành phố mà xa đường 1 để ngủ. Nằm gần đường 1 xe qua lại thì khỏi ngủ vì ồn.
May mà chỗ em dừng chân (chả nhớ tên) có một nơi dành cho du khách nghỉ ngơi. Đó là một bãi đỗ xe dành cho những xe camper van hay caravan, em vào chả thấy xe nào, thôi thân mình mình lo, ngủ đây. Giường của em đây :D

Tính tới đây là em đã đi được hơn 500km. Vậy là em cách Sydney khoảng hơn 400km nữa. Một ngày ngắn với đoạn đường dài.

Ngủ ngon nào, mai còn một hành trình dài.

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Mùa này đang là mùa đông của Úc. Em là cứ phải áo lạnh, trùm mũ và đắp mền. Nhưng cái em quên là cái cốp xe toàn sắt, mà trời ngoài lạnh thì bên trong chả khác gì cái tủ lạnh. Cứ thế co ro tới sáng :D

Ngủ say ko biết gì, thỉnh thoảng tỉnh giấc khi nghe 1 tiếng xe nào đó vù qua nhưng rồi lại yên tĩnh. Rồi ko ngủ được nữa, mở mắt thấy trời vẫn còn tối, với tay lấy đt thì hỡi ôi đã gần 6h sáng. Thật ko ngờ là trời còn tối như thế. Dậy, xếp mền gối, xếp ghế, mở cốp quẹt miếng kem và lấy chai nước oánh răng.

Lại bon bon. Nhưng ko theo đường 1 nữa. Em rẽ vào một nơi hoang vu nào đó để đón bình minh.

In the middle of nowhere!

Bình minh của em giản dị thế thôi. Rồi em lại quay đầu ra khỏi đường nông thôn này. Những trang trại, những con gia súc, con đường vắng, những ngọn đồi... bản hòa ca của vùng đất châu lục này thật đẹp.
Sáng hôm đấy em làm một cái hamburger của MacDonald, rồi một ly trà nóng, co ro một tí rồi lại đi.
Đang đi thì thấy cái biển đề Port Macquarie, tò mò thì chạy vào. Chạy chưa tới Port Macquarie thì lại thấy biển đề Ocean Drive, quên Port Macquarie, đi Ocean Drive luôn.
Đường Ocean Drive ven biển, nhỏ đủ 2 làn xe nhưng cũng cho phép chạy 80 tới 100 ngoài khu dân cư.
Em tìm được chỗ này để ngồi ngắm biển :D

Cảm giác thật tuyệt các pác ạ :D

Biển cũng xanh như ngày hôm qua:

Nơi này, khi về em sẽ trở lại :x

Em lại quay xe ra đi vòng vòng, xuống gần với biển hơn.

Tự chụp nào:

Rồi lại lên xe, chạy 1 chặp thấy cái biển đề "Beach Access, 4WD Only" :D Mí cụ offroad nhà ta mà thấy thì chắc là khoái. Em cũng khoái nên cho xe ra được tới đây :D

Xong em quay ra. Chạy thêm nữa nó lún thì chả ma nào cứu em cả.

Lại quay ra lộ 1 và đi....

Chỉnh sửa cuối:

xetaybac

Xe tăng
mợ Đoàn sướng thế,được đi vi vu thế này còn gì bằng.:D
nhớ chụp nhiều ảnh vào cho bọn em ở nhà ngắm nhá.

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Cứ đều ga và đi... Địa danh này qua đi địa danh kia lại tới một cách hờ hững. Em cứ nhắm Point và Bay thì em vào.
Trời thương, em lại tấp vào một địa danh là Swan Bay.

Swan Bay, em ko biết nó là thị trấn hay gì nữa, nhỏ tí tẹo với 1 cụm dân cư sát vịnh. Nhờ thế mà rất vắng, vắng như một thị trấn ko có ai ở :D

Tự chụp 1 tấm :)

Tấm nữa:

Vịnh hiền hòa thế :x

Lại thấy 1 con đường mòn, thử offroad bằng sedan xem nào...

Thôi tới đây thấy ko ổn, de ra vậy :21:

Lại ra QL1 để hướng về Sydney. Lúc này cách Sydney hơn 150km thôi.

Chạy mãi... 3h45 chiều cũng tới được nhà của con bé em. 2 anh em gặp nhau tíu tít xong tìm đường ra nhà hát Opera và cầu Habour:

Sydney với em chỉ có thế :D

Khi lên đèn:

Mua vé đỗ xe tới 7h tối, nên tham quan xong 2 anh em đi kiếm phố Tàu ăn miếng cơm. Em thèm cơm quá, cả 2 ngày toàn KFC và McDonald...
Thế là hết ngày thứ hai.
Ngày mai, em lại từ Sydney đi về Brisbane :D

Chỉnh sửa cuối:

KimCuong

Xe hơi
Bài và ảnh rất hay và đẹp!
Đã votka cho bác và mong được ngắm thêm ảnh
Mà con xe đó bên âý bác mua nhiêu thế?

carauto

Xe buýt
Chuyến đi thật là thú vị ! E muốn đi Syd quá mà chưa có dịp
Vốt ka a viên cái
Hôm nào cho e mượn xe lượn ra Melbourne nhé :))
Ở Bris mãi chán quá

kin_ha

Xe tăng
đẹp nhỉ, vui quá

Chi Chi

Xe điện
Đẹp ntn mà đi 1 mình phí của giời V iu ơi (k)
Dạo này có vẻ mi nhon đi tẹo nhỉ :D
hay là do vừa về VN bị í í hành hạ? :D
Mà xe nào cũng lái nghịch nhỉ? bao h định cho em nó đi nốt hử V iu? ;;)

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
@Tôn: a mua Honda Accord đời 97 :D

@cảm ơn các pác. Em còn ảnh nhưng đang up :D Mới vìa tới nhà lúc 5h30 chiều nay (2h30 chiều giờ VN), chả mệt tẹo nào :D

@Chichi: chiều đi 1 mình, chiều về con bé em đòi theo, dời cả chuyện học hành sang tuần sau nữa... Tks CC :D

itkingdom

Xe tải
Xem ảnh với comment của cụ ở đây sướng hơn trên FB :)