Buôn ma thuột - Bản đôn - Hồ Lăk - Tháng 3 Tây nguyên

hcmt

Xe điện
Tình hình là bọn em đang nhậu say sưa thì chợt nghe thấy lời bài hát:
"Tháng 3 mùa con ong đi lấy mật, mùa con voi xuống sông hút nước
Mùa em đi phát rẫy làm nương.
Mùa anh vào rừng đặt bẫy cài chông
Tháng 3 sớm sớm mẹ ra rừng theo dấu chân rùa đi tìm nấm mối
Chiều chiều cha chọn 1 góc vườn dậy con trai phóng lao trừ hổ báo.
Tháng 3 mùa hoa vông đang bức nở, cho con công múa cho con cá bơi
Bông không rụng xuống dòng suối nhỏ tung lên trời vạn cánh sao rơi.
....."

Thế là ý tưởng đi Buôn ma thuột hình thành. Mục tiêu đặt ra cho chuyến đi là:
- Xem Hoa cà fe nở trắng tây nguyên
- Không khí Tây nguyên tháng 3 ntn, có giống bài hát không, có rạo rực ko
- Xem cây Kơnia.
- Đi cưỡi voi bản đôn, thăm cụ a ma kông
- Thăm hồ lăk.
Do không có thời gian nên bọn em chọn phương tiện là máy bay, bay thẳng từ HN - BMT. Thời gian bay 1h25'
Alo đặt vé. 5h chiều thứ 6 bay nhưng sợ tắc đường bọn em phải rời Hn từ 3h, theo đường cao tốc ra sân bay mất 1h. Sân bay báo trễ 30'. Các cụ nào đi tuyến này lưu ý và chuẩn bị tinh thần là chuyên trễ giờ. Cả đi và về em đầu bị trễ 30' đến 1h. Máy bay A320 được khái thác triệt để tuyến HN - BMT - TPHCM liên tục nên trễ một chặng là cứ thế trễ dài dài.
Em up tạm ít ảnh BMT.

Đây là các bức ảnh nhìn từ KS Biệt điện ra ngã tư sau quảng trường 10/3
Thôi em buồn ngủ rồi. để mai up tiếp hầu các cụ

hcmt

Xe điện
Đến sân bay BMT đã tối rồi, bọn em bắt thẳng tãi về KS Biệt điện. Trên đường đi nghe bác tài kể chuyện về BMT, em ấn tượng nhất chuyện về voi bản đôn.
Voi đây các cụ ạ

Số lượng voi giờ không còn nhiều, và voi không sinh đẻ thêm được vì lý do kinh tế các cụ ợ, các chủ voi không cho voi giao phối với nhau nữa. Nếu voi đực nào làm voi cái chửa thì chủ voi đó phải đền bằng thời gian voi mang thai. Voi mang thai là 1 năm nên trong thời gian đó nó không kéo gỗ, làm du lịch được
Đây là KS Biệt điện

Sáng hôm sau em tranh thủ ngắm phố phường BMT cái

Kế hoạch là buổi sáng bọn em tranh thủ đi ngã sáu, rồi lên bản đôn luôn.
Ngã Sáu

Đài PTTH t/p BMT

Tượng đài chiến thắng BMT

Nhà thờ chánh tòa

Tất cả các địa danh này đều nằm ở ngã sáu.
Từ trung tâm thành phố đến bản đôn mất khoảng 50km. Bọn em có bạn đang thi công ở đây lên chiếm dụng luôn một con CRV, tự sướng lấy
Trên đường đến Buôn đôn
Nhà sàn

Buôn đôn đây rồi

Bản Đôn hiện lên với rực rỡ các sắc màu đủ loại trang phục thổ cẩm của đồng bào dân tộc M Nông, Ê Đê...
Em bắt gặp những chú voi cao to ngạo nghễ dạo bước ngoan ngoãn dưới sự chỉ huy của người quản tượng.

Thế là em làm một tour cưỡi voi vượt sông sê rê pôk.

Bác quản tượng này khá niềm nở và vui tính. Bác cho biết voi là tài sản của mình, liên kết ăn chia với công ty du lịch 50/50. Giá một voi bây giờ khoảng 400 triệu đồng. Chú voi này thật ngoan. trên đường đi không rẽ ngang tạt ngửa. Hai bên đường cũng có hành bán mía để du khách bo cho voi, 5000đ/cây
Tới đây, bọn em không thể không đi một vòng cầu treo bắc qua sông Sê Rê Pốc - con sông duy nhất của VN chảy ngược về phía tây - ngắm những cây si cổ thụ và nhìn dòng nước sùng sục cuồn cuộn chảy. Bên kia cầu là Rừng Quốc gia Yok Đôn điệp trùng, ẩn chứa nhiều sự kỳ thú.

bexinh294

Xe hơi
Up tiếp đi đi bác, em cũng quan tâm đến cung tây nguyên của bác :D

hcmt

Xe điện
Một số ảnh về Sê rê pôk - dòng sông hùng vỹ của đại ngàn tây nguyên

hcmt

Xe điện
Hồ lăk - biệt điện Bảo đại
Ngày thứ hai theo kế hoạch bọn em đi Hồ lăk.
Hồ Lăk cách Buôn Ma Thuột khỏang 56km về phía Nam,theo quốc lộ 27 đi Đà Lạt.
Xung quanh hồ được bao bọc bởi những dải núi và rừng nguyên sinh,tạo nên cảnh quan rất ngọan mục.Nước hồ xanh thăm thẳm in bóng thông trên các ngọn đồi.
Trên đỉnh đồi cao ,con đường xoắn ốc men theo sườn đồi dẫn lên Biệt điện Bảo Đại rợp bóng cổ thụ, cùng cỏ xanh và hoa dại.
Đường đến Hồ Lăk

Hồ Lăk thật trong xanh và thơ mộng

Một người dân đang bắt cá

Cưỡi voi trên hồ lăk. Do bọn em đã cưỡi voi trên dòng sê rê pôk nên không lặp lại trên hồ nữa.

Khu du lịch, nơi có đồng bào dân tộc sinh sống bên bớ hồ

Sau khi đi lòng vòng ngắm cảnh Hồ, bọn em bò lên đỉnh núi, nới có biệt điện của vua Bảo đại

Dàn hoa bên cạnh biệt điện

Phải nói rằng ông vua Bảo đại này quá sướng, bất cứ danh lam thắng cảnh nổi tiếng nào của Vn đều có biệt điện. Em cũng có may mắn biết được biệt điện ở Đà lạt, Đồ sơn, giờ là hồ Lắk. Nếu cụ nào muốn có thể thuê phòng ngủ tại đây. Theo như em HD viên thì khu biệt điện này đã được dựng lại toàn bộ trên nền nhà cũ, hình dáng cũng không còn giữu nguyên được như thiết kế ban đầu
Sân biệt điện

Hồ Lăk nhìn từ biệt điện

Sau khi thăm thú và nhâm nhi cố cà fe, bọn em xuôi xuống khu du lịch hồ lăk để kiếm bữa trưa.

Đây là khu nhà ăn

Hồ nhìn từ nhà ăn

lucky-luke

Xe buýt
Tới đây, bọn em không thể không đi một vòng cầu treo bắc qua sông Sê Rê Pốc - con sông duy nhất của VN chảy ngược về phía tây - ngắm những cây si cổ thụ và nhìn dòng nước sùng sục cuồn cuộn chảy. Bên kia cầu là Rừng Quốc gia Yok Đôn điệp trùng, ẩn chứa nhiều sự kỳ thú.
Cụ kiểm tra hộ e chỗ này cái nhé! Lần trước e phát biểu là sông Đăkbla ở Kon Tum thì bị cụ già làng và một số cụ khác vào ném đá, thế là phát hiện thêm 1 sông Kỳ Cùng ở Lạng Sơn cũng thế! Giờ thêm cái của cụ nữa là 3 à?

hcmt

Xe điện
Cụ nói đúng đấy ợ. Kính cụ 1 ly.
Đúng là cả 3 sông đều chảy ngược, tuy nhiên sông kỳ cùng chảy ngược ĐN-TB:
Sông Kỳ Cùng là con sông chính ở tỉnh Lạng Sơn, chảy sang Trung Quốc và là một chi lưu của sông Tây Giang.
Bắt nguồn từ vùng núi Bắc Xa cao 1.166 m thuộc huyện Đình Lập tỉnh Lạng Sơn Việt Nam, sông này thuộc lưu vực sông Tây Giang (Trung Quốc). Dòng sông chảy theo hướng đông nam - tây bắc qua thành phố Lạng Sơn. Cách thành phố này khoảng 22 km về phía tây bắc, dòng sông đổi hướng để chảy gần như theo hướng nam - bắc tới thị trấn Văn Lãng rồi lại đổi hướng thành đông nam - tây bắc trước khi rẽ sang hướng đông ở gần thị trấn Thất Khê. Từ thị trấn Thất Khê, dòng sông chảy gần như theo đường vòng cung, đoạn đầu theo hướng tây tây bắc - đông đông nam tới Bi Nhi, từ đây nó vượt biên giới sang Trung Quốc và dần đổi hướng thành tây tây nam - đông đông bắc để hợp lưu với sông Bằng Giang tại thị trấn Long Châu, Quảng Tây, Trung Quốc, thành sông Tả Giang, chi lưu phía nam của sông Úc Giang trong hệ thống tạo thành sông Tây Giang. Đoạn chảy trên đất Việt Nam dài khoảng 243 km, diện tích lưu vực: 6.660 km². Từ biên giới Việt-Trung sông chảy trên đoạn dài khoảng 55 km tới Long Châu. Đây là con sông duy nhất ở miền Bắc Việt Nam chảy theo hướng đông nam - tây bắc sang Trung Quốc.
Còn sông Đăk bla và sông Sê rê pôk chảy nược về phía Tây:

muadem

Xe cút kít
Cụ làm em nhớ tây nguyên quá :41:

hcmt

Xe điện
Huyền thoại Ama kông
Trong chương trình em dự định thăm cụ A ma kông. Nhưng thất vọng quá các cụ ạ. Giờ cụ ấy chín mươi rồi, lẫn lắm ạ. Em vào nhà thì thấy nằm quay mặt vào trong, chắc chỉ đang hồi tưởng lại quá khứ vàng son.
Sinh, lão, bệnh, tử là quy luật vốn có của trời đất, cho dù Ama kông có hiệu quả như lời đồn thì cũng không thể nào chống lại được cái quy luật ấy. Ama Kông một thời oanh liệt cũng vậy, sau những tháng năm tung hoành khắp bốn bể cũng như trong tình trường, giờ đây ông đã bước vào cái tuổi 98 với các biểu hiện tự nhiên như mắt mờ, tay chân chậm chạp, tai nghễnh ngãng... Suốt ngày ông chỉ ru rú trong nhà, may mắn là vẫn còn đủ sức để bốc thuốc cho khách.
Thời oanh liệt còn đâu

Em cũng làm chục thang ama kông, hy vọng em uống vợ vvvv...ui
Đây là nhà cụ ấy

Dụng cụ săn voi, không biết cụ có dùng để săn 4 cô vợ bằng cái này không nhỉ hê hê=))

hcmt

Xe điện
Huyền thoại lông đuôi voi
Theo tín ngưỡng của dân tộc bản địa sống tại Buôn Đôn (Đắc Lắc) thì ngoài việc được dùng làm nhẫn, vòng tay… phục vụ nhu cầu làm đẹp, lông đuôi voi còn đem đến sự may mắn về tình duyên, sức khỏe… Chính vì vậy mà đến với Tây Nguyên, hầu hết khách du lịch đều cố gắng tìm về Buôn Đôn để mua cho được một chiếc nhẫn làm bằng lông đuôi voi. Thực tâm em cũng không định mua các cụ ợ. Nhưng chính HDV của khu du lịch chào mời e. Một nhẫn bạc lông đuôi giá 90.000đ. Nếu nhẫn đôi giá 200.000 đ. Tò mò em cũng mua một cái. Sau đó chú còn rút ra túm lông chào em 200.000đ/ 1 sợi
Lông đây ợ

Khi về trung tâm BMT, qua các cửa hàng lưu niệm em mới để ý
Túm lông đây ạ

Em có hỏi đi hỏi lại các chủ cửa hàng đều thử hộ em và nói lông đuôi thật. Em cứ nghĩ làm gì mà lắm lông đuôi voi thế, mọc làm sao nhanh thế. Em nghĩ nếu lông đuôi thật phả tiền triệu cơ, nếu đúng là mang lại may mắn. Hỏi ra các bà chị chủ đều nói là cũng có hàng rởm làm bằng cao su. Khi em cưỡi voi cũng được bác quản tượng bảo vậy.
Nghi ngờ em hỏi lại thì được chào thế này ạ

Cô chủ nói đây là đuôi voi thật, cắt ra cho em luôn, giá vẫn vậy. Nhưng em hỏi voi Bản đôn giờ còn mấy con, thì cô cười toe toét mà rằng đây là đuôi voi châu phi, chỉ VN mình quan niệm may mắn nên mới rẻ thế.
Sản phẩm lông đuôi đây ạ

Em cũng làm một cặp về tặng vợ. Nhẫn vàng tây là 900.000đ/chiếc đơn

Hôm sau đi Hồ Lăk thấy cảnh này em mới buồn chứ. Hơi ân hận các cụ ạ. Mình cũng là nguyên nhân đây (các cụ xem đuôi nó thì biết)

Các cụ đừng ném đá em nhé. Em thề là mua đuôi voi nam phi ạ. (hì, hì người ta bẩu chỉ lông đuôi voi bản đôn mới mang lại may mắn, em không biết thế nào...)

hcmt

Xe điện
Vừa đọc bài báo này thấy hoảng quá. Không biết em có tiếp tay kẻ gian không ợ
Chặt trộm đuôi voi bán kiếm tiền tiêu xài
(Dân trí) - Trước cơn sốt chơi nhẫn bằng lông đuôi của voi, kẻ hám tiền đã tìm mọi cách nhổ trộm lông đuôi voi bán lấy tiền tiêu xài. Thậm chí, chúng còn nhẫn tâm chặt đứt đuôi voi để lấy lông bán.
Ngày 11/5, TAND tỉnh Đắk Lắk mở phiên tòa xét xử phúc thẩm vụ án chặt trộm đuôi voi xảy ra tại huyện Lắk.
Theo cáo trạng, ngày 1/3/2010, Phạm Văn Huy (32 tuổi, trú ở TP. Buôn Ma Thuột) và Đàm Văn Nội (25 tuổi, huyện Buôn Đôn) rủ nhau về huyện Lắk để trộm lông đuôi voi bán lấy tiền tiêu xài.​

Những con voi bị các đối tượng cắt cụt đuôi

Chúng trang bị một con dao (loại chặt xương) dài 42cm và một đèn pin. Đến thị trấn Liên Sơn, huyện Lắk chúng phát hiện "con mồi" là một con voi nhà của ông Đặng Văn Long (khu vực đồi thông ở thôn 1, thị trấn Liên Sơn, huyện Lắk) đang đi lững thững về hướng đồi thông.
Khoảng 21 giờ, cả hai tiếp cận con mồi và chặt đi một khúc đuôi dài khoảng 10cm. Chúng mang về Buôn Ma Thuột bán với giá 20 triệu đồng.
Tiếp đó, vào ngày 8/7/2010, Huy lại rủ thêm Lê Viết Dũng (35 tuổi, trú huyện Xuyên Mộc, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu) và Y Bia H’Wing (21 tuổi, trú tại Buôn Trí A, xã Krông Na, huyện Buôn Đôn) về huyện Lắk với ý đồ "đi nhổ trộm lông đuôi voi".
Trong lúc đang ngồi uống nước tại thị trấn Liên Sơn, cả bọn nhìn thấy voi nhà ông Y Per Êung (ở Buôn Lê, thị trấn Liên Sơn) lội hồ để qua Buôn M’Liêng, thị trấn Liên Sơn, chúng liền theo dõi địa điểm cột voi.

Sau đó, lợi dụng đêm tối cả bọn tiếp cận và nhổ trộm được khoảng hơn 200 sợi lông đuôi con voi tội nghiệp này.

Các đối tượng trước vành móng ngựa
Sau đó, chúng mang về TP. Buôn Ma Thuột bán được 6 triệu đồng, chia nhau tiêu xài.
Qua quá trình điều tra, các cơ quan tố tụng tỉnh Đắk Lắk đã làm rõ hành vi phạm tội và đưa các đối tượng ra xét xử trước pháp luật.
Kết thúc phiên tòa, HĐXX tuyên phạt Phạm Văn Huy, Lê Viết Dũng cùng 3 năm tù, Đàm Văn Nội chịu án 1 năm 6 tháng, Y Bia H’Wing 1 năm 3 tháng về tội trộm cắp tài sản.
Ngoài ra, các bị cáo phải bồi thường cho ông Đặng Văn Long số tiền 35 triệu đồng và ông Y Per Êung 7 triệu đồng.
Lê Văn - Dương Trần

FE09

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ thớt, em đang chuẩn bị đi du lịch tây nguyên cũng tham khảo được kinh nghiệm của cụ một chút.