Thảo luận C250 báo lỗi động cơ màu vàng!

truong90s

Xe máy
Hi các cụ. Sau bao thời gian đăn đo và đăng đàn tham khảo các cụ giữa BMW và Merc thì e đã quất ngay e merc về rồi. Cơ mà hôm qua e lấy xe về và đi trên đường cao tốc có test bứt tốc thì sau khi e đạp ga kéo từ 60km/h lên tới khoảng 120km/h thì tư dưng thấy đèn báo lỗi động cơ màu vàng hiện lên...
Hốt hoảng quá e vội tấp xe vào lề và bật khẩn cấp gấp rồi gọi cho gara thì họ có nói là:
1 là do e để bình xăng kiệt quá rồi mới đổ cũng dẫn tới lỗi đó,
2 là do em k để ý nên đổ nhâm sang xăng RON 92 (merc yêu cầu đổ RON95 mới đạt)
3 là do em khi đổ xăng em vẫn để cho máy chạy (đổ xăng yêu cầu phải tắt động cơ)

ngoài ra em đọc 1 số tài liệu nữa thấy bảo đậy nắp bình không kín cũng có thể hiện lỗi trên.

Rồi gara có bảo là động cơ không gặp lỗi gì cả và em vẫn có thể đi bình thường, rồi thấy có gara nào thì vào bảo họ cắm máy đọc lỗi và xóa nó đi là đc. Nhưng em cứ thấy bất an nên lên đây tham khảo các cụ rằng gara họ nói vậy có đúng không ạ? hay có cụ nào gặp tình huống tương tự rồi thì giúp em thông não với. chứ nếu đúng là không sao và do mấy lỗi trên nó lại hiện thì cứ phải đi gara để xóa thì phiền quá.

Cảm ơn các cụ đã đọc bài ạ :D

thuyphongthanh

Xe lăn
Thế đến giờ cụ vẫn chưa cho xe vào gara đọc lỗi à. Hay là xe vẫn nằm lề từ hôm qua ?

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Đèn vàng nó chỉ mang tính chất Báo thôi , nên nó nổi thì vẫn đi được chứ không phải dừng ngay lập tức
Trong các nguyên nhân mà gara báo + cụ tự tìm hiểu thì cụ tự nhớ lại xem mình có mắc vào cái nào không ? rồi mới lên đây hỏi chứ...

truong90s

Xe máy
Đèn vàng nó chỉ mang tính chất Báo thôi , nên nó nổi thì vẫn đi được chứ không phải dừng ngay lập tức
Trong các nguyên nhân mà gara báo + cụ tự tìm hiểu thì cụ tự nhớ lại xem mình có mắc vào cái nào không ? rồi mới lên đây hỏi chứ...
Mấy nguyên nhân trên thì em có xác nhận là em để máy còn chạy khi đổ xăng, nhưng còn là RON92 hay 95 thì e k để ý nên k rõ là loại nào cụ ạ :(

StepUp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đèn vàng báo lỗi động cơ có nhiều nguyên
nhân:
1. Do xăng kém chất lượng hoặc đơn giản là hở nắp bình xăng.
2. Do hệ thống đánh lửa (bugi, bobin) có vấn đề
4. Do hệ thống bơm/lọc nhiên liệu
5. Do hệ thống nạp gió, đo gió tắc, bẩn,
6. Do việc trộn, đốt nhiên liệu có vấn đề, nhiều xăng hơn gió, nhiều gió hơn xăng...
7. Do điều khiển động cơ
8. Do turbo/supercharged lỗi nếu xe có
9. vân vân mây mây...

Vậy nên phải đọc lỗi cụ thể mới biết được cụ ạ. Cụ ở HN qua em kiểm tra cho. Thông thường những lỗi mà báo đèn vàng động cơ lại đi được bình thường :D không nguy hiểm dẫn đến chết máy

Ga_son

Xe điện
Em mới bị xong, bị bẩn turbo vệ sinh phát lại hết ngay.