[Funland] Cả nể tốt hay xấu?

present

Xe điện
Cả nể và tích cách hay giúp đỡ những người yếu thế khác nhau nhiều nhé!
Ngoài ra tốt hay xấu còn tùy theo từng hoàn cảnh nữa.

Red One1

Xe lăn
Cả nể dạng nhu nhược thì không nên rồi

ExclMan

Xe điện
Đó là người ta lợi dụng, mà bị lợi dụng thì phải biết từ chối.

Ra đời va chạm, gặp người xa lạ thì ko sao. Nhưng gặp người thân quen, rồi bạn bè nhiều khi có cái tính cả nể, xuề xòa. Em thấy cái suy nghĩ, hành vi cả nể (ko phải dạng tính cách) này thấy chả có ích lợi gì cả, hại nhiều hơn lợi, ý các cụ thì sao? Ví dụ như cho vay tiền, mượn đồ .v.v

tuctuc2010

Xe điện
Em cả nể quá nên lấy gấu nhà em, giờ mới hối hận kkk :D

nguyen.dat.752

Xe hơi
tập mãi ko dứt được cái tính cả nể nhất là uống riệu.
còn việc tiền bạc thì có bài học rồi nên cứ phải sòng phẳng. Mất lòng trước, được lòng sau.

Yeuaibaygio

Xe container
Ở trên đây tập trung toàn cụ cả nể mí tốt bụng, chả trách ngoài đời toàn gặp người ngược lại :D

Red One1

Xe lăn
Ở trên đây tập trung toàn cụ cả nể mí tốt bụng, chả trách ngoài đời toàn gặp người ngược lại :D
Ngược lại tốt quá, ví dụ như đưa phong bì vì không cả nể nên dứt khoát không nhận, gặp người cả nể đút túi luôn lại buồn :))

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cả nể thì giữ được hòa khí, không cả nể thì mất hòa khí

Tùy mỗi người chọn sống như nào cụ ạ
Không cả nể còn giữ được quan hệ tuy có mất tí hòa khí. Còn hơn là cả nể để rồi không những mất quan hệ mà lại còn bị thiệt thân.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Chính xác đây là 1 tính xấu.

Những người cả nể thường là làm những việc mình không thích, không có khả năng làm nhưng vẫn cố làm cho vừa lòng người khác mà không tính đến hậu quả xảy ra cho bản thân mình. Ví dụ như cả nể uống rượu, xong lái xe về bị tai nạn. Cả nể cho vay tiền xong bị xù nợ dù biết thằng vay không có uy tín ..v...v... Những người cả nể thường sống không dứt khoát, hay bị tác động bởi người khác về mặt cảm xúc.

Cả nể nhiều người cho là nhu nhược, ở góc nhìn khác được đánh giá là tốt bụng bởi hành vi đó có xu hướng dặt lợi ích người khác lên trên bản thân ( chẳng hạn như đang rất bận nhưng không nỡ từ chối khi được nhờ vả....)
Em thấy nó quá xấu và nguy hiểm, em bị ảnh hưởng bởi cách dậy làm ng tử tế của Phụ Huynh Em. Nên cách tính cách ấy nó đã giết chết tương lai nửa đời người của Em cho tới giơt cũng chưa khắc phục hết tác hại nó để lại,giờ ảnh hưởng tới cs của gia đình và Vợ Con, Bố Mẹ cũng khổ lây.
Em khuyên ai có tính cách đó thì nên cố mà sửa
Đó là người ta lợi dụng, mà bị lợi dụng thì phải biết từ chối.

tieunhilang

Xe điện
Ra đời va chạm, gặp người xa lạ thì ko sao. Nhưng gặp người thân quen, rồi bạn bè nhiều khi có cái tính cả nể, xuề xòa. Em thấy cái suy nghĩ, hành vi cả nể (ko phải dạng tính cách) này thấy chả có ích lợi gì cả, hại nhiều hơn lợi, ý các cụ thì sao? Ví dụ như cho vay tiền, mượn đồ .v.v
Sao lại cả nể chuyện vay tiền nhỉ, em chỉ cả nể chuyện nhận tiền thôi!

- Nể lắm mới nhận đấy!

NayruLove

Xe buýt
It depends. Còn tùy. Có lúc nó lại là cái tốt, làm nên một con người mà người ta quý mến, trân trọng. Có lúc nó lại là cái xấu, làm nên con người mà người ta trách cứ, thậm chí nặng nề thì là chê trách, coi thường, xa lánh :-??

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các cụ bảo cả nể là xấu ah ? Vậy từ xưa đến giờ trong mắt chị em, em là người xấu rồi. Hu hu #:-s

caisua

Xe lăn
Các cụ bảo cả nể là xấu ah ? Vậy từ xưa đến giờ trong mắt chị em, em là người xấu rồi. Hu hu #:-s
cụ chắc chắn là người xấu cả trong mắt các anh em luôn, vì nhiều anh em muốn được cả nể mà chị em không khiến đây

Yeuaibaygio

Xe container
Ngược lại tốt quá, ví dụ như đưa phong bì vì không cả nể nên dứt khoát không nhận, gặp người cả nể đút túi luôn lại buồn :))
Cả nể là tùy tâm :D còn Không cả nể là ra giá luôn chứ Cụ :))

Bang lang

Xe điện
Kết quả của việc cả nể thường ko như mong đợi hay nói thẳng ra là rất chán. Gọi là cả nể có nghĩa là ko sẵn sàng và lấn cấn vì abcd nhưng do quý mến/ thương nên tặc lưỡi. Con người ta thường có cảm nhận lúc đầu rất chuẩn nhưng chính vì cố tình làm sai với cảm nhận đó nên mới thất bại.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Em thấy nó xấu, vì em gặp nhiều trg hợp tai nạn, thậm chí tan vỡ hạnh phúc gia đình vì đức tính cả nể, nhất là nam giới. Rượu nhé: gật
Nhậu nhé: Gật
Cho vay tiền: Gật
Bồ bịch cho bằng bạn bè: Gật
......Rất nhiều cái gật đầu vì cả nể.
Nhưng cần nhất là tốt với vợ con, với bố mẹ mình thì lại nhận những cái lắc đầu.
Nên trc khi gật, hãy nghĩ cho thấu đáo, kỹ càng là mình gật đầu rồi lắc đầu rất khó. Sau cái gật đầu ấy là những hậu quả nặng nề ảnh hg đến chính gia đình mình.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Mình cũng tính cả nể. Họ hàng thì xa gần nhờ việc gì cũng sẽ giúp. Tiền nong thì nói cho vay nhưng cũng xác định cho luôn từ lúc vay nên chẳng bao giờ đòi. Vài lần cho mượn xe ko đổ xăng hoặc cho mượn va quyệt mình tự sửa chỉ bảo lần sau đi cẩn thận hơn...
Bù lại Anh em họ hàng có xảy ra và chạm mâu thuẫn gì thì mình nói họ sẽ nghe ngay. Nên vài năm toàn làm đi chữa lành và hoà giải cho Anh em, họ hàng.
Nên mất tiền hay chịu thiệt cũng ko hẳn là dại chỉ là mình chọn cách đó để được những cái khác. Khi mẫu thuẫn tiền không giải quyết được vấn đề nhưng khi mất tiền đúng chỗ thì lại có được tình cảm và sự tin tưởng của những người thân.
Niềm vui là cứ gắn kết hoà giải mọi người hết mâu thuẫn là mình thấy vui.
Cũng rất sợ những lời khen ngợi hay vinh danh nên giúp ai xong mình đều lặng lẽ.
Khôn hay dại trên đời này rất khó nói. Được hay mất cũng khó đong đếm lắm các Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Gấu em nó toàn bẩu em rằng: ông mà là đàn bà thì có mà chửa suốt ngày :))
Ko biết bắt người ta đi bao à:))
Em cái gì cũng ừ, nhiều hôm bận việc ko phải của mình đến nhọc.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Là xấu nha....1 được 2 không.
mất lòng trước được lòng sau