[Funland] Cả nể tốt hay xấu?

Ra đời va chạm, gặp người xa lạ thì ko sao. Nhưng gặp người thân quen, rồi bạn bè nhiều khi có cái tính cả nể, xuề xòa. Em thấy cái suy nghĩ, hành vi cả nể (ko phải dạng tính cách) này thấy chả có ích lợi gì cả, hại nhiều hơn lợi, ý các cụ thì sao? Ví dụ như cho vay tiền, mượn đồ .v.v
Hại nhiều hơn, nhưng làm sao để bớt bớt lại thì lại là chiện khác

Moriarty

Xe container
Ra đời va chạm, gặp người xa lạ thì ko sao. Nhưng gặp người thân quen, rồi bạn bè nhiều khi có cái tính cả nể, xuề xòa. Em thấy cái suy nghĩ, hành vi cả nể (ko phải dạng tính cách) này thấy chả có ích lợi gì cả, hại nhiều hơn lợi, ý các cụ thì sao? Ví dụ như cho vay tiền, mượn đồ .v.v
Những người hay cả nể, giữ ý với người ngoài thì thường hay khắt khe xét nét vợ/chồng, con cái của mình. Nói chung là e ghét cái tính cả nể

Tuấn 3s

Xe tăng
Em tổng kết lại từ em thì là 50-50 ạ

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
Luôn có 2 mặt cả, phải cụ thể tình huống, bối cảnh, mối quan hệ như nào. sự cân bằng được mất về lâu dài. Nên món này em thấy không thể kết luận ngay được.

Red One1

Xe lăn
Cả nể nhiều người cho là nhu nhược, ở góc nhìn khác được đánh giá là tốt bụng bởi hành vi đó có xu hướng dặt lợi ích người khác lên trên bản thân ( chẳng hạn như đang rất bận nhưng không nỡ từ chối khi được nhờ vả....)

Bồ hóng HN

Xe buýt
Em chỉ sợ không có sức thôi. Còn không kệ. To hay nhỏ cũng thế mà. Vẫn phải đi thôi.

Hữu Ước

Xe tải
Em thấy nó quá xấu và nguy hiểm, em bị ảnh hưởng bởi cách dậy làm ng tử tế của Phụ Huynh Em. Nên cách tính cách ấy nó đã giết chết tương lai nửa đời người của Em cho tới giơt cũng chưa khắc phục hết tác hại nó để lại,giờ ảnh hưởng tới cs của gia đình và Vợ Con, Bố Mẹ cũng khổ lây.
Em khuyên ai có tính cách đó thì nên cố mà sửa

caisua

Xe lăn
Em thấy nó quá xấu và nguy hiểm, em bị ảnh hưởng bởi cách dậy làm ng tử tế của Phụ Huynh Em. Nên cách tính cách ấy nó đã giết chết tương lai nửa đời người của Em cho tới giơt cũng chưa khắc phục hết tác hại nó để lại,giờ ảnh hưởng tới cs của gia đình và Vợ Con, Bố Mẹ cũng khổ lây.
Em khuyên ai có tính cách đó thì nên cố mà sửa
Chắc nó ảnh hưởng quá nặng nề kiểu xách hộ ma túy nên có án hả cụ?
Còn cả nể hoặc tốt bụng trong giới hạn cho phép thì cũng chỉ tốn thêm chút thời gian, công sức chứ mấy đâu
6x khôn vặt, 7x cả nể, 8x bon chen, 9x ích kỷ, 2K thì quá nhạy cảm

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Cả nể là làm việc tốt trong hoàn cảnh bị động, sống hộ cho cảm xúc người khác, nói chung là mệt mỏi chứ chẳng hay ho gì.

Milan1899

Xe điện
Cả nể nhiều người cho là nhu nhược, ở góc nhìn khác được đánh giá là tốt bụng bởi hành vi đó có xu hướng dặt lợi ích người khác lên trên bản thân ( chẳng hạn như đang rất bận nhưng không nỡ từ chối khi được nhờ vả....)
Đang rất bận nhưng sẵn sàng giúp đỡ người khác = tốt bụng.

Đang rất bận nhưng sẵn sàng đi cafe, bia bọt với bạn bè = nhiệt tình với bạn bè.

Đang rất bận nhưng sẵn sàng ngồi tiếp chuyện một ông bà ất ơ nào đó không quen thân = lịch sự.

CCCM liệt kê tiếp giúp em :D

Milan1899

Xe điện
Ối, em cảm ơn HỆ THỐNG vì vừa nhận được quà sau khi còm !

rgbhis

Xe tăng
Nếu giàu mà cả nể thì tốt. Nghèo mà cả nể, sĩ diện thì càng thêm khổ.

Website
www.facebook.com
Nhà cháu hỏi người nổi tiếng AI, mà ai cũng biết là AI:

Hỏi: Người có tính cả nể là người như thế nào?

Trả lời :
Người có tính cả nể là những người thường xuyên nhận làm các công việc mà người khác né tránh. Họ để cho người khác lấn lướt, bước qua ranh giới mà bản thân đã đặt ra mà không hề lên tiếng về điều này.
Người cả nể thường tự xem sự bất mãn của người khác chính là vấn đề của bản thân mình ⁶.
Cả nể có nghĩa là dễ dàng chấp nhận, sẵn sàng làm những gì được yêu cầu, không dám từ chối vì sợ sẽ làm phật lòng, phật ý người khác ¹.
Người cả nể thường giả vờ đồng ý với mọi người, cảm thấy có trách nhiệm với cảm giác của người khác, không thừa nhận cảm xúc của mình khi bị tổn thương, không biết cách từ chối, bắt chước hành động của những người xung quanh, và cần khen ngợi để xác nhận ¹⁶.

Cả nể có thể gây ra những tác hại như thiếu sự thăng tiến, mất cân bằng giữa công việc và cuộc sống, mất sự tự tin và sự tự đánh giá, mất đi tính cá nhân và sự độc lập, stress và sức khỏe tâm lý, và gặp khó khăn trong việc thiết lập mối quan hệ ¹⁶.

Để chữa trị căn bệnh cả nể, người cả nể cần phải học cách từ chối, tập trung vào bản thân, tìm hiểu giá trị của mình, và tìm kiếm sự giúp đỡ từ những người xung quanh ³.

Source: Conversation with Bing, 22/01/2024
(1) undefined. https://bing.com/search?q=.
(2) Cả nể là gì? Dấu hiệu của người có tính cả nể - Cẩm Nang .... https://www.careerlink.vn/cam-nang-viec-lam/tu-van-nghe-nghiep/ca-ne-la-gi-dau-hieu-cua-nguoi-co-tinh-ca-ne.
(3) Cả nể là gì? Biểu hiện, tác hại và cách chữa “bệnh” cả nể. https://supperclean.vn/ca-ne-la-gi/.
(4) Cả nể là gì? Biểu hiện, tác hại và cách chữa “bệnh” cả nể. https://bing.com/search?q=người+có+tính+cả+nể+là+như+thế+nào?.
(5) [ĐÚNG NHẤT] Cả nể là gì? - Trang Web chia sẻ tài liệu, lời .... https://toploigiai.vn/ca-ne-la-gi.
(6) Cả nể là gì? Những dấu hiệu chứng tỏ bạn là người có tính cả .... https://chamsocxehoi.org/ca-ne-la-gi/.

linh 7

Xe tải
E thì ko bàn chuyện cả nể tốt hay xấu vì nó còn tùy thuộc lĩnh vực và câu chuyện mà mình sẽ cả nể hay không??
QUan điểm cá nhân chung là em thấy cả nể xấu, nhất là ngồi mâm rượu, ép rượu xong kiểu m *** nể anh.
Có lần em đi ăn có 1 ông e vốn đã ko ưa và ở làng cũng chả ai ưa, cứ mời mời vs ép ép đàn ông này nọ, nể nang này nọ,
e cầm luôn cái chén lên xong bảo là vâng, cháu *** nể bác 1 tí mẹ nào cả, rồi em đổ chén rượu xuống đất. từ ấy về sau là chả thấy mời hay ép nữa

Diep1979

Xe điện
Cả nể thì giữ được hòa khí, không cả nể thì mất hòa khí

Tùy mỗi người chọn sống như nào cụ ạ

Website
www.facebook.com
Nhà cháu hỏi người nổi tiếng AI, mà ai cũng biết là AI:

Hỏi: Người có tính cả nể là người như thế nào?

Trả lời :
...
Cả nể có thể gây ra những tác hại như thiếu sự thăng tiến, mất cân bằng giữa công việc và cuộc sống, mất sự tự tin và sự tự đánh giá, mất đi tính cá nhân và sự độc lập, stress và sức khỏe tâm lý, và gặp khó khăn trong việc thiết lập mối quan hệ ¹⁶.

Để chữa trị căn bệnh cả nể,
...
Đúng là AI vẫn có thể là "Artificial Ignorance = Mê muội nhân tạo", cccm ạ.

AI phán "Cả nể có thể gây ra những tác hại như thiếu sự thăng tiến, ..., gặp khó khăn trong việc thiết lập mối quan hệ" bla bla

Trong khi cá nhân nhà cháu lại thấy khá nhiều trường hợp người cả nể lại là người khôn lọc lõi, đang làm chủ & dẫn dắt cuộc chơi theo hướng có lợi cho mình cơ đấy.

Ví dụ,
1- Em nể chị lắm mới đồng ý nhận rượu của chị biếu đấy. Chị nói cuối tuần lái xe bỏ vào ca táp, đem đến cổng cơ quan em ở THĐ nhé.
2- Bố mẹ em không cho em đi chơi xa. Em nể anh lắm mới dám phượt với anh đến Đường Hạnh Phúc đấy. P/s: sau 4 tháng, bác sĩ bảo cưới.
3- ...