Các bác chỉ giáo em về thủ tục sang tên xe PKL

congdangxuan

Xe hơi
Em muốn tậu một con PKL. Nhưng tình hình là vốn em có hạn nên chỉ mua được xe cũ thôi. Em muốn hỏi các bác về thủ tục sang tên xe. Với lại xe có và không có PP khác nhau chỗ nào. Xe em định hỏi hình như không có PP. Nếu chạy có bị thu xe không. Các pro giúp em với

TuNam

Xe tải
Xe không có PP khác xe có PP ở chỗ không phải lo sang tên.

Bác nên dùng PP có sẵn mà chạy, không nên sang tên nếu xe nhập khẩu trước năm 2007 (thường là trước 1993).
Cũng có các loại giấy tờ hợp lệ khác trong khoảng 1993-2007 em không thạo lắm.
Trong khoảng này có PP sang tên được, có PP không tùy theo quyết định thanh lý, chứ chính thức mà nói xe PKL không được nhập khẩu cho mục đích dân sự.

Nhất là nếu phải chuyển vùng thì bác nên quên đi chuyện sang tên. Lý do: Bác không đủ kiên nhẫn để thắng được thủ tục đâu.

Em đã từng chuyển vùng, sang tên thành công 1 chú PKL nhập khẩu từ trước 1993. Sau đó nghĩ lại thì thà để nguyên PP mà chạy còn hơn. Các quý nhân đã giúp em cũng nói vậy "Lần sau mày đừng nhờ những việc vặt kiểu này nữa nhé, không đáng !".

Xe nhập chính ngạch sau 2007 thì chuyển vùng như xe PK nhỏ, có điều cần hơi khéo khi nộp trước bạ, biểu thuế không sẵn. Cách giải quyết là "vận dụng linh họat".

Chỉnh sửa cuối: