[Funland] Các bác cho em hỏi các bước thủ tục để cải chính Quê Quán sau 3 đời ở Bộ Tư Pháp với ạ.

Lê Trung Tú

Xe máy
Quê Cụ nội em là người tỉnh Vĩnh Phú lên Hà Nội làm ăn từ trẻ k rõ từ năm bao nhiêu. Chắc tầm đầu thế kỷ XX khi người Pháp mới chiếm thành Hà Nội. Ông nội em trước đây k rõ đẻ tại Hà Nội hay đẻ ở Vĩnh Phú do đợt đó sơ tán làm ăn, ông nội em sinh năm 191x (nay cũng hơn 100 năm r). Chỉ biết là từ bé ông đã theo cụ đi làm trên Hà Nội. Vì do ốm, nên cụ nội em mất sớm, mất tại Hà Nội. Đến đời ông nội em thì mất năm 199x ở Hà Nội. Bố em sinh năm 1955 sinh tại ngõ Trại Khách khu hộ sinh Đống Đa. Mẹ em sinh năm 1961 tại bệnh viện C Hoàn Kiếm. Em sinh năm 1979 cũng tại Bv C. Thằng bé nhà em sinh năm 2000 cũng ở Bv C. Biết đâu sắp tới cu cậu nhà em lấy vợ thì cũng là 6 đời ăn nằm cái đất Hà Nội. Mà Quê Quán vẫn ghi Vĩnh Phú. Mà em giờ cũng k biết quê mình nằm ở Vĩnh hay Phú nữa.
- Một số bác cmt là quê cha đất tổ thì phải nhớ đến. Em ghi nhận điều này, nhưng cái quan trọng là e k biết nó ở đâu thì nhớ sao đc ạ.
- Em tham khảo thì thấy bảo sau 3 đời là cải chính được quê quán nên e định đổi cho Em vs thằng bé nhà em quê quán thống nhất về 1 nơi là Đống Đa, Hà Nội. Vì đấy là nơi Ông bà, bố mẹ, cụ, kị của con em đã sống.
- Bác nào biết các bước mách em với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ.

Chỉnh sửa cuối:

phamhung126

Xe tải
Cụ nội của cụ quê ở đâu ?

sakai_yo

Xe lăn
3 đời là thay đổi chứ k phải vĩnh viễn nguyên quán cũ đâu ạ. Thủ tục thì e nhường các cụ có chuyên môn

MTD

Xe buýt
Em nghĩ là nước không nguồn nước cạn, người không gốc người tàn.

Quê quán không chỉ là nơi sinh mà còn là nơi có phần mộ cha ông, hương hoả tổ tông.

Và với phong tục tập quán của chúng ta, dù đi đâu, sinh sống nơi nào thì quê quán hay nói cách khác là nguồn gốc vẫn thuộc về nơi tập trung phần mộ của các cụ, nơi thờ phụng của dòng họ.

Có lẽ vì vậy, nguyên quán luôn không thay đổi với mỗi con người thuộc một dòng tộc.
Đúng vậy cụ
Không nhẽ vang cho chủ thớt phát

Cania

Xe đạp
Cụ muốn cải chính quê quán của ai? Của cụ hay của cụ 5 đời nhà cụ? Đọc rối rắm không hiểu lắm. Bộ Tư pháp không phải là cơ quan cải chính hộ tịch.

tamock

Xe buýt

Quê quán không chỉ là nơi sinh mà còn là nơi có phần mộ cha ông, hương hoả tổ tông.

Và với phong tục tập quán của chúng ta, dù đi đâu, sinh sống nơi nào thì quê quán hay nói cách khác là nguồn gốc vẫn thuộc về nơi tập trung phần mộ của các cụ, nơi thờ phụng của dòng họ.

Có lẽ vì vậy, nguyên quán luôn không thay đổi với mỗi con người thuộc một dòng tộc.
Thế mà em thấy cái bọn Mỹ hay bọn Úc ấy nó chả tàn tạ đi gì cả cụ ạ, chờ mãi.

dvhung243

Xe điện
Nguyên quán chỉ để viết lên thẻ căn cước thôi chứ thực ra không ý nghĩa gì

Chắc nguyên quán của cụ chủ thớt đọc lên không thấy sang , giờ muốn lên tỉnh to cho nó hoành tráng

xe rùa 2012

Xe container
chủ nghĩa lý lịch rởm và chủ nghĩa hộ khẩu kỳ quái là sản phẩm để cai trị dân đen của tầng lớp liếm bùa vs. trên TG văn minh ko nơi nào có, nó vẫn đang bóp nghẹt sự sáng tạo từ cái chuồng lừa và những con lừa :))

p/s bên thèng tặp ngoài chủ nghĩa ll và HK nó còn đăt quay camera cả lúc đại tiện để đánh giá công dân kìa :))

0962226789

Xì hơi lốp
Lúc làm hộ khẩu hay cccd cho bọn nó ít tiền nó ghi chu vào là xong mà !
Hộ khẩu thì mình tự ghi thêm ()vào cũng được !
Như thằng em quen nó ghi như này!!
Nguyên quán : Thanh hóa ( mất gốc )

xegiacmo

Xe container

Thế cụ nghĩ ai cũng có một quê hương , dòng họ làm gốc à ? Bao nhiêu biến động của lịch sử .
Xưa cụ đào duy từ cũng đâu có
Đây chủ thớt hỏi về thủ tục thay đổi nguyên quán , cụ lại đi giảng đạo .
5 đời là lâu phết rồi

hanoibaby

Xe điện

hanoibaby

Xe điện
Cụ muốn cải chính quê quán của ai? Của cụ hay của cụ 5 đời nhà cụ? Đọc rối rắm không hiểu lắm. Bộ Tư pháp không phải là cơ quan cải chính hộ tịch.
Hộ khẩu chỉ là công cụ để cai trị dân ngu khu đen ở các xứ sở thiên đường thôi. Muốn sửa thì mất ít bánh mì chi XXX là xong.
Người Việt không bao giờ thay đổi được quê quán (từ bỏ thì được, sau này đi đâu ai hỏi nhớ trả lời là mất gốc).
Như nhà cháu, gia phả đến giờ hơn chục đời, con cháu đi khắp nơi thì vẫn ghi quê quán theo cụ tổ.

tuanzs

Xe container
Có một số quê bị đưa vào blacklist của bên giãy chết đấy, ko hẳn là quê đâu cũng như nhau. Nếu mấy đời ko sống ở quê mà thủ tục cho phép chuyển thì tìm hiểu mà làm thôi cụ chủ.

Md81

Xe tải
Cháu cũng định hỏi như cụ. Chắc là khó trả lời thôi thì tự đoán vậy.
Cháu đoán quê hiện tại của cụ chủ thớt là... 36 ạ.
Nếu ở nước ngoài sang ta thì phải qua bộ ngoại giao trước.
Nhà em 2 đời sinh ra lớn lên ở HN nhưng quê gốc ở nơi khác, cũng giống như 99% dân HN bây giờ.
Em thấy chỉ có dân Hà Tây là mất quê thôi

0962226789

Xì hơi lốp
Cháu cũng định hỏi như cụ. Chắc là khó trả lời thôi thì tự đoán vậy.
Cháu đoán quê hiện tại của cụ chủ thớt là... 36 ạ.
Thế thì càng phức tạp ạ ! Quốc tịch chứ không phải nguyên quán nữa đâu !

0962226789

Xì hơi lốp
Nếu ở nước ngoài sang ta thì phải qua bộ ngoại giao trước.
Nhà em 2 đời sinh ra lớn lên ở HN nhưng quê gốc ở nơi khác, cũng giống như 99% dân HN bây giờ.
Em thấy chỉ có dân Hà Tây là mất quê thôi
Không mất đâu cụ ơi ! Những người khai sinh năm còn Hà Sơn Bình vẫn đề Hà Sơn Bình , năm là Hà Tây vẫn đề Hà Tây và khi về HN thì đề HN mà !

Md81

Xe tải
Không mất đâu cụ ơi ! Những người khai sinh năm còn Hà Sơn Bình vẫn đề Hà Sơn Bình , năm là Hà Tây vẫn đề Hà Tây và khi về HN thì đề HN mà !
Em chỉ bảo là mất quê thôi vì mấy a e Hà Tây khi bị hỏi toàn nói anh không có quê. Còn nguyên quán không thay đổi rồi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Quê quán hay Nguyên quán, còn cãi nhau chán về định nghĩa.
Dù sao, ý chủ thớt tôi cho là không nằm ở chỗ "cội nguồn" hay không, mà nằm ở cái Thủ tục loằng ngoằng và nhiều khi tốn tiền cho cái Nguyên quán, một thủ tục hành chính thuần túy mà không rõ để làm gì.

Eagle No.1

Xe buýt
Theo khía cạnh quản lý, Em nghĩ ngày xưa mới phải quan trọng nguyên quán vì khi cần điều tra lý lịch nhân thân thì đa phần chỉ về đấy là thông tin đầy đủ 3 đời. Còn hiện nay việc di chuyển chỗ ở quá dễ dàng nên cái nguyên quán ko còn tác dụng nữa vậy thì để nơi sinh là đủ rồi, đỡ nghĩ ngợi rắc rối.

0962226789

Xì hơi lốp
Em chỉ bảo là mất quê thôi vì mấy a e Hà Tây khi bị hỏi toàn nói anh không có quê. Còn nguyên quán không thay đổi rồi
Quê là họ hàng làng xã mình về chứ cụ bảo chia rồi nhập tách lại hợp thì 30năm có khi còn 1 nửa trùng tên tỉnh rồi thôi!