Các bác cho em hỏi về bánh đà ô tô ạ

Loccong

Xe tăng
Các bác cho em hỏi về bánh đà ô tô ạ.
Em muốn biết các bánh răng ở ngoài rìa của bánh đà để làm gì, nó ăn khớp với bộ phận nào đối với xe số tự động/ số sàn?
Bánh đà có bị hỏng không? Nếu hỏng thì hỏng như thế nào? Có khắc phục được ko khi mà các bánh răng ngoài rìa vẫn còn tốt?
Mong các bác chỉ giáo!

anhtho

Xe ngựa
Em muốn biết các bánh răng ở ngoài rìa của bánh đà để làm gì, nó ăn khớp với bộ phận nào đối với xe số tự động/ số sàn?
Bánh đà có bị hỏng không? Nếu hỏng thì hỏng như thế nào? Có khắc phục được ko khi mà các bánh răng ngoài rìa vẫn còn tốt?
Mong các bác chỉ giáo!
Bánh răng bên ngoài để khớp với bánh răng của động cơ khởi động, mà xe AT hay MT đều phải khởi động nên tác dụng như nhau. Bánh đà trong xe MT là một bộ phận của côn nên nếu rỗ, mòn thì láng lại.

TVPL

Xe container
Bánh răng bên ngoài để khớp với bánh răng của động cơ khởi động, mà xe AT hay MT đều phải khởi động nên tác dụng như nhau. Bánh đà trong xe MT là một bộ phận của côn nên nếu rỗ, mòn thì láng lại.
Chuẩn không được chỉnh luôn !

lexusandbmw

Xe điện
răng bánh đà để ăn với bánh răng đề khi đề lao khởi động

kimithanh

Xe tăng
heheh cụ anh tho đã giati thích quá kỹ roài

Loccong

Xe tăng
Vâng, em cảm ơn cụ.

răng bánh đà để ăn với bánh răng đề khi đề lao khởi động
Vâng, em cảm ơn cụ.

Em muốn hỏi thêm các cụ ạ:
- Bánh đà xe số tự động (cái mà có 6 con ốc để bắt ốc với quả bí ấy ạ), nếu bánh đà bị cong vênh thì xảy ra hiện tượng gì ạ? Liệu nó có tạo nên tiếng động lạ không, nó có làm cho xe rung lắc khi di chuyển ở một tốc độ nhất định nào đó hay là sẽ ảnh hưởng đến việc di chuyển của xe liên tục?
- Nếu bánh đà không cân thì sao ạ?

Loccong

Xe tăng
Em chưa nhận được câu trả lời thỏa đáng, nên lại hỏi các cụ tiếp ạ!

mcv30

Xe điện
Thứ nhất thông thường với số AT thì bánh đà nhẹ hơn mỏng hơn nhưng khó có thể cong vênh cụ nhé ! nếu mà cong vênh thì máy nát rồi hơn nữa khi cong vênh thì chắc luôn là máy sẽ rung nhưng tuyến tính với độ cong vênh , mà độ cong vênh lớn quá thì không đề được hoặc khó đề hoặc đề có bất thường !
Còn em chưa hiểu bánh đà không cân là gồm những cái gì và như nào ?

anhtho

Xe ngựa
Cụ thấy cái quạt mới chạy có êm không, chỉ cần 1 cái cánh bị sứt hoặc trục hơi bị cong là nó đã kêu lọc cọc rồi.
Bánh đà chạy ở tốc độ cao, lại có khối lượng kha khá nên cần phải có độ cân rất tốt, nếu nó cong vênh hay lỏng thì đương nhiên sẽ tạo tiếng ồn. Tiếng ồn đó có thể cộng hưởng ở một tốc độ nào đó và khi đó, tiếng ồn sẽ lớn hơn hẳn.

Caterpillar

Xe tăng
Cụ thắc mắc hay dính phốt gì liên quan đến bánh đà thì hỏi luôn đi để anh em giải thích cho gọn cụ ạ.

Có vẻ như cụ hỏi cầm chừng nhưng lại muốn có lời giải thìch thỏa đáng.
Thứ nhất: các dạng hư hỏng của bánh đà chỉ là: gãy mẻ vành răng khởi động hoặc mòn xước lớp đĩa ép ly hợp (kể cả xe AT). Trong trường hợp máy bị kẹt mà khởi động nhiều lần thì cũng chỉ làm hỏng răng chứ không hể cong vênh bánh đà.
Còn nếu trường hợp bánh đà của cụ vì một lý do gì đó cong vênh mặt phẳng đĩa (trục không cong) thì sự phân bổ khối lượng gần như không thay đổi nên hiện tượng rung do mất cân bằng, nhưng do cong vênh tiếp xúc giữa các đĩa ép ly hợp không đều nên lúc tiếp lúc không xe sẽ bị giật giật

Loccong

Xe tăng
Em cảm ơn các cụ đã quan tâm ạ!
Sau khi nghe các cụ chỉ giáo, e nhận thấy bánh đà rất ít khi hỏng, mà hỏng là biết ngay, xe đời mới như Santafe thấy nhiều cụ kêu hỏng bánh đà phải thay nên em hỏi cho rõ thêm ạ.

hoanglan_83

Xe tải
Mong các bác chỉ giáo!
Cuối năm E chờ tiền :ar! chả ngủ được vào chém 1 tý:
Bánh đà để cân bằng và tích trữ năng lượng cho hoạt động của hệ xi lanh-> tay biên-> trực khuỷu của động cơ, Ngoài ra ở vành ngoài bánh đà có vành răng để truyền lực từ bộ khởi động (giảm tốc luôn). Trên bánh đà lắp bộ ly hợp ma sát hoăc Biến mô thuỷ lực (hoặc động cơ điện trong động cơ Hybrid). Mặt bánh đà có thể là 1 mặt ép của lá ma sát trong bộ ly hợp.
Do vòng quay của bánh đà bằng vòng quay động cơ nên số vòng quay rất lớn (Từ vài chục đến hàng ngàn vòng /ph) nên yêu cầu về cân bằng rất cao.
hỏng hóc (theo thứ tự thường gặp):
1- hỏng vành răng khởi động: mòn, mẻ..
2- mòn, xước,cháy mặt ma sát
3- hỏng ren, ắc gô phần liên kết với ly hợp
4- Hỏng phần liên kết với trực khuỷu hoặc bi trục sơ cấp hộp số
5- mất cân bằng do chế tạo, lắp đặt..
6- em chưa gặp .. hihi:-o
Cách khắc phục:
1- thay vành răng
2- phay , mài..
3,4 - ren lại, đóng lại ắc gô
5- thay mới
6- em chưa biết
(em cũng chỉ mới biết đến thế..hihi):))

Thang Hoa

Xe hơi
Em biết mấy vụ vỡ bánh đà quá nguy hiểm luôn. Chủ yếu là dòng xe tải cổ.

các cụ cho em hỏi các dấu hiệu trên bánh đà là để làm j ạ??