Các bác cho em hỏi về gãy xương phải nẹp vít.

BonBonTT

Xe điện
Cháu nhà em 14t bị ngã gãy xương cẳng chân (đoạn giữa đầu gối và gót chân). bệnh viện đã mổ và nẹp đoạn xương bị gãy. Vừa rồi được 2 tuần em đưa cháu đi chụp phim để kiểm tra lại. Em xim phim thì có có thắc mắc như sau, mong các bác có chuyên nghành tư vấn cho em ạ: Ống xương to đã được nẹp và bắt vít thì ok rồi, nhưng ống xương bé bên bên cạnh không được nẹp và em thấy nó hơi bị lệch nhau, Các bác cho em hỏi lệch như vậy xương nó có liền lại được không ạ, giờ cứ để vậy hay phải xử lý như thế nào ạ. Em xin cảm ơn các bác!!!

Y hệt như em cách đây mấy năm.
Theo cá nhân em thì k vấn đề gì vì cái xương chính chịu lực nên người ta mới nẹp và bắt vít còn cái xương nhỏ kia nếu mà bắt vit nữa khi nó can xương lại xảy ra tình trạng 2 xương cùng đẩy nhau dẫn đến bị đau hơn và cũng ảnh hưởng đến đi lại.
EM k có chuyên môn nhưng e hiểu và nhận định theo cảm quan và thực tế e đã trải qua.

Cô_đơn

Xe tải
Đáng ra cụ nên tham khảo ý kiến các chuyên gia, bác sỹ mà trực tiếp là bác sỹ điều trị cho con cụ.
Tuy nhiên, cụ đã lên đây hỏi, e xin mạn phép nêu vài ý kiến (nhưng ko chịu trách nhiệm đâu nhé).
1. Xương gẫy di lệch lớn, lại ko có chỗ gá nên phải phẫu thuật. Việc đóng đinh cho xương chày như trên là chuẩn rồi. Xương này sẽ làm trụ cho xương mác không di lệch nữa.
2. Sau một thời gian các đầu xương sẽ phát triển, can vào nhau và bồi đắp canxi khiên xương liền lại. Việc lệch nhỏ thế kia e nghĩ ko đáng ngại đâu. Chắc bây giờ cháu nhà cụ cũng ko thấy đau trong xương nữa, Xương đã vào vị trí là hết đau thôi. Chỉ đau chỗ vết mổ một thời gian là khỏi. Cụ cứ yên tâm. Cụ tham khảo thêm

BonBonTT

Xe điện
Theo cá nhân em thì k vấn đề gì vì cái xương chính chịu lực nên người ta mới nẹp và bắt vít còn cái xương nhỏ kia nếu mà bắt vit nữa khi nó can xương lại xảy ra tình trạng 2 xương cùng đẩy nhau dẫn đến bị đau hơn và cũng ảnh hưởng đến đi lại.
EM k có chuyên môn nhưng e hiểu và nhận định theo cảm quan và thực tế e đã trải qua.
View attachment 6281203
Oài của bác còn lệch nhiều hơn, em không hiểu chuyên môn cái này nên muốn hỏi các bác chuyên ngành cho yên tâm ạ
Nhân tiện bác cho em hỏi của bác cái xương nhỏ cũng lệch thế nhưng về sau nó có khớp hết lại với nhau không, bao lâu sau thì bác đi tháo nẹp vít, bị cái này theo kinh nghiệm của bác thì phải chú ý cái gì, để em về bảo cháu nhà em. Cảm ơn bác nhiều

Chỉnh sửa cuối:

BonBonTT

Xe điện
Đáng ra cụ nên tham khảo ý kiến các chuyên gia, bác sỹ mà trực tiếp là bác sỹ điều trị cho con cụ.
Tuy nhiên, cụ đã lên đây hỏi, e xin mạn phép nêu vài ý kiến (nhưng ko chịu trách nhiệm đâu nhé).
1. Xương gẫy di lệch lớn, lại ko có chỗ gá nên phải phẫu thuật. Việc đóng đinh cho xương chày như trên là chuẩn rồi. Xương này sẽ làm trụ cho xương mác không di lệch nữa.
2. Sau một thời gian các đầu xương sẽ phát triển, can vào nhau và bồi đắp canxi khiên xương liền lại. Việc lệch nhỏ thế kia e nghĩ ko đáng ngại đâu. Chắc bây giờ cháu nhà cụ cũng ko thấy đau trong xương nữa, Xương đã vào vị trí là hết đau thôi. Chỉ đau chỗ vết mổ một thời gian là khỏi. Cụ cứ yên tâm. Cụ tham khảo thêm
Vâng, em cảm ơn bác. Em cũng hỏi bác sĩ điều trị cho cháu, bác có nói: Yên tâm không sao.
Nhưng em vẫn muốn tham khảo thêm để có cái nhìn tổng quan, có thêm kinh nghiệm

Black6666

Xe hơi
Ông a em cũng mới bị đóng đinh, giờ đi lại khập khiễng. Vài tháng nữa mổ tháo đinh thì phải.

avalon2017

Xe hơi
Nhiều khi 2 xương này mà có 1 xương bị gãy, bác sĩ còn phải đập cho gãy xương còn lại thì mới mổ nẹp vít được ấy.

kimthanlahan

Xe tăng
View attachment 6281203
Chỉ đóng đinh xương chày, xương mác nắn và để tự do. Nó sẽ tự liền. Các xương khi bó lại sẽ có thể bị lệch trục ở mức độ nhất định nhưng ở trẻ con khoảng 5 năm sẽ liền thẳng trục (các phần lệch sẽ tự tiêu). Đóng đinh thì sẽ hạn chế được hiện tượng ngắn chi so với bó thông thường hồi xưa. Nhân tiện chém gió luôn là các cụ lang bó lá, bó gà, bó xôi... cũng chỉ bó gãy xương mác, xương quai xanh, xương sườn, xương quay cánh tay là chuẩn thôi. Hi hi... các xương đấy thì để nguyên cũng tự lành. Còn gãy xương sống, xương chậu, xương đùi, xương chày, xương trụ thì nên phẫu thuật đóng đinh theo Tây y.

kimthanlahan

Xe tăng
Nhiều khi 2 xương này mà có 1 xương bị gãy, bác sĩ còn phải đập cho gãy xương còn lại thì mới mổ nẹp vít được ấy.
Chưa đúng hẳn, chỉ có trường hợp gãy xương chày thành nhiều mảnh, phải ghép mới cần đập gẫy xương mác. Còn gãy xương mác, xương chày không sao thì không phẫu thuật, chỉ nắn và bó lại thôi.

Oài của bác còn lệch nhiều hơn, em không hiểu chuyên môn cái này nên muốn hỏi các bác chuyên ngành cho yên tâm ạ
Nhân tiện bác cho em hỏi của bác cái xương nhỏ cũng lệch thế nhưng về sau nó có khớp hết lại với nhau không, bao lâu sau thì bác đi tháo nẹp vít, bị cái này theo kinh nghiệm của bác thì phải chú ý cái gì, để em về bảo cháu nhà em. Cảm ơn bác nhiều
- Cái xương nhỏ đó thì nó sẽ tự liền lại với nhau cụ nhé, chỉ có điều là nó lệch chứ k thẳng như nguyên bản.
- EM để khoảng 2 năm rưỡi mới tháo cụ ah, cũng nhanh gọn và đơn giản chứ k như lúc nẹp.
- Để nhanh phục hồi và xương phát triển tốt cụ nên tư vấn gia đình cho cháu thật nhiều cua, tôm, tép ( Riêu, canh mùa này quá hợp lý ) sẽ rất nhanh liền xương.
- Theo em nên hạn chế các môn thể thao như chạy, đá bóng....
* Quan trọng nhất là sau khi xuất viện phải tập luyện ngay từ nhẹ sau đó tập nạng để tránh bị cứng cơ.
Trên đây là một số kinh nghiệm của riêng em chia sẻ cùng cụ.