[Funland] Các bác có ủng hộ việc trực nhật của các con

Jake CNK

Xe buýt
Chuyện giáo dục con chưa bao giờ là dễ dàng, kể cả con mình chứ đừng nói đến việc hi vọng thay đổi con người khác. Em ít khi kiên trì đọc hết 3 trang, nhưng mỗi của cụ em đều đọc rất kỹ và nhìn thấy 1 ông bố rất gần với tâm lý trẻ con.

Đến người lớn ra đường vẫn cứ ào ào lao lên vỉa hè, ào ào lấn làn, đè đầu nhau để vượt, nô nức vượt đèn đỏ mà những người lớn khác cũng thản nhiên ùa theo hoặc coi như không thấy. Vậy mà các ông bố bà mẹ lý thuyết cứ bắt bọn trẻ con phải quản nhau, phải thay đổi được nhau thì quả là viễn tưởng.

Em ủng hộ việc các con lao động, nhưng trường các con em học vẫn thuê người quét dọn và em hoàn toàn đồng ý vì con em hàng ngày đến trường sẽ được học trong môi trường sạch sẽ, ngăn nắp.

Các bố mẹ nói phạt những bạn bày bừa trực nhật, đã là những bạn bày bừa, có nghĩa là ít có khái niệm về sự sạch sẽ, thì liệu các bạn ấy có thể làm sạch được lớp không? Nếu phạt mà bạn ấy không làm, các bạn khác ý kiến bạn ấy vẫn không làm thì sao? Chờ cô giáo vào lớp và dành 5-10p để nhắc trực nhật lớp? Hay cứ ngồi cả buổi với các lớp bẩn như vậy? Dù là cách nào, những bạn nghiêm túc cũng sẽ bị ảnh hưởng.

Có nhiều khi, câu chuyện trực nhật lớp cũng trở thành khởi nguồn của câu chuyện bắt nạt học đường. Những đứa trẻ nhút nhát và nghiêm túc luôn là đứa phải ở lại trực nhật để cho những đứa khôn lỏi và ít ngoan hơn ra về mà không làm gì cả.

Nhiều ông bố bà mẹ mang chuyện ngày xưa so với ngày nay nhưng quan trọng nhất là những đứa trẻ ngày nay đã khác xa những đứa trẻ ngày xưa như thế nào thì lại quên mất. Làm em cứ nghĩ đến truyện ngụ ngôn “ếch ngồi đáy giếng”.
Em không muốn bình luận các bài viết khác, chỉ riêng số lượng bình luận giải tán ban PH là thấy cccm ấy chẳng bao giờ lo công việc gì trên lớp cho các con, cái ban PH đấy nghỉ làm, bớt việc để lo công việc tù và hàng tổng, lo cho các con của cccm ấy có những hoạt động bổ ích, có những kỷ niệm vui vẻ tuổi học sinh thì ko cảm ơn người ta lấy 1 câu, chỉ thấy báo viết mấy bài thu tiền, đóng quỹ là vào chửi đổng lên.
Còn chuyện trực nhật, toàn lý thuyết hão, ở nhà thì chiều F1 như đúng rồi, ra đường bố láo vẫn "cháu nó ở nhà ngoan lắm" Em không có ý xúc phạm ai cả, nhưng cccm bớt sĩ diện và thực tế hơn đi

phuongmit

Xe cút kít
Cầm chổi quét lớp hết vài phút thôi nhưng hnao sạch, bẩn, nhiều giấy rác là hs cảm nhận dc, qua đó tác động ngược trở lại để điều chỉnh hành vi khi có ý định xả rác hay bày bừa. Còn cháu nào k thay đổi thì cứ bừa bộn, chả sao cả :)) việc be bé này mà các cụ ọp phớ đòi giải tán bph thì nói cho sướng mồm thôi, đi họp thì bố bảo cũng k dám đứng lên kêu giải tán đôu mà ;))

Mzc

Xe điện
Đợt trc em cmt trên FB về BPH kiểu thế, đại loại ko có quỹ thì ko có hoạt động gì cho con cả, miễn sao là thu chi hợp lý và đồng thuận. Thé mà 1 tá ông vào bảo là đến trường là để học, ngoài ra đe’0 cần thêm hoạt động gì sất.
Em đoán những ông đấy là những ông ko bao giờ đưa con đi học, tương tác vs lớp và ko họp phụ huynh bao giờ.
Cứ thấy thu vs quỹ là auto vote bỏ.
Những thằng đấy k bao giờ dạy con nên k hiểu.

maximax903

Xe điện
Hồi bé mỗi dịp được vác chổi từ nhà đi đến trường quét sân là em rất thích vì được ra ngoài chơi. Cô giáo phân công mỗi tổ quét 1 chỗ, sau đó vun lại 1 đống to để hót mang đi. Tay cũng hơi bị rộp 1 chút, cái chổi rễ lúc mang đi nó to thế mà lúc về tuột ra ngoài mất 1/3 vẫn vui :D

Mzc

Xe điện
Cá nhân em thì cho rằng nên thuê, việc nào ra việc ấy.
Vị nào muốn rèn con thì rèn ở nhà, oẻ nhà bắt chúng nó dọn dẹp phòng cá nhân của nó là đương nhiên.
Còn đây là tập thể, nếu phân công trự nhật thì về mặt lý thuyết tưởng rằng là cho các con rèn luyện nhưng thực tế nó chỉ mang bệnh hình thức vì kết quả sẽ rất nửa vời.
Ngày xưa trường học hay bệnh viện luôn có biên chế lao công nhưng có bao giờ sạch đâu. Từ ngày có các cty vệ sinh thầu thì các nơi đó mới sạch sẽ hơn
Thế nên cứ để các đơn vị chuyên nghiệp họ làm.
Thuê thì đóng thêm quỹ BPH, nhưng k thằng nào muốn đóng :))

Colza

Xe hơi
Anh chị có hiểu làm Trực nhật là gì ko?
Trực nhật lớp còn ko hiểu là như thế nào và làm những việc gì mà bày đặt bàn luận cái gì?
Anh chị đến cơ quan có phải phân nhau quét lá đổ rác không?

Trực nhật là việc của lao công. Lau bảng thường giáo viên dạy xong sẽ lau, hoặc giáo viên tiết mới làm việc này.

Anh chị muốn rèn con anh chị thì lập tổ cho nó đi làm. Đừng áp đặt lên con cái người khác! Trực nhật bắt lau sàn, quét lớp bắt buộc là đang ép trẻ con bán sức lao động không công đấy. Ai được tiền trong việc này?

À thêm, có mấy cụ bàn về xả rác bừa bãi. Không xả thì lấy đâu ra rác? Đứa nào xả thì đứa đấy dọn, không phải mấy đứa được phân trực nhật đi hầu bọn nó rồi đợi xoay vòng đến phiên mình.

Chỉnh sửa cuối:

trungduong2211

Xe điện
Hệ gen Z thì nhiều chứ sn 1995 mà lỗi thế thì hơi khó hiểu :(
Cơ quan e có 1 anh mới về hưu, 2 vc có nhõn 1 đứa con gái nên chiều, cũng đâu tầm 9x, mà đến phòng ngủ của nó phải trả công nó mới dọn, đâu 200k 1 lần kkk. Vậy nên việc vặt dọn dẹp nhà cửa cơm nước rửa bát nó cũng chả sờ bao giờ mà cũng chả biết làm. Thật k may cho bạn trai/ gia địnhnào vớ phải.

phuongan

Xe điện
Em ủng hộ việc các con phân công nhau trực nhật.
Con nhà em học trường công, các con trong lớp phân công nhau chia cơm, soạn bàn ghế, trực nhật hàng ngày. Lịch trực trên bảng:

Kết quả đây:

Các bác nào hô hào bỏ BPH lớp, mời các bác tham gia ban đó 1 kỳ thôi.
Em làm BPH lớp hồi con học tiểu học & lên nửa đầu cấp 2, em biết nên chỉ ủng hộ thôi không dám phàn nàn.

Chỉnh sửa cuối:

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Lớp con cụ làm những hạng mục gì mà hết 1h trực nhật
Dạ cụ, việc của các cháu được liệt kê như ảnh dưới đây. Cô giáo phân công bạn nào làm gì, hết tuần thì đổi nhóm khác, nhóm cũ làm chưa đạt thì cô phạt làm tiếp. Haizzz.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt

Trực nhật là việc của lao công. Lau bảng thường giáo viên dạy xong sẽ lau, hoặc giáo viên tiết mới làm việc này.

Anh chị muốn rèn con anh chị thì lập tổ cho nó đi làm. Đừng áp đặt lên con cái người khác! Trực nhật bắt lau sàn, quét lớp bắt buộc là đang ép trẻ con bán sức lao động không công đấy. Ai được tiền trong việc này?

À thêm, có mấy cụ bàn về xả rác bừa bãi. Không xả thì lấy đâu ra rác? Đứa nào xả thì đứa đấy dọn, không phải mấy đứa được phân trực nhật đi hầu bọn nó rồi đợi xoay vòng đến phiên mình.
Em hoàn toàn đồng ý với cụ.
Con em ở nhà tự nấu cơm cho cả nhà, rửa bát, giặt đồ, dọn phòng... đủ cả. Và con làm tự giác, vui vẻ. Nhưng cái trò trực nhật ở lớp là em thấy không đúng.

cantona

Xe container
Con em trực nhật mà bị phê bình còn bị phạt trực nhật lại thêm 2 3 ngày cho chừa. Thế là vừa biết lao động, nghe lệnh, làm cho tập thể, biết thế nào là bị soi.

dheIa

Xe điện

Trực nhật ngoài việc chống thói "kệ thằng kụ" cho bọn trẻ thì nó còn là giáo lý, dạy trẻ con ý thức chung Mình vì mọi người!

Anh chị đủ tuổi đẻ ra trẻ con rồi mà vẫn phải rèn cái ý thức đó hay sao mà còn phát biểu khôn như thế?

Giữ sạch sẽ gọn gàng ở nhà là việc bình thường. Ra chỗ công cộng làm đc việc đó mới là khó. "Cha chung ko ai khóc" hình như chỉ mỗi nhà ta có câu đó thì phải nhỉ?

dannongthon

Xe tăng
Trực nhật ngoài việc chống thói "kệ thằng kụ" cho bọn trẻ thì nó còn là giáo lý, dạy trẻ con ý thức chung Mình vì mọi người!

Anh chị đủ tuổi đẻ ra trẻ con rồi mà vẫn phải rèn cái ý thức đó hay sao mà còn phát biểu khôn như thế?

Giữ sạch sẽ gọn gàng ở nhà là việc bình thường. Ra chỗ công cộng làm đc việc đó mới là khó. "Cha chung ko ai khóc" hình như chỉ mỗi nhà ta có câu đó thì phải nhỉ?
Em tuyệt đối đồng ý với cụ về điều này! Nhiều phụ huynh văn hoá khiêm tốn, nhìn bề ngoài tưởng là yêu con lắm nhưng thực chất đang để đứa trẻ mất đi các tương tác và trách nhiệm với cộng đồng từ khi còn nhỏ!
Bản thân em cũng là người có con nhỏ do đó luôn cố gắng để lũ trẻ sau này sẽ tốt hơn khi ra đời! Dạy trẻ tuân thủ luật giao thông, không vứt rác bừa bãi, giúp đỡ người khác, tự làm các việc cá nhân và cao hơn nữa là tham gia làm việc tập thể là thứ em mong và đang hướng dẫn cháu!
Tất nhiên còn nhiều thứ tác động đến tương lai đứa trẻ nhưng bản chất giáo dục và sự quan tâm từ bố mẹ vẫn giữ phần quan trọng nhất!

phuongmit

Xe cút kít
Em ủng hộ việc các con phân công nhau trực nhật.
Con nhà em học trường công, các con trong lớp phân công nhau chia cơm, soạn bàn ghế, trực nhật hàng ngày. Lịch trực trên bảng:

Kết quả đây:
View attachment 8169791

Các bác nào hô hào bỏ BPH lớp, mời các bác tham gia ban đó 1 kỳ thôi.
Em làm BPH lớp hồi con học tiểu học & lên nửa đầu cấp 2, em biết nên chỉ ủng hộ thôi không dám phàn nàn.
hihi hô hào bằng phím qua diễn đàn, ngồi họp thì im thin thít luôn, về thì chửi đổng, xả vào màn hình tí thôi ;))

Colza

Xe hơi

Càng nói càng võ đoán, bảo thủ. Việc hình thành ý thức nơi công cộng nó phụ thuộc vào nhiều thứ, không chỉ chăm chăm cái việc "trực nhật" mà nâng tầm nó lên "giáo lý" các thứ. Phụ huynh đi với con ra ngoài không bảo được nó vứt rác đúng chỗ hay sao mà phải đi lao động tập thể mới ngộ ra được điều đấy?

Mấy cái trò trực nhật rồi chấm điểm, cờ đỏ nên dẹp. Nó hình thành tư duy tay sai, đấu tố. Đi soi từng cái rác của bạn sót lại để mách cô, cô phạt làm tiếp. Cái đấy để đào tạo 1 thế hệ cúi đầu, không biết phản kháng, chỉ chăm chăm nhận lỗi về mình và biết nghe lệnh. Ngoài ra, các bạn lớp trưởng, lớp phó, cờ đỏ thì ngáo quyền lực, tùy ý phân công, sát phạt các bạn khác.

Ai có ý thức sạch sẽ từ trong nhà mình thì khó xả rác ra chỗ chung lắm, trừ khi cố ý. Hoặc xung quanh nó đều thế thì em dạy con em luôn là chả việc đ.éo gì phải dọn, mày cứ kệ thế cho bố. Mày không vứt rác thêm ra là tốt rồi.

moly

Xe điện
Giải tán ngày nào hay ngày đấy, hội mơi xèng lắm trò lắm
Cụ có theo sát các hoạt động của các con ko mà nói vậy. Em là ng luon. Theo sât 2 đứa trẻ và chưa bao giờ trong bph cả vì ko có tg. Nhưng em luôn cảm ơn bph, có họ thì ở lớp các con mới có các hđ vui như : sinh nhật, trung thu,.... . Còn trực nhật, em ủng hộ. Con em tuần 1 ngày ở lại tầm 15 đến 20 phút. Lớp 4-5 là lau sàn đc rồi. Tổ thueowngf 4-5 bạn hoặc hơn. Bảo nhau lau dọn cho sạch.

honglong1

Xe điện
Em cũng thấy những người gọn gàng ngăn nắp là những người có trách nhiệm và đáng tin cậy!
E thấy việc trực nhật dọn dẹp vệ sinh lớp học của mình để có ý thức hơn với môi trường lớp mình học hàng ngày mà còn lười thì việc nhà chắc chắn càng không làm, sau này lớn lên thì càng không có ý thức với xã hội.

OTheAh

Xe tăng
Cụ có theo sát các hoạt động của các con ko mà nói vậy. Em là ng luon. Theo sât 2 đứa trẻ và chưa bao giờ trong bph cả vì ko có tg. Nhưng em luôn cảm ơn bph, có họ thì ở lớp các con mới có các hđ vui như : sinh nhật, trung thu,.... . Còn trực nhật, em ủng hộ. Con em tuần 1 ngày ở lại tầm 15 đến 20 phút. Lớp 4-5 là lau sàn đc rồi. Tổ thueowngf 4-5 bạn hoặc hơn. Bảo nhau lau dọn cho sạch.
Tuỳ quan điểm mỗi ng, e thì thấy thừa thãi vẽ ra các khoản đóng góp đủ kiểu