Các bác giải đáp về quyền hạn của xx mai dịch trong trường hợp của em

Toyota Thanh Xuân - 315 Trường Chinh - Thanh Xuân
Website
xetoyotathanhxuan.com
Em có tình huống rắc rối xin các bác tư vấn và góp ý :(:(:(.
Chuyện là sau Tết do công việc không cần đến xe,thông qua mối quan hệ một người quen,em đã cho một bác tự xưng là thành viên hội Escape thuê một chiếc xe(người này tên Phạm Văn Thắng,đt 0903207673-Chủ công ty nội thất Gia Việt).
Thời hạn em cho thuê là hết tháng 04/2012.Đến thời điểm trả xe thì Thắng có viện cớ công trình bị chậm tiến độ thanh toán nên hẹn em hạn chót đến ngày 10/05/2012 sẽ trả xe em.Trong thời gian này em biết là chiếc xe của em đã bị Thắng cầm cố lấy tiền sử dụng,em đã định trình báo về việc này,tuy nhiên do nể nang qua mối quan hệ quen biết,em đã cố chờ đợi.Đến hẹn phải trả xe em thì Thắng biệt tích luôn,sau khi chờ đợi 1 tuần mà không có bầt kỳ động tĩnh và cũng không thể liên lạc được với Thắng(điện thoại tắt,nhà tập thể C3 Nghĩa Tân đóng cửa) thì em đã làm đơn trình báo với Công an Phường Mai Dịch,song song với việc đó là em lọ mọ đi tìm xe ở mạn Khương Trung (vì qua tìm hiểu em được biết Thắng cầm xe em ở mạn này).
Lọ mọ tìm xe giữa hàng trăm bãi đỗ mà xui khiến thế nào,em lại tìm thấy xe của em,mặc dù nó được gắn một cái biển giả để che mắt.Nét đặc trưng làm em nhận ra điều đó là vì em đã thay mặt ca lăng khác,nên bản thân em sẽ dễ dàng nhận ra.Sau khi thấy xe của mình,em đã để xe máy ở lại bãi xe đó và dùng chìa khoá phụ đánh xe của em lên CAP Mai Dịch để trình báo.Sau khi trình báo xong thì em đã quay lại bãi đỗ để hỏi rõ sự việc,mặc dù em biết việc quay lại là hết sức nguy hiểm.Tuy nhiên việc đó rồi cũng được dàn xếp ổn thoả.
Trở lại với việc chính,trước khi em lên trình báo thì ngày 16/05 em đã gửi đơn trình báo lên đó.Khi mang xe lên CAP,đồng chí H-hình sự có phụ trách việc tiếp nhận xe của em,cùng giấy tờ xe+hợp đồng cho thuê...Quá trình tiếp nhận thì em có ký vào bản lời khai và bản TẠM GIỮ TANG VẬT,đ/c H đã bảo em đi mua 1 cuộn băng dính và 1 tệp giấy A4 để làm một việc mà em thấy hơi vô lý,đó là tự em ký tên và viết tên mình,rồi dán niêm phong vào xe (Việc này em thấy quá kỳ quặc so với quy trình niêm phong).
Thời gian 1 tuần trôi qua,em có quay lại để hỏi tiến trình vụ việc thì được trả lời là đang gửi giấy mời cho các bên để làm sáng tỏ ( 3 bên ,bao gồm nguyên đơn là em,bị đơn Thắng và người Thắng cầm cố-đã viết giấy bán xe của em với giá 600 triệu đồng) nhưng thực chất em nghĩ là không có một động thái nào cả.Em có qua lại CAP Mai dịch rất nhiều lần,nhưng rất khó gặp đồng chí thụ lý này,phần vì đ/c này đang đi học,chỉ có thể gặp vào tối hoặc 11h30 trưa và điện thoại thì không bao giờ nghe máy.
Thời hạn đến nay đã 1 tháng,quả thực là em quá bất mãn với quy trình làm việc của họ,xe thì phơi mưa nắng,vụ việc thì không một lời tư vấn,giúp đỡ...cũng chả ra nạc ra mỡ gợi ý em nên làm thế nào...
Sáng nay em có soạn 2 cái đơn,một cái Đề nghị trao trả lại phương tiện và một cái là Đề nghị rút đơn trình báo.Đến nước này thì họ có nói là sẽ chuyển hồ sơ của em lên CAQ Cầu Giấy và rằng xe của em cần phải giám định,việc này tốn rất nhiều thời gian và phải chờ (!!!!)
Mong các bác tư vấn cho em vài điểm sau,em xin cám ơn các bác trước.
-Cách niêm phong phương tiện của CAP Mai Dịch như vậy đã hợp lý chưa?
-Sau khi em nộp đơn đề nghị về việc rút lại việc trình báo thì họ có trả lại xe và giấy tờ cho em không?
-Nếu họ kéo dài thời gian thì em phải kiến nghị điều gì và với cơ quan nào?
-Khi em có đơn đề nghị rút trình báo và xe như vậy thì họ còn chuyển hồ sơ lên Quận CG và giám định để làm gì trong khi giấy tờ xe em đầy đủ??

step66

Xe hơi
- Xe của cụ khi lập biên bản tạm giữ thì đương nhiên phải niêm phong, việc cụ ký vào băng giấy để niêm phong là đúng. Sau khi cụ trình báo thì buộc phải xác minh đẻ kết luận ai sai, sai gì, có cấu thành tội phạm không, tội gì .....Còn khi cụ rút đơn thì cũng phải làm các thủ tục chống kiện cáo về sau thì mới trả xe cho cụ.Nếu cụ có bức xúc gì thì làm đơn đến CAQ Cầu Giấy. Chúc cụ sớm thu hồi tài sản;))

calibrationwater

Xe điện
Trứoc tiên là chúc mừng bác đã thấy xe. Cái này phải nói là quá may mắn .... Đoạn sau em chưa biết xử lý ntn nên ngồi hóng vậy.

Website
xetoyotathanhxuan.com
- Xe của cụ khi lập biên bản tạm giữ thì đương nhiên phải niêm phong, việc cụ ký vào băng giấy để niêm phong là đúng. Sau khi cụ trình báo thì buộc phải xác minh đẻ kết luận ai sai, sai gì, có cấu thành tội phạm không, tội gì .....Còn khi cụ rút đơn thì cũng phải làm các thủ tục chống kiện cáo về sau thì mới trả xe cho cụ.Nếu cụ có bức xúc gì thì làm đơn đến CAQ Cầu Giấy. Chúc cụ sớm thu hồi tài sản;))
Trứoc tiên là chúc mừng bác đã thấy xe. Cái này phải nói là quá may mắn .... Đoạn sau em chưa biết xử lý ntn nên ngồi hóng vậy.
Cám ơn ý kiến của 2 bác,tuy nhiên em thấy rất lạ là khi niêm phong,không có dấu má gì cả,em lại là người trực tiếp ký tên vào tờ giấy A4 rồi dán vào xe,việc này là quá vô nghĩa,em cho rằng đó chỉ là hình thức mà thôi,vì thực tế qua lớp băng dính thì chỉ sau 1 tuần mưa nắng là tờ giấy đã trở nên trắng tinh rồi.Khi tiếp nhận tài sản và giấy tờ của em,em cũng chỉ biết đi về chứ không có một giấy hay biên bản biên nhận đã nhận cái gì của em cả !!
Mặt khác em nghĩ rằng thẩm quyền của CAP không đủ để giải quyết vụ việc có giá trị TS trên 500tr thế này.Họ có phải cố tình trì hoãn không.Thực sự bản thân em không có niềm tin vào các chiến sỹ này nữa,vì tiếp dân thì khệng khạng và nói năng bỗ bã lắm.Trong khi em đặt vấn đề và hỏi về lộ trình một cách hết sức lịch sự.Sáng nay em nộp đơn thì đ/c phụ trách chỉ nói câu cộc lốc:"Thích trình báo thì trình báo,thích rút thì rút à"

step66

Xe hơi
Cụ cứ lên CAQ.votka em đi rồi em tư véo tiếp :D

newdrive

Xe tải
Khả năng là công an phường được bảo kê của thằng cầm đồ rồi, vụ của cụ nên thue luật sư kiện ra tòa cả công an phường lẫn tên Thắng kia

nguoihung8555

Xe hơi
cụ nên gửi lên ca quận cầu giấy càng nhanh càng tốt vì có thể ca phường ko có khả năng giải quyết hoặc vì lý do nào đó v,v cụ chờ có đến tết tây thì ca phường họ giải quyết chúc cụ sớm đòi được công lý

Website
xetoyotathanhxuan.com
cụ nên gửi lên ca quận cầu giấy càng nhanh càng tốt vì có thể ca phường ko có khả năng giải quyết hoặc vì lý do nào đó v,v cụ chờ có đến tết tây thì ca phường họ giải quyết chúc cụ sớm đòi được công lý
Vâng,hôm nay em ra CAP tìm gặp đồng chí Hải-hình sự phụ trách vụ này (0984316151),nhưng vẫn như thường lệ là không nghe điện thoại và không gặp được,hôm qua thì nói là xe em cần giám định và cứ chờ đó.....Bọn này làm ăn quan liêu thật,em cũng gợi ý là tạo điều kiện cho em rút xe về và em muốn mời cốc bia để cám ơn cũng như gửi chút ít công làm hồ sơ,nhưng chả hiểu ý bọn nó định cò quay cái gì.Uất thật.Em nên viết đơn kiến nghị lên CAQ CG và có cần kèm theo CA thành phố hay cơ quan nào nữa không bác. ~X(

Sprinter 1626

Xe buýt
Thế mà từ trước giờ em cứ nghĩ nghề như của cụ với xxx là phải có quan hệ mật thiết với nhau lắm.:D

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Đáng nhẽ lấy đc xe rồi thì bác đánh xe về nhà luôn, thay chìa khóa mới là xong ! Giấy tờ tên bác thì bác lo gì ! Bâyh thì tình hình thực hiện đúng thủ tục sẽ lâu và phức tạp khi đã thành án rồi ! Bác nên kiếm quan hệ hoặc người biết xử lý để cho nhanh chóng xong vụ này, chắc lại mất thêm 1 ít tiền nữa rồi !

Website
xetoyotathanhxuan.com
Thế mà từ trước giờ em cứ nghĩ nghề như của cụ với xxx là phải có quan hệ mật thiết với nhau lắm.:D
Em hiểu ý của bác,tuy nhiên đây là anh em OF em mới cho thuê lúc rỗi mà thôi.Trước người đó có chạy Everest và có cty khá đàng hoàng.Ai ngờ giờ nó lại làm liều thế,em nghĩ nó cũng không trốn được mãi đâu.

Móp

Xe tăng
nếu không có cách giải quyết với nhau được thì đành phải kiện thôi cụ ạ. Cụ nên nhờ luật sư tư vấn về việc này

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Đọc mà em điên cả tiết. Toàn lừa đảo, éo phải xe của mình mà dám đi cắm, người nhận cắm xe éo đủ giấy tờ cũng nhận. Công an thì giải quyết quá dở. Nước này cụ đem ít tiền mặt, làm việc với ca Mai Dịch, về luật là xxx tịch thu ngon lành tang vật

SPL

Xe container
Theo em cụ đã sai ngay từ đầu là không lên Quận mà lại ra phường. Vụ này cụ lên số 7 trình báo cho rồi.

tazzan_man

Xe tăng
Trước khi nhận tư vấn của luật sư, em nghĩ cụ khi làm động tác gì cứ ghi âm, ghi nhớ để sau này còn có bằng chứng.
Nhưng công nhận là lúc thấy xe cụ cứ mang mạ nó về, cần choá gì trình với báo. Nói chung là cũng mệt mỏi.
Em hóng tiếp.

kieninlove

Xe tăng
Cụ phải nói rõ giá va làm việc trực tiếp với xxx. Cụ úp úp mở mở thế, cốc bia thì bõ bèn gì, 1 ít công xá nhỡ cụ cho vải củ thì các chú ấy chẳng bõ công làm. Cụ phải thẳng vả luôn.

bmwl7

Xe tải
http://dantri.com.vn/c202/s202-549212/giao-xe-cho-cong-an-xu-ly-thay-chu-cam-do-su-dung.htm

Cụ tham khảo vụ này để có hướng giải quyết nhé.

Theo em, cụ cần thuê luật sư, ở đây có cụ havu.

Còn Để Nhanh, chắc phải thương lượng với bên cầm đồ, chia sẻ rủi ro, thông qua các mối quan hệ xã hội. Nói chung, càng để lâu ngày nào, cụ càng thiệt, càng xót.

Đưa xe vào thì dễ, rút ra là cả một vấn đề.

--------------------------
Thứ Ba, 20/12/2011 - 11:01
Quảng Ninh:
Giao xe cho Công an xử lý thấy chủ cầm đồ sử dụng?
(Dân trí) - Sau khi giao nộp xe ô tô cho Công an TX Cẩm Phả (Quảng Ninh) phục vụ điều tra, bà Bùi Thị Lương tá hỏa phát hiện chiếc xe của mình đang được chủ cầm đồ sử dụng. Trước sự việc, Công an Cẩm Phả đã bị VKSND cùng cấp “tuýt còi”.
Bà Bùi Thị Lương (SN 1980), trú tại phường Cẩm Tây - TX Cẩm Phả phản ảnh, hành trình kỳ quặc của chiếc xe ô tô SantaFe mang BKS 14P-0287 mà bà Lương là người sở hữu hợp pháp bắt đầu từ việc, ngày 25/10/2011, ông Nguyễn Anh Tuấn (SN 1977), bạn trai bà Lương tự ý lấy xe đi nhiều ngày không trả.

Ngày 27/10, bà Lương phát hiện chiếc xe ô tô của mình đang đỗ tại một nhà người dân trên địa bàn phường Cẩm Sơn - TX Cẩm Phả. Biết ông Tuấn đang chơi bài ở trong nhà nên bà Lương đã gọi điện đòi xe nhưng không được. Bà lấy chìa khóa xe mang theo nổ máy điều khiển chiếc xe  mang về nhà.

Tưởng việc chỉ có thế nhưng buổi chiều cùng ngày, bà Lương nhận được điện thoại của một người phụ nữ thông báo chiếc xe ô tô trên đã được ông Tuấn cầm cố lấy 460 triệu đồng.

Hình ảnh chiếc xe ô tô SantaFe (Ảnh minh họa).
Tiếp đó, ngày 28/10, bà Lương bất ngờ nhận được điện thoại của ông Hoàng Thanh Nhượng - Phó trưởng Công an TX Cẩm Phả yêu cầu mang xe lên trụ sở để làm việc. Sau đó, một cán bộ Công an phường Cẩm Sơn đã đến nhà bà và tự lái xe ô tô của bà Lương lên Công an Cẩm Phả. Tại đây, sau khi nghe bà Lương và bà Tuyết, người cầm cố chiếc xe trình bày sự việc, cơ quan Công an đã lập biên bản và tạm giữ chiếc xe để phục vụ công tác điều tra, xác minh.

Chiếc xe ô tô SantaFe mang BKS 14P-0278 của bà Lương được anh Diệp An Minh chuyển nhượng cho bà với giá 900 triệu đồng. Theo giấy mua bán được lập ngày 11/6/2010 thể hiện: “Tôi là Diệp An Minh (trú tại tổ 98, phường Cẩm Sơn, TX Cẩm Phả) có chiếc xe SantaFe màu đen mang biển kiểm số 14P-0287 nay bán cho cô Bùi Thị Lương với số tiền 900 triệu đồng. Tôi đã nhận đủ tiền, bàn giao giấy tờ và xe cho chị Lương”.

Sau khi giao xe cho cơ quan CSĐT Công an thị xã Cẩm Phả phục vụ điều tra, bà Lương lại tá hỏa khi thấy chiếc xe của mình được chủ cầm đồ chạy “nhong nhong” ngoài đường. “Chiếc xe là tài sản hợp pháp của tôi nhưng để hợp tác với CQĐT tôi vẫn nghiêm chỉnh chấp hành giao xe. Sau đó, nhiều lần tôi có đơn đề nghị Công an Cẩm Phả trả lại xe cho tôi để tôi sử dụng phục vụ công việc nhưng CQĐT không chấp nhận. Nhưng tôi bất ngờ phát hiện CQĐT lén lút giao xe cho chị Tuyết mà không hề thông báo với tôi. Rõ ràng, tôi là chủ xe hợp pháp thì lại không được tạo điều kiện trả xe, trong khi người cầm đồ bất hợp hợp lại được CQĐT lén lút trả xe”, bà Lương bức xúc.

Bà Đỗ Thị Dung - Viện trưởng VKSND TX Cẩm Phả khẳng định việc làm của Công an TX Cẩm Phả là sai nên phải thu hồi xe để trả cho bị hại.
Trước tố cáo của bà Lương, Thượng tá Hoàng Thanh Nhượng - Phó Trưởng Công an TX Cẩm Phả cho rằng đây là vụ việc dân sự nên cơ quan Công an đã trả xe cho bà Tuyết và hướng dẫn bà Lương và chủ tiệm cầm đồ sang tòa án để giải quyết.

Tuy nhiên, trước câu hỏi: “Chiếc xe trên không phải là tài sản của ông Tuấn nhưng bà Tuyết vẫn cho cầm cố, việc này có đúng quy định của pháp luật không? Cơ quan Công an tiếp nhận xe của bà Lương nhưng lại giao xe cho bà Tuyết có đúng không? Căn cứ nào để CQĐT khẳng định đây là vụ việc dân sự?”, thượng tá Nhượng đành im lặng không trả lời.
Làm việc với PV Dân trí, bà Đỗ Thị Dung - Viện trưởng VKSND TX Cẩm Phả cho biết đã nhận được đơn tố cáo của bà Lương. VKSND TX Cẩm Phả đã cử cán bộ sang nắm bắt hồ sơ và thấy rằng việc làm trên của Công an TX Cẩm Phả là sai nên đã có công văn kiến nghị thu hồi xe để trả cho bị hại.

“Qua nghiên cứu hồ sơ, VKS thấy việc cơ quan Công an giao xe cho bà Tuyết là sai nên đã có công văn kiến nghị thu hồi lại chiếc xe. Chúng tôi đã tích cực vào cuộc và thực hiện đúng chức năng và nhiệm vụ của mình”, bà Dung cho biết.
Cũng theo bà Dung, sau khi nhận được công văn của VKS, CQĐT đã tiến hành thu hồi lại xe nhưng lúc này chiếc xe đã bị bà Tuyết tẩu tán gây khó khăn. Theo quan điểm của bà Dung, vụ việc trên có dấu hiệu tội phạm và có thể khởi tố các đối tượng liên quan với nhiều tội danh khác nhau.

Về sự việc, luật sư Thân Thị Thu Trang - Công ty luật Thiên Minh cho biết: Hành vi của ông Tuấn chiếm hữu, sử dụng và cầm cố chiếc ô tô hợp pháp của bà Lương mà không được sự đồng ý của bà Lương là hành vi trái pháp luật có thể bị khởi tố theo Điều 140 BLHS về tội “Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản”.

Việc bà Tuyết biết tài sản không phải của ông Tuấn mà vẫn nhận cầm cố còn có dấu hiệu tẩu tán tài sản thì đã vi phạm Điều 250 BLHS về tội chứa chấp và tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

Cơ quan công an TX Cẩm Phả trao xe cho bà Tuyết là không có căn cứ và trái pháp luật và vì bà Tuyết không phải là chủ sở hữu hợp pháp của chiếc xe. Để khắc phục hậu quả, CQĐT Công an TX Cẩm Phả buộc phải thu hồi tài sản để lập tức trả lại chiếc xe ô tô SantaFe mang BKS 14P-0278  cho chủ sở hữu .
http://dantri.com.vn/c202/s202-549212/giao-xe-cho-cong-an-xu-ly-thay-chu-cam-do-su-dung.htm

Chỉnh sửa cuối:
Website
xetoyotathanhxuan.com
nếu không có cách giải quyết với nhau được thì đành phải kiện thôi cụ ạ. Cụ nên nhờ luật sư tư vấn về việc này
Vâng, thứ 2 em sẽ xúc tiến lời khuyên của bác ngay.
Đọc mà em điên cả tiết. Toàn lừa đảo, éo phải xe của mình mà dám đi cắm, người nhận cắm xe éo đủ giấy tờ cũng nhận. Công an thì giải quyết quá dở. Nước này cụ đem ít tiền mặt, làm việc với ca Mai Dịch, về luật là xxx tịch thu ngon lành tang vật
Tang vật là em mang lên mờ cụ.Xe em ấy.
Theo em cụ đã sai ngay từ đầu là không lên Quận mà lại ra phường. Vụ này cụ lên số 7 trình báo cho rồi.
Ban đầu em lên Quận trình báo rồi bác ạ,nhưng CAQ CG nói là theo trình tự thì phải báo Phường nơi mà mình giao xe thì mới được ạ.
Đáng nhẽ lấy đc xe rồi thì bác đánh xe về nhà luôn, thay chìa khóa mới là xong ! Giấy tờ tên bác thì bác lo gì ! Bâyh thì tình hình thực hiện đúng thủ tục sẽ lâu và phức tạp khi đã thành án rồi ! Bác nên kiếm quan hệ hoặc người biết xử lý để cho nhanh chóng xong vụ này, chắc lại mất thêm 1 ít tiền nữa rồi !
Ý của bác em hiểu,nhưng em kể bác nghe nhé.Việc đầu tiên là em tìm thấy xe em,nó được gắn cái biển giả,tức là biển thật và 1 cái chìa khoá thì bên cầm đồ họ cầm, em đánh xe về bằng khoá phụ mà.Thực ra em phải trình báo ngay là vì thằng Thắng nó thì đã trốn,còn bên cầm đồ nó đang Cầm đồ (trái phép) cái xe đó,em tự ý vào bãi đánh về thì nó có thể vu cho em vào tội ăn cắp tài sản (việc này theo bác là e đúng hay em sai) và nhỡ nó vu cho em là để một số tiền lớn trong xe thì sao.Tất nhiên ngay sau khi đánh xe về,em đã gọi điện ngay để hỏi ngon ngành(trên xe có một sổ khám bệnh và số đt của vợ người cầm đồ),trên xe cũng có giấy bán xe của thằng Thắng bán cho bên cầm đồ cùng giấy phép Kinh doanh cty nó.
Bây giờ thì việc chưa thành án gì cả đâu bác,chỉ có một lời khai bên em,thằng Thắng thì hộ khẩu chuyển lên Đống Đa rồi,xác minh và tìm ra nó còn ốm,còn bên mà cầm đồ thì họ cũng chỉ gửi giấy mời.
Tóm lại chỉ có lời khai của em là người bị hại.Và bây giờ em rút đơn.Vậy có lằng nhằng không bác.

Trước khi nhận tư vấn của luật sư, em nghĩ cụ khi làm động tác gì cứ ghi âm, ghi nhớ để sau này còn có bằng chứng.
Nhưng công nhận là lúc thấy xe cụ cứ mang mạ nó về, cần choá gì trình với báo. Nói chung là cũng mệt mỏi.
Em hóng tiếp.
Em sẽ nghe lời bác,chỉ tiếc IP không có chức năng ghi âm cuộc gọi,chỉ ghi âm được gọi đi,nhưng bất tiện.
Cụ phải nói rõ giá va làm việc trực tiếp với xxx. Cụ úp úp mở mở thế, cốc bia thì bõ bèn gì, 1 ít công xá nhỡ cụ cho vải củ thì các chú ấy chẳng bõ công làm. Cụ phải thẳng vả luôn.
Ý bác chuẩn,nhưng tại em chưa gặp riêng được đ/c Hải đó và đ/c này không bao giờ nghe điện thoại cũng như hơi khệnh khạng nên rất khó làm việc và quan điểm của em là ghét nó.Chứ tiền em cũng xác định mất một khoản rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Website
xetoyotathanhxuan.com
@Cụ BMWL7 :Hi cụ,ban đầu lúc chưa thấy xe,em cũng lọ mọ lên phường Nghĩa Tân(nơi Thắng ở) và CAP Mai Dịch, các đồng choé ấy đều nói rằng:Việc cho thuê thế này là dân sự, giải quyết"khó lắm" ...mặc dù em có hợp đồng,biên bản bàn giao xe có ảnh cẩn thận......Đến lúc em lấy được xe,tự đánh lên giao nộp thì các bố ấy lại nhiêu khê thế đấy,vợ hai em nằm ngoài mưa nắng hơn tháng rồi :((