[Camera] Các bác giúp em phân xử vụ này để em rút kinh nghiệm

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trích Luật Giao thông đường bộ 2008: "Tại nơi đường giao nhau giữa đường không ưu tiên và đường ưu tiên hoặc giữa đường nhánh và đường chính thì xe đi từ đường không ưu tiên hoặc đường nhánh phải nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên hoặc đường chính từ bất kỳ hướng nào tới"
Trích nghị định 100:
Điều 5, khoản 3: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
"m) Không giảm tốc độ và nhường đường khi điều khiển xe chạy từ trong ngõ, đường nhánh ra đường chính;:"

Theo cách hiểu của em thì nó thế đấy ạ, còn các cụ chắc cao siêu hơn nghĩ khác thì em không biết, chắc phải học hỏi thêm nhiều.
Tốt quá. Tôi hiểu là, nếu đi ra từ 1 cái ta gọi là "NGÕ" hoặc "ĐƯỜNG NHÁNH" ==> phải nhường cho mấy ông trên đường "KHÔNG PHẢI NGÕ" hoặc "ĐƯỜNG CHÍNH", phải không bác nhỉ?

Bác đang đi trên đường, sắp tới 1 cái gọi là Giao cắt. Làm như nào để bác biết, 1 ông Xe đỏ nào đó, đang từ 1 "NGÕ" đi ra, vuông góc với đường đi của bác?
Hoặc, ông Xe đỏ đang từ ĐƯỜNG NHÁNH ra ĐƯỜNG CHÍNH, là cái đường mà bác đang đi?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Muốn cho giao thông của mình không còn cảnh vù phát từ trong lao ra ngoài thì giờ phải làm được một số điều như sau. 1. Xe từ đường nhánh lao ra gây tai nạn là phải đền cho xe đang đi trên đường ưu tiên hơn. 2. Đặt toàn bộ các chỗ mà lao ra là gây nguy hiểm biển báo STOP. (cái này nó là chuẩn quốc tế rồi). 3. Xử ở mỗi tỉnh vài vụ làm gương và đưa lên tất cả các phương tiện thông tin đại chúng, mạng xã hội.... 4. Tất cả các trường hợp vật nuôi lao ra đường thì chủ vật nuôi phải đền nếu nó gây ra tai nạn cho người đi đường dù bất kể là phương tiện gì.
Bác làm như chên là sai với Điều 601 đấy.
Điều ấy bẩu: To đền Bé; Sai với chả Đúng, quan tâm làm đel gì.

Dqlong

Xe tăng
Tốt quá. Tôi hiểu là, nếu đi ra từ 1 cái ta gọi là "NGÕ" hoặc "ĐƯỜNG NHÁNH" ==> phải nhường cho mấy ông trên đường "KHÔNG PHẢI NGÕ" hoặc "ĐƯỜNG CHÍNH", phải không bác nhỉ?

Bác đang đi trên đường, sắp tới 1 cái gọi là Giao cắt. Làm như nào để bác biết, 1 ông Xe đỏ nào đó, đang từ 1 "NGÕ" đi ra, vuông góc với đường đi của bác?
Hoặc, ông Xe đỏ đang từ ĐƯỜNG NHÁNH ra ĐƯỜNG CHÍNH, là cái đường mà bác đang đi?
Thực ra em cũng không hiểu ý bác đang thắc mắc vấn đề gì, nhưng em cũng trả lời nốt lần này:
Theo ý của em: Trong clip khá rõ biển ngõ, xe đỏ đi từ ngõ ra thì phải nhường đường, có nghĩa là phải đủ điều kiện an toàn mới được đi ra hoặc khi đi ra mà có va chạm thì xe đỏ phải chịu lỗi, tổng hợp từ các ý sau:
1. Theo quy định tại Khoản 5 Điều 3 Quy chế đánh số và gắn biển số nhà do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành kèm theo Quyết định 05/2006/QĐ-BXD thì: “Ngõ” là lối đi lại trong cụm dân cư, có ít nhất một đầu thông ra đường hoặc phố (nhánh của đường hoặc phố), như vậy ngõ là đường nhánh của đường (hoặc phố).
2. Theo Luật Giao thông thì xe từ đường nhánh phải nhường

Còn đang đi đường, khi gặp giao lộ, để xác định mình là đường nhánh hay đường chính thì nhìn biển hiệu, mình đang đi trên đường, thì các xe đi từ ngõ ra phải nhường mình; nếu mình đang đi từ ngõ ra thì phải nhường xe đang đi trên đường chính.
Còn cụ thể trong clip, nói theo em thì khi 2 xe cùng tốc độ chậm và vuông góc với nhau, thì với góc nhìn của lái xe đều không nhìn thấy xe kia, nhưng nếu xe đỏ trước khi ra hẳn ngõ đi chậm lại hoặc dừng lại và quan sát kỹ hơn sẽ không có sự cố xảy ra.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra em cũng không hiểu ý bác đang thắc mắc vấn đề gì, nhưng em cũng trả lời nốt lần này:
Theo ý của em: Trong clip khá rõ biển ngõ, xe đỏ đi từ ngõ ra thì phải nhường đường, có nghĩa là phải đủ điều kiện an toàn mới được đi ra hoặc khi đi ra mà có va chạm thì xe đỏ phải chịu lỗi, tổng hợp từ các ý sau:
1. Theo quy định tại Khoản 5 Điều 3 Quy chế đánh số và gắn biển số nhà do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành kèm theo Quyết định 05/2006/QĐ-BXD thì: “Ngõ” là lối đi lại trong cụm dân cư, có ít nhất một đầu thông ra đường hoặc phố (nhánh của đường hoặc phố), như vậy ngõ là đường nhánh của đường (hoặc phố).
2. Theo Luật Giao thông thì xe từ đường nhánh phải nhường

Còn đang đi đường, khi gặp giao lộ, để xác định mình là đường nhánh hay đường chính thì nhìn biển hiệu, mình đang đi trên đường, thì các xe đi từ ngõ ra phải nhường mình; nếu mình đang đi từ ngõ ra thì phải nhường xe đang đi trên đường chính.
Còn cụ thể trong clip, nói theo em thì khi 2 xe cùng tốc độ chậm và vuông góc với nhau, thì với góc nhìn của lái xe đều không nhìn thấy xe kia, nhưng nếu xe đỏ trước khi ra hẳn ngõ đi chậm lại hoặc dừng lại và quan sát kỹ hơn sẽ không có sự cố xảy ra.
Cái quan trọng là, bác làm thế nào để phân biệt đâu là NGÕ, đâu là NHÁNH hay CHÍNH và PHỤ.
Cái đó không thể là 1 cái biển đề Ngõ 123.
Mà phải là Biển chỉ đường, kiểu số 2 và 3 dưới đây:

Công ước như vậy.

Hay, đến mỗi 1 giao lộ, bác phải chạy lại nhìn rõ cái Biển ngõ, "Theo quy định tại Khoản 5 Điều 3 Quy chế đánh số và gắn biển số nhà"????
Xét như thế, tại 99.99% các Giao lộ ở xứ này, nó là Phải trước Trái, vì chẳng có cái biển báo chết tiệt nào cả.

Cũng lại xét như thế, ông Xe đỏ được ưu tiên, vì không có biển báo.
Tất nhiên, quả là ngu xuẩn, nhưng theo Quy định về giao thông xứ ta, nó như thế đấy.

Ở ta, còn có quy định ông To đền ông Bé nữa kia - dù ông Bé sai lè lè, bác có biết?

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Xe đỗ từ vỉa hè khi vào làn thì xi nhan trái và để ý phía sau qua gương chiếu hậu. --> Về Lý thuyết xe này không sai, vì lúc này ưu tiên ngang trái và phía sau hơn
Xe từ ngõ đi ra rẽ phải ( đường một chiều ) thì phải để ý trái là điều đương nhiên --.> Ông màu đỏ sai hoàn toàn!
Cụ nào ủng hộ xe đỏ AE làm cái kèo

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Xe đỗ từ vỉa hè khi vào làn thì xi nhan trái và để ý phía sau qua gương chiếu hậu. --> Về Lý thuyết xe này không sai, vì lúc này ưu tiên ngang trái và phía sau hơn
Xe từ ngõ đi ra rẽ phải ( đường một chiều ) thì phải để ý trái là điều đương nhiên --.> Ông màu đỏ sai hoàn toàn!
Cụ nào ủng hộ xe đỏ AE làm cái kèo
Tôi "ủng hộ" xe đỏ đây bác.
Cái sự ỦNG HỘ, tại vụ này, khó định nghĩa phết.
Vì, xe đỏ "sai lè".
Nhưng quy định ủng hộ hắn. Một quy định ngu xuẩn.

ZOMY

Xe hơi
Tôi "ủng hộ" xe đỏ đây bác.
Cái sự ỦNG HỘ, tại vụ này, khó định nghĩa phết.
Vì, xe đỏ "sai lè".
Nhưng quy định ủng hộ hắn. Một quy định ngu xuẩn.
Đúng Sai về phường trình bày

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Ồ, hóa ra, "xe trong ngõ ra phải quan sát cẩn thận để đảm bảo an toàn mới được phi ra đường".
Thế tức là, với Xe từ ngõ ra thì áp dụng Ngõ sau Đường chứ không phải là Phải trước Trái à bác?

Luật xứ này vi diệu nhề.
Từ ngõ ra phải đi chậm và chú ý quan sát là đúng mà cụ
Trong trường hợp này, em nghĩ nhường nhau là quan trọng nhất
Về lý thì có vẻ cả hai cụ đều thiếu chú ý quan sát

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Muốn cho giao thông của mình không còn cảnh vù phát từ trong lao ra ngoài thì giờ phải làm được một số điều như sau. 1. Xe từ đường nhánh lao ra gây tai nạn là phải đền cho xe đang đi trên đường ưu tiên hơn. 2. Đặt toàn bộ các chỗ mà lao ra là gây nguy hiểm biển báo STOP. (cái này nó là chuẩn quốc tế rồi). 3. Xử ở mỗi tỉnh vài vụ làm gương và đưa lên tất cả các phương tiện thông tin đại chúng, mạng xã hội.... 4. Tất cả các trường hợp vật nuôi lao ra đường thì chủ vật nuôi phải đền nếu nó gây ra tai nạn cho người đi đường dù bất kể là phương tiện gì.
Vì ngày mai tươi sáng, cụ nhỉ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Từ ngõ ra phải đi chậm và chú ý quan sát là đúng mà cụ
Trong trường hợp này, em nghĩ nhường nhau là quan trọng nhất
Về lý thì có vẻ cả hai cụ đều thiếu chú ý quan sát
Ai cũng biết vậy bác ạ.
Nhưng ai SAI, ai ĐÚNG và TẠI SAO, cái xứ tôi định cư nó không cho phép trả lời chính xác.

Phải như ở Việt Nam yêu dấu ấy: Cái đếch gì cũng minh bạch rõ ràng mọi người đều bình đẳng không có vùng cấm.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Ai cũng biết vậy bác ạ.
Nhưng ai SAI, ai ĐÚNG và TẠI SAO, cái xứ tôi định cư nó không cho phép trả lời chính xác.

Phải như ở Việt Nam yêu dấu ấy: Cái đếch gì cũng minh bạch rõ ràng mọi người đều bình đẳng không có vùng cấm.
Khó lắm, cụ nhỉ

ZOMY

Xe hơi
Ai cũng biết vậy bác ạ.

Vụ việc đang trong quá trình điều tra nên chúng tôi chưa thể trả lời được, tất cả phải theo đúng trình tự pháp luật

cusao

Xe lăn
Khi đi đường thấy chị em 2b lởn vởn trc mũi xe mình em chỉ muốn đâm cho phát bõ tức nhưng lại nghĩ đến vợ và con gái mình thể nào cũng có lúc thế nên đành thôi cố nhịn. Thấy các xe chen nhau qua giao lộ hoạc dành đường để đi trước lại muốn huých, muốn vả, muốn phang cho phát cho bõ tức nhưng chợt nghĩ đến hậu quả tranh cãi, sửa chữa, chờ đợi ....lại đành nhịn mà đi.
Tóm lại, trong khi tham gia giap thông, ai cũng là con người, cũng đều thấy mình đúng còn người đời ngang tàng, quá đáng....đáng ghét. Nhưng thôi, cố mà nhịn để có được kết cục thuận lợi nhất ạ

anhtho

Xe ngựa
Theo em 2 xe đều sai vì đi chậm thế mà ko ông nào 'làm chủ được tốc độ" :) Có thể đúng thời điểm cả 2 lái xe đều đang cúi xuống hoặc nhìn sang hướng khác...
Còn về tình huống, xe đỏ đi trong ngõ ra thì phải nhìn trước ngó sau. Nhiệm vụ của xe đỏ là phải nhường đường cho xe đi trên đường chính vì anh ta đi từ đường kém ưu tiên hơn và nhập vào đường được ưu tiên hơn.

xe màu đỏ sai nhưng cụ chủ lái xe cũng cần chú ý hơn cho lần sau ko lại thiệt cả đôi bên