Các bác sĩ tư vấn giúp em vụ dị ứng ngứa thời tiết với :(

starex

Xe tăng
Gấu nhà em bị dị ứng thời tiết, ngày trước thì thi thoảng năm bị 1 đến 2 lần là cùng, nhưng giờ cứ hứng lên là bị. Em có đua gấu đi khám thì bác sĩ cho một số loại thuốc uống và bôi nhưng cũng chỉ đỡ tạm thời thôi. Các cụ giúp tư vấn cho gấu nhà em với ạ :(
nhìn gấu ngứa khổ lắm mà em không làm gì được, em định cho gấu đi khám điều trị đông y.
Không biết có ăn thua không :(

pham ngoc chau

Xe buýt
dị ứng như thế nào bác mô tả không rõ. Sao mà tư vấn được. Đến khoa dị ứng BV Bạch Mai đi bác.

starex

Xe tăng
gấu nhà em cứ đi gió về thì khoảng 2 đến 3 tiếng sau là bắt đầu ngứa, ngứa thành vùng một, sưng thành các vùng như kiểu bị ngứa bọ tịt ấy ạ, sau cứ rộng ra dần khắp người. em có đưa đi xet nghiệm máu và gan không bị sao cả, bác sĩ bảo kiểu dị ứng thời tiết :( các bác có biết loại thuốc đặc trị nào điều trị dự ứng kiểu này thì mách giúp nhà em với

starex

Xe tăng
có cách nào mà giảm ngứa tức thời khi không có thuốc không các cụ chỉ giúp nhà cháu với, lắm hôm nửa đêm không mua được thuốc gấu nhà cháu ngứa khổ lắm :((

Rô-Ron

Xe điện
có cách nào mà giảm ngứa tức thời khi không có thuốc không các cụ chỉ giúp nhà cháu với, lắm hôm nửa đêm không mua được thuốc gấu nhà cháu ngứa khổ lắm :((
Oái nhà cháu cũng bị dị ứng như gấu nhà cụ đây, chả có thuốc chữa dứt điểm đâu ạ, em đi khám ở viện da liểu BS cũng cho thuốc uống và bôi và được BS dăn là tránh tắm xà phòng loại làm cho da khô, mua xà phòng tắm có độ PH cao. Ko được tắm nước nóng quá. Khi nào ngứa cắn răng mà chịu , ko được gãi. Càng gãi càng bị. Giờ em phải làm cái khẩu hiệu KO ĐƯỢC GÃI dán quanh nhà.

GloryJack

Xe container
Thưa các cụ, ngày học trung học em cũng bị giống các cụ, rất hay ngứa kiểu nổi mề đay, như muỗi đốt khắp người, hàng tuần mới khỏi, hay bị vào lúc đổi thời tiết. Sau này em hăng hái tập thể dục buổi sáng nên dần thấy đỡ hẳn, năm bị 1 đến 2 lần. Bây giờ lúc nào uống bia rượu nhiều, mà liên tục mấy ngày là thể nào cũng bị (chắc bây h ít thời gian tập thể thao). Mỗi lần bị em chỉ uống Boganic, thấy cũng đỡ. Nếu muốn giảm ngứa nhanh thì uống thuốc tây, nhưng hay bị lại. Em thì cứ một tháng em lại uống 1 hộp boganic. Dạo này không thấy bị ngứa nữa, cho dù có lần uống mấy ngày mấy trận liền...
Theo quan điểm cá nhân của em thì Boganic cũng tốt, mát gan, giảm mụn (trước em bị mụn ở lưng nhiều, giờ thấy gần hết, thỉnh thoảng lắm mới lên 1 cái bé tí...).
Đấy là kinh nghiệm bản thân em, nếu mà không hiệu quả thì các bác cũng đừng mắng em nhá...

Smee april

Xe điện
gấu nhà em cứ đi gió về thì khoảng 2 đến 3 tiếng sau là bắt đầu ngứa, ngứa thành vùng một, sưng thành các vùng như kiểu bị ngứa bọ tịt ấy ạ, sau cứ rộng ra dần khắp người. em có đưa đi xet nghiệm máu và gan không bị sao cả, bác sĩ bảo kiểu dị ứng thời tiết :( các bác có biết loại thuốc đặc trị nào điều trị dự ứng kiểu này thì mách giúp nhà em với
Ngày trước em cũng bị như gấu nhà cụ, cả một đứa cháu gọi em bằng dì (cháu họ, nó bằng tuổi em) cũng bị y hệt. Hồi nặng nhất là giai đoạn dậy thì. Có những hôm còn cảm giác đầu mình cũng biến dạng nữa cơ cụ ạ. Hồi ấy chưa có thuốc Tây nhiều, mẹ em cắt thuốc bắc hay thuốc nam gì đó cho em uống xong thì đỡ hẳn. Cả đứa cháu em cũng thế. Sau này đi học rồi đi làm ở HN thỉnh thoảng có bị nhưng nhẹ thôi (nổi nốt sần như bị bọ nẹt đốt) thì bác sĩ cho thuốc kháng dị ứng. Uống thì có đỡ nhưng một thời gian lại bị lại. Đi khám đông y thì BS ở HN bảo là do gan yếu nên thay đổi thời tiết lại bị thôi.

"có cách nào mà giảm ngứa tức thời khi không có thuốc không các cụ chỉ giúp nhà cháu với, lắm hôm nửa đêm không mua được thuốc gấu nhà cháu ngứa khổ lắm "

Cách giảm ngứa tức thời khi không có thuốc là:
- Ở trong phòng kín gió kể cả nóng cũng không được bật quạt. Nếu có mồ hôi thì dùng khăn lau khô.
- Mặc quần áo rộng, thoáng và chất liệu tự nhiên - nếu có phòng riêng thì...........
- Nhờ người thân dùng tay xoa nhẹ lên khu vực bị ngứa - kiên nhẫn xoa nhẹ chứ không được gãi và cũng không được xoa mạnh.

Đây toàn là kinh nghiệm của bà em dạy lại, em áp dụng cả đối với dị ứng hải sản rồi ạ. Cụ starex thử xem nhé.

Cụ nào có phương thuốc hữu hiệu hơn thì chia xẻ. Em hóng tiếp ạ.

tdang1

Xe tăng
Em cũng bị dị ứng thời tiết như vậy, cứ đến mùa đông là ngứa ngáy khắp người. Năm nay đầu mùa rét em uống boganic 1 tháng 1 hộp thấy đỡ hẳn...

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng bị dị ứng thời tiết như vậy, cứ đến mùa đông là ngứa ngáy khắp người. Năm nay đầu mùa rét em uống boganic 1 tháng 1 hộp thấy đỡ hẳn...
Úi giờ ơi.
Boganic.
Em bị dị ứng với đủ mọi thứ. Nhất là với...phụ nữ. Cứ trông thấy họ là em...ngứa mắt.
Còn Boganic thì em đã uống cả thùng chẳng thấy đỡ gì cả. Có lẽ do uống đồ ăn trộm nên nó vầy. Em toàn tự lấy trong pharmacie của papa

notveryniceguy

Xe buýt
Trời.thấy cái thớt này e phải vào ngay. E cũng bị quá trời. Tay chân như cơm cháy ấy. Gấu và mấy người bạn làm bs bên mẽo khuyên k nên uống thuốc tây sẽ bị nóng. Gấu đang nấu súp đuôi heo. Các loại đậu và củ sen. E cũng đang bình phục. Để e hỏi gấu bí kíp rồi e sẽ post lên hầu các cụ ạ

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em đọc bài này trên Dantri cũng thấy yên tâm (hôm trước em cứ tưởng bị bệnh), nhưng không thấy nói bôi thuốc gì cho đỡ ngứa. Em cũng đang ngứa gần chết, gãi thì sướng lắm, không khác gì gãi ghẻ ngày xưa. chủ yếu ở hai bên tay, cụ nào biết chỉ cho em bôi thuốc gì với!!!!

Thứ Năm, 06/01/2011 - 08:10
Điều trị chứng ngứa ngáy khi trời rét
Ở Hà Nội những ngày rét gần đây, rất nhiều người phải đi khám do ngứa da, có những trường hợp ngứa dữ dội.

Với chứng dị ứng da do thời tiết lạnh này, càng gãi càng ngứa

Bác sĩ Nguyễn Thành, Trưởng phòng khám, Bệnh viện Da liễu TƯ cho biết: Do thời tiết lạnh nhiều ngày nay nên số người đến khám do bị dị ứng da tăng mạnh. Ngứa do lạnh có thể từ lâm râm đến dữ dội, bệnh nhân gãi làm cho da bị trầy xước, thậm chí còn gây ra những chấm xuất huyết dưới da.

Hiện tượng người bị mẩn ngứa toàn thân mỗi khi trời lạnh là do cơ thể quá mẫn cảm lại bị giãn mạch khiến chất huyết tương của máu tràn qua thành mạch, xâm nhập các mô gây ngứa và sưng nề. Lúc đó, cơ thể bị dị ứng sản sinh ra chất histamin gây ngứa.

Theo bác sĩ Thành, ngứa do thời tiết chỉ điều trị khỏi từng đợt, không thể chữa khỏi vĩnh viễn. Đối với một số bệnh nhân, khi thời tiết ấm lên, cơn ngứa cũng chấm dứt. Tuy nhiên, các bác sĩ da liễu khuyến cáo, nếu bị ngứa do thời tiết rét, nên đi khám chuyên khoa để được chỉ định dùng thuốc bởi lẽ nếu gãi nhiều sẽ gây xước da, nhiễm trùng và viêm da.

Để hạn chế sự phát triển bệnh da trong trời rét, bệnh nhân hạn chế gãi, mặc đủ ấm, hạn chế mặc quần áo bằng chất liệu dễ gây kích ứng da như vải bố, không mặc quần áo quá chật vì gây cọ sát khiến da bị kích thích ngứa. Cần tăng cường uống nước, ăn thêm hoa quả, ít sử dụng chất kích thích. Nếu bắt buộc phải tiếp xúc với chất tẩy rửa, nên đeo găng tay. Tắm gội hàng ngày bằng dầu gội và sữa tắm do bác sĩ chuyên khoa chỉ định.

Theo An Nguyễn
Đất Việt

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Vợ em cũng bị dị ứng lạnh giống như gấu nhà cụ chủ thớt, thành ra trời lạnh là hạn chế di chuyển lắm, đi đâu phải đi xe thôi.
Còn em thì lại bị dị ứng bụi, cứ sờ vào mấy cái bụi đằng sau tủ với dưới gầm giường là toi. Thế nên từ bé đến giờ cứ dọn nhà là em được miễn ko phải làm gì cả... lợi phết.

tailieu

Xe tăng
Gấu nhà em bị dị ứng thời tiết, ngày trước thì thi thoảng năm bị 1 đến 2 lần là cùng, nhưng giờ cứ hứng lên là bị. Em có đua gấu đi khám thì bác sĩ cho một số loại thuốc uống và bôi nhưng cũng chỉ đỡ tạm thời thôi. Các cụ giúp tư vấn cho gấu nhà em với ạ :(
nhìn gấu ngứa khổ lắm mà em không làm gì được, em định cho gấu đi khám điều trị đông y.
Không biết có ăn thua không :(
Cụ ra 102 Trần Hưng Đạo. Bác sỹ gia truyền về loại bệnh này. Nhớ mua về dùng thử đã nhé! Bởi không phải ai cũng hợp đâu, nếu hợp một phát là khỏi ngay.

PhuongDong

Xe tăng
Vụ này trước Em và cả ông già Em cũng đã từng bị, khổ lắm. Uống đủ loại thuốc mát gan, giải độc cho gan rồi tiêm C vào ven. Cuối cùng nghe một ông già dân tộc bảo uống rượu tiết thỏ làm vài chén là từ đó hết luôn. Cụ chủ thớt thử mua con thỏ về cắt tiết hòa với rượu rồi động viên gấu làm vài ly xem sao.

Nan

Xe hơi
Em từng bị dị ứng thời tiết, cứ năm bị một lần, em thì không dùng thuốc tây. Mẹ em chỉ đi xin lá đơn mặt trời về sắc uốc hai lần là hết. Nhưng vưỡn k chữa được triệt để nên năm nào cũng bị.

tuananhhypo

Xe tải
dị ứng thời tiết

Thưa các cụ các mợ. Với dị ứng thời tiết nó thường liên quan đến một số cái trong cơ thể ạ. Nếu các Mợ mà có số kg tương đối, lớp mỡ dầy và nhất là mợ nào mắc chững Huyết áp thấp vào mùa lạnh thường hay có hiện tượng nổi Mề Đay.Nhiều người cứ đến mùa đông, ra gió lạnh hay ngồi quạt... là bị ban mề đay. Ở mức độ nhẹ, trên da xuất hiện một vài chấm nốt, chỉ trong một thời gian ngắn từ 1 đến vài tiếng rồi lại mất. Nặng hơn là các đám nhỏ, lớn với hình thù tròn, bầu dục, hình bản đồ... Có trường hợp, ban mề đay làm tổn thương niêm mạc ruột gây đi ngoài, nôn, thậm chí gây phù nề thanh phế quản làm suy thở cấp có thể gây tử vong.
chứng bệnh này để mà chữa tiệt nọc thì hiện tại chưa có bài thuốc nào dứt điểm cả các cụ, mợ dùng theo bài thuốc của cháu chỉ dẫn nó cũng giảm được khoảng 80% bệnh : Mát Gan Tiêu Độc
Nhân Trần 30 gam
Kim ngân hoa 20 gam
Thương nhĩ tử 30gam
Bồ Công Anh 30gam
Lá Đơn Đỏ 20gam
Liên Kiều 20gam
Hạ Khô Thảo 20gam
Sài Đất 30gam
Cam Thảo 10gam

các vị thuốc này là cân lạng cho 1 thang ạ[/B].
Các cụ mợ cứ ra các hiệu thuốc bắc cắt 5 thang đun như nước uống hàng ngày không cần phải sắc đặc đâu cứ bao giờ nó nhạt thì thay thang khác.
* Nếu ngứa quá không chịu được thì làm như thế này: lấy 1 cái khăn mặt khô hơ lên lửa nóng chườm vào chỗ ngứa 1 cứ làm liên tục như vậy khoảng 10 phút là hết ngứa ngay thôi.
* nếu không làm theo 2 cách trên thì lấy 1 mẩu gừng tươi bằng ngón tay cái giã nhỏ ra sau đó cho 150ml nước sôi vào khuấy đều lên cho thêm 2 thìa đường vào hòa tan, uống cạn 10 phút sau thì nó cũng hết mẩn ngứa ạ.( các cụ, mợ nhớ cho là gừng có tác dụng trừ độc rất tốt đấy)
* Vẫn không muốn chữa theo các kiểu trên thì ra hiệu thuốc tây mua cho cháu 1 vỉ Loratadine 10mg uống 1 viên/ngày uống 3 ngày là nó cũng lặn ạ. còn dư cất vào ngăn kéo lần sau bị thì lôi ra uống tiếp
Các cụ, mợ lưu ý cho là khi cơ thể không tiết hấp thu được Histamine nó tự phóng ra ngoài đâm ra nó mẩn ngứa như thế khuyến cáo như sau ạ:
những người bị mề đay khi thời tiết thay đổi cần tránh lạnh, tránh gió, mặc quần áo ấm. Nên hạn chế một số chất cay; chất tanh như tôm, cua, cá, ốc, da gà; các chất kích thích như rượu bia, chè, cà phê.
Nếu các cụ thấy bài của cháu có lý xin các Cụ mợ Vot cho cháu phát. Cám ơn Nhiều ạ.