Các cao thủ giúp em tư vấn về lựa chọn gói cước megaVNN cho phòng GAME

apolo

Xe tải
Đứa em nhà cháu kinh doanh phòng Game 50 máy, trước kia dùng gói cước ADSL của VNPT, nay ở đó có cáp quang, nó ý định chuyển sang nhưng đang băn khoăn giữa 2 gói cước: MEGA Max và MEGA Max++ (hai gói này giá thuê bao tháng lần lượt là 900k và 1.500k) Hai cái này về cơ bản tốc độ upload/ download là như nhau 3gb, chỉ khác là cái Mega Max++ có thêm cái địa chỉ IP Tĩnh, em nó hỏi mấy chú tư vấn của VNPT thì các chú ấy cũng chẳng hiểu gì, quay về hỏi em thì cũng rứa. Nên em phải lập đàn kêu gọi tư vấn tại đây. Các cao thủ giúp em nó là nên dùng gói nào, cái IP tĩnh có tác dụng gì không? thấy giá tiền chênh lệch nhau quá:^):^):^):^):^)(b)(b)

bluestar2006

Xe container
Bác xem cái em copy trên mạng ạ:

Địa chỉ IP dễ hiểu như hệ thống số nhà

Trong mạng, thiết bị nào cũng phải có địa chỉ riêng cho mỗi kết nối. Nhờ địa chỉ này, các gói tin trao đổi giữa hệ thống máy tính (máy chủ, máy khách) mới được nhận biết để chuyển đi, cũng như anh bưu tá phải biết số nhà để gửi thư.

IP là chữ viết tắt của Internet Protocol (giao thức Internet). Mỗi gói tin IP sẽ bao gồm một địa chỉ IP nguồn và một địa chỉ IP đích. Tất nhiên, hệ thống "số nhà" trên Internet phức tạp và thú vị hơn nhiều so với nhà cửa trong thực tế.

IP tĩnh và động

Mỗi thiết bị trong một mạng IP được chỉ định bằng một địa chỉ vĩnh viễn (IP tĩnh) bởi nhà quản trị mạng hoặc một địa chỉ tạm thời, có thể thay đổi (IP động) thông qua công cụ DHCP (giao thức cấu hình host động sẽ tự động xác định địa chỉ IP tạm thời) ngay trên Windows Server.

Các router (bộ định tuyến), firewall (tường lửa) và máy chủ proxy dùng địa chỉ IP tĩnh còn máy khách có thể dùng IP tĩnh hoặc động.

Thường thì các nhà cung cấp Internet DSL hay cáp sẽ chỉ định loại IP động cho bạn. Trong các router và hệ điều hành, cấu hình mặc định cho các máy khách cũng là IP động. Loại địa chỉ này hay được dùng cho máy tính xách tay kết nối Wi-Fi, PC truy cập bằng Dial-up hay mạng riêng.

Phân phối địa chỉ IP

Trên thế giới có hàng chục triệu máy chủ và hàng trăm nghìn mạng khác nhau. Do đó, để quản lý sao cho địa chỉ IP không trùng nhau, một tổ chức mang tên Network Information Center (NIC) ra đời với nhiệm vụ phân phối Net ID (địa chỉ mạng) cho các quốc gia. Ở mỗi nước lại có một trung tâm quản lý Internet làm công việc phân phối Host ID (địa chỉ máy chủ). Tại Việt Nam, nếu muốn thiết lập một hệ thống máy chủ, khách hàng có thể tới VNNIC để đăng ký IP tĩnh với mức phí từ 1 đến 285 triệu đồng, tùy theo quy mô sử dụng. (Xem chi tiết tại đây)

Tức là bác dùng loại ++ sẽ có thể thiết lập được hệ thống máy chủ cho người khác truy cập đến. Còn chỉ là phòng game có lẽ không cần đến.

tmanhthang

Xe tăng
nhà bác ở đâu mà cáp quang của VNPT tốc độ cao vậy những 3 Gb cơ ah, nhà em ở Quảng Ninh em lắp gới cước rẻ nhất của VNPT là tốc độ 8 MB ( nhưng chúng nó cắm cổng 10 MB , VNPT bao giờ cũng thế mà) , giờ thấp điểm nhiều lúc em đo được Download là 9.5 MB , upload là 8,5 MB . giá tiền là 1.650 000 chưa có thuế VAT, bao gồm 1 địa chỉ IP tĩnh .em cũng chuyên đi lắp phòng Games cho khách hàng , nếu như số lượng máy mà đến 50 máy thì bác nên thuê IP tĩnh , vì bác sẽ được cấp riêng một địa chỉ IP, nó sẽ rất ổn định khi mạng chập chờn , và khi có một địa chỉ IP tĩnh thì quán Games của bác sẽ nhận được một số mặt hỗ trợ của nhà cung cấp Games như VTC và Asiasoft .như dịch vụ IP Bonus .

Chỉnh sửa cuối:

apolo

Xe tải
nhà bác ở đâu mà cáp quang của VNPT tốc độ cao vậy những 3 Gb cơ ah, nhà em ở Quảng Ninh em lắp gới cước rẻ nhất của VNPT là tốc độ 8 MB ( nhưng chúng nó cắm cổng 10 MB , VNPT bao giờ cũng thế mà) , giờ thấp điểm nhiều lúc em đo được Download là 9.5 MB , upload là 8,5 MB . giá tiền là 1.650 000 chưa có thuế VAT, bao gồm 1 địa chỉ IP tĩnh .em cũng chuyên đi lắp phòng Games cho khách hàng , nếu như số lượng máy mà đến 50 máy thì bác nên thuê IP tĩnh , vì bác sẽ được cấp riêng một địa chỉ IP, nó sẽ rất ổn định khi mạng chập chờn , và khi có một địa chỉ IP tĩnh thì quán Games của bác sẽ nhận được một số măth hỗ trợ của nhà cung cấp Games như VTC và Asiasoft .như dịch vụ IP Bonus .
Cảm ơn bác, chắc em nhầm 3MB chứ ko phải 3GB thì phải, hiiii. thế này chắc em nói nó dùng IP tĩnh!

FOREXVN

Xe tải
Cảm ơn bác, chắc em nhầm 3MB chứ ko phải 3GB thì phải, hiiii. thế này chắc em nói nó dùng IP tĩnh!
3MB đấy cụ ạ 3GB thì ở nước ngoài cũng chả có. Quảng Ninh bây giờ đường truyền cũng có gói lên tận 8MB cơ à nhanh nhỉ trước em ở đấy chỉ có đến 2MB.